[Funland] Em được chữa khỏi liệt dây thần kinh số 7 chỉ bằng 1 chai thuốc của 1 mợ OF xinh đẹp tuyệt trần

Trạng thái
Thớt đang đóng
Tiện thể lão đang kể về các loại hoa, mứt, bánh chưng, kẹo tết và các mốc thời gian, lão nhắc lại cái thuế Sát Sinh đi ;)) cả năm nuôi được con lợn đến tết thịt phải giấu giấu diếm diếm :) nhà nào có lợn để thịt tết, tiếng lợn kêu khi bị thịt cũng như hoan hỉ để bá cáo một năm nuôi trồng, buôn bán làm ăn được phát triển, nó cũng là một đặc trưng của những ngày cận tết ;)) vậy mà lại sinh ra cái Thuế Sát Sinh, cấm giết mổ :))
Kế hết thì phải lập thớt mới lão êi
Mà Tết xưa phải kể thêm mấy món cực quan trọng là tranh, pháo, thuốc lá, rượu, trà ...
Lão từng nghe câu đối của người nghèo như này chưa

Tranh pháo không tiền, con cấu bố
Bánh chưng không đỗ, vợ lườm chồng

onano69

Xe container
Kế hết thì phải lập thớt mới lão êi
Mà Tết xưa phải kể thêm mấy món cực quan trọng là tranh, pháo, thuốc lá, rượu, trà ...
Lão từng nghe câu đối của người nghèo như này chưa

Tranh pháo không tiền, con cấu bố
Bánh chưng không đỗ, vợ lườm chồng
Vâng,
Cái tết nghèo cụ Tú cụ ý đối thế này ;))
Nêu không, pháo không, vôi bột cũng không mà Tết.
Thôi cũng được: rượu có, nem có, bánh chưng cũng có thừa chơi.

hairyscary

Xe điện
Hồi đấy có nhà cụ nào treo các bức bích họa, bình phong, câu đối mậu dịch không? Nhà em gần nhà máy in, có người nhà làm trong đấy, gần tết là nhận hàng về cắt. Thôi thì đủ kiểu đủ mẫu. Nhiều nhất vẫn là 'CHÚC MỪNG NĂM MỚI' với hoa lá chim muông, để dán tường sau bát hương trên bàn thờ. Mà hàng in đưa về các vùng quê nhiều. Mãi sau này những năm 2000 em vẫn thấy nhiều nhà bày như vậy.
Năm nào có nhiều hàng để cắt thì tết có thêm tí tiền. Năm nào ít thì tết kém hơn.
Nhưng mà cụ chã hungalpha cầm hương trầm đi đốt pháo thì quá là soang choảnh, hehe. Trẻ con hồi đấy tết đến thì nhiều đứa bị hương châm bỏng tay và thủng quần áo. Bỏng tay thì không sao, thủng quần áo, mà cả năm tết có bộ quần áo, về thể nào cũng phải nghe ca cẩm.

Hồi đấy có nhà cụ nào treo các bức bích họa, bình phong, câu đối mậu dịch không? Nhà em gần nhà máy in, có người nhà làm trong đấy, gần tết là nhận hàng về cắt. Thôi thì đủ kiểu đủ mẫu. Nhiều nhất vẫn là 'CHÚC MỪNG NĂM MỚI' với hoa lá chim muông, để dán tường sau bát hương trên bàn thờ. Mà hàng in đưa về các vùng quê nhiều. Mãi sau này những năm 2000 em vẫn thấy nhiều nhà bày như vậy.
Năm nào có nhiều hàng để cắt thì tết có thêm tí tiền. Năm nào ít thì tết kém hơn.
Nhưng mà cụ chã hungalpha cầm hương trầm đi đốt pháo thì quá là soang choảnh, hehe. Trẻ con hồi đấy tết đến thì nhiều đứa bị hương châm bỏng tay và thủng quần áo. Bỏng tay thì không sao, thủng quần áo, mà cả năm tết có bộ quần áo, về thể nào cũng phải nghe ca cẩm.
Thời bao cấp hương làm ra vẫn phải có tỉ lệ trầm nhất định, thơm lắm.
Từ những năm 199x bắt đầu mới láo nháo.

Tranh cụ nói có phải là các bức: Cuốn thư ở giữa có dán ảnh Bác Hồ: tranh mâm ngũ quả; Chúc mừng năm mới; câu đối;... ko

jobber

Xe tăng
Món này là món ăn của người giàu nên em không biết tên ;))
Món này hồi tầm năm 8,90 e ăn suốt mà giờ ko nhớ tên, có trứng thịt, hành trần quấn ngoài.
Giờ e mới nhớ là trc kia ngày tết các nhà tự làm bánh quy, thơm lắm

phuongan

Xe điện
Em cũng tập giống mợ, và có kèm theo hít thở: Trước khi tương vào tường em hít thật sâu => Cơ xxx thít lại => Giữ hơi và tương mông vào tường 10 cái thì dừng và thở ra => Lại hít sâu => ....
Cứ như vậy khoảng 5-7 lần hít sâu là em căng hết các cơ, và mỗi lần tương vào tường cũng thấy chắc nịch. Sáng hôm sau ngủ dậy thì thấy đau cả 2 cơ mông (Giống như sau mỗi lần nghỉ lâu lâu mới quay lại gặp gỡ bà xã là em lại bị đau hết 2 cơ mông ấy ạ =))).
Em báo cáo mợ MyMac và các cụ thẩm xét ạ.
Bác tả như tập thở trong Kegel ý, phối kết hợp vậy thì... chẹp chẹp

DzungGPI

Xe hơi
Các cụ mợ ơi đến hôm nay thì bài Tương có tác dụng đối với các cụ mợ thế nào rồi ạ. Hê Hê em tò mò quá.

Đến hôm nay em Mị mới xin bật mí với các cụ mợ rằng bài tập này là bài tập tự thủ dâm dành cho các cung nữ đấy hí hí. Ngày xưa trong cung có những cung nữ được phục vụ Vua 1-2 lần rồi không bao giờ được gặp lại Vua nữa. Rồi những cung nữ mơn mởn tuổi 13 khi vào cung có khi cả đời họ không biết đến đàn ông là gì. Sống trong một môi trường toàn thái giám và phụ nữ với nhau, họ cũng có những khao khát đam mê. Sống trong cung nhàn nhã, chỉ học đàn học hát, học cầm kỳ thi hoạ, học thêu thùa may vá...rồi được uống các loại thuốc bổ để nếu được Vua ban ân sủng thì dễ thụ thai. Nên họ có ham muốn rất mãnh liệt. Đặc biệt là trước và sau thời kỳ rụng trứng. Bình thường thì hoormone đã luôn luôn hiện diện trong cơ thể họ khiến em bé luôn " ẩm ướt", ham muốn. Nhưng vào thời kỳ rụng trứng, cơ thể người phụ nữ tiết ra một thứ hoormone ham muốn tột đỉnh để kích thích thụ thai và tăng cả ham muốn cho đối tác. Nếu không được "giải quyết" thì họ cáu gắt, hâm hâm dở dở, đá thúng đụng nia, ra lườm vào nguýt,... Mà ngày xưa các vị được vua ban ân sủng thì không nói, có những vị còn trinh nguyên thì phải dùng cách gì để giải toả? Thế là cụ Thái Y lại nghiên cứu và truyền dạy các vị học bài học này để vừa phòng chống bệnh tật vừa tự lên đỉnh trong những ngày nước nôi tràn trề, ham muốn đến chết ngất mà không dược giải toả. Bài tập này cũng dành cho những người vợ mà chồng yếu khả năng SL. Họ tự lên đỉnh và cũng trải qua các thăng hoa như với đối tác. Tất nhiên là không có gì bằng thực tế nhưng mà có còn hơn không.

Và cụ Thái Y chỉ ra điểm G mà từ trước đến giờ các cụ nhầm hết. Gớm là hì hục cả tay chân mồm miệng mà chả đưa được chị gấu lên đỉnh. Nhưng nếu biết điểm G ở đâu thì một phát ăn ngay. Mắt gấu lác xệch, nhìn chỉ toàn lòng trắng ngay. Mồm miệng u u a a méo xẹo hâhâ. Cái điểm G ấy trước giờ theo truyền miệng rồi theo mấy nhà khoa học chỉ ra đều sai toét hết nhé. Lùa gà hết. Các mợ tập bài này sẽ lờ mờ thấy nó ở đâu nhé. Một phát lên đỉnh luôn.

Nhưng phải đút lót gì em Mị thì em Mị mới chỉ cho cơ he he.
Chít chít, Mợ viết hồi hộp ghê :)

phuongan

Xe điện
Mẹ anh thường làm mứt cà rốt, mứt khoai tây và mứt gừng, ăn vụng cũng là cái thú chú nhá :)
Hoa Tết xưa ngoài cành đào thì lọ hoa có Thược dược, Violet và Cánh bướm, nhà có điều kiện thì thêm Lay ơn nhưng anh thấy Lay ơn cắm thêm vào rất ko hợp
Em đồng ý với cụ anh ở điểm này, tặng cụ anh hình ảnh minh hoạ

Khoe thêm bình layon rực rỡ một mình

DzungGPI

Xe hơi
Nghe mợ thần y MyMac kể mà lòng rưng rưng nhớ về những cái Tết xưa cũ. Nhà em ở Hà nội, những năm bao cấp lại thường đói khổ nhất vì gần như không tăng gia được gì, chỉ có gạo và các nhu yếu phẩm khác qua kênh Mậu dịch. Tết là cảnh đi xếp hàng mua hộp mứt, đi kiếm bột làm bánh quy gai xốp ở phố Nguyễn Khuyến giờ, gói được độ 2 chục chiếc bánh chưng, ít thịt các loại bố mẹ được chia ở cơ quan (lợn đụng mỗi thứ 1 tí), mẹ em đến 30 Tết còn cố làm chút mứt cà chua, mứt gừng… đón khách đến chơi nhà. Vậy mà cứ đến Tết lại vui lạ mà không biết bố mẹ phải lo cái Tết ấy trong vòng 2 tháng đàn con được đón năm mới trong niềm vui. Cái hương vị Tết xưa thật khó tả các cụ nhỉ. Em nhớ đến năm 94 Hà Nội vẫn được đốt pháo, mùi khói hương thắp đêm 30 hòa cùng mùi pháo tết với câu hát “ơi con chim chiền chiến…” thật quá đỗi thân thương không thể nào quên.
Cụ nhớ về Pháo là đúng rồi, sau Tết 94 là cấm Pháo luôn tới bây giờ.

hairyscary

Xe điện
Thời bao cấp hương làm ra vẫn phải có tỉ lệ trầm nhất định, thơm lắm.
Từ những năm 199x bắt đầu mới láo nháo.

Tranh cụ nói có phải là các bức: Cuốn thư ở giữa có dán ảnh Bác Hồ: tranh mâm ngũ quả; Chúc mừng năm mới; câu đối;... ko

Chuẩn cụ. Đúng là mấy bức kiểu này. Nhưng chỗ nhà em cắt tay nên bức dài cũng chỉ khoảng 1 mét hoặc hơn. Quê em Quảng Bình giờ vẫn nhiều nhà để bức có hình Bác Hồ thế này, gì thì gì cũng phải có hình Bác Hồ.

hairyscary

Xe điện

Nhà em trồng hoa, mỗi dịp lễ tết hay rằm là mang hoa ra chợ bán. Mùng 8/3 cũng nhiều hoa, nhưng chợ hoa tết lúc nào cũng đông vui và rực rỡ nhất. Nhà gần chợ nên hoa nhà em lúc nào cũng tươi nhất chợ.
Cái lọ ở trên có đủ loại hoa nhà em trồng. Lọ dưới lay ơn thì trồng nhõn một năm, vì khó trồng. Hồi đấy đám cưới là cô dâu phải cầm bó lay ơn trắng, đỉnh của chóp luôn.
Chợ hoa tết hồi đấy lúc nào cũng rực rỡ. Thời nghèo khó, quần áo thì xanh với xanh đậm hay nâu đen, đâu có nhiều thứ áo rét đủ màu đủ kiểu như bây giờ. Không gian mọi chốn đều một sắc màu tối tối xám xám, nên màu hoa lúc nào cũng nổi bật, sáng tươi, nhất là chợ hoa tết. Năm nào đắt hàng là mấy anh em em được thưởng một băng pháo tép, ngắn độ gang tay. Mấy đưa chia nhau mà đốt dè xẻn. Mùi hương, mùi pháo, hương hoa, và màu hoa rực rỡ làm thành những ký ức không thể nào quên. Đúng là tết bây giờ thiếu hẳn cái mùi tết.

SubmarineTH

Xe buýt
Thôi thì chưa phải tết, nhưng em cứ gắp món cái đã :)
Mời các Kụ đi :P
Chả biết Kụ gọi món này là món gì :))
Cụ Hoa Thanh Quế à? Món này Tết giờ quê em vẫn có, nhưng phải có thêm 1 con tôm + 1/2 củ hành muối nữa

buicongchuc

Xe ba gác

buicongchuc

Xe ba gác
Nhà em trồng hoa, mỗi dịp lễ tết hay rằm là mang hoa ra chợ bán. Mùng 8/3 cũng nhiều hoa, nhưng chợ hoa tết lúc nào cũng đông vui và rực rỡ nhất. Nhà gần chợ nên hoa nhà em lúc nào cũng tươi nhất chợ.
Cái lọ ở trên có đủ loại hoa nhà em trồng. Lọ dưới lay ơn thì trồng nhõn một năm, vì khó trồng. Hồi đấy đám cưới là cô dâu phải cầm bó lay ơn trắng, đỉnh của chóp luôn.
Chợ hoa tết hồi đấy lúc nào cũng rực rỡ. Thời nghèo khó, quần áo thì xanh với xanh đậm hay nâu đen, đâu có nhiều thứ áo rét đủ màu đủ kiểu như bây giờ. Không gian mọi chốn đều một sắc màu tối tối xám xám, nên màu hoa lúc nào cũng nổi bật, sáng tươi, nhất là chợ hoa tết. Năm nào đắt hàng là mấy anh em em được thưởng một băng pháo tép, ngắn độ gang tay. Mấy đưa chia nhau mà đốt dè xẻn. Mùi hương, mùi pháo, hương hoa, và màu hoa rực rỡ làm thành những ký ức không thể nào quên. Đúng là tết bây giờ thiếu hẳn cái mùi tết.
Theo em thấy ở các vườn hoa phải phun nhiều thuốc trừ sâu, thuốc kích thích, việc này khó tránh được. Nhân nhà cụ có trồng hoa, cho em hỏi trước khi hoa mang về nhà cắm thì rửa hay làm thế nào cho đỡ độc hại?

buicongchuc

Xe ba gác
Vâng,
Cái tết nghèo cụ Tú cụ ý đối thế này ;))
Nêu không, pháo không, vôi bột cũng không mà Tết.
Thôi cũng được: rượu có, nem có, bánh chưng cũng có thừa chơi.
Mà nhắc món câu chữ này thì cũng phải kể tới Báo Tết và những tuỳ bút, ký,... của những nhà văn, nhà báo nổi tiếng nói về không khí náo nức đón Xuân của nhân dân ... được đọc trên Đài Tiếng nói Việt Nam qua sự thể hiện của chú Việt Khoa hoặc cô Tuyết Mai. Sau khi kết thúc mỗi bài tuỳ bút đó thì Mọc giữ dòng sông xanh, một bông hoa tím biếc, ơi con chim chiền chiện, hót chi mà vang lừng...

Mấy Tết gần đây anh bắt đầu chơi lại Thược dược, violet
Gấu muốn cắm thêm Lay ơn toàn bị anh cho sang bình khác :)

hairyscary

Xe điện
Theo em thấy ở các vườn hoa phải phun nhiều thuốc trừ sâu, thuốc kích thích, việc này khó tránh được. Nhân nhà cụ có trồng hoa, cho em hỏi trước khi hoa mang về nhà cắm thì rửa hay làm thế nào cho đỡ độc hại?
Thời trước thì nhà em ít dùng thuốc lắm. Đợt nào sâu nặng thì mới phải thuốc, mà năm mới phải phun một lần, có năm ko phải phun. Phun xong thì trong vòng 2 tuần không có thu hái gì cả, mà gánh nước tưới cật lực. Đến lúc có hoa bán thì cũng cả tháng, còn tới lúc có quả ăn thì cũng 2-3 tháng.
Giờ người ta phun để kích ra hoa, cho mướt rau mướt quả rồi 2-3 ngày sau thu bán ngay thì không có cách nào đỡ được đâu ạ.
Có cách người Trung Quốc hay làm là rửa sạch rồi hòa bột sô đa/bột nở (natri bi-carbonate) để ngâm cho bớt. Sau đó rửa xả sạch.
Người ta làm vậy vì bột soda hòa nước sẽ giải phong ion Na+, các ion này sẽ bám vào các phân tử thuốc bảo vệ thực vật khiễn dễ hòa tan các thuốc này hơn. Nhà mình thì hay dùng muối. Em không có thông tin cụ thể cách làm này sẽ giúp giảm bớt đi được tới mức nào, nhưng ở nhà em cũng hay ngâm nước muối.
Ngày trước thiên địch của sâu bọ như chim, kiến, tò vò, ong vàng...nhiều nên có dùng thuốc mấy đâu.

Trạng thái
Thớt đang đóng