Em hỏi về cách căn đầu xe khi tiến

tuanlinh192

Xe máy
cụ lái nhiều r sẽ quen thôi mà. Hoặc không cụ có thể tiến gần vào tường, xuống xe xem khoảng cách, r tiến sát hơn. Để ý cái vị trí quan sát từ ghế lái là ok

laptophadong

Xe tải
Cụ mới lái thì nên đỗ non hơn tí chứ đừng cố, còn khi cụ quen rồi thì đều theo cảm giác hết. lúc đó cụ cảm giác được đầu xe đến đâu dù cụ ngồi lên xe đầu ngắn hay dài. Nếu trên đường khi dừng xe sau xe khác thì khi nào cụ còn nhìn thấy biển số xe phía trước là khoảng cách còn an toàn (là đa số cụ nhé, cũng có những trường hợp ngoại lệ)

vucanhtung

Xe tăng
Cứ từ từ nhích thì có chạm tẹo cũng k có vết gì đâu mà lo cụ ạ, Với lại cái biển số nó đỡ rồi k đến mức bung bét gì đâu :))
Chỉ sợ chưa quen chân ga vọt làm cái rầm thì có căn ke hàng mét vẫn nát tươm.

Tuy nhiên đối với từng xe khác nhau ta có các thủ thuật riêng:
Ví dụ căn buổi tối thì nhìn ánh đèn, vì đầu xe thông thường nhô ra tẹo nên bóng của nó in vào tường là mình biết điểm căn.
Hoặc nhìn bên cạnh phía xa nếu có tấm kính soi bóng thì càng chuẩn, hoặc nếu bên cạnh có xe khác thì mình căn gương xe mình ngang xe họ....
Nói chung là có nhiều cái để mà làm điểm căn, chỉ cần để ý chút là ok.
Ngại nhất là căn mép bồn cây, rất dễ bị quẹt khi cua vì bồn cây nó thấp chả nhì thấy gì. Tuy nhiên nếu tinh ý thì vẫn căn với đường gạch lát, hoặc cây bên cạnh trồng cùng hàng....vì khi ấy mình tưởng tượng ra không gian hình học 3 chiều với các đường thẳng.

Chốt lại là vẫn cần phải quen với xe, xe lạ thì các thói quen cảm nhận sẽ không áp dụng được. Và vấn đề sơn lại cản là việc làm thường niên:))
Cụ phán chuẩn quá :D, nói ra thì có vẻ phức tạp và phục thuộc nhiều vào cảm giác nhưng thực tế, chỉ cần người lái tinh ý một chút quan sát những thứ xung quanh và chọn lấy cho mình 1 điểm mốc thuận lợi nhất ( như cụ đã minh họa) rồi từ từ nhích đến vị trí đã ước lượng khi chọn mốc là được. Chú ý, lái chưa quen chưa giỏi thì thao tác chậm chậm thôi và cảm thấy sắp chạm rồi thì đừng cố, xuống nhìn thử để lần sau có kinh nghiệm hơn :D

Minh Quân 2014

Xe máy
Xe nào cũng có cảnh bảo hết mà cụ. Cứ "hít" 1 cái là biết ngay chạm hay ko ;))
Đúng là mỗi xe ngắn dài khác nhau nên tập với xe của mình thôi cụ ah

laixe01

Xe container
Theo em cứ lái nhiều sẽ quen cảm giác xe bác ạ

Zacubi

Xe đạp
cảm giác là chính cụ ạ. Nhưng để quen thì cụ bật pha rồi từ từ tiến vào, cụ nhìn ánh đèn pha để căn ạ. Từ từ sẽ quen. Chúc cụ thành công :>

HongVanqcic

Xe tải
Nhìn thấy biển số thì còn cách xa, quá yên tâm. Theo e căn trc thì cụ vạch mấy vạch vào tường, thử với từng vạch khi ngồi trên xe nhìn đầu xe, lâu dần rồi cũng quen. Còn căn bên cạnh thì khó hơn nên cách tốt nhất là tiến gần bờ bên phải sau lùi nhìn gương rồi lại tiến lên thẳng xe. Cứ lâu dần rồi thành quen thôi, lái xe nó cũng là năng khiếu cụ ạ. Nhiều người nhảy lên là lái ngon ngay, có người chạy cả năm vẫn ko ngon, va quệt suốt.

Quang Huu

Xe tải
Mỗi xe căn khác nhau cụ ak. Nếu không tự tin nên xuống ngó vài lần khác đúc kết đc kn kaka

Khoai ha

Xe máy
Cảm giác là chính cụ ạ! tốt nhất cứ chọn vật cản nào an toàn (kiểu như bụi cây í) rồi dí mũi vào, vài lần là ngon thôi, em đã từng liều thử dúi mũi xe em vào mít camry của ông bạn sát nhất có thể, lúc xuống nhìn cách gần ... 1 cm:-ss (chính là avatar của em đấy)!8->

tcp

Xe tải
Theo em thì cứ lấy cái cột ra đầu xe, chạy xe tự căn, dần dần đi quen xe thì sẽ căn tốt ạ.

Mercedes_Benz

Xe điện
E nghĩ là giờ tan tầm ra đường đi, bị xe máy tạt đầu nhiều sẽ có cảm giác.

tieumuoicuatoi

Xe hơi
em thì 1 là bật đèn cảnh báo,đèn gầm nó sẽ hắt nên vật trước mặt,nhìn vào đó sẽ tạm tạm đoán đc đầu xe mình cách bao nhiêu?nếu nhanh thì nháy đèn pha cái.sau này dần dần rút ra đc kinh nghiệm

Hung Soa

Xe tải
Bác day....mai nói đúng mà. Các tài liệu dạy lái nước ngoài vẫn hướng dẫn như vậy. Tất nhiều là phải điều chỉnh tương ứng với xe, người lái, ghế.... tuy nhiên, mép dưới gương trái - phải chính là điểm tham chiếu để căn đầu xe. Đại loại khi tiến xe lên sát tường, mép chân tường xuất hiện sát mép của gương chiếu hậu nghĩa là đầu xe đã tiến sát tường rồi. Từ đó chỉnh theo từng xe, xe mũi dài thì cạnh dưới trùng luôn với mép tường, mũi xe ngắn thì mép dưới gương vượt quá mép tường mấy chục cm.... người lái ghi nhớ để có mức tham chiếu lần sau.

Tương tự như vậy với bánh trước, bánh sau, đuôi xe... sẽ căn cứ vào cột B của xe. Lùi 1 lần sát tường, so sánh chân tường với mép cửa kính bên trái, phải để biết điểm cuối của xe, bánh sau.

Căn vệt bánh xe thì dựa vào kính chắn gió, cần gạt nước trên xe. Tùy các bác thấy chỗ nào tiện, dễ nhớ ... thì làm mẫu 1 phát, đánh dấu vào.... đi quen rồi thì gỡ ra.

Người mới lái cũng nên đánh dấu vào điểm trên của vo lăng, ở tốc độ lái bình thường, muốn xe đi về đâu thì đưa cái điểm giữa về hướng đó (tránh trường hợp đánh lái chưa đủ, hoặc do hoảng đánh thừa lái trả lại ko kịp). Quen rồi thì... lại gỡ miếng đánh dấu ra :)
Em đang xem cách căn chỉnh của cụ để tập thử trên xe, mấy hôm nay đi cứ nhìn vào biển xe phía trước nhưng chưa ước lượng được đầu xe mình cách đuôi xe trước bao nhiêu cả

cuteovnn

Xe tải
Em muốn hỏi các cụ 1 chút về căn đầu xe , chẳng là em mới lái nhưng thấy có cái mà khi tiến ghép vào đuôi xe khác hoặc tiến vào sát đầu vào tường ấy . Cách căn thế nào để đảm bảo đầu xe mình ko bị chạm vào đuôi xe khác hoặc chạm vào tường . Em xin cảm ơn các cụ !
Cách dễ nhất cụ bật đèn xe lên lúc đỗ. Nhìn khoảng cách ánh sàng đèn với tường/xe phía trước là sẽ căn được..Làm vài lần rồi có kinh nghiệm là sẽ quen thôi

gianganh102

Xe máy
cụ lắp mấy quả cảm biến là yên tâm, hehe...

Bằng Thi

Xe hơi
THeo kinh nghiệm của tôi khi bạn tiến gần tới xe phía trước mà không nhìn thấy biển số xe phía trước là dừng lại.

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Cứ lái nhiều là có cảm giác, giờ có bày cách thì cụ cũng chẳng thực hiện được ngay đâu, là do cụ cả thôi.
Chúc cụ sớm lái tốt, quan trọng nhất là cụ phải lái nhiều vào.

bongbien56

Xe hơi
Cái này lái nhiều cũng sẽ quen thôi, chứ mỗi xe một kiểu chỉ cũng hơi khó :)