[Funland] Em hỏi về học 2 trường ĐH ?

caisua

Xe lăn
Học tâm lý Rmit thì ra trường làm gì nhỉ, với số tiền học đó mà học khoa này e thấy hơi phí, hay e cổ hủ quá k?
Sắp tới em nghĩ genZ sẽ nhiều người cần gặp chuyên gia tâm lý đấy ạ, cũng giống như ở bển thôi. Hiện nay thì các cháu tự kỷ rất cần rồi, đội này ngày càng đông nên nghề tâm lý cũng rất nhân văn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu có khoa Luật luôn trong trường thì học luôn tại trường sẽ đỡ tín chỉ và có bằng chính quy luôn cụ.
Vâng, nhưng em thích 2 bằng của 2 trường khác nhau hơn chứ 2 bằng của một trường nó cứ kiểu gì ấy.

Không biết có cụ nào có suy nghĩ giống em không :))

caisua

Xe lăn
Học RMit thì quá tải luôn rồi nên em nghĩ bố trí thời gian học bằng nữa hơi khó.
Hồi cấp 3 thằng cả nhà em thuộc dạng sợ giao tiếp kiểu bán tự kỷ mà cũng qua được mỗi kỳ 3 môn, chưa thấy trượt phát nào. Ra trường nó thành 1 thằng hoạt bát khác hẳn luôn nên em tín nhiệm trường này.
Con nhóc này thì nhanh nhẹn hơn và đã được học kiểu của RMIT từ lớp 10 ở CNN nên em nghĩ cũng ko vất lắm

Rô-Ron

Xe điện
Con nhóc lớp 11 nhà em có 2 khả năng nổi trội là vẽ và lắng nghe nên để có thể phát triển được 2 nghề hỗ trợ nhau, em cũng muốn nó học luôn 2 ngành là:
1. Thiết kế đồ họa trường Mỹ thuật công nghiệp
2. Tâm lý học trường RMIT
Em xin nhờ CCCM tư vấn giúp nếu học song song để sau 4-5 năm xong 2 bằng như này thì có khả thi ko ạ?
Quan điểm cá nhân của em là học MTCN thì phí thời gian, phí chất xám, phí tiền ra cụ ạ.
Nghành học sáng tạo mà em thấy giáo trình và cách dạy vẫn từ thế ký 20, chất lượng sv cũng kém. Em thấy không được điểm gì từ ngôi trường này.

vừa đi vừa láii

Xe container
Giờ đào tạo theo tín chỉ, thời lượng bao nhiêu tuỳ thuộc vào khả năng đáp ứng và trả tín của sv. Có trường nếu vb1 học môn A thì sang vb2 dc miễn hoặc công nhận kết quả k phải học lại. Nên k trả lời ngay dc vb2 chính quy học 2 năm hay bao nhiêu ngay cụ ạ
Nếu học giỏi thì ra trường là có 2 bằng luôn :)
Ông con em học xã hội, tính lùa ông học thêm ngành nữa thì nghe chừng quá sức nên thôi

Chaukga

Xe container
Quan trọng con mình nó có thích học và muốn học hay không thôi.
Nếu nó thích và muốn thì chả cần phải xui, tự nó sẽ tìm được cách thôi mà :D

caisua

Xe lăn
Quan điểm cá nhân của em là học MTCN thì phí thời gian, phí chất xám, phí tiền ra cụ ạ.
Nghành học sáng tạo mà em thấy giáo trình và cách dạy vẫn từ thế ký 20, chất lượng sv cũng kém. Em thấy không được điểm gì từ ngôi trường này.
Vì con nhóc nhà em làm các phần mềm đồ họa nhoay nhoáy cho các club ở trường nên em tính cho học Thiết kế đồ họa. Ngành này giờ nên học trường nào ở HN hoặc SG cụ nhỉ

caisua

Xe lăn
Quan trọng con mình nó có thích học và muốn học hay không thôi.
Nếu nó thích và muốn thì chả cần phải xui, tự nó sẽ tìm được cách thôi mà :D
Học 3 môn thi ĐH thì cũng chỉ cần tập trung 3-6 tháng nhưng thi năng khiếu như vẽ thì ko nhanh đc nên em cũng muốn tìm hiểu trước để còn kịp xoay và có kế hoạch kinh phí ạ

hungeverest

Xe điện
Bọn trẻ thời nay công nhận khổ thật, bố mẹ bắt học từ trước khi cả đến lớp, bao nhiêu chữ trong đầu. Ko hiểu bộ nhớ bọn trẻ bây giờ có khác ngày xưa ko nữa.

Rô-Ron

Xe điện
Vì con nhóc nhà em làm các phần mềm đồ họa nhoay nhoáy cho các club ở trường nên em tính cho học Thiết kế đồ họa. Ngành này giờ nên học trường nào ở HN hoặc SG cụ nhỉ
Bạn ấy tiếng Anh tốt và có khả năng thì tự lên mạng vào các web hoặc fb group chuyên môn học hỏi từ các nguồn nước ngoài em nghĩ tốt hơn học các trường VN cụ ah, học các trường VN xong cũng chỉ là thợ vẽ thôi, tính sáng tạo và update xu hướng QT hầu như ko có ah.

cunglatruong

Xe container
hoc 2 trường chứ 3 trường cũng chả bằng e cầm 500 chai đi xin việc :)) cũng làm culi . bằng cấp các văn minh chả nước lào công nhận học nhiều chi cho khổ :))

sinichit52

Xe container
Em nhớ hình như RMIT SG có thiết kế đồ họa. Nếu có thì cụ ngâm cứu triển luôn 2 major của nó luôn( nếu chịu được nhiệt cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng). Học tâm lý ứng dụng được vào nhiều ngành lắm. Đàn anh của F1 em học tâm lý ở Đức, giờ đang chuẩn bị xách hành lý sang Anh làm cho Standard Chartered .

ATZ

Xe tải
Đứa nhóc nhà em năm kia, đã ra HN thi thử MTCN nó thi vẽ được có 5 đ, trong lớp luyện thi chỉ có vài đứa trên TB dù luyện 3 năm, con em chỉ theo 1 tuần cuối thi chơi cho biết vì thi Kiến Trúc TPHCM đc 8đ vẽ, chắc suất vào rồi.
Nên phải xác định cho bé luyện vẽ từ bây giờ nếu có khiếu, còn thi có đậu không thì chưa biết.

Bé nhà em thích thiết kế bên Rmit, kg vào KT. nên cũng hiểu chút, nếu cố em nghĩ có thể học cả 2 trường cùng lúc, nhưng Rmit học cũng căng lắm, tuần học 1 - 2 ngày nhưng thời gian tự học, làm bài rất tốn thời gian, rớt 1 môn đóng tiền học lại 3-40tr cũng khá nặng. Tuy nhiên nếu vào được trường MTCN thì có thể sắp xếp thời khóa biểu giữa 2 trường để đảm bảo học có kết quả tốt. Thay vì 3 năm mình giãn thành 4 năm.

Nói chung sẽ rất căng, đòi hỏi sự quyết tâm của cháu lẫn gia đình.

nkafe

Xe tải
Chả để làm gì.

ruby_eagle

Xe điện
Ở cái đất nước người người bds, nhà nhà bds mà ko thấy có trường đào tạo món này 1 cách nghiêm túc nhỉ, giả sử có cái CV master sale BDS hay Phd Property thì có phải hoành tráng ko :D. Toàn dân tay ngang: thợ điện, xe ôm, thỉnh thoảng dc vài chú kinh tế chuyển qua sale bds.

ATZ

Xe tải
của ngoại mà ở trên đất Việt thì cùng vậy thôi cụ, hs chỉ có 1 bộ hồ sơ gốc, lấy gì để nộp trường 2 đâu.
có cơ chế cho hs học trường đh từ năm t2, nhưng phải thuộc diện đặc biệt....
Nó tuyển sinh riêng nhe Bác chẳng quan tâm đến nguyện vọng miễn Ielts từ 6.5, GPA trên 7.5 và ngành chưa full.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nếu học giỏi thì ra trường là có 2 bằng luôn :)
Ông con em học xã hội, tính lùa ông học thêm ngành nữa thì nghe chừng quá sức nên thôi
Sao học giỏi thì ra trường có 2 bằng luôn hả cụ ? Gái em thì nó dạng xuất sắc của xuất sắc cơ chứ không phải giỏi, điểm học phần chả môn nào dưới 9 cả ;))

caisua

Xe lăn
Em nhớ hình như RMIT SG có thiết kế đồ họa. Nếu có thì cụ ngâm cứu triển luôn 2 major của nó luôn( nếu chịu được nhiệt cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng). Học tâm lý ứng dụng được vào nhiều ngành lắm. Đàn anh của F1 em học tâm lý ở Đức, giờ đang chuẩn bị xách hành lý sang Anh làm cho Standard Chartered .
Học cả 2 ngành đều RMIT thì tốn kém quá ạ