Em hỏi về cách căn đầu xe khi tiến

Muon_biet

Xe cút kít
Cách căn tốt nhất là ước chừng khoảng cách giữa vật cản với chân kính lái và chân kính lái với mép trong cùng của mặt táp lô xe, khoảng cách này cần phải thử để xác định là 1:1 hoặc 1,2:1, v v v và v v v. Khi thử nhiều lần cụ sẽ rút ra quy tắc chuẩn nhất cho xe của mình (kể cả căn lùi cũng áp dụng tương tự với chân kính sau)

352

Xe hơi
Nếu chưa quen cụ có thể cắm cái cờ ở đầu như xe của các đại sứ quán ấy, khi nào cái cột cờ sát mép tường là nhìn thấy ngay.

nesta_vn84

Xe buýt
nói chung là cụ cứ tiến nhè nhẹ, chầm chậm, cứ phải húc mít vài lần, quen xe thì mới thạo được, chứ giờ bảo làm thế nào cũng khó.

ReadOnly

Xe tăng
Nếu chưa quen cụ có thể cắm cái cờ ở đầu như xe của các đại sứ quán ấy, khi nào cái cột cờ sát mép tường là nhìn thấy ngay.
Cờ thì hơi dị, có thể lắp logo thay thế :)

Memorycar

Xe hơi
Cụ cứ phải lái 1 tg nó sẽ quen thôi,ai mới lái cũng thế hết

USD.EURO

Xe điện
Em muốn hỏi các cụ 1 chút về căn đầu xe , chẳng là em mới lái nhưng thấy có cái mà khi tiến ghép vào đuôi xe khác hoặc tiến vào sát đầu vào tường ấy . Cách căn thế nào để đảm bảo đầu xe mình ko bị chạm vào đuôi xe khác hoặc chạm vào tường . Em xin cảm ơn các cụ !
duí đầu thì cụ baḿ gần sát rồi lấy tay móc pha lên. Nhìn vệt bóng đèn là biết độ baḿ

Tốt nhất là cụ đừng gần quá, trừ khi đi giờ cao điểm cụ k muốn bị xe máy chen thì mới tiến gần đủ 1 khoảng mà xe máy k len vào dc thôi

metocto81

Xe máy
Đúng cái khoản này là phải có cảm giác mới chuẩn được nên không có cách nào khác là phải luyện tập nhiều. Practice makes perfect!

phamson123

Xe tăng
Chỉ có 1 cách là tập luyện và tập luyện - sau sẽ thành kỹ năng - mỗi loại xe có chiều dài - rồng - cao khác nhau - góc nhìn khác nhau nên chả có quy chuẩn nào cả.

trum

Xe máy
Trước chưa có xe, em cũng lo đủ thứ. Mặc dù thi thoảng cũng lái. Nhưng rồi có xe, phải lái nhiều, thì mọi thứ cũng vào form hơn. Căn kiếc ngon nghẻ hơn, đỗ xe song song, rồi đi vào ngõ hẹp, rồi đề pa lên dốc khi đi số sàn.. .cũng ngon dần. Tất nhiên, khó nhất là khoản đề pa trên dốc khi đi xe MT đấy. Còn mấy cái kia thì cảm giác là chính, tập nữa, đi xe mình thì quen với không gian và độ cao xe mình rồi. Ướm thử với các xe máy phía trước khi tĩnh là okie.

Cụ phải tập nhiều cụ nhé. Chúc cụ thành công.

mechi1502

Xe hơi
hóng các cụ ạ, e đang muốn học B2

phongt2qh

Xe tải
Khi lùi xe các cụ lái mới lên chú ý thêm cái gương giữa nữa. Vì 2 bên hông vẫn chưa đủ khi lùi đâu ợ.

mn2t

Xe điện
Khi cụ muốn tiến sát vào tường, cụ muốn mũi xe ko húc vào tường, cụ làm như sau: từ từ tiến vào tường, tiến vuông góc. Mắt luôn luôn nhì vào cạnh dưới của gương trái, khi nào mắt cụ bắt đầu nhìn thấy chân tường thì dừng xe. Khi đó xe cụ cách tường khoảng 30 cm.
Bác day....mai nói đúng mà. Các tài liệu dạy lái nước ngoài vẫn hướng dẫn như vậy. Tất nhiều là phải điều chỉnh tương ứng với xe, người lái, ghế.... tuy nhiên, mép dưới gương trái - phải chính là điểm tham chiếu để căn đầu xe. Đại loại khi tiến xe lên sát tường, mép chân tường xuất hiện sát mép của gương chiếu hậu nghĩa là đầu xe đã tiến sát tường rồi. Từ đó chỉnh theo từng xe, xe mũi dài thì cạnh dưới trùng luôn với mép tường, mũi xe ngắn thì mép dưới gương vượt quá mép tường mấy chục cm.... người lái ghi nhớ để có mức tham chiếu lần sau.

Tương tự như vậy với bánh trước, bánh sau, đuôi xe... sẽ căn cứ vào cột B của xe. Lùi 1 lần sát tường, so sánh chân tường với mép cửa kính bên trái, phải để biết điểm cuối của xe, bánh sau.

Căn vệt bánh xe thì dựa vào kính chắn gió, cần gạt nước trên xe. Tùy các bác thấy chỗ nào tiện, dễ nhớ ... thì làm mẫu 1 phát, đánh dấu vào.... đi quen rồi thì gỡ ra.

Người mới lái cũng nên đánh dấu vào điểm trên của vo lăng, ở tốc độ lái bình thường, muốn xe đi về đâu thì đưa cái điểm giữa về hướng đó (tránh trường hợp đánh lái chưa đủ, hoặc do hoảng đánh thừa lái trả lại ko kịp). Quen rồi thì... lại gỡ miếng đánh dấu ra :)

namthieunam

Xe tăng
Ngoài cảm giác ra! cụ nên tập căn cho mình bằng cách, ra chỗ đất chống, rồi cắm 1 cây xào, tập dần cho quen cảm giác của đầu xe và đuôi xe, như thế dần dần cụ xe quen cách căn chuẩn nhất cho xe mình! chúc cụ lái xe an toàn... :D

sudoku

Xe buýt
Mấy cái món căn chỉnh tiến lùi quan trọng nhất là quen xe và cảm giác xe thôi ạ

Đôla

Xe hơi
Cụ làm nhiều lần sẽ tìm ra cách thui ợ, mỗi xe một khác và cảm giác tay lái, mắt căn mỗi người một cách mà cụ

bocun

Xe buýt
Cụ mới lái thì cứ lấy đèn sau của xe trước làm chuẩn để giữ khoảng cách an toàn ( nhất là đèn phanh của xe đi trước luôn luôn phải trong tầm mắt của mình, để khi có biến thì mình còn chủ động xử lí được )

kai9x

Xe tải
em thì cứ cố cách xa xa ra, chẳng may húc vào mít cụ đi trước lại to chuyện :))

songxanh

Xe tăng
Xe 7 chỗ nhận chở khách từ Hà nội: 0983970196
Cám ơn các cụ nhé , chả là hôm qua em lái xe vào chuồng suýt đâm vào tường mà ko có cảm giác gì nên hơi hoang mang
Cứ từ từ nhích thì có chạm tẹo cũng k có vết gì đâu mà lo cụ ạ, Với lại cái biển số nó đỡ rồi k đến mức bung bét gì đâu :))
Chỉ sợ chưa quen chân ga vọt làm cái rầm thì có căn ke hàng mét vẫn nát tươm.

Tuy nhiên đối với từng xe khác nhau ta có các thủ thuật riêng:
Ví dụ căn buổi tối thì nhìn ánh đèn, vì đầu xe thông thường nhô ra tẹo nên bóng của nó in vào tường là mình biết điểm căn.
Hoặc nhìn bên cạnh phía xa nếu có tấm kính soi bóng thì càng chuẩn, hoặc nếu bên cạnh có xe khác thì mình căn gương xe mình ngang xe họ....
Nói chung là có nhiều cái để mà làm điểm căn, chỉ cần để ý chút là ok.
Ngại nhất là căn mép bồn cây, rất dễ bị quẹt khi cua vì bồn cây nó thấp chả nhì thấy gì. Tuy nhiên nếu tinh ý thì vẫn căn với đường gạch lát, hoặc cây bên cạnh trồng cùng hàng....vì khi ấy mình tưởng tượng ra không gian hình học 3 chiều với các đường thẳng.

Chốt lại là vẫn cần phải quen với xe, xe lạ thì các thói quen cảm nhận sẽ không áp dụng được. Và vấn đề sơn lại cản là việc làm thường niên:))