[Funland] Em hỏi về học 2 trường ĐH ?

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Có đk cứ RMIT mà quất. Tiền nào của đấy cụ nhé.

caisua

Xe lăn
Đứa nhóc nhà em năm kia, đã ra HN thi thử MTCN nó thi vẽ được có 5 đ, trong lớp luyện thi chỉ có vài đứa trên TB dù luyện 3 năm, con em chỉ theo 1 tuần cuối thi chơi cho biết vì thi Kiến Trúc TPHCM đc 8đ vẽ, chắc suất vào rồi.
Nên phải xác định cho bé luyện vẽ từ bây giờ nếu có khiếu, còn thi có đậu không thì chưa biết.

Bé nhà em thích thiết kế bên Rmit, kg vào KT. nên cũng hiểu chút, nếu cố em nghĩ có thể học cả 2 trường cùng lúc, nhưng Rmit học cũng căng lắm, tuần học 1 - 2 ngày nhưng thời gian tự học, làm bài rất tốn thời gian, rớt 1 môn đóng tiền học lại 3-40tr cũng khá nặng. Tuy nhiên nếu vào được trường MTCN thì có thể sắp xếp thời khóa biểu giữa 2 trường để đảm bảo học có kết quả tốt. Thay vì 3 năm mình giãn thành 4 năm.

Nói chung sẽ rất căng, đòi hỏi sự quyết tâm của cháu lẫn gia đình.
Vâng cụ, nhắm vào trường nào thì phải học theo gu trường đó chứ ko thi lung tung được.
Thằng đầu nhà em mới xong RMIT rồi nên em cũng hơi biết âp lực kiểu gì dù nó chưa trượt môn nào. Em cũng tính 2 trường thì kéo thành 4-5 năm cũng đc chứ ra trường đi làm rồi yêu đương sẽ ngại học tiếp

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: ATZ

Mytv

Xe điện
Quan điểm cá nhân của em là học MTCN thì phí thời gian, phí chất xám, phí tiền ra cụ ạ.
Nghành học sáng tạo mà em thấy giáo trình và cách dạy vẫn từ thế ký 20, chất lượng sv cũng kém. Em thấy không được điểm gì từ ngôi trường này.
Nếu học ngành này thì ra nc ngoài học tốt hơn. Ở ta vẫn giảng dạy theo kiểu cũ. Tuy có một số đổi mới nhưng e thấy chưa theo kịp dc các nc. Tất nhiên có một số bạn có năng lực có thể tự học dc dc qua phương tiện khác.

Còn con cụ thớt muốn học 2 trường thì h dễ hơn thời trc nhiều. Thời e đi học cũng có vài bạn học 2 trường. Toàn nhờ đi học hộ:))

ATZ

Xe tải
Vâng cụ, nhắm vào trường nào thì phải học theo gu trường đó chứ ko thi lung tung được.
Thằng đầu nhà em mới xong RMIT rồi nên em cũng hơi biết âp lực kiểu gì dù nó chưa trượt môn nào. Em cũng tính 2 trường thì kéo thành 4-5 năm cũng đc chứ ra trường đi làm rồi yêu đương sẽ ngại học tiếp
Theo mình có lẽ Bác nên cân nhắc việc này 1 chút, Khoa Thiết Kế của Rmit là khoa được đánh giá khá cao, đứng hạng thứ 15 trên thế giới theo bảng xếp hạng của QS. Nên rất đáng theo học.

Còn ngành tâm lý thì ít có số má hơn.

Tuần trước em có qua tham quan 1 vòng khoa thiết kế của Rmit Melbourne.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Ở cái đất nước người người bds, nhà nhà bds mà ko thấy có trường đào tạo món này 1 cách nghiêm túc nhỉ, giả sử có cái CV master sale BDS hay Phd Property thì có phải hoành tráng ko :D. Toàn dân tay ngang: thợ điện, xe ôm, thỉnh thoảng dc vài chú kinh tế chuyển qua sale bds.
Ngành bất động sản - đại học tài nguyên môi trường Hà Nội.

sinichit52

Xe container
Học cả 2 ngành đều RMIT thì tốn kém quá ạ
Nếu định học hết ở RMIT thì ta lại phải vác cân ra chứ cụ. Khi đó sẽ so giáo trình của RMIT và MTCN, rồi xem nếu học cùng 2 major ở RMIT sẽ được giảm mấy tin chỉ. Rồi sau đó mới quy ra tiền chứ.

caisua

Xe lăn
Theo mình có lẽ Bác nên cân nhắc việc này 1 chút, Khoa Thiết Kế của Rmit là khoa được đánh giá khá cao, đứng hạng thứ 15 trên thế giới theo bảng xếp hạng của QS. Nên rất đáng theo học.

Còn ngành tâm lý thì ít có số má hơn.

Tuần trước em có qua tham quan 1 vòng khoa thiết kế của Rmit Melbourne.

Em thì lo nghề vẽ cực khổ nên đang để ưu tiên 2 cho đỡ phí cái năng khiếu của nó vì thày cũng bảo nó tiếp thu tốt và độ chính xác cao, khả năng sáng tạo thì em thấy nó có từ nhỏ. Học ĐH chỉ để nó có hiểu biết sâu là chính. Nếu chốt theo ngành này để kiếm cơm thì tập trung tối đa vào đây thôi chứ cũng ko cần học 2 trường nữa ạ

Chỉnh sửa cuối:

rongtrang

Xe buýt
chọn 1 ngành mà học thoii cụ, có khả năng vậy thì vừa đi học vừa đi làm. Cụ bảo cháu sao mà khai thác hết 24h giữa học và đi làm. Đi làm thực tế thì cháu nó mới thấy cần cái gì để học. Chứ e thấy học nhiều ngành mà không động tay động chân làm thực tế thì cũng vậy thôi mà cụ

pooka

Xe container
Trước đây cùng thời em học cũng có vài người học hai bằng đại học cùng lúc, nhưng là 1 bằng chính quy và 1 bằng tại chức. Chứ học 2 trường chính quy 1 lúc thì không được ( theo quy định Bộ giáo dục)

maimaubinhyen

Xe tải
Học 2 trường hay 2 bằng cũng tốt, nh sao 2 công việc này ko liên quan gì đến nhau cả. Như vậy học xong và có đi làm cũng sẽ phải lựa chọn 1 trong 2 nghề, nghĩa là phí đi 1 bằng/ 1 khoảng thời gian học. Vì dù con nhà cụ có giỏi đến đâu, cũng sẽ ko để làm chuyên nghiệp ở cả 2 nghề khác nhau cùng 1 lúc.
Nếu học 2 trường hay 2 bằng thì nên là lĩnh vực có tính tương hỗ cho nhau thì tốt hơn. VD như tâm lý học + xã hội học/ ngoại ngữ. Còn đồ họa + thiết kế, kiến trúc...

GàĐiBộ

Xe hơi
đủ năng lực và vật lực thì học thoải mái cụ à, e nhớ hồi e học đại học, khoa e cũng có mấy cao thủ học 2 trường. có bác học BK + QG, có bác học BK + NNHN. mình e học mỗi trường thấy vất vả rồi, mà các bác ấy học song song 2 trường, đúng là siêu nhân

vừa đi vừa láii

Xe container
Sao học giỏi thì ra trường có 2 bằng luôn hả cụ ? Gái em thì nó dạng xuất sắc của xuất sắc cơ chứ không phải giỏi, điểm học phần chả môn nào dưới 9 cả ;))
À. Em đang nói học 1 trường 2 ngành, thì ra trường được 2 bằng.
Bé nhà cụ giỏi quá :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
À. Em đang nói học 1 trường 2 ngành, thì ra trường được 2 bằng.
Bé nhà cụ giỏi quá :)
Em ngày xưa học chuyên toán nhưng vào đại học mải chơi, toán cao cấp với tích phân các kiểu là chả biết gì. Thế mà môn toán cao cấp của gái em nó gần 10 phẩy làm em ngất luôn. Em thấy điểm tích lũy chỉ 3,2 đến 3,59 là học sinh giỏi rồi thế mà điểm tích lũy của nó 3,92, điểm học phần toàn trên 9,2 . Thú thật mấy cái học sinh giỏi ở cấp 1-2-3 với điểm cao ngất ngưởng em không tin lắm vì sợ bệnh thành tích ở các trương PTTH, nhưng vào đại học thì em tin luôn :))

C0c0

Xe tải
Em ngày xưa học chuyên toán nhưng vào đại học mải chơi, toán cao cấp với tích phân các kiểu là chả biết gì. Thế mà môn toán cao cấp của gái em nó gần 10 phẩy làm em ngất luôn. Em thấy điểm tích lũy chỉ 3,2 đến 3,59 là học sinh giỏi rồi thế mà điểm tích lũy của nó 3,92, điểm học phần toàn trên 9,2 . Thú thật mấy cái học sinh giỏi ở cấp 1-2-3 với điểm cao ngất ngưởng em không tin lắm vì sợ bệnh thành tích ở các trương PTTH, nhưng vào đại học thì em tin luôn :))
Em học Toán ở cấp 3 không đến nỗi nào, nhưng mà lên đại học thì em đánh vật với combo bộ Toán, 2 môn đại số, 3 môn giải tích, thêm môn Toán cao cấp nữa. Đến giờ ra trường hàng chục năm em vẫn mơ đến lúc thi mấy môn này không qua, toát mồ hôi, bật mình tỉnh giấc.

Mzc

Xe điện
Em nhớ hình như RMIT SG có thiết kế đồ họa. Nếu có thì cụ ngâm cứu triển luôn 2 major của nó luôn( nếu chịu được nhiệt cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng). Học tâm lý ứng dụng được vào nhiều ngành lắm. Đàn anh của F1 em học tâm lý ở Đức, giờ đang chuẩn bị xách hành lý sang Anh làm cho Standard Chartered .
Có mà. Thằng út nhà em trước học trong RMIT ở SG vì HN đợt đó chưa có ngành này, k rõ giờ sao. Giờ làm trong đó luôn, nói chung sống tốt bằng nghề.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em học Toán ở cấp 3 không đến nỗi nào, nhưng mà lên đại học thì em đánh vật với combo bộ Toán, 2 môn đại số, 3 môn giải tích, thêm môn Toán cao cấp nữa. Đến giờ ra trường hàng chục năm em vẫn mơ đến lúc thi mấy môn này không qua, toát mồ hôi, bật mình tỉnh giấc.
Ngày trước vào đại học là coi như xong, đặc biệt là khôi kinh tế toàn triết học với giá trị thặng dư, vật chất có trước hay ý thức, rồi cứ đọc c+v+m là em buồn ngủ =))

Opel Astra

Xe điện
Em cảm ơn Cụ! Em muốn nghề chính là Tâm lý nhưng RMIT học 3 năm là xong còn MTCN thì lâu hơn. Con nhóc này chăm chỉ và tiếp thu được nên em cũng có chút yên tâm nếu nó ko bị bê bết vào yêu đương thì sức nó cân được
Trước hết, chúc mừng cháu nó và 2 bác.
Không phải cháu nào cũng tự tin có thể học 2 môn khác nhau, bất kể nó có học nổi không.
GATO quá, con nhà tôi chưa chắc nuốt được 1 ngành.

Học 2 môn trong 1 trường thôi bác.
Hoặc, nó tốt nghiệp rồi học thêm, còn chán thời gian cho cháu nó.

butchikim

Xe ba gác
Con giỏi bố mẹ cũng dễ tưởng tượng những cái khó cho con hơn. Nhóc nhà cháu sang năm thi ĐH chỉ mong nó đỗ và học 1 trường cho tử tế mà sợ không xong đây 8->#:-s