Em hỏi chuyện cũ: đi AT dừng lâu có cần về P không ạ.

ORIJEANS

Xe container
Thông thường khi dừng lại mà ở D thì cụ nhìn thấy xe ở số 1 nhưng thực chất li hợp k khớp hoàn toàn đâu ợ, nó chỉ khớp vừa đủ để xe có thể tiến lên, khi đó giữ / nhả phanh gần như tương đương với côn xe MT. Xe em manual nó còn nói rõ là k cần thiết phải ra N khi dừng. Tất nhiên nếu dừng lâu thì nên về N, vừa tiết kiệm nhiên liệu vừa chống mài mòn li hợp, và quan trọng nhất là tránh trường hợp đè nhầm chân ga khi có người đi bộ / xe phía trước (ví dụ điển hình là đạp phanh, thò tay xuống móc ví ở túi sau, nếu k chú ý từ trước thì 99% là sẽ đạp sang ga)
1. Cụ ơi, xe cụ là Manual thì khi cụ đạp hết côn (đương nhiên là khi dừng thì phải hết côn, k thì chết máy) có nghĩa là cắt hoàn toàn ly hợp. Chẳng khác gì về mo ạ.
2. Khi xe để ở D, chắc chắn là ly hợp phải khớp cụ ạ, khớp thì mới làm xe lăn được và thực tế lực tải của nó rất lớn vì phải kéo cái xe nặng cả tấn đi từ động năng = 0. Việc cụ đạp phanh là cụ hãm lại lực tải này -> Bản chất là k tốt cho xe.

ORIJEANS

Xe container
Khi em dừng xe mà vẫn để D đạp phanh thì vòng tua máy thấp hơn lúc ra N hoặc P, và khi ra N thì tiếng máy kêu to hơn. Như thế khi để D và phanh thì máy bị ghì lại phải không ạ.
Chỗ này em chưa rõ lắm.
Khi để D mà đạp phanh, tốc độ = 0, máy phải giữ ở vòng tua thấp, cụ hình dung tương tự như khi cụ nhả côn dần với xe MT (nếu cụ đã từng lái MT), vòng tua thấp nhưng lực kéo khỏe.
N hoặc P là về mo, ly hợp cắt hoàn toàn, máy chạy free nhưng dĩ nhiên là k có vòng tua nào ạ. Kêu to chắc là do cái khác kêu chứ k phải máy cụ ạ.
D mà phanh thì đương nhiên là máy bị ghì mà cụ. -> Thế e mới bảo là k tốt cho xe.

hanh_bk

Xe tải
Website
bkns.vn
Em thấy nó kêu to hơn là to hơn chút thôi ạ. Nó như kiểu ta đạp ga ấy ạ. Chắc vòng tua cao hơn nên máy có kêu to hơn chút chứ không phải là gào lên đâu ạ. Thế nên giờ em học các cụ dừng mà lâu em cứ N và phanh cho tiện ạ.

ORIJEANS

Xe container
Em thấy nó kêu to hơn là to hơn chút thôi ạ. Nó như kiểu ta đạp ga ấy ạ. Chắc vòng tua cao hơn nên máy có kêu to hơn chút chứ không phải là gào lên đâu ạ. Thế nên giờ em học các cụ dừng mà lâu em cứ N và phanh cho tiện ạ.
N và P là chế độ cắt hoàn toàn ly hợp. Cụ k đạp ga thì k có vòng tua cụ ạ. Còn tiếng kêu e nghĩ là do mức garanti mặc định của xe thôi ạ.

Dừng xe thì N và phanh là thông dụng mà cụ.

vucanhtung

Xe tăng
Em toàn dùng N + phanh đỗ thôi ạ, vì xe em (mà cũng giống hầu hết các xe khác) từ D về N nó chỉ có 1 bước thôi nên thao tác nhanh + nhàn + an toàn (sợ bị tông ***) :D. Ở đèn đỏ, em vẫn gặp đầy kụ kéo về P đấy (cần số qua đèn lùi nó sáng lên) chả biết có bền hộp số hơn em không? Chứ e mấy năm đi thế hộp số nó chưa sao cả :D

ORIJEANS

Xe container
Em toàn dùng N + phanh đỗ thôi ạ, vì xe em (mà cũng giống hầu hết các xe khác) từ D về N nó chỉ có 1 bước thôi nên thao tác nhanh + nhàn + an toàn (sợ bị tông ***) :D. Ở đèn đỏ, em vẫn gặp đầy kụ kéo về P đấy (cần số qua đèn lùi nó sáng lên) chả biết có bền hộp số hơn em không? Chứ e mấy năm đi thế hộp số nó chưa sao cả :D
Cụ về N là chuẩn. Để P mới k an toàn cụ ạ.

hakkinen

Xe tải
1. Cụ ơi, xe cụ là Manual thì khi cụ đạp hết côn (đương nhiên là khi dừng thì phải hết côn, k thì chết máy) có nghĩa là cắt hoàn toàn ly hợp. Chẳng khác gì về mo ạ.
2. Khi xe để ở D, chắc chắn là ly hợp phải khớp cụ ạ, khớp thì mới làm xe lăn được và thực tế lực tải của nó rất lớn vì phải kéo cái xe nặng cả tấn đi từ động năng = 0. Việc cụ đạp phanh là cụ hãm lại lực tải này -> Bản chất là k tốt cho xe.
Xe em là AT chứ không phải MT, nhưng là semi AT, cơ cấu i xì đúc MT, chỉ có lên xuống số nhờ ECU thôi. Ý em cũng giống cụ là ở D thì li hợp có khớp, nhưng như cái xe em thì nó không khớp hoàn toàn, nó chỉ khớp 1 phần để cho phép truyền động giúp xe tiến lên. Khi nhả phanh chuyển sang ga li hợp mới đóng hoàn toàn, đối với xe em là như thế. Do đó trong quyển hướng dẫn nó mới nói là nếu dừng đỗ ngắn thì k cần thiết về N

fly_us

Xe hơi
Đèn đỏ để P bền hộp số hơn hay không thì em không biết, nhưng có xe nào ủn 1 phát từ phía sau đến thì đi luôn cái hộp số vì lúc đó nó phá cái ngàm để dừng xe. Nên theo em tốt nhất nếu dừng dưới 20s thì chẳng nên trả gì cả, còn nếu trên 20s mà máy vẫn nổ thì nên kéo về N ạ..

nmc

Xe hơi
Về N thôi chứ P thì chỉ khi đỗ tắt máy

taychoiso1

Xe tải
Nếu dừng lâu chờ đèn xanh đèn đỏ thì về N + kéo phanh tay, thời gian khoảng < 15 giây thì giữ nguyên phanh chân thôi, còn dừng lâu ở vệ đường thì về P + kéo phanh tay. Em toàn đi thế các cụ ạ.

Honda-Giaiphong

Xe máy
Một cách chính xác nhất là khi dừng quá 20s các cụ lên kéo cần số về N để khỏi phải giữ chân phanh. Nếu đường bằng phẳng mà xe không trôi thì cũng không nhất thiết phải kéo phanh tay (điều này có tác dụng phòng trường hợp cụ nào đi sau mắt kém mà tưởng Mông là Môi mà hun vào thì xe mình sẽ trôi lên, chánh được thiệt hại nặng). Khi kéo cần số về N các cụ lưu ý để xe dừng hẳn, nếu xe đang chạy vẫn kéo được về N nhưng sẽ hại hộp số. Đôi điều chia sẻ.....

MG5

Xe đạp
Em thường về p khi đỗ xe thôi :)

QAZ

Xe container
Một cách chính xác nhất là khi dừng quá 20s các cụ lên kéo cần số về N để khỏi phải giữ chân phanh. Nếu đường bằng phẳng mà xe không trôi thì cũng không nhất thiết phải kéo phanh tay .....

Một trong những nguyên tắc cơ bản nhất khi dừng xe là phải có phanh, khi dừng đèn đỏ thì bắt buộc phải giữ phanh hoặc kéo phanh tay. Nên giữ phanh để đèn phanh sáng, báo hiệu cho xe đằng sau. Chính vì vậy xe Merc hiện đại có chế độ Hold để giữ phanh.

Nhiều ông ngơ ngơ dừng xe để N không phanh, đến lúc trôi vào xe đằng trước hoặc sau, lại nhẩy xuống "răng anh lại cặm vào đí.t tui".

Các bác mới lái nên nhớ, luyện thành bản năng nhé: Dừng xe là phanh

Chỉnh sửa cuối:

vt_hoa

Xe tăng
Em chỉ về P khi đõ trong bãi hoặc gara thôi, dừng chờ đèn đỏ, đỗ ở vệ đường nới có nhiều xe lưu thông em chỉ để N và phanh đỗ vì P nó khóa hộp số, chẳng may có thằng xe điên hoặc cụ mắt kém tương vào thì ra đi nhều xèng lắm

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ về P khi đõ trong bãi hoặc gara thôi, dừng chờ đèn đỏ, đỗ ở vệ đường nới có nhiều xe lưu thông em chỉ để N và phanh đỗ vì P nó khóa hộp số, chẳng may có thằng xe điên hoặc cụ mắt kém tương vào thì ra đi nhều xèng lắm
Em cũng về P khi đỗ xe trong Gara hoặc bãi.

honda_cub79

Xe lăn
Đỗ đèn xanh đèn đỏ lâu, nhà cháu về N kéo phanh tay.

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xe em làm như cụ thì phức tạp lắm ạ, về P mới lock được cửa xe, muốn đỗ tạm để về N thì phải về P trước để tắt máy, sau đó bấm shift để nó nhả cần số ra thì mới kéo về N được, lúc đó ra khỏi xe mới lock được cửa

Kéo Xe

Xe hơi
em thấy có bài hướng dẫn về xe AT rồi, cụ tìm xem nhé.