Em đổ đèo mà về mo thì có sao không các cụ

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
3 là hộp số tự động thì về mo ( N ) thì chế độ bôi trơn ko như khi để số ==> có hại cho hộp số
Vậy khi đi trong phố thường xuyên về mo (lúc tắc đường chẳng hạn) hoặc đỗ một chỗ nổ máy chạy điều hòa nó cũng có hại cho hộp số?

Duong_Anh

Xe buýt
amen! Độ đèo xe tự động thì fải về L hoặc số thấp từng loại xe. Chân luôn để sẵn bên phanh chứ cho sang ga làm gì mà cụ Hiệp sợ đạp nhầm. Đi Mo mà đèo cao thì có mà phanh thơm phưng phức.
@chủ thớt: đa số anh em trả lời thế thì cụ cũng fải hiểu ý của mọi người là nguy hiểm, ko nên làm thế rồi chứ. Không ai trù ẻo cụ đâu, fun thôi mà

Chỉnh sửa cuối:

bes

Xe lăn
Cái quan trọng là kiểm soát được tốc độ thôi mà ít phải can thiệp tới phanh. Nhiều người bảo "lên dốc số nào thì xuống dốc số đó" thì rất là cứng nhắc. Lúc lên chẳng nhẽ ghi vào giấy đoạn này đi số mấy, đoạn kia đi số mấy rồi lúc xuống mở ra xem và đi theo sao? Có phải cứ để mo đổ đèo đều mất kiểm soát tốc độ và lao xuống vực hết đâu. Có cụ nào còn bảo xe AT để mo thì cái hệ thống hỗ trợ gì đó không hoạt động. Vậy thì không nên mua cái xe này đi để cho an toàn. Đổ đèo đi số mà cuống lên mất kiểm soát tốc độ thì cũng xuống vực hết. Nếu để mo mà có cuống dí vào chân ga thì cũng còn may hơn =)).
Tùy điều kiện cụ thể mà đi thế nào cho hợp lý thôi.
Em chán cụ quá, cái quy tắc đó để nhắc nhở mọi người sử dụng số hợp lý khi lên dốc và xuống đèo để đảm bảo an toàn.
Cụ lái phải có cái cảm nhận của người lái, đến đoạn phải đi số mấy thì cụ phải tự biết mà điều chỉnh, giống như để số 3 không leo được thì về số 2 ý.
Em thấy cụ củ chuối vật, nói sai quay ra vặn vẹo kiểu bắt lỗi câu chữ vớ vấn
Cụ thích, cụ cứ để mo mà đi ... chỉ có nên thông báo cho mọi người cụ đi đèo nào để còn tránh.
Cụ có biết vụ Đèo Lo Xo ôtô lao xuống vực chết 31 người là do lái xe ngu dốt và thiếu kinh nghiệm khi đổ đèo chạy số 4 không? Còn là số 4 chứ chưa phải về Mo đâu nhé.

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Em chán cụ quá, cái quy tắc đó để nhắc nhở mọi người sử dụng số hợp lý khi lên dốc và xuống đèo để đảm bảo an toàn.
Cụ lái phải có cái cảm nhận của người lái, đến đoạn phải đi số mấy thì cụ phải tự biết mà điều chỉnh, giống như để số 3 không leo được thì về số 2 ý.
Cụ thích, cụ cứ để mo mà đi ... chỉ có nên thông báo cho mọi người cụ đi đèo nào để còn tránh.
Cụ có biết vụ Đèo Lo Xo ôtô lao xuống vực chết 31 người là do lái xe ngu dốt và thiếu kinh nghiệm khi đổ đèo chạy số 4 không? Còn là số 4 chứ chưa phải về Mo đâu nhé.
Em đâu bảo là đổ đèo nên đi mo bao giờ. Ý em chỉ là không phải cái đèo nào mà về mo đều nguy hiểm cả, tùy từng trường hợp ạ. Như cụ đã nói là để số 4 (tức là vẫn đi số) vẫn chưa hợp lý. Có lúc thì phải đi số 1, có lúc thì đi mo cũng chả sao.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Chả là thỉnh thoảng em cũng hay đi chơi vùng cao ,hơi cao chút thôi ạ.Khi lên thì không nói làm gì chạy ỳ ạch lắm nhưng khi xuống em thấy dốc nên thời buổi kinh tế khó khăn em về mo vẫn nổ máy nhé các cụ rồi em trôi
Cho em hỏi động tác đấy có làm ảnh hưởng gì đến vợ hai không ạ
Xe em là số tự động ạ chạy xăng
Toi đời có ngày đấy.
Tiếc 3 xu xăng (dầu) có khi mất cả cuộc đời.
Khi cần phanh khẩn cấp bằng máy, phanh dầu mất tác dụng, Số thì ở mo, thì bác định phanh bằng taluy + hay -

Matizcoi

Xe cút kít
Em đi xe số sàn, xuống dốc về mo, rà phanh suốt. Có sao đâu ??? :-"
Nhưng mà xe em là xe 2 bánh, động cơ chạy bằng cơm ạ :D
2b chạy xăng và cơm (xe đạp) chỉ thua 4b 2b nữa thôi cụ nhé, thậm chí 4b hệ số an toàn cao hơn 2b 1 bậc, chính vì thế khả năng đoàn tụ cũng cao hơn ....

nguoihanoi69

Xe hơi
Website
www.dongsondrum.com
cụ chủ cứ leo lên tam đảo rồi về mo trôi xuống là chắc có kết quả đấy ạ........

photothienvc

Xe tăng
Nói thật với các cụ là em chỉ mới lập ra topic này dưới dạng một ý tưởng để xin ý kiến đóng góp về vấn đề kỹ thuật đối với xe.Nhưng qua thời gian cực ngắn có đến mấy chục cái com men thì có đến 90% là lạc đề kiểu chọc phá không mang tính xây dựng,chỉ vào buông thõng một câu cho sướng cái miệng,không cần biết điều kiện hoàn cảnh đi đứng thế nào
Nếu cụ nào hỏi những vấn đề khó thì hầu như rất ít trả lời còn những vấn đề kiểu như của em hỏi thì hỡi ôi nhiều vô kể
Các cụ trả lời không cần suy nghĩ nhiều nên em thiết nghĩ đó là lý do vì sao nhiều diễn đàn chỉ tồn tại được một thời gian rất ngắn
Chẳng có tinh thần đóng góp cho tập thể gì
Giờ thì cũng chả trách được những kiểu hôi của với người ngay sợ kẻ gian xảy ra đầy rẫy ngoài xã hội mà báo chí lên án lâu nay
Buồn !
Cụ nên ra khỏi OF đi.
Cụ nói:
"Các cụ trả lời không cần suy nghĩ nhiều nên em thiết nghĩ đó là lý do vì sao nhiều diễn đàn chỉ tồn tại được một thời gian rất ngắn
Giờ thì cũng chả trách được những kiểu hôi của với người ngay sợ kẻ gian xảy ra đầy rẫy ngoài xã hội mà báo chí lên án lâu nay
Buồn !"

Cụ xem lại câu hỏi của cụ đi.
Có ai đi đứng kiểu như cụ không?
Cụ có biết diễn đàn này đã tồn tại bao lâu rồi không? Cụ phải uốn lưỡi 7 lần trước khi phát ngôn nhé! Không phải mất 70 lần uốn vành tai đấy ạ!

Cụ có biết xúc phạm người khác đã là 1 cái tội. Đằng này Cụ xúc phạm cả cộng đồng nhà OF. Cụ nên đóng thớt và đừng bao giờ click chuột vào 4Rum của chúng tôi!

chimtungtang

Xe tải
@cucaihn: Phải gọi cụ là cuchuoihn mới phải, em thấy anh em comment có gì quá đâu, góp ý trên tinh thần vui vẻ, thẳng thắn...cụ khái tính thế nhở. Phải biết lắng nghe cụ à

bes

Xe lăn
Em đâu bảo là đổ đèo nên đi mo bao giờ. Ý em chỉ là không phải cái đèo nào mà về mo đều nguy hiểm cả, tùy từng trường hợp ạ. Như cụ đã nói là để số 4 (tức là vẫn đi số) vẫn chưa hợp lý. Có lúc thì phải đi số 1, có lúc thì đi mo cũng chả sao.
Là em vẫn chứng cho cụ thấy cái việc lên số 2 và xuống số 4 đấy, nếu nó cũng xuống số 2 hoặc số 1 thì đã không kết cục bi thảm.

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]

Mazspeed

Xe container
Lão Bét này toàn lái xe tăng nhưng lại trang bị số tự động để đi chứ lái MT bao giờ mà cứ nói như đúng rồi ấy nhể :).

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
ôi xời, topic củ chuối chém gió chơi mà Hiệp ơi. Vấn đề ai ai cũng hiểu (chỉ 1 người ko bit có hiểu ko), mà gân cổ lên đỏ hết mặt thé kia á ;))

photothienvc

Xe tăng
cụ chủ không hợp với OF đâu. Lặng lẽ ra đi trước khi bị ném xuống thác Yaly là hơn.

cucaihn

Xe buýt
Cụ nên ra khỏi OF đi.
Cụ nói:
"Các cụ trả lời không cần suy nghĩ nhiều nên em thiết nghĩ đó là lý do vì sao nhiều diễn đàn chỉ tồn tại được một thời gian rất ngắn
Buồn !"

Cụ xem lại câu hỏi của cụ đi.
Có ai đi đứng kiểu như cụ không?
Cụ có biết diễn đàn này đã tồn tại bao lâu rồi không? Cụ phải uốn lưỡi 7 lần trước khi phát ngôn nhé! Không phải mất 70 lần uốn vành tai đấy ạ!

Cụ có biết xúc phạm người khác đã là 1 cái tội. Đằng này Cụ xúc phạm cả cộng đồng nhà OF. Cụ nên đóng thớt và đừng bao giờ click chuột vào 4Rum của chúng tôi!

Bài của cụ cũng không mang tính xây dựng ,chỉ nhằm mục đích vùi dập cá nhân em ,cụ không đưa ra được ý kiến gì với câu hỏi của em thì em thiết nghĩ cụ không nên vào topic của em làm gì ,cám ơn ly vang của cụ
Em chẳng có ý xúc phạm ai hết,chỉ là suy nghĩ cá nhân

anhtho

Xe ngựa
Vậy khi đi trong phố thường xuyên về mo (lúc tắc đường chẳng hạn) hoặc đỗ một chỗ nổ máy chạy điều hòa nó cũng có hại cho hộp
số?
Xe đỗ thì ko sao, nhưng xe chạy là một số chi tiết vẫn chuyển động, mà ở số mo thì một số chi tiết đó sẽ bị đói dầu vì về mo là môt số xe thiết kế bơm dầu cho một số thứ sẽ tự ngưng làm việc. Đi trong phố thì chẳng đáng kể gì vì tốc độ chậm, quãng đường trôi xe thường ngắn.
Cái thớt này đã dài, theo em có mấy ý trả lời cho câu hỏi này:
* Có hại xe, mặc dù có thể không nhiều
* KHông tiết kiệm được xăng là bao, nhất là với xe AT
* Hại phanh
* Mất an toàn.
Cho trôi một đoạn ngắn, hoặc dừng đèn đỏ thì OK

zuanh88

Xe buýt
Vậy khi đi trong phố thường xuyên về mo (lúc tắc đường chẳng hạn) hoặc đỗ một chỗ nổ máy chạy điều hòa nó cũng có hại cho hộp số?
thế lúc đỗ với lúc đổ dốc như nhau chắc. lúc đổ dốc thì xe chuyển động ==> bánh quay ==> trục ra hộp số quay. Lúc đó chỉ 1 bộ ly hợp đóng (thường là số 2) còn ly hợp tiến thì không. dòng dầu thủy lực không đến được ly hợp số 2, cụm bánh răng số 2 không có dầu ==> có hại. Hiểu biết em chỉ đến đó, có gì sai cụ chỉ giúp

NQP2011

Xe đạp
Theo tôi nếu đèo thấp thì cụ quấn chăn quanh người cho an toàn, còn nếu đèo cao thì cụ nhớ mang theo dù, khi nào xe lật xuống đèo còn mở dù cứu hộ ra là ok. Chúc cụ sớm có kinh nghiệm như hướng dẫn.

rhydon

Xe tải
Em chả dùng thế bao giờ. Em toàn cài số 1 hoặc 2, tùy độ dốc...