[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

popeye041

Xe đạp
Thanks cụ, sau nhiều ngày nghiên cứu về xe đạp em đã cưới em ATX 670 2014 về. Đạp rất thích, mỗi tội em sơ mi đóng thùng đi làm đạp xe nhìn hơi buồn cười. :D

bodoicuho8

Xe tải
Chúc mừong Kụ đã khỏe. Truyện của Kụ dài quá đọc mãi mới hết,

Killer13

Xe tăng
Có cụ nào bị TVDD mà không thấy đau hay mỏi chân không? Mình đi chụp MRI thì họ bảo bị TVDD L5S1 và hỏi mình có bị đau hay tê mông không, mình chỉ thấy đau và mỏi lưng thôi chứ chưa bao giờ thấy đau hay mỏi chân. Mấy ông BS lại bảo: lạ nhỉ? Sau đó họ kết luận cháu bị nhẹ... và cho về không điều trị nữa. Nhưng sau 1 năm rồi mình vẫn cứ thấy đau mỏi lưng mà không thấy đỡ hơn tí nào...Nản quá các cụ à.

popeye041

Xe đạp
Cụ giống hệt em 5 năm trước. Nhưng em hồi đó ko may mắn bằng cụ là ko phát hiện ra bị TVDD sớm. >>> chủ quan >> bê đồ nặng sai tư thế >>> Nằm bẹp giường, đi không đi được, đứng hơi cúi 1 tý thôi là đơ hết cả người. Haizzz, sau bao năm đi điều trị bây giờ có cải thiện được tý ty nhưng vẫn đau lắm. vẫn phải kết hợp tập YOGA.

Lời khuyên cho cụ nhé: tập đu xà đơn, bơi, yoga... Cấm không được chủ quan cái lưng mà bê vác nặng, đá bóng đá cầu là chít đấy

Chúc cụ khỏi bệnh.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Em vừa đi mổ chiều thứ 2, mổ nội soi nên thứ 3 em ra viện đđược luôn, em hết đau luôn rồi ạ. Em bị thoát vị 7mm chèn rễ thân kinh. Em vừa viết 1 bài cực dài về việc nên mổ hay không, vì sao đau lại, lúc chỉnh Trang bài thì bị báo lỗi, mất luôn cả bài, chỉ muốn khóc,,,, bài của em nói rất kĩ về sai lầm trong quan niêm trị liệu hay mổ của các cụ. Ức quá!!!! Soạn bài băng ipad thì rõ lâu!

Bong24

Xe hơi
Em vừa đi mổ chiều thứ 2, mổ nội soi nên thứ 3 em ra viện đđược luôn, em hết đau luôn rồi ạ. Em bị thoát vị 7mm chèn rễ thân kinh. Em vừa viết 1 bài cực dài về việc nên mổ hay không, vì sao đau lại, lúc chỉnh Trang bài thì bị báo lỗi, mất luôn cả bài, chỉ muốn khóc,,,, bài của em nói rất kĩ về sai lầm trong quan niêm trị liệu hay mổ của các cụ. Ức quá!!!! Soạn bài băng ipad thì rõ lâu!
Kụ mổ ở viện nào thế ạ?

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Thôi em nói vắn tắt vậy. Em bị lồi đĩa đệm từ Nam 2007, lúc đó không biết, chỉ chụp X Quang và được phán là gai đôi cột sống nên nghỉ ngơi vài ngày là hết đau. Em dự hồi đó đã bị phình đĩa đệm nhưng không chụp MRI nên không biết. Em cũng nhờ tiến sĩ Thắng vỗ vỗ cho nát chân nát ty, và được tiến sĩ cho uống mấy túi thuốc xanh đỏ, mà bây giờ em đồ là toàn thuốc giảm đau. Quả thực mấy ngày sau em hết đau (cái cơn đau lưng cấp khiến em không thể ngóc dậy nổi hồi đó thật khủng khiếp không bút nào tả nổi), nhưng suốt 7 năm em canh cánh trong lòng 1 thắc mắc là tại sao không có tác động gì vào lưng mà chỉ vỗ nát chân tay mà lại khỏi đau được.
Và... Đến cách đây hơn 1 tháng, em đã có câu trả lời. Sau 1 buổi đá bóng về, bắp sau chân trái của em đau nhức nhưng vẫn chịu được. Rồi qá trình đau cấp tính như thế nào thì các bác trong hội ném đĩa đều rõ cả phải không ạ. Vấn đề chính em muốn nói ở đây, là mổ hay không mổ. Và lưa chọn phương pháp gì, ở mức độ như thế nào. Bac người quen của em, nguyên là trưởng khoa nội 1 bệnh viện lớn, nói với em :"mày điêm à! Mổ liệt thì chết!". Nhưng em vẫn đi mổ. Vì lí do sau:
20 ngày đầu tiên, em uống thuốc, tập xà, yoga v.v.... Đến ngày thứ 20 thì chỉ còn tê bì chân. Em quyết định đi làm vì nghỉ phép cũng lâu rồi, và mấy ngày nghỉ cũng đi lại cafe ôn ổn, hoàn toàn ko đau đớn. Sau buổi đi làm đó về, em thấy mỏi và cứng cơ khủng khiếp. Nhưng ác mộng đó thực sự đạt đỉnh điểm vào 3 ngày hôm sau. Em bị mất ngủ trắng 3 đêm, gào thét vì đau đớn, và quyết định lấy MQH bên VĐ để nhờ mổ bằng phương pháp tiên tiến nhất. Em được chỉ định mổ nội soi qua lỗ Liên hợp. Trước hôm đến bệnh viện để Bs khám, em còn Huy động người nhà, xe lăn, nạng, vì nghĩ sẽ không thể đi nổi. Vậy mà lạ thay, đến ngày thứ 6 (9/5) em hầu như ko còn đau. Đến bệnh viện em bước đi thoăn thoắt trong sự ngỡ ngàng của mọi người (và của chính em). Chả nhẽ lại quay về? Không, em vẫn quyết tâm mổ vì Linh tính mách bảo răng nêu không em sẽ đau lại thôi. Và em đã Được mổ, trong suốt quá trình mổ em trò chuyên với Bs rất rôm rả về cái đĩa đệm và cái lỗ Liên hợp.
Đến đây, em muốn nói về chủ đề chính em muốn chia sẻ với các cụ: mổ, hay trị liệu.
Trị liệu: đúng. Nhưng nên giành cho các cụ nào mà đĩa đệm mới chỉ phình lồi và chưa rách bao xơ. Thực tế thống kê cho thấy có nhiều trường hợp trị liệu bảo tồn sau 1 thời gian đĩa đệm đã co lại như ban đầu.
Phẫu thuật: đúng. Nhưng chỉ nên nghĩ đến phẫu thuật khi bao xơ đã rách và đã chèn rễ thần kinh gây đau. Cụ nào bao xơ đã rách, rễ đã bị chèn mà vẫn muốn trị liệu, em chỉ có thể nói là: cụ có thể sẽ hết đau 1 thời gian và cảm thấy mình đi đúng hướng, tràn trề nghị lực, hi vọng va đưa ra vô số kế hoạch tập luyện duy trì. Nhưng hãy chờ xem, chỉ 1 vài năm sau các cụ sẽ kêu đau và tình hình có thể tệ hơn hiện tại rất nhiều.
Nằm cùng giường em là 1 cậu sinh năm 87, to khỏe, thoát vị chèn rễ do gánh tạ. 2 năm đau đớn, tốn hơn trăm triệu vật lí trị liệu châm cứu các kiểu. Kết quả là cậu ta hết đau hẳn, tưởng khỏi 1 năm. Sau đó sợ quá niên giữ gìn và suốt ngày bơi lội tập luyện khoa học. Nhưng đầu năm nay đau lại và chân phải teo chỉ còn bằng nửa chân trái.
Phẫu thuật 50/50: em dự toàn là lang vườn và những ai chưa bị bệnh nghe đồn thì nói lại. 100% các ca phẫu thuật em gặp trong mấy ngày nằm viện đều thành công, dù họ phẫu thuật nặng hơn em nhiều.
Các phương pháp phẫu thuật: các cụ ợ, em may mắn cột sống còn vững, dây chằng cột sống tốt, ống sống ko bị hẹp, đĩa đệm chưa thoái hóa nhiều nên chỉ cần cắt bỏ phần chèn vào rễ thần kinh là xong, tối đa 3 ngày ra viện. Em thì 24 tiếng. Chỉ gây tê vùng lưng nên vừa mổ vừa tán phét với Bs.
Nếu cột sống bị yếu, loãng xương, ống sống bị hẹp or dây chằng cột sống rách: bắt buộc mổ mở để đặt thiết bị hỗ trợ tùy theo mức độ (nẹp titan, vòng silicon hay cần cả Đinh loãng xương. Cái Đinh này giá 17 triệu 1 cái, có bệnh nhân em thấy phải lắp 8 cái ợ).
Em đoán cụ Hai Vu nếu mổ bằng phương pháp bơm silicon (Diam) thì cụ bị đau là do dị ứng với silicon ạ. Bác sĩ nói với em như vậy ạ. Em ko tiện nêu tên Bs vì 1 bác là trưởng 1 khoa, 2 bác là phó khoa ợ.
Sau mổ bị đau lại còn là vì: nếu mổ mở cố Định xương sống thì các đĩa đệm khác sẽ phải chịu tải trọng nhiều hơn và dễ bị thoát vị hơn. Ngoài ra mối hàn cột sống không khít còn tạo ra khớp giả, gây đau không khắc phục được. Cái nay thì sợ thật. Nó tùy vào tay nghề của phẫu thuật viên.
Còn nhiều nguyên nhân khác gây đau, nhưng báo cáo khoa học của tạp chí Spine Health của Mỹ thông kê trên hơn 3000 bệnh nhân thì những người Được phẫu thuật có chất lượng cuộc sống và chi Phí chữa bệnh tốt hơn hẳn những người trị liệu đơn Thuần ợ.
Cùng phòng chờ mổ của em có cô bé, người nhà cô bé cũng là Bs nôi khoa ở bv nào đó, khuyên cô bé mổ càng sơm càng tốt vì đã chèn ép thần kinh, dù cô bé chỉ bị tê tê mông nhưng vòng xơ đã rách. Mổ càng sớm thì cơ hội phục hồi củ rễ thần kinh càng nhiều. Tội nghiệp cô bé vì phải mổ mở do rách dây chằng và cột sống bị yếu.
Em còn nhiều điều muốn chia sẻ lắm ạ, nhưng dùng ipad gõ nên mỏi quá, hẹn các cụ ở kì sau or ooffline.
Giờ em phải set up ra 1 chế độ ăn uống nghiem ngặt (nhiều sữa, tôm cua cá, bổ xung thực phẩm chức năng có glucosamine), va luyện tập theo kinh nghiệm của các cụ ợ (bơi lội, xà, yoga hợp lí, đi bộ, xe đạp v.v....).
Căn bệnh này ko bao giờ khỏi hẳn, chỉ có duy trì để không bị đau và làm chậm quá trình lão hóa của cột sống. Điều quan trọng là các cụ bị chèn ép rễ và bao xơ bị rách, hãy nhớ lời em chia sẻ để tránh hậu quả đáng tiếc về lâu dài khi mà rễ thần kinh không có cơ hội phục hồi nữa. Em gặp trong bv hàng chục trường hợp nhu vậy, cuối cùng vãn phải mổ, vì đau đi đau lại nhiều lần trong nhiều năm, nhìn rất tiều tụy.
Chúc các cụ khỏe mạnh, khi nào ngồi lâu được em Hứa sẽ chiêu đãi các cụ 1 cuốn hồi kí về căn bệnh này. Em có Kha Khá khả năng viết như cụ Hai Vu nhưng mới mổ xong nên ko dám ngồi lâu ợ, viết bằng ipad thì mỏi nhừ tay!!!!

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Phù... Em vừa mất công soạn lại, dù chỉ có thể kể lại vắn tắt chư không được chi tiết như trước. Em mổ ở Việt Đức như cụ Hai Vu cụ ợ

Demchinhhang.net

Xe container
Tự dưng hôm nay thấy thắt lưng đau đau nhói nhói phát lại thôi, lúc sau lai có tí ti, từ sáng ngồi search thì thấy toàn là triệu chứng kinh hồn cả, vừa vào đây đọc bài này hết hồn luôn:(
Các cụ cho hỏi biểu hiện lâm sàng thế nào nhỉ:((

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Cụ ới đau lưng thì nhiều nguyên nhân lắm. Có khi tại cụ hút sách sai tư thế nhiều quá cũng nên :>

Demchinhhang.net

Xe container
Thế hả cụ? Nhưng từ sáng cũng thấy đâu nhoi nhói và lúc mình càng để ý thì càng thấy nhiều:(, tối qua em cũng hút sách đấy nhưng cũng chỉ "truyền thống" thôi chứ chả sáng tạo gì:)). Em mấy bứa nay ho dữ dội do hôm nọ beer đá nên đang hy vọng tại ho (vì em đọc cũng có chỗ nói do ho manh gây ảnh hưởng dây thần kinh...). Cụ cho em hỏi muốn khám chỉ chụp film và xem à, hay phải dư lào nhề? Cảm ơn cụ.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Thế hả cụ? Nhưng từ sáng cũng thấy đâu nhoi nhói và lúc mình càng để ý thì càng thấy nhiều:(, tối qua em cũng hút sách đấy nhưng cũng chỉ "truyền thống" thôi chứ chả sáng tạo gì:)). Em mấy bứa nay ho dữ dội do hôm nọ beer đá nên đang hy vọng tại ho (vì em đọc cũng có chỗ nói do ho manh gây ảnh hưởng dây thần kinh...). Cụ cho em hỏi muốn khám chỉ chụp film và xem à, hay phải dư lào nhề? Cảm ơn cụ.
Chuẩn đó cụ, ho và hắt xì nó tác động mạnh vào cột sống. Dự là cụ có gai đốt sống thì sẽ bị nhói 1 cái. Nếu là gai bẩm sinh thì hoàn toàn yên tâm chung sống với nó. Cụ chụp x Quang thì chỉ xe, được phần xương thôi. Còn nếu muốn kiểm tra đĩa đệm và dây thần kinh, ống tủy... Thì cần chụp cộng hưởng từ (MRI).
Cụ lưu ý nếu đang có hiện tượng bất thường ở lừng thì chống chỉ định cày cuốc tư thế khó và bế gấu, mèo, sói nhé ;));))

Demchinhhang.net

Xe container
Chuẩn đó cụ, ho và hắt xì nó tác động mạnh vào cột sống. Dự là cụ có gai đốt sống thì sẽ bị nhói 1 cái. Nếu là gai bẩm sinh thì hoàn toàn yên tâm chung sống với nó. Cụ chụp x Quang thì chỉ xe, được phần xương thôi. Còn nếu muốn kiểm tra đĩa đệm và dây thần kinh, ống tủy... Thì cần chụp cộng hưởng từ (MRI).
Cụ lưu ý nếu đang có hiện tượng bất thường ở lừng thì chống chỉ định cày cuốc tư thế khó và bế gấu, mèo, sói nhé ;));))
Cảm ơn cụ, đang khấp khởi hy vọng tại vụ ho đây, vì đợt rồi ho mạnh quá:(, chụp MRI có hai ấm chén không nhỉ? có khi phải đi 1 phát cho nó yên tâm công tác:(

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
ghê vãi cụ ơi. cụ bị triệu chứng ntn ? nói e biết với. e cũng thỉnh thoảng bị đau lưng. đi khám nó bảo là đau dây thần kinh. nhưng e vẫn lo bị thoát vị lắm
MONG CỤ CHIA SẺ :-<

popeye041

Xe đạp
Phù... Em vừa mất công soạn lại, dù chỉ có thể kể lại vắn tắt chư không được chi tiết như trước. Em mổ ở Việt Đức như cụ Hai Vu cụ ợ
Cụ ơi, cám ơn bài viết chia sẻ của cụ.
Cụ cho em hỏi bây giờ muốn kiểm tra bao xơ đã rách hay chưa thì lại đi chụp lại MRI đúng không ạ, Em chụp được từ năm 2009 rồi. Theo cụ chụp ở đâu thì máy móc hiện đại và tốt ợ.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Cảm ơn cụ, đang khấp khởi hy vọng tại vụ ho đây, vì đợt rồi ho mạnh quá:(, chụp MRI có hai ấm chén không nhỉ? có khi phải đi 1 phát cho nó yên tâm công tác:(
Cụ yên Tam chụp MRI an toàn tuyệt đối, chỉ ko biết cụ nào có răng giả bbằng vàng, thép gì đó thì ko biết có chụp đc không. Chụp MRI ko cho phép mang vật làm bằng Kim loại theo người, or điện thoại và các thiết bị thu phát sóng, máy trợ tim v.v...
Cụ nào khuyên xỏ lỗ mũi, lưỡi, ***im thi cũng chịu khó tháo ra nhé ;))

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
ghê vãi cụ ơi. cụ bị triệu chứng ntn ? nói e biết với. e cũng thỉnh thoảng bị đau lưng. đi khám nó bảo là đau dây thần kinh. nhưng e vẫn lo bị thoát vị lắm
MONG CỤ CHIA SẺ :-<
Cụ nghiên cứu lại cả thớt nhé, thông tin rõ ràng lắm.
Tuy nhiên cho cụ tham khảo: tê mỏi chân, đau mặt sau chân, đau Lan xuống gót và mắt cá chân v.v... , thì có thể nghi ngờ do dây thần kinh ghi chèn ép. Đau tăng khi ho, hắt hơi

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Cụ ơi, cám ơn bài viết chia sẻ của cụ.
Cụ cho em hỏi bây giờ muốn kiểm tra bao xơ đã rách hay chưa thì lại đi chụp lại MRI đúng không ạ, Em chụp được từ năm 2009 rồi. Theo cụ chụp ở đâu thì máy móc hiện đại và tốt ợ.
Cái vụ chất lượng thì khó nói, vì ông Vinmec thì bảo ở Vinmec máy mới nhất, độ phân giải tốt nhất, mang sang VĐ lại bị ông VĐ chê. Nên tốt nhất cụ cứ đến nơi nào Định khám, nhờ ông Bs chỉ cho chỗ chụp mà ông ấy thấy OK. Em dùng kq MRI chụp ở Vinmec mang sang VĐ Mổ vẫn OK cụ ợ.
Các cụ khác thì chụp ở Trần Hưng Đạo thấy cũng ổn.

Trạng thái
Thớt đang đóng