Em đi TOKYO công tác và câu chuyện Cố đô KYOTO ảnh ký.

Happydrive

Xe tải
Thớt rất hay, vốt cụ!

HorsePower

Xe container
Bài hay, ảnh quá đẹp, chi tiết. Vốt Cụ.
Em thấy người Việt mình học người Nhật sự khiêm nhường. Tôn trọng mọi người.
Người Nhật không bao giờ nói: "TÔI" mà chỉ nói "CHÚNG TÔI"

huyvuarzt

Xe máy
Cám ơn bác vì bài của bác thật hữu ích cho mọi người

muonmuaxe

Xe tăng
Cảm ơn các mợ, các cụ, em xin tiếp câu chuyện cố đô Kyoto và xe hơi ạ.

muonmuaxe

Xe tăng
Cố đô KYOTO
Ở mấy ngày nhưng mỗi sáng bước xuống đường em vẫn thấy khách sạn chỗ mình ở rất đẹp. Sang trọng và hiện đại (Lúc đầu cũng không định ở sang thế, nhưng vì nhờ các bạn dối tác đặt phòng cho nên đành ăn chơi luôn vậy). Cả cánh cửa to nhưng chạy rất êm và nuột. Người Nhật luôn hướng đến sự tiện nghi và làm sao để sản phầm phục vụ con người một cách gần gũi và thiết thực nhất.

Đường phố lúc sáng sớm cũng như chiều tà, sạch sẽ, gọn gàng và yên tĩnh. Vỉa hè cho người đi bộ thì ko có cái gì ngăn cản hết.

Và tụi em gọi taxi để ra ga TOKYO đi shinkansen đến KYOTO

Chỉnh sửa cuối:

Zzz

Xe tải
Cảm ơn cụ, em đi Nhật mấy năm ấn tượng vẫn chưa nhạt. Hôm nay xem bản tin về khựa vs Nhật vụ senkaku, Nhật có 1 trường hợp duy nhất ném xăng vào sứ quán khựa. Thủ tướng Noda kêu gọi người dân "Chúng ta cần hành động bình tĩnh tương xứng với phẩm giá"... Quả thật, cũng bị ảnh hưởng nho giáo người Nhật văn hóa cao thật, đúng phẩm giá samurai còn khựa thấp quá, chả khác chí phèo là mấy

muonmuaxe

Xe tăng
Như một thói quen nghề nghiệp, cứ nhìn thấy công trình xây dựng, cần cẩu hay ô tô là vác Súng lên bắn lia lịa,

Nhà Ga Shinkansen đã ở trước mặt, chuẩn bị bước chân lên phương tiện giao thông đường sắt có tốc độ nhanh nhất nhì thế giới. Cái phương tiện mà đã làm Quốc hội Việt Nam cân lên đặt xuống mấy phiên họp để rồi cuối cùng kết luận là chưa có tiền. Mà đúng thật, trước khi tính chuyện đầu tư phải tính chuyện thay đổi tư duy và thói quen đi lại cũng như ý thức người dân đã. Nếu không cũng sẽ như nhưng cái cầu vượt cho người đi bộ băng quan đường như hiện nay. Làm rất tốn tiền mà chẳng mấy ai chịu leo qua. Vấn đề căn bản này thì lại rất ít khi được chúng ta nhắc tới. Cố tình quên hay giả vờ quên?

Bên trong nhà ga sạch sẽ thơm tho và trật tự. Văn minh hơn nhiều cái Ga hàng cỏ.

Quầy hàng đồ ăn

Ai thích ăn gì thì bỏ tiền vào máy, ấn nút hình ảnh món ăn đó, nhận 1 phiều tích kê và cầm vào bàn ăn. người phục vụ sẽ nhận tích kê đó và làm đồ ăn theo đúng yêu cầu. Chúng ta ko cần ồn ào gọi: Tiểu nhị ơi, ra anh bảo.

muonmuaxe

Xe tăng
Mua đồ ăn xong, tụi em lên trên cửa ra tàu để chuẩn bị hành trình.

Các mợ, các cụ có để ý cái đường vàng vàng ko? Trên vạch vàng đó có những chấm tròn nổi gờ lên, đó là chỗ dành cho người tàn tật và là tín hiệu để hỗ trợ người tàn tật. Noi nào cũng vậy, người tàn tật được quan tâm và hỗ trợ một cách cực kỳ chu đáo.

Khi đi thang cuốn, tất cả mọi người sẽ đứng về bên trái, luôn luôn là như vậy để nhường phần bên phải cho những người cần đi nhanh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Zzz

Xe tải
em thấy tiếp viên trên tàu này hơn cả hàng không, thao tác cực kỳ chuyên nghiệp, mở cửa cúi chào, đi ra lùi và cúi chào đóng cửa

IZZ

Xe tăng
Vodka cụ, bài của cụ rất hay. Em lót dép ngồi hóng, em làm việc với người Nhật nhiều nhưng đi Nhật lại ít nên bài cụ với bài của cụ michaeljo làm em hiểu thêm nhiều về đất nước và con người Nhật.

muonmuaxe

Xe tăng
em thấy tiếp viên trên tàu này hơn cả hàng không, thao tác cực kỳ chuyên nghiệp, mở cửa cúi chào, đi ra lùi và cúi chào đóng cửa
Em trả lời cụ đây:
Phải nói rằng em ngạc nhiên, không hiểu người nhân viên thu vé, người tiếp viên hay nhân viên an ninh họ được trả bao nhiêu thù lao một tháng. Chỉ bắt em làm cái việc như họ là hàng ngày cúi chào, nở nụ nười rất chân thành với vài nghìn khách và nói cái câu "xin chào -cảm ơn" chắc em cũng chết mất. Quá lịch thiệp và dễ thương...

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Mọi thông tin, hướng dẫn đều chi tiết và rất dễ tuân theo. Nếu bạn bị lạc cũng không khó để quay trở lại đúng hương.

Khi lên tàu Shinkansen: Nội thất Như máy bay BOING, trong khoang hành khách thì êm hơn máy bay.

Em cũng chả hiểu sao nó làm cái cửa gió điều hòa bé tí và dấu ở trong khi này. Chắc là cũng trong chiến dịch tiết kiệm nhiên liệu và bảo vệ môi trường. Tuy nhiên ngồi trên tàu rất mát.

Hình như có vấn đề gì nên có chú Police lên tàu, tay lăm lăm để ở báng sũng nhưng rất yên lặng. Họ tối kỵ chuyện làm ồn và gấy ảnh hưởng đến Hành khách. Đó là nét văn hóa Nhật.

BINBINBIN

Xe tăng
Bai viet cua chu thot rat hay, bac da lam viec voi nguoi Nhat bao nam roi ma qua chuyen cong tac bac hoc hoi duoc nhieu dieu de chia se voi offer qua, cam on bac!

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng chả hiểu sao nó làm cái cửa gió điều hòa bé tí và dấu ở trong khi này. Chắc là cũng trong chiến dịch tiết kiệm nhiên liệu và bảo vệ môi trường. Tuy nhiên ngồi trên tàu rất mát.

Em nghĩ không phải tiết kiệm gì đâu mà là sự tinh tế , nếu cụ hay đi xe bus của VN mình thì thấy cửa điều hòa rất nhanh hỏng do nhiều người chuyển hướng + với hướng gió thổi trực tiếp vào người nhiều khi rất khó chịu

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Em nghĩ không phải tiết kiệm gì đâu mà là sự tinh tế , nếu cụ hay đi xe bus của VN mình thì thấy cửa điều hòa rất nhanh hỏng do nhiều người chuyển hướng + với hướng gió thổi trực tiếp vào người nhiều khi rất khó chịu
Em cũng không chắc nên đoán vậy. Lúc ngồi trên Shinkansen mải ngắm cảnh với chụp ảnh nên cũng chả hỏi. Với lại họ ra check vé xong là đi luôn để trả không gian tĩnh lặng cho hành khách.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không chắc nên đoán vậy. Lúc ngồi trên Shinkansen mải ngắm cảnh với chụp ảnh nên cũng chả hỏi. Với lại họ ra check vé xong là đi luôn để trả không gian tĩnh lặng cho hành khách.
Ôi cái tím tím đới sướng thế =P~=P~=P~

muonmuaxe

Xe tăng
Em cũng có mấy cái cờ hụp từ tháp truyền hình Tokyo, nhưng sợ nhất là có cái nhà ống sắp đổ [/IMG]
Người Nhật rất tiết kiệm không gian vì đất ở TOkyo rất đắt và hơn nữa họ hay bị động đất. Nhà riêng mà xây to thì khi bị đổ dễ chết người cũng như lãng phí. Các công trình công cộng, để xây được hoành tráng thế thì họ tình toán thôi rồi và ko tiếc thép. Họ sang VN nhìn mấy cái cột lèo tèo thép và luôn hỏi sao ít thép thế.
Với kiểu thiết kế tiện dụng như thế áp dụng cho nhà ống của Hà nội cũng rất hay. Nhưng ngoài việc dập khuôn máy móc về thiết kế cũng cần thay đổi về thói quen sống. Nhà của họ thường ngăn nắp và rất sạch sẽ cũng vì một phần họ ít sinh hoạt cộng đồng ở nhà. Nói chung kiểu thiết kế nhà ở của Nhật em thấy khá ấn tượng.

muonmuaxe

Xe tăng
Ví dụ như tổ hợp chung cư cao cấp này.
Tại khu tầng 1 không dùng làm trung tâm thương mại hay dịch vụ như ở ta. Hoàn toàn là các không gian thư giãn, cây xanh vườn hoa, tiểu cảnh..., một không gian cho trẻ con chơi. Và đặc biệt. Tại tầng 1 có 2 căn hộ với đầy đủ chức năng. Một theo kiểu Nhật, một theo kiểu Âu. Hai căn hộ đó để làm gì ạ. Xin thưa với các cụ nói đến đây để thấy họ tính toán các vấn đề xảy ra cho cuộc sống một cách chi tiết và nhìn xa vô cùng. Hai cái căn hộ đó chỉ dùng đến khi nếu một trong các gia đình sống ở trên có khách đến mà không đủ chỗ ở thì có thể xuống đó sử dụng mà ko cần phải ra khách sạn. Căn hộ đầy đủ hết như một căn hộ bình thường. Thủ hỏi nếu được ở trong một môi trường sống mà nhà đầu tư đã tính toán hết các khả năng cuộc sống có thể xảy ra với bạn để bạn khỏi bận tâm như vậy thì còn gì bằng.
Nhưng hay hơn nữa là bạn chỉ phải trả trước 20% để nhận được căn hộ. 80% còn lại bạn có thể yên tâm trả trong 35 năm với lãi xuất 1,5%/ 1 năm.

muonmuaxe

Xe tăng
Lại lan man chuyện chuyên môn, em xin quay trở lại câu chuyện thăm quan cố đô bằng một loạt ảnh xe pháo. Cho cụ nào là fan của TOY nhé. Xe Prius Hybrid phiên bản mới nhất:

Một chiếc Merc C 180 sport Wagon. Chiếc xe yêu thích của em.

chuotlang

Xe lừa
Xe này hình như là thương hiệu khác của TOY. Em chưa thấy bao giờ
Xe đó tại thị trường Nhật là Mark X cụ à
Còn 1 số thị trường khác thì gọi là Reiz, khác nhau cái Logo của Toy hay chữ X thôi