[Funland] Em hỏi về học 2 trường ĐH ?

alceste

Xe điện
Hóa ra có thật ạ? Điểm chuẩn & tỉ lệ chọi có cao không mợ?
Nhiều trường có cụ ạ, cả quản lý bất động sản, rồi phát triển dự án, các nghiệp vụ về bất động sản cụ ạ.
Ví dụ Đại học Kinh tế QD, Đại học Kinh tế HCM, ĐH Tài nguyên Môi trường, và 1 loạt các trường trong HCM nhiều lắm (UEF, Văn Lang, HULIF, v.v)
Chuyên ngành Bất động sản - Đại Học Kinh Tế TPHCM (hocmai.vn)
Cụ tham khảo nhé.

Seanngao

Xe đạp
Vất bác ạ, bác đủ lực và cháu nó đủ đam mê thì cứ triển khai. Không thì cứ từng bước một, hoặc học văn bằng hai ngành nào đó vào buổi tối cũng khả thi

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Học tâm lý Rmit thì ra trường làm gì nhỉ, với số tiền học đó mà học khoa này e thấy hơi phí, hay e cổ hủ quá k?
Bác sỹ tâm lý kiếm tiền nhiều đấy mợ ạ. Nhà anh bạn em có hai đứa con phản ứng với bố mẹ vì bị ép học trường Mỹ trường Anh gì đó. Cho đi bác sỹ tâm lý hết mấy chục củ. Nhưng kết quả vẫn là phải đầu hàng chúng nó.

caisua

Xe lăn
Con giỏi bố mẹ cũng dễ tưởng tượng những cái khó cho con hơn. Nhóc nhà cháu sang năm thi ĐH chỉ mong nó đỗ và học 1 trường cho tử tế mà sợ không xong đây 8->#:-s
RMIT có phải thi vào đâu ạ, cứ IELTS 6.5 và còn chỗ là vào học rồi, hồi lớp 9 nó 7.0 nên ko ngại mấy. Còn ĐH khối V thì thày bảo nó vào được nên em cũng cứ tính thế

hung0406

Xe buýt
Con e cũng học 2 trường đây , 1 Luật HN ,1 suwrbun , nhưng mới năm nhất , chưa thấy cháu kêu ca gì.

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con nhóc lớp 11 nhà em có 2 khả năng nổi trội là vẽ và lắng nghe nên để có thể phát triển được 2 nghề hỗ trợ nhau, em cũng muốn nó học luôn 2 ngành là:
1. Thiết kế đồ họa trường Mỹ thuật công nghiệp
2. Tâm lý học trường RMIT
Em xin nhờ CCCM tư vấn giúp nếu học song song để sau 4-5 năm xong 2 bằng như này thì có khả thi ko ạ?

Thi vào Mỹ Thuật ở đường La Thành cũng khoai lắm đấy cụ ... ngày xưa em cũng tí tởn vào lò ở trường đấy định ôn thử.. nhưng gặp toàn các anh chị đã đi làm.. có người thi mấy năm trời

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bác sỹ tâm lý kiếm tiền nhiều đấy mợ ạ. Nhà anh bạn em có hai đứa con phản ứng với bố mẹ vì bị ép học trường Mỹ trường Anh gì đó. Cho đi bác sỹ tâm lý hết mấy chục củ. Nhưng kết quả vẫn là phải đầu hàng chúng nó.
Bác sỹ Tâm lý và Tâm lý học hình như khác nhau thì phải cụ ạ... Bà chị em lấy cái bằng cao học chuyên ngành tâm lý.. Nhưng chuyên ngành gốc lại là ĐH mầm non... tức là vẫn đi rửa đít cho các cháu ở nhà trẻ đấy ạ.. còn BS tâm lý chắc vẫn phải vào Y học chuyên ngành chứ nhỉ..

Trục

Xe ba gác
Hồi cấp 3 thằng cả nhà em thuộc dạng sợ giao tiếp kiểu bán tự kỷ mà cũng qua được mỗi kỳ 3 môn, chưa thấy trượt phát nào. Ra trường nó thành 1 thằng hoạt bát khác hẳn luôn nên em tín nhiệm trường này.
Con nhóc này thì nhanh nhẹn hơn và đã được học kiểu của RMIT từ lớp 10 ở CNN nên em nghĩ cũng ko vất lắm
Em thì quan điểm hơi khác, toàn nhắc con em là hãy học tốt 1 bằng, sau này thiếu gì thì học bổ xung, kể cả thuê riêng người đào tạo cũng được, thời gian mới là quý, học nghề thì có thể thuê thầy, học đúng thứ mình còn thiếu, không học miên man.

gautrucbe

Xe tải
Con nhóc lớp 11 nhà em có 2 khả năng nổi trội là vẽ và lắng nghe nên để có thể phát triển được 2 nghề hỗ trợ nhau, em cũng muốn nó học luôn 2 ngành là:
Em xin nhờ CCCM tư vấn giúp nếu học song song để sau 4-5 năm xong 2 bằng như này thì có khả thi ko ạ?
Em đã đi tư vấn trường RMIT và cũng hỏi câu hỏi như cụ, nhưng là học 2 nghành trong RMIT được không thì họ trả lời là được về nguyên tắc nhưng sẽ khổ cho học sinh. Bởi vì chương trình học dự án liên tục, học khá là căng. Nếu chỉ cần qua môn thì ko khó, nhưng đạt bằng khá giỏi thì khó cụ ạ.
Với khoa thiết kế trường MTCN thì đặc thù khoa này ứng dụng nhiều, nên sinh viên làm ngoài rất nhiều từ năm thứ 1,2. Thế nên thời gian thì cơ động nhưng sinh viên dành thời gian đó đi làm cụ ah.
Em thì nghĩ nghành tâm lý học và đồ hoạ cần chuyên sâu, vì tính ứng dụng khá cao nên cho con tập trung 1 nghề tốt hơn cụ ạ

Cub91

Xe đạp
E thấy cụ hướng vậy nhưng quyết định vẫn cứ để con, một ngày đẹp trời nó sẽ tự chọn nó học ngành gì và trường nào :D

gautrucbe

Xe tải
Quan điểm cá nhân của em là học MTCN thì phí thời gian, phí chất xám, phí tiền ra cụ ạ.
Nghành học sáng tạo mà em thấy giáo trình và cách dạy vẫn từ thế ký 20, chất lượng sv cũng kém. Em thấy không được điểm gì từ ngôi trường này.
Cái này em cũng lăn tăn vì cu nhà em muốn thi đồ hoạ. Biết là cách học cũ nhưng nếu chỉ có khả năng học trường VN thì phải học thôi. Trong thời gian ấy, bổ sung kiến thức bằng cách tìm tòi vậy.
Cụ hiểu về nghành đồ hoạ, có thể giải thích giúp em về đồ hoạ các trường Kiến trúc, mỹ thuật công nghieẹp, RMIT… thiên về cái gì được ko ạ? Em đang tìm hiểu mà thấy đầu vào khác nhau

Ca phê thôi

Xe tăng
Khâm phục F1 nhà cụ vì có khả năng. Trước lớp ĐH (BK) em có bạn học rất khá, học được năm đầu thì thi tiếp vào NT và đỗ, bạn ý học song song 2 trường, từ đấy là thấy bạn gầy rộc đi, hom hem và kết quả học lớp em sụt nghiêm trọng, sau ra trường (cả 2 trường) đều bằng TB, mặc dù lúc vào bạn ý học thuộc loại giỏi.

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ hỏi thế này không ai trả lời chắc chắn được, nó phụ thuộc hoàn toàn vào năng lực và cố gắng của F1 nhà cụ.

Em có thằng bạn, nó học 2 trường Đại học một lúc (ở nước ngoài luôn nhé), về nước học thêm 1 trường nữa (toán tin Bách Khoa HN)

Theo em thì nên để cháu học 1-2 năm đầu của trường thứ nhất, căn thấy thời gian dư khả thi + niềm đam mê thì đăng ký vào trường thứ 2 là vừa.

vieteuro

Xe container
Con nó vất lắm
Cơ mà nó có thích ko hay chỉ cụ thích
Còn giờ học được vì các cháu học tín chỉ

caisua

Xe lăn
Con nó vất lắm
nó cũng thích nhưng lo ko học nổi ạ, em cũng chỉ đang tìm các lựa chọn để nó tự tính thôi chứ ko ép gì

114hangbong

Xe cút kít
Vâng, nhưng em thích 2 bằng của 2 trường khác nhau hơn chứ 2 bằng của một trường nó cứ kiểu gì ấy.

Không biết có cụ nào có suy nghĩ giống em không :))
Kiểu bình thường chứ chả có kiểu gì. Thày hiệu trưởng ĐHXD mới đây vào khoa XD nhưng làm đồ án tốt nghiệp Cầu đường. :))

Rivers

Xe container
Trừ khi con cụ thuộc dạng thiên tài, còn không thì cứ lo học cho xong 1 trường, lấy bằng đẹp, điểm gpa cao để có lợi thế khi xin việc rồi học thêm chuyên ngành khác cũng chưa muộn.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con nó vất lắm
Học theo tín chỉ thì có thể chọn môn/ chọn số lượng môn theo ý mình nhưng phải trên cơ sở danh sách các môn được học trong kỳ đó (chưa kể vấn đề những học phần tiên quyết - tức là học xong môn A trước mới được phép học môn B). Tuy nhiên thời gian học lại theo sự sắp xếp của nhà trường, đi học không đủ số buổi là khỏi được thi. Và vấn đề quan trọng nữa là hình thức học theo tín chỉ hiện nay chú trọng nhiều vào thảo luận/ làm bài tập theo nhóm chứ không chỉ có duy nhất thời gian học trên lớp. Nên em thấy học cùng lúc 2 trường bây giờ sẽ dễ bị ra trường muộn, mệt mỏi, rồi học phí đắt mà mỗi lần phải học lại thì ối giời ơi ngay.