[Funland] Em được chữa khỏi liệt dây thần kinh số 7 chỉ bằng 1 chai thuốc của 1 mợ OF xinh đẹp tuyệt trần

Trạng thái
Thớt đang đóng

onano69

Xe container
Cụ Hoa Thanh Quế à? Món này Tết giờ quê em vẫn có, nhưng phải có thêm 1 con tôm + 1/2 củ hành muối nữa
Ko phải HTQ đâu ạ :) con tôm nó khuất chụp ko thấy thôi ;)) chỉ có hành củ luộc cả tóc cuốn như hình chứ em không thấy có hành muối bao giờ :P

onano69

Xe container
Mà nhắc món câu chữ này thì cũng phải kể tới Báo Tết và những tuỳ bút, ký,... của những nhà văn, nhà báo nổi tiếng nói về không khí náo nức đón Xuân của nhân dân ... được đọc trên Đài Tiếng nói Việt Nam qua sự thể hiện của chú Việt Khoa hoặc cô Tuyết Mai. Sau khi kết thúc mỗi bài tuỳ bút đó thì Mọc giữ dòng sông xanh, một bông hoa tím biếc, ơi con chim chiền chiện, hót chi mà vang lừng...
Em rất thích cái cảm giác là đêm giao thừa thức đợi đến giờ đốt pháo :) thường là có vài bánh đốt nháp rải rác từ lúc tối xong đến lúc giao thừa thì đốt loạt to, dài :P cảm giác như thi với thằng hàng xóm xem thằng nào đốt dài hơn, to hơn :)) đốt xong thì vào nhà chúc mừng năm mới, nhâm nhi thụ lộc mâm cúng thần linh, thức rất muộn, bật những băng nhạc có trống thật to trước lúc giao thừa :) gần sáng mới đi ngủ, nằm được tí thì lại thấy tiếng pháo đốt sáng mùng 1 tiếp, rồi văng vẳng bên tai tiếng loa phát thanh " Mọc giữa dòng sông xanh, một bông hoa tím biếc..." nếu nhà còn pháo là sẽ dậy để đốt tiếp, nếu hết pháo thì sẽ nằm nướng đến khi mẹ và chị chuẩn bị mâm cúng mùng 1 xong :)

hairyscary

Xe điện
Em rất thích cái cảm giác là đêm giao thừa thức đợi đến giờ đốt pháo :) thường là có vài bánh đốt nháp rải rác từ lúc tối xong đến lúc giao thừa thì đốt loạt to, dài :P cảm giác như thi với thằng hàng xóm xem thằng nào đốt dài hơn, to hơn :)) đốt xong thì vào nhà chúc mừng năm mới, nhâm nhi thụ lộc mâm cúng thần linh, thức rất muộn, bật những băng nhạc có trống thật to trước lúc giao thừa :) gần sáng mới đi ngủ, nằm được tí thì lại thấy tiếng pháo đốt sáng mùng 1 tiếp, rồi văng vẳng bên tai tiếng loa phát thanh " Mọc giữa dòng sông xanh, một bông hoa tím biếc..." nếu nhà còn pháo là sẽ dậy để đốt tiếp, nếu hết pháo thì sẽ nằm nướng đến khi mẹ và chị chuẩn bị mâm cúng mùng 1 xong :)
Có nhà bỏ lên nắp nồi để hong cho pháo khô, nổ giòn, xong là nháp phát hết chỗ pháo luôn :)) :)) :))

Em và ông anh trai biết làm pháo nên từ 1980-1986 em đốt rải rác từ rằm tháng Chạp tới rằm tháng Giêng.
Sau mấy năm đi học, đi làm xa, tết năm 1991 tới tết 1994 em lại làm pháo đốt Tết nhưng phải công nhận giai đoạn này ở MB mình đốt pháo khủng khiếp thật, từ những bánh pháo tôm 40cm, pháo lệnh 1m, dân ta chuyển sang những băng pháo 3m, 5m rồi 10m. Có những bánh pháo toàn pháo cối to bằng cổ tay đứa trẻ dài vài mét

Giao thừa năm 1993 và 1994, người dạn pháo và tiếng nổ như em, lúc giao thừa bước ra ngoài đường xuất hiện sự sợ hãi và ngợp trước những dải tiếng nổ khủng khiếp kéo dài. Người già, phụ nữ, trẻ con không dám bước ra đường.

onano69

Xe container
Em và ông anh trai biết làm pháo nên từ 1980-1986 em đốt rải rác từ rằm tháng Chạp tới rằm tháng Giêng.
Sau mấy năm đi học, đi làm xa, tết năm 1991 tới tết 1994 em lại làm pháo đốt Tết nhưng phải công nhận giai đoạn này ở MB mình đốt pháo khủng khiếp thật, từ những bánh pháo tôm 40cm, pháo lệnh 1m, dân ta chuyển sang những băng pháo 3m, 5m rồi 10m. Có những bánh pháo toàn pháo cối to bằng cổ tay đứa trẻ dài vài mét

Giao thừa năm 1993 và 1994, người dạn pháo và tiếng nổ như em, lúc giao thừa bước ra ngoài đường xuất hiện sự sợ hãi và ngợp trước những dải tiếng nổ khủng khiếp kéo dài. Người già, phụ nữ, trẻ con không dám bước ra đường.
Làm pháo thì em chỉ biết bóc những quả pháo nhỏ, pháo sịt lấy thuốc để cuốn quả to hơn, rồi làm pháo thăng thiên 2 tầng, 3 tầng :) hồi ý hay đi nhặt đi kiếm mảnh tên lửa vỡ về mài ra trộn lẫn thuốc pháo làm pháo sáng :) nói chung là nghịch rất dại :))

onano69

Xe container
Em tưởng món nộm này cứ cầm tay mí ngon chứ cụ :D
Món này dùng đũa gắp, chấm vào bát nước mắm cốt giầm với ớt gió hà giang xong đưa cả miếng vào nhai phồng mồm rồi cảm nhận :))

phuongan

Xe điện
Các cụ các mợ duy trì uống riềng mật ong đều chứ? Em thì uống đều nhưng bọn trẻ thi thoảng mới ép được chúng uống. Nay đọc thơt bên Quán, có mợ chia sẻ vừa đi đám tang đồng nghiệp 39 tuổi mất vì xuất huyết não đêm HN trở rét!
Tí nữa nhất quyết em ép tụi nó uống mỗi đứa 1 cốc nước riềng mật ong trước khi đi ngủ!

hairyscary

Xe điện
Mợ đã Tương rồi mợ cho tí phát biểu cảm tưởng lên đây nhé hị hị.

Đùa chứ các cụ ơi các cụ mà để các chị gấu biết bài này thì coi như các cụ đứt phim. Cứ tối tối các mợ làm mấy dận vào tường là các mợ xung lắm. Người ngượm nó bức xúc còn hơn cả gái 18 nhé. Các cụ không chạy đâu cho thoát đâu. Thuế má đóng hàng ngày chứ không phải hàng tuần với hàng tháng đâu.

Đội khoai hà bắt đầu Cam Mơ Run
Mợ ơi! Em lí nhí tí là thế này lại thành ra nhất bên trọng nhất bên khinh đới. Cứ này rồi sưu cao thuế nặng thì đội khoai hà phải nàm thao? 😭 😭 😭
Em đồ rằng có các bài tập cho cung nữ, mà nhiều cung nữ như thế, thì chắc cũng có bài tập cho vua áh. Nên là em lại hóng 👀👀👀

Trở lại vấn đề chính là mông em lép hay sao mà xểnh cái là tương cái xương cụt vào tường, nên cứ lo thủng như cụ chã dọa :)) :)) :)) . Thành ra để bảo vệ tường là em phải cúi gần gập hẳn song song với mặt đất. Tương sấp mặt chắc là như thế này :P

Các cụ các mợ duy trì uống riềng mật ong đều chứ? Em thì uống đều nhưng bọn trẻ thi thoảng mới ép được chúng uống. Nay đọc thơt bên Quán, có mợ chia sẻ vừa đi đám tang đồng nghiệp 39 tuổi mất vì xuất huyết não đêm HN trở rét!
Tí nữa nhất quyết em ép tụi nó uống mỗi đứa 1 cốc nước riềng mật ong trước khi đi ngủ!
Anh vẫn uống đều
Cứ uống liền 1 tuần thì nghỉ 3 ngày rồi lại uống tiếp

Mùa thu đen

Xe đạp
Các cụ mợ ơi đến hôm nay thì bài Tương có tác dụng đối với các cụ mợ thế nào rồi ạ. Hê Hê em tò mò quá.

Đến hôm nay em Mị mới xin bật mí với các cụ mợ rằng bài tập này là bài tập tự thủ dâm dành cho các cung nữ đấy hí hí. Ngày xưa trong cung có những cung nữ được phục vụ Vua 1-2 lần rồi không bao giờ được gặp lại Vua nữa. Rồi những cung nữ mơn mởn tuổi 13 khi vào cung có khi cả đời họ không biết đến đàn ông là gì. Sống trong một môi trường toàn thái giám và phụ nữ với nhau, họ cũng có những khao khát đam mê. Sống trong cung nhàn nhã, chỉ học đàn học hát, học cầm kỳ thi hoạ, học thêu thùa may vá...rồi được uống các loại thuốc bổ để nếu được Vua ban ân sủng thì dễ thụ thai. Nên họ có ham muốn rất mãnh liệt. Đặc biệt là trước và sau thời kỳ rụng trứng. Bình thường thì hoormone đã luôn luôn hiện diện trong cơ thể họ khiến em bé luôn " ẩm ướt", ham muốn. Nhưng vào thời kỳ rụng trứng, cơ thể người phụ nữ tiết ra một thứ hoormone ham muốn tột đỉnh để kích thích thụ thai và tăng cả ham muốn cho đối tác. Nếu không được "giải quyết" thì họ cáu gắt, hâm hâm dở dở, đá thúng đụng nia, ra lườm vào nguýt,... Mà ngày xưa các vị được vua ban ân sủng thì không nói, có những vị còn trinh nguyên thì phải dùng cách gì để giải toả? Thế là cụ Thái Y lại nghiên cứu và truyền dạy các vị học bài học này để vừa phòng chống bệnh tật vừa tự lên đỉnh trong những ngày nước nôi tràn trề, ham muốn đến chết ngất mà không dược giải toả. Bài tập này cũng dành cho những người vợ mà chồng yếu khả năng SL. Họ tự lên đỉnh và cũng trải qua các thăng hoa như với đối tác. Tất nhiên là không có gì bằng thực tế nhưng mà có còn hơn không.

Và cụ Thái Y chỉ ra điểm G mà từ trước đến giờ các cụ nhầm hết. Gớm là hì hục cả tay chân mồm miệng mà chả đưa được chị gấu lên đỉnh. Nhưng nếu biết điểm G ở đâu thì một phát ăn ngay. Mắt gấu lác xệch, nhìn chỉ toàn lòng trắng ngay. Mồm miệng u u a a méo xẹo hâhâ. Cái điểm G ấy trước giờ theo truyền miệng rồi theo mấy nhà khoa học chỉ ra đều sai toét hết nhé. Lùa gà hết. Các mợ tập bài này sẽ lờ mờ thấy nó ở đâu nhé. Một phát lên đỉnh luôn.

Nhưng phải đút lót gì em Mị thì em Mị mới chỉ cho cơ he he.
Tuyệt vời! Em xếp hàng đút lót ạ!

hairyscary

Xe điện
Theo em thấy ở các vườn hoa phải phun nhiều thuốc trừ sâu, thuốc kích thích, việc này khó tránh được. Nhân nhà cụ có trồng hoa, cho em hỏi trước khi hoa mang về nhà cắm thì rửa hay làm thế nào cho đỡ độc hại?
Thời trước thì nhà em ít dùng thuốc lắm. Đợt nào sâu nặng thì mới phải thuốc, mà năm mới phải phun một lần, có năm ko phải phun. Phun xong thì trong vòng 2 tuần không có thu hái gì cả, mà gánh nước tưới cật lực. Đến lúc có hoa bán thì cũng cả tháng, còn tới lúc có quả ăn thì cũng 2-3 tháng.
Giờ người ta phun để kích ra hoa, cho mướt rau mướt quả rồi 2-3 ngày sau thu bán ngay thì không có cách nào đỡ được đâu ạ.
Có cách người Trung Quốc hay làm là rửa sạch rồi hòa bột sô đa/bột nở (natri bi-carbonate) để ngâm cho bớt. Sau đó rửa xả sạch.
Người ta làm vậy vì bột soda hòa nước sẽ giải phong ion Na+, các ion này sẽ bám vào các phân tử thuốc bảo vệ thực vật khiễn dễ hòa tan các thuốc này hơn. Nhà mình thì hay dùng muối. Em không có thông tin cụ thể cách làm này sẽ giúp giảm bớt đi được tới mức nào, nhưng ở nhà em cũng hay ngâm nước muối.
Ngày trước thiên địch của sâu bọ như chim, kiến, tò vò, ong vàng...nhiều nên có dùng thuốc mấy đâu.

Nay nóc nhà nấu cơm nên em lại tranh thủ rì viu nhanh cái, vì đã lỡ nói đến chủ đề thuốc bảo vệ thực vật (BVTV) này, dành cho cụ mợ nào quan tâm ah.

Trong các thứ sẵn trong nhà hay ngoài chợ thì bột nở/baking soda (NaHCO3) và dấm (axit a-xê-tíc) là hai thứ có hiệu quả tẩy rửa thuốc bảo vệ thực vật tốt. Nước oxy già (H2O2) cũng có tác dụng rất tốt nhưng tốn kém, vì thứ này chỉ bán trong hiệu thuốc mà cái lọ nhỏ tí ti. Nước điện giải kiềm hay nước ion kiềm (alkaline electrolytes) có tác dụng nhất định - em không nói tới nước từ máy lọc nước kiềm mà đang được quảng cáo bán với giá từ vài chục tới vài trăm củ một máy nhé.
Trong số các biện pháp thì khử bằng ozone thuộc hàng yếu kém. Nên cụ nào còn dùng cái máy tạo ozone thì giải tán cho đỡ tốn điện, hoặc thả xuống bể nước chính để khử cho bớt sắt.

Tuy nhiên cần lưu ý là:
- Ngâm rửa bằng các loại nước/phương pháp trên chỉ có tác dụng đối với thuốc BVTB trên bề mặt rau củ. Thuốc đã ngấm qua vỏ rau củ sẽ không rửa bớt hay hết được. Trong khi đó một số loại thuốc BVTV chỉ bám trên bề mặt rau củ, một số khác có khả năng xâm nhập qua lớp vỏ/biểu bì và có thể ngấm tới 30% lượng thuốc phun vào trong rau củ - Điều này không có nghĩa là thuốc ngấm vào sẽ được chuyển đi khắp cả cây, mà thuốc ngấm và bám ở các tầng tế bào/mô theo mật độ giảm dần từ ngoài (vỏ/biểu bì) vào trong. Do vậy gọt vỏ là một phương pháp hữu hiệu đối với các loại củ quả.
- Có rất nhiều loại thuốc BVTV khác nhau với các đặc tính lý hóa khác nhau nên không có biện pháp nào là tốt/hữu hiệu đối với tất cả các loại thuốc BVTV.
- Các thử nghiệm được thực hiện với hàm lượng thuốc BVTV theo khuyến cáo sử dụng hoặc được cho phép. Ở VN thì việc này không được kiểm soát nên hàm lượng có thể cao hơn nhiều so với hàm lượng thử nghiệm.

Bột nở/baking soda được nhắc tới nhiều và cho kết quả tích cực. Với một số loại thuốc BVTV nó có thể rửa sạch hoàn toàn thuốc bám trên bề mặt. Ngược lại cũng có loại thuốc mà phương pháp tốt nhất là rửa bằng nước sạch, tốt hơn cả khi dùng bột nở hay dấm.

Một số link để cụ mợ nào rảnh có thể tìm thông tin tiếp từ những thông tin này.

Effectiveness of Commercial and Homemade Washing Agents in Removing Pesticide Residues on and in Apples - PubMed (nih.gov)

Comparison of Different Home/Commercial Washing Strategies for Ten Typical Pesticide Residue Removal Effects in Kumquat, Spinach and Cucumber - PubMed (nih.gov)

How effective are common household preparations on removing pesticide residues from fruit and vegetables? A review - PubMed (nih.gov)

http://www.ajbasweb.com/old/ajbas/2020/September/22-28(3).pdf

How effective are household processes in degredation of pesticides. Final Report Floris.pdf (uu.nl)

Chỉnh sửa cuối:

MyMac

Xe điện
Mợ ơi! Em lí nhí tí là thế này lại thành ra nhất bên trọng nhất bên khinh đới. Cứ này rồi sưu cao thuế nặng thì đội khoai hà phải nàm thao? 😭 😭 😭
Em đồ rằng có các bài tập cho cung nữ, mà nhiều cung nữ như thế, thì chắc cũng có bài tập cho vua áh. Nên là em lại hóng 👀👀👀

Trở lại vấn đề chính là mông em lép hay sao mà xểnh cái là tương cái xương cụt vào tường, nên cứ lo thủng như cụ chã dọa :)) :)) :)) . Thành ra để bảo vệ tường là em phải cúi gần gập hẳn song song với mặt đất. Tương sấp mặt chắc là như thế này :P
Hê Hê thế em mí bảo phải đút lót mờ nị. Cụ quay cái cờ nhíp cụ tập lên đây em chỉnh xem nào. Làm gì mà lép đến nỗi phải cúi gập hẳn song song thế ạ? Thế thì thành bài chổng mông vào tường chứ đâu còn Tương nữa đâu ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Thời tiết này quần short xuống đường chắp tay đi bộ phê lắm các cm ạ!

Mimeo

Xe điện
Hê Hê thế em mí bảo phải đút lót mờ nị. Cụ quay cái cờ nhíp cụ tập lên đây em chỉnh xem nào. Làm gì mà lép đến nỗi phải cúi gập hẳn song song thế ạ? Thế thì thành bài chổng mông vào tường chứ đâu còn Tương nữa đâu ạ.
Em đút lót nửa quả đu đủ ăn đêm. Hóng bài nào cho các cụ để em truyền đạt cho Sói nhà. Ko bit các mợ thế nào chứ bài tập đi cung nữ và nhất là tương vào tường làm em thấy "gái tính" hẳn :">

Sau khi tương vào tường với quay tay, tập CVG và dí ra dí vào khí thế quá, nhạt miệng nên em đi lục tủ lạnh đây ạ.

Em thích tập độ 45p trước khi ngủ vì giãn hết cơ, người dễ chịu, ngủ ngon sâu giấc hẳn :)

Chỉnh sửa cuối:

Mimeo

Xe điện
Lại có thằng khổ rồi
Chưa tối đã phải gáy thật to hoặc bôi tí rượu lên mặt giả vờ say
Bảo sao, tuyền các cụ khoai hà nên truyền tai mách nhau cách trốn thuế :-w

Nghĩ cũng thương các cụ nhưng chúng em tập luyện khí thế, nóng hết cả người, nước non lênh láng, lũ tràn bờ đê.... ko biết fai làm sao cả~X(

Chỉnh sửa cuối:

onano69

Xe container
Bảo sao, tuyền các cụ khoai hà nên truyền tai mách nhau cách trốn thuế :-w

Nghĩ cũng thương các cụ nhưng chúng em tập luyện khí thế, nóng hết cả người, nước non đầy đủ, lũ tràn bờ đê.... ko biết fai làm sao cả~X(
Đọc còm của mợ em liên tưởng đến đoạn thơ:
"Đám ruộng ba bờ dưới dốc mông
Lâu ngày không cấy vẫn để không
…Nước non vẫn đủ, cỏ mọc tốt
Nhờ người cày hộ có được không?" :))

buicongchuc

Xe ba gác
Đọc còm của mợ em liên tưởng đến đoạn thơ:
"Đám ruộng ba bờ dưới dốc mông
Lâu ngày không cấy vẫn để không
…Nước non vẫn đủ, cỏ mọc tốt
Nhờ người cày hộ có được không?" :))
Em hóng hớt xem có được ai nhờ cày hộ không =))

jobber

Xe tăng
Các mợ vã tường 45 phút thế bên kia tường a hàng xóm chắc thấy như động đất, nóng hết người!

Trạng thái
Thớt đang đóng