[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

popeye041

Xe đạp
Các cụ xem dùm em đây có phải bài tập đúng của bệnh thoát vị đĩa đệm ko ạ?
https://www.youtube.com/watch?v=7e2qMqJwDyI

Vì em có đi khám nhưng bác sỹ chỉ nói là treo xà đơn thôi chứ ko có hướng dẫn bài tập nào.
Cái này đúng là bài tập chữa TVDD. Nhưng theo em cụ chơi món YOGA đi, em đang tự tập ở nhà thấy cũng ổn.
Không thì cụ nghe lời cụ @Lehoazg thử xem, em thấy chườm nóng cũng tốt đó. Em đi tắm toàn lấy vòi sen nóng xối vào lưng khoảng 1-2p thì thấy cũng dễ chịu :D

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt

FordAT

Xe tăng
Em chụp CT hết 1 triệu người ta kết luận là lồi đĩa đệm L4, L5. Bước đầu thoái hóa cột sống thăt lưng.

Theo các cụ nên chụp lại MRI cho chuẩn hay chụp CT là dc rồi ạ.
Em bị bệnh dạ dày và đại tràng, nếu dùng thuốc chữa đau lưng thì lại rất hại đến dạ dày. Không biết phải điều trị thế nào cho đỡ các cụ chỉ bảo em với.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
bạn mổ chi phí hết bao nhiêu vậy? và tình trạng thoát vị của bạn khác cụ Vu Hai hay sao mà mổ khác vậy bạn? và đĩa đệm bạn bị vỡ luôn hay thoát vị thôi ( lệch chứ ko vỡ). bs chỉ định mình mổ rồi mà đang bận nên mình hẹn tháng 7.
em quên nói triệu chứng em bây giờ, nói bây giờ thôi, không nói lúc trước nhe anh.
-đứng: đau nhiều thắt lưng bên phải, từ từ đau lan xuống cẳng chân, sau đầu gối, và bên hông cẳng chân, đứng tầm 10s là hết cỡ chịu đựng
-lúc đi thì không thẳng người được, đứng cũng vậy ( ráng lắm thì đc nhưng quá đau) đi không như bình thường, lúc đi thì thắt lưng ít đau, đau nhiều bên hông cẳng chân, đi cà nhắc, và chừng 20m là khá đau, muốn nghỉ lại tí rồi đi tiếp.
-ngồi hồi trước thì không gì hết, giờ thì hơi tê nhẹ bên hông cẳng chân phải ( em bị thoát vị phải).
-nằm: em ko thể nằm ngửa hay sấp được, rất đau, em phải nằm nghiêng và co chân, hơi cong lưng nữa, và phải trở mình chỉnh thế hồi lâu mới lựa đc ko đau mà ngủ.
do thoát vị nên em bị vẹo cột sống, hơi nghiêng người qua trái
bị như vậy có phải nặng đến mức phải mổ chưa bác, em vẫn đi lại được, tuy có hơi tê, chân chưa bị teo
Em mổ nội soi chứ không mổ phanh vì Bs bảo cột sống vẫn còn vững, đĩa đệm chưa thoái hóa nhiều, lỗ Liên hợp Vẫn chưa bị xẹp. Bác Hai Vu là mổ phanh rồi.
Mức độ nặng nhẹ không phụ thuộc vào thời gian bị bệnh cụ ạ. Em là thoát vị nhưng chưa có mảnh rơi vào ống sống.
Cụ nên đi chụp MRI để xem thoát vị ở mức độ nào, còn cụ em nghĩ 99% rễ thần kinh đã bị chèn ép rồi.

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
Em chụp CT hết 1 triệu người ta kết luận là lồi đĩa đệm L4, L5. Bước đầu thoái hóa cột sống thăt lưng.

Theo các cụ nên chụp lại MRI cho chuẩn hay chụp CT là dc rồi ạ.
Em bị bệnh dạ dày và đại tràng, nếu dùng thuốc chữa đau lưng thì lại rất hại đến dạ dày. Không biết phải điều trị thế nào cho đỡ các cụ chỉ bảo em với.
Chụp MRI là chính xác nhất vì nó xem đc cả mức độ chèn ép vao rễ thần kinh và ống sống (nếu có) cụ ạ. Lồi đia đệm thông thường đđược chỉ định vật lí trị liệu thôi cụ ạ. Nếu phải uống thuốc cụ nên nói rõ vơi Bs tiền sử sk và các bệnh của mình để Bs cho thêm thuốc bổ trợ

nguyenanhson113

Xe tăng
Chia buồn kụ bị mổ. Mama em bị 4 năm đến teo cả chân và Tây y cũng bảo mổ.
Nhưng chỉ một tia sáng cuối đường (khó tin lắm!) thế là hoãn mổ....và khỏi luôn 4 năm nay chỉ bằng cái động tác chườm thuốc. :)

ớt đỏ

Xe tăng
Mấy hôm nay đau đốt cuối đọc bài cụ mà hãi quá

FordAT

Xe tăng
Em thì không muốn làm chuột bạch ông khoai bà lang với mấy thứ thuốc mà mình không biết nguồn gốc, hiện giờ em chỉ châm cứu, kéo dãn, tập động tác, bơi và uống bổ sung thuốc tái tạo sụn chiết xuất từ vi cá mập của Mẽo. Đến giờ là gần 3 tháng rồi thấy hiệu quả tốt dần đều, hy vong sẽ điều trị dứt điểm căn bệnh quái gở này.
Mà cụ nào có nhu cầu mua thuốc thuốc tái tạo sụn chiết xuất từ vi cá mập của Mẽo pm em đặt hàng vì sắp tới em lại nhập 1 lô curcumin từ mẽo nên sẽ tranh thủ được công ship, thời gian chờ khoảng 10 ngày. Em thấy mua thuốc này ở HN cũng hơi khó và giá chát quá
Nó kiểu như thế này, có 2 loại hôp to (160v) và hộp nhỏ (80v)
Thuốc này có hại dạ dày ko cụ ơi, em bị dạ dày nên kiêng nhiều loại thuốc nhất ,là thuốc về đau lưng. Cụ trả lời dùm em .

linhanh1976

Xe buýt
Cụ giống hệt em 5 năm trước. Nhưng em hồi đó ko may mắn bằng cụ là ko phát hiện ra bị TVDD sớm. >>> chủ quan >> bê đồ nặng sai tư thế >>> Nằm bẹp giường, đi không đi được, đứng hơi cúi 1 tý thôi là đơ hết cả người. Haizzz, sau bao năm đi điều trị bây giờ có cải thiện được tý ty nhưng vẫn đau lắm. vẫn phải kết hợp tập YOGA.

Lời khuyên cho cụ nhé: tập đu xà đơn, bơi, yoga... Cấm không được chủ quan cái lưng mà bê vác nặng, đá bóng đá cầu là chít đấy

Chúc cụ khỏi bệnh.
Yoga cũng k fai động tác nào cũng tốt cho tvdd đâu kụ nhé , còn tùy thuộc xem bị thoát vị lồi sau hay lõm vào cơ

vietmoment

Xe hơi
Nói chung là ko đùa được với cái cột sống đâu các cụ ạ :|

nhatminhh

Xe đạp
Em mổ nội soi chứ không mổ phanh vì Bs bảo cột sống vẫn còn vững, đĩa đệm chưa thoái hóa nhiều, lỗ Liên hợp Vẫn chưa bị xẹp. Bác Hai Vu là mổ phanh rồi.
Mức độ nặng nhẹ không phụ thuộc vào thời gian bị bệnh cụ ạ. Em là thoát vị nhưng chưa có mảnh rơi vào ống sống.
Cụ nên đi chụp MRI để xem thoát vị ở mức độ nào, còn cụ em nghĩ 99% rễ thần kinh đã bị chèn ép rồi.
em bị 5 tháng và có chỉ định mổ rồi, 11/6 tới mổ nè. không biết sẽ thế nào nữa, ah mình mổ ở bv chấn thương chỉnh hình tphcm. mình khám bs PGS.TS Võ Văn Thành, có thể bs sẽ mổ cho mình, mình sợ cái tái phát sau này quá
cho mình hỏi, cụ mổ rồi bs bảo nghỉ ngơi, nằm dưỡng thương bao lâu thì đi lại xa, với ngồi lâu được vậy?
cụ cho em hỏi chi phí mổ hết bao nhiêu vậy?

Chỉnh sửa cuối:

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
em bị 5 tháng và có chỉ định mổ rồi, 11/6 tới mổ nè. không biết sẽ thế nào nữa, ah mình mổ ở bv chấn thương chỉnh hình tphcm. mình khám bs PGS.TS Võ Văn Thành, có thể bs sẽ mổ cho mình, mình sợ cái tái phát sau này quá
cho mình hỏi, cụ mổ rồi bs bảo nghỉ ngơi, nằm dưỡng thương bao lâu thì đi lại xa, với ngồi lâu được vậy?
Em mổ nội soi hết khoảng 4 chục củ cụ ợ. Nghe nói trong SG thì bác sĩ Thành rất nổi tiếng đó

nhatminhh

Xe đạp
Em mổ nội soi hết khoảng 4 chục củ cụ ợ. Nghe nói trong SG thì bác sĩ Thành rất nổi tiếng đó
trước mổ cụ có biết sau mổ có thể bị tái phát không?

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
cho mình hỏi, cụ mổ rồi bs bảo nghỉ ngơi, nằm dưỡng thương bao lâu thì đi lại xa, với ngồi lâu được vậy?[/QUOTE
Tất nhiên nguy cơ bị lại là có chứ cụ, nên sau khi phẫu thuật cụ Cần có chế độ hoạt động và luyện tập phù hợp.
Em mổ xong hôm trước hôm sau đi lại đđược luôn nhưng Bs khuyên 1 tuần đầu chỉ đi lại 15 phút/ngày thôi, 1 tuần sau đi làm đđược, nhưng em cứ nghỉ thêm cho chắc.
Sau mổ 1 tháng đến viện khám lại.
Cụ lưu ý là em mổ nội soi, đơn giản hơn mổ phanh rất nhiều, nhưng ko phải trường hợp nào cũng mổ nội soi được

Tùng Hoang Vu

Xe đạp
chúc cụ mau khỏi bệnh, mà cái bệnh này có liên quan j đến trĩ k nhể?

Có chứ cụ. Quan hệ biện chứng đàng hoàng. Thế này, cụ bị bệnh này, thời gian nằm sẽ rất nhiều, do đó nhu động ruột không tốt, do đó dẫn đếm táo bón, do đó dẫn đến trĩ.
Nếu cụ thấy hợp lý thì cụ cho em ly rượu ;;)

maymo

Xe tải
Tình trạng cụ tả rõ nhưng không nói cụ thể thoát vị, lồi đĩa đệm ntn, bao nhiều mm?
Bị 5 thang cụ đã điều trị như thế nào rồi sao mà chỉ định mổ sớm thế?

nhatminhh

Xe đạp
cho mình hỏi, cụ mổ rồi bs bảo nghỉ ngơi, nằm dưỡng thương bao lâu thì đi lại xa, với ngồi lâu được vậy?[/QUOTE
Tất nhiên nguy cơ bị lại là có chứ cụ, nên sau khi phẫu thuật cụ Cần có chế độ hoạt động và luyện tập phù hợp.
Em mổ xong hôm trước hôm sau đi lại đđược luôn nhưng Bs khuyên 1 tuần đầu chỉ đi lại 15 phút/ngày thôi, 1 tuần sau đi làm đđược, nhưng em cứ nghỉ thêm cho chắc.
Sau mổ 1 tháng đến viện khám lại.
Cụ lưu ý là em mổ nội soi, đơn giản hơn mổ phanh rất nhiều, nhưng ko phải trường hợp nào cũng mổ nội soi được
bs bảo 1 tháng đến hay cụ tự đến thế? :(
cụ nói rõ xem ko phải trường hợp nào cũng mổ nội soi được là sao?
hôm khám mình hỏi mổ rồi khi nào đi học lại được thì bs nói là 2,3 ngày, mình nghĩ chắc nội soi mới vậy.
nhưng mình đi khám thêm bs Lý Hoàng bv ngoại thần kinh quốc tế tphcm (bs này là học trò bs Thành) nói mổ hở của mình mới triệt để :-o. không biết thế nào luôn

nhatminhh

Xe đạp
Tình trạng cụ tả rõ nhưng không nói cụ thể thoát vị, lồi đĩa đệm ntn, bao nhiều mm?
Bị 5 thang cụ đã điều trị như thế nào rồi sao mà chỉ định mổ sớm thế?
-----tầng L4,L5:
-Giảm tín hiệu và chiều cao đĩa đệm trên T2WI.
-Thoát vị đĩa đệm trung tâm tầng L4-5, chèn ép vào khoang dưới nhệnm chèn ép rễ L5 hai bên.
-Thoái hóa mỏm khớp bên hai bên.
-Hẹp lỗ liên hợp 2 bên.
-Đường kính trước sau ống sống đo ngang chân cung 13mm.
----các tầng đĩa đệm khác thay đổi không đáng kể về chiều cao và tín hiệu trên T2WI. Tủy sống ngực thấp, chóp cùng và các rễ chùm đuôi ngựa bình thường. Không thấy u trong túi cùng màng cứng. Mô mềm xung quanh cột sống bình thường.
----kết luận:
Thoát vị đĩa đệm trung tâm tầng L4-5, chèn ép vào khoang dưới nhện, chèn ép rễ L5 hai bên. Hẹp lỗ liên hợp hai bên.
còn đây là biểu hiện
-đứng: đau nhiều thắt lưng bên phải, từ từ đau lan xuống cẳng chân, sau đầu gối, và bên hông cẳng chân, đứng tầm 10s là hết cỡ chịu đựng
-lúc đi thì không thẳng người được, đứng cũng vậy ( ráng lắm thì đc nhưng quá đau) đi không như bình thường, lúc đi thì thắt lưng ít đau, đau nhiều bên hông cẳng chân, đi cà nhắc, và chừng 20m là khá đau, muốn nghỉ lại tí rồi đi tiếp.
-ngồi hồi trước thì không gì hết, giờ thì hơi tê nhẹ bên hông cẳng chân phải ( em bị thoát vị phải).
-nằm: em ko thể nằm ngửa hay sấp được, rất đau, em phải nằm nghiêng và co chân, hơi cong lưng nữa, và phải trở mình chỉnh thế hồi lâu mới lựa đc ko đau mà ngủ.
do thoát vị nên em bị vẹo cột sống, hơi nghiêng người qua trái

Trạng thái
Thớt đang đóng