Em đi TOKYO công tác và câu chuyện Cố đô KYOTO ảnh ký.

muonmuaxe

Xe tăng
Tuy nhiên:
- Một tuần ở Nhật, em không hề nhìn thấy phụ nữ nào mang Bầu cho dù năm nay ở các nước Châu á đang tăng dân số. Đây là một vấn đề của Người Nhật, dân số Nhật đang già và phát triển âm. Rất nhiều lao động già, trên các công trường xây dựng, các lái xe taxi, các bảo vê khu du lịch hay những người hướng dẫn giao thông...Tuổi về hưu ở Nhật dự kiến sẽ điều chỉnh lên 65. Tại sao như vậy. Đó chính là quan điểm làm việc và văn hóa. Ở Nhật, người phụ nữ ít được tham gia những công việc như điều hành, kinh doanh cho nên phụ nữ ở Nhật học cao cũng không có nhiều giá trị, hầu hết trong số họ sau khi lấy chồng là về chăm con và ở nhà. Do vậy phụ nữ ngại lấy chồng và sinh đẻ, chưa kể nam giới phải kháng đáng toàn bộ việc chi phí gia đình bằng thu nhập của họ. Do đó, giới trẻ Nhật chỉ thích yêu mà không muốn cưới hoặc sinh con.
- Xuất phát từ vấn đề chuyên môn hóa cao cho nên những thiết kế nhà cửa và những thứ xung quanh cuộc sống con người trở nên giống nhau và nhám chán. Căn hộ của họ rất nhỏ và giống nhau, hầu như họ không tiếp khách ở nhà, nên căn hộ thường chỉ có 1 khu vệ sinh cho dù giá rất đắt. Đôi khi em cảm thấy con người như một cái máy. Hầu hết họ đều mệt mỏi và ngủ gục trên chuyến tàu Shinkansen nhưng ko hề nhận ra chuyện đó vì đối với họ đó đã là thói quen. Có lẽ một thứ dù tốt đẹp nhưng quá thì cũng chưa hẳn đã là hoàn hảo.
- Phụ nữ Nhật hình như không quan tâm nhiều đến sắc đẹp, hầu như người gặp ngoài đường ko hấp dẫn, đặc biệt là mắt và răng. Hai bộ phận mà nưuời Việt coi là cái cơ bản của con người thì đối với Phụ nữ Tokyo hầu như là ko ổn (em ko dám nói tất cả, vì chuyến đi chỉ cho em quan sát ở Tokyo và cố đô Kyoto).

muonmuaxe

Xe tăng
Lại ảnh tiếp các mợ, các cụ nhé. Giờ em kể câu chuyện một ngày thăm quan Tokyo sau những ngày làm việc và đến Cố đô KYOTO

Một ngôi đền ở TOKYO, Người Nhật thờ rất nhiều loại thần, Thần gì cũng thờ, thần Gió, thần Mưa, thần Sông, Biển....có lẽ bị thiên tai nhiều nên cái gì họ cũng gọi là Thần cho nó lanh:

muonmuaxe

Xe tăng
Giờ qua Tháp truyền hình Tokyo. Tháp cap 333m, bằng nửa tháp mới.

Tháp của một toà nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Nero_BM

Xe đạp
Em votka cụ chủ rùi nhé, người Nhật phải công nhận là đáng để khâm phục họ!

muonmuaxe

Xe tăng
Dưới chân tháp với 1 em AUdi S4 vàng chóe:

Mắt và chân khỏe khoắn:

Lườn:

Mông với Logo S4

muonmuaxe

Xe tăng
Em hướng dẫn viên tươi cười:

muonmuaxe

Xe tăng
Bọn em đi thăm quan bằng em này. Mua vé tour xong nhà xe sẽ đưa đi từng địa điểm và có người hướng dẫn luôn. Chú hướng dân đoàn em rất vui tính. Chú ấy nói cả đời tôi đi làm hướng dẫn viên mới mua được chiếc BMW. Có ngiã là: Bus, Metro và Working. Đại loại BMW có nghĩa là: Đi làm bằng bằng xe Buýt và tàu điện. He he, Dân Nhật thích xe BMW. Xe nhập ngoài đường thấy nhiều BMW hơn, sau đó là Merc, Posch ...Mấy loại siêu xe hầu như ko thấy. Đến địa điểm nào họ đặt luôn cái giờ ra xe ở trên kính. Như thế thì có mà sai giờ vào mắt...Chú nào lề mề thì xin mời ở lại nhé.

Các mợ, các cụ có để ý cái bậc di dộng nó để dưới cửa xe không. Cái nào cũng có để cho hành khách bước lên dễ dàng. Sự chu đáo đến từng cái nhỏ nhất.

Khi ở Việt Nam, em thấy ko mặn mà lắm với xe Nissan, vì chủ yếu teana. Nhưng qua đây xe của Nissan đẹp, đường nét mềm mại. Nhất là em Skyline này:

Nội ý em nó. Em chưa sắm được kính lọc nên chụp hơi khó coi. Chờ các cụ vodka rồi em mới sắm.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Khung cảnh thành phố nhìn từ tháp truyền hình. Quy hoạch rành mạch và ko lộn xộn.

xedapcoi

Xe tải
Tụi em đi ăn món Nhật nhưng theo kiểu Buffet. Bữa tối 3000 yên/1 người tương đương gần 900k. bao gồm cả đồ uống tẹt ga: Beer tươi, rượu sake và các đồ uống khác.

Cái giá để rượu với cờ của các quốc gia. Bạn muốn uống vang của nước nào thì cứ tự nhiên mà lấy rồi sẽ có chai khác bổ xung vào. Chả mất công gọi Tiểu nhị cho nó ồn ào.

Đồ ăn rất nhiều thịt và cá. Không có nhiều rau như ăn lẩu ở ta, Rau thường thái nhỏ và trộn vào các món.

Đoàn em toàn đàn ông, ăn mấy món này xong bác nào cũng lo lo vì thừa năng lượng

Lại thịt tiếp

Đang ăn uống ngon miệng thì ùn ùn ở đâu khoảng hơn trăm thằng KHựa cả nam lẫn nữ kéo vào ồn ào vô cùng. Đúng là cái bọn mất trật tự. Nó lấy bừa phứa đồ ăn nhưng lại ko mua đồ uống, thỉnh thoảng Nhà hàng bị bọn nó lừa giả vờ ra rót bia rượu rồi bị nhắc nhở thì bảo không biết. Bỏ thừa thịt cá mà nhìn não cả lòng.
Tức hơn là nó làm cho mấy chú phục vụ thỉnh thoảng nhầm tụi em là Tung của, mỗi lần ra lấy đồ uống lại phải trình cả vé ăn và nói I am Vietnamese.
Có phải quán này nằm ngay dưới cửa hàng Donki ở Ginza ma cụ muonmuaxe post ở trang trước không ạ. Quán này trước có chú da đen làm bartender, mỗi lần pha coctail nó đều xin em 100 yên.

Chuột bạch

Xe container
Vod cụ chủ top, em cũng khoái Nhật lém :))

muonmuaxe

Xe tăng
Có phải quán này nằm ngay dưới cửa hàng Donki ở Ginza ma cụ muonmuaxe post ở trang trước không ạ. Quán này trước có chú da đen làm bartender, mỗi lần pha coctail nó đều xin em 100 yên.
Chuẩn cụ ạ.

muonmuaxe

Xe tăng
Một showroom bán xe đã qua sử dụng:
Có em này rất phê, đang được cụ Nexus làm khuấy động ở Việt Nam với bài viết. Chiếc xe của những cảm xúc cực đoan trên OS.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Thêm một bức trước khi rời tháp truyền hình để đến thăm hoàng cung và Sensoji Temple:

Bầu trời Tokyo lúc nào cũng trong xanh và mây trắng muốt bởi vì không có bụi bẩn. Chả bù cho trời Hà Nội lúc nào cũng một màu đục ngàu.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Kiến trúc tân cổ giao duyên, một góc mái công trình cổ nhìn sang khách sạn Palace. Chỉ được đứng ngoài chụp ảnh mà không được vào

Sảnh khách sạn thông luôn ra ngoài đường

muonmuaxe

Xe tăng
Và em đến thăm Sensoji Temple

Cánh cửa, mạ vàng (ko phải vàng thật). Phải nói rằng Người Nhật rất tỉ mỉ, cái gì họ làm ra nhìn đều nuột và chắc chắn. Không kiểu hàng mã.

Như em đã nói ở trên, Người Nhật theo rất nhiều đạo, họ cũng đi thờ cúng và cầu xin những điều may mắn như người Việt Nam. Có điều trật tự và văn minh hơn, không chen lấn xô đẩy, không lễ vật và khói hương nghi nhút, không trộm cắp móc túi, ai ai cũng một lòng thành kính:

Sau khi thắp hương, cầu khấn, họ cũng rút quẻ, nếu quẻ xui xẻo, họ sẽ buộc vào cái giá này để hy vọng thần thánh mang những điều ko may mắn đó đi. Một hình thức tâm linh cũng rất hay.

Tiếp đến là đi ra khu mua đồ lưuu niệm ở trước mặt ngôi đền:
Hai pho tượng:

Đủ các loại hàng lưu niệm, nhưng họ bày bán rất ngăn nắp, niêm yết giá đàng hoàng và rất trật tự, mời chào niềm nở và không có buôn gian bán lận. Có thứ em mua mà không biết là đang được khuyến mại, họ lại tự nhắc mình và đưa thêm tặng phẩm khuyến mại cho mình. Sự thật thà đáng tôn trọng.

Một điểm uống nước cho du khách, nước lọc bơm lên và vừa rửa mặt vừa uống. Không có vấn đề gì. Ai ko thích thì có thể mua nước ở máy bán tự động.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
Một điển hình của dân số Nhật.

Người ta có thể ngủ ở bất cứ đâu, trên tàu điện, trên xe buýt, trong quán cafe mà không hề sợ mất cắp. Ngủ là một biện pháp tranh thủ thời gian nghỉ ngơi trong quá trình di chuyển, người Nhật không ngủ trưa, thời gian trưa thanh thủ ăn và lại làm việc. Nên bạn có thể nhìn thấy họ ngủ bất cứ chỗ nào khi họ được ngồi nghỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Hay, chúc cụ chủ có một chuyến đi tốt đẹp !

HN_drift

Xe hơi
Cám ơn cụ vì những bài học hữu ích. Chúng ta cần phải học tập người Nhật nhiều!
Về cơ bản vấn đề xây dựng là như vậy. Chúng em còn có những chương trình thảo luận với đối tác để tìm hiểu vì sao Nước Nhật với lắm thiên tai và không có nhiều ưu ái của tự nhiên mà tại sao con Người Nhật có thể làm được nhiều điều tuyệt vời như thế.
Một đôi điều rút ra là:
1. Sự Cần cù và mẫn cán: Họ làm việc chăm chỉ và rất tập trung cao độ, đôi khi cảm tưởng như một cái máy. Người bạn của em, trong sổ ghi chú lịch làm việc của anh ấy luôn luôn được sắp lịch trước 3 tuần. Họ sẵn sàng đứng chờ 2 phút đèn đỏ nhưng lại rảo bước rất nhanh trên con đường và trong công việc. Luôn luôn đúng giờ và không bao giờ vừa làm vừa chơi. Rất rõ ràng trong quan hệ công việc và phục vụ, không lẫn lộn.
2. Hiếu khách, tận tình và chu đáo: Bất cứ khi bạn đến nơi đâu, văn phòng, khách sạn, sân bay, ga tàu điện, nơi thăm quan, quán ăn hay siêu thị. Câu đầu tiên bạn nghe thấy là lời mời chào và sau đó là cảm ơn. Họ luôn phục vụ nhiệt tình, không quên cúi đầu chào và nói cảm ơn cho đến khi bạn đi khuất họ mới đứng lên. Sau một ngày rất mệt nhưng họ vẫn chờ và đưa từng người chúng em về khách sạn, chào tạm biệt, chúc ngủ ngon rồi mới ra về với phong thái rất nhanh nhẹn như thể vừa bắt đầu vào buổi sáng. Luôn luôn để ý đến sức khỏe, thói quen và những vấn đề liên quan đến khách hàng để hỏi thăm, chăm sóc khi có thể. Trong đoàn em có người bị đau chân và một người hút thuốc. Sáng sáng các bạn đều chuẩn bị thuốc cho người đau chân và khi đi ăn, trước mặt người hút thuốc bao giờ cũng có cái gạt tàn.
3. Chính xác: Sự chính xác được thể hiện trong nhiều việc. Mọi kế hoạch của công việc hàng ngày được lập chi tiết đến từng phút. Hẹn ai, ở đâu, làm gì, đi bằng phương tiện gì đều chuẩn và nếu bạn có chậm trễ thì xin mời đi chuyến sau nhé. Khi mua ve đi bằng shinkansen, em thấy ghi giờ về đến ga vào buổi chiiều là 19h 53'. Em tự hỏi tại sao giờ lại lẻ thế và nghĩ nó sẽ xê dịch một vài phút. Nhưng không, khi tàu dừng lại là đúng 19h 53p và không nhanh hay trễ một phút nào.
4. Thực dụng và tiết kiệm: Cách đây khoảng 10 năm hoặc hơn gì đó Em nhớ có cuốn sách với tiêu đề “ Nước Nhật mua cả thế giới”. Họ giàu như thế nhưng rất tiết kiệm. Không gian ở trong các ngôi nhà đều được tính toán thiết kế để tối ưu hóa công năng mà ko thừa diện tích. Các phòng rất nhỏ nhưng bù lại đó là tiện ích tối đa để tạo ra sự tiện nghi và thoải mái. Trong cách ăn cũng vậy, phần ai người đó ăn, ăn hết món này đến món khác và không bao giờ bỏ thừa thứ gì trên bàn ăn. Điều này tưởng chừng đơn giản nhưng vô cùng khó thực hiện.
5. Năng động: Khi bước chân ra đường, đi trên phố hay xuống nhà ga tàu điện ngầm. Bạn sẽ thấy những dòng người cứ phăm phăm tiến về phía trước. Bất cứ ai bạn gặp ngoài đường đều thấy trên vai đeo 1 cái túi hay cặp và bước đi rất nhanh. Không lững thững hay nhìn ngang ngó dọc. Có lẽ sự năng động đó làm nên Nước Nhật ngày hôm nay.
6. Luôn hoàn thiện hình thức và phép tắc Lịch sự: Trời thì nóng 35-37 độ. Nhưng khi đến nhiệm sở, tiếp khách, họp hành hay vào nhà hàng, khách sạn…Đàn ông đều ăn mặc rất lịch sự. Comple, áo sơmi thắt ca vát. Khi chúng em đến làm việc, họ đã căn dặn rất kỹ lưỡng về vấn đề này. Khi mời cơm ở cấp cao cũng vậy, ai ngồi đâu, cấp nào tương đương với cấp nào đều được ghi chú rõ và đặt ở trên bàn ăn. Điều đó không phải là hình thức mà nó thể hiện lễ nghi trong giao tiếp, họ coi trọng người đang làm việc, giao tiếp với mình. Nếu bạn là đối tác, khi đi làm việc, họ luôn nhường bạn đi trước, lên cầu thang, lên xe buýt, vào thang máy…luôn chờ bạn bước đi trước rồi bước theo sau như để hỗ trợ cho bạn mọi thứ bạn cần.
7. Nhìn xa trông rộng: Khi họ nói với bạn rằng “Chúng tôi muốn gửi người đến để làm việc với các bạn” có nghĩa rằng tất cả các công việc cần thiết và liên quan chẳng hạn như: Làm cái gi, ai, thủ tục cư trú, xin visa, chỗ ăn chỗ ở, phong tục tập quán, tìm hiểu về mọi vấn đề liên quan đến công việc nơi mà họ sẽ đến đã được chuẩn bị xong. Chứ không phải nói xong rồi mới đi làm các công việc đó hoặc nói cho vui.