[Funland] Em đi mổ thoát vị đĩa đệm.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Medicine

Xe hơi
Thường lang thang các Bệnh Viện xem có nhu cầu mua
Nói chung là triệu chứng trên chẩn đoán hình ảnh không đồng nhất với triệu chứng lâm sàng. Với X quang thông thường thì các thuật ngữ như gai đôi, quá phát mỏm ngang, vôi hóa cột sống... chỉ để mô tả hình ảnh cột sống và mức độ thoái hóa thôi chứ rất ít phản ánh triệu chứng lâm sàng. Với MRI, CT thì phải xem xem thoát vị có chèn ép vào rễ thần kinh như thế nào bởi mức độ chèn ép day thần kinh mới quan trọng. Tại sao đau không can thiệp gì cúng tụ khỏi. câu trả lời là cơ thể con người có khả năng tự điều chỉnh. Trừ ngoại khoa (bao gổm mổ thoạt vị đĩa đềm, mổ mở hay nội soi và giảm áp đĩa đệm bằng láer...) thuốc và các phương pháp vật lý trị liệu và tập luyện đều là giúp cho cơ thể tự điều chỉnh để khỏi bệnh. Và đau là dấu hiệu để cơ thể bắt bạn phải nghỉ ngới phải chăm sóc tới nó. Bạn đau mỏi lưng là chưa đủ à, muốn đau cả chân nữa sao:-|

nguyenlongthe

Xe tăng
vod cho cụ:Chuẩn

maymo

Xe tải
Nói chung là triệu chứng trên chẩn đoán hình ảnh không đồng nhất với triệu chứng lâm sàng. Với X quang thông thường thì các thuật ngữ như gai đôi, quá phát mỏm ngang, vôi hóa cột sống... chỉ để mô tả hình ảnh cột sống và mức độ thoái hóa thôi chứ rất ít phản ánh triệu chứng lâm sàng. Với MRI, CT thì phải xem xem thoát vị có chèn ép vào rễ thần kinh như thế nào bởi mức độ chèn ép day thần kinh mới quan trọng. Tại sao đau không can thiệp gì cúng tụ khỏi. câu trả lời là cơ thể con người có khả năng tự điều chỉnh. Trừ ngoại khoa (bao gổm mổ thoạt vị đĩa đềm, mổ mở hay nội soi và giảm áp đĩa đệm bằng láer...) thuốc và các phương pháp vật lý trị liệu và tập luyện đều là giúp cho cơ thể tự điều chỉnh để khỏi bệnh. Và đau là dấu hiệu để cơ thể bắt bạn phải nghỉ ngới phải chăm sóc tới nó. Bạn đau mỏi lưng là chưa đủ à, muốn đau cả chân nữa sao:-|
Vâng. Thế nên mới có chương trình "Lắng nghe cơ thể bạn".

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Kính thư các cụ
Em cũng muốn chia sẻ một chút kinh nghiệm về bệnh này của bản thân.
Em bị thoát vị L4 và L5, Chụp cắt lớp ở Ngõ 178 Thái Hà là chắc chắn rồi.
Điều trị : Châm cứu 3 ngày tại viện sau đấy có việc em không theo nữa và cũng không thấy đỡ nên cũng không muốn làm nữa.
Điiều trị : Điều trị bằng vật lý trị liệu, cái này rất tình cờ và bất ngờ.
Em ngồi uống trà đá tại Trần Khát Chân thấy e mặt nhăn nhó ông chủ quán hỏi han và em kể ....
Ông ấy nói có một bác sỹ chuyên điều trị bệnh này ngay đằng sau nhà, ngay lúc đấy bà bác sỹ vừa đi làm về thế là em thử luôn.
Ngày đầu : Hơi đau một chút do xoa bóp bấm huyệt
Ngày 2 : Cho chân lên dẫm, đau không đi, đúng và ngồi được
Ngày 3 : Chỉ xoa bóp cho đỡ đau
Ngày 4 : Dần dần đỡ đau và xoa bóp trị liệu
......
Đến bây giờ là nagy thứ 10 và kết quả rất khả quan đi lại bình thường,quan hệ bình thường .... sáng tới giờ em ngồi ở vp chỉ thấy hơi tức tức thôi.
Theo chiều hướng này em thấy bác này có vẻ ok nhất trong nhũng giải pháp mà em đã làm. Vì em mới bị khoảng hơn một tháng có vẻ như chưa nặng lắm.

Em sẽ theo dõi và thông tin tiếp cho các cụ

itsupport

Xe máy
Cụ chủ cho một tràng, đọc hoa cả mắt.
Ong ngoại nhà em cũng bị, dieu tri o BV YHCT

itsupport

Xe máy
Em thấy cụ vẫn kêu đau,
cụ em chưa phải mổ, chi điều trị bằng đông y, ko biết ntn, đến bay giờ thì thấy đi lại được.

nhatminhh

Xe đạp
Em vừa đi mổ chiều thứ 2, mổ nội soi nên thứ 3 em ra viện đđược luôn, em hết đau luôn rồi ạ. Em bị thoát vị 7mm chèn rễ thân kinh. Em vừa viết 1 bài cực dài về việc nên mổ hay không, vì sao đau lại, lúc chỉnh Trang bài thì bị báo lỗi, mất luôn cả bài, chỉ muốn khóc,,,, bài của em nói rất kĩ về sai lầm trong quan niêm trị liệu hay mổ của các cụ. Ức quá!!!! Soạn bài băng ipad thì rõ lâu!
bạn mổ chi phí hết bao nhiêu vậy? và tình trạng thoát vị của bạn khác cụ Vu Hai hay sao mà mổ khác vậy bạn? và đĩa đệm bạn bị vỡ luôn hay thoát vị thôi ( lệch chứ ko vỡ). bs chỉ định mình mổ rồi mà đang bận nên mình hẹn tháng 7.
em quên nói triệu chứng em bây giờ, nói bây giờ thôi, không nói lúc trước nhe anh.
-đứng: đau nhiều thắt lưng bên phải, từ từ đau lan xuống cẳng chân, sau đầu gối, và bên hông cẳng chân, đứng tầm 10s là hết cỡ chịu đựng
-lúc đi thì không thẳng người được, đứng cũng vậy ( ráng lắm thì đc nhưng quá đau) đi không như bình thường, lúc đi thì thắt lưng ít đau, đau nhiều bên hông cẳng chân, đi cà nhắc, và chừng 20m là khá đau, muốn nghỉ lại tí rồi đi tiếp.
-ngồi hồi trước thì không gì hết, giờ thì hơi tê nhẹ bên hông cẳng chân phải ( em bị thoát vị phải).
-nằm: em ko thể nằm ngửa hay sấp được, rất đau, em phải nằm nghiêng và co chân, hơi cong lưng nữa, và phải trở mình chỉnh thế hồi lâu mới lựa đc ko đau mà ngủ.
do thoát vị nên em bị vẹo cột sống, hơi nghiêng người qua trái
bị như vậy có phải nặng đến mức phải mổ chưa bác, em vẫn đi lại được, tuy có hơi tê, chân chưa bị teo

nguyenlongthe

Xe tăng
Bạn năm nay bao nhiêu tuổi,khi phát hiện rõ bệnh đến nay là bao lâu rồi.

binhke

Xe buýt
cụ ơi, e đi chụp cộng hưởng từ ở 108 , bs chuẩn đoán e bị lồi đĩa đệm . giờ e chưa biết chỗ nào chữa trị cả, mới chỉ uống thuốc o bv 108 kê thôi, với e tự tập mấy động tác thể dục .
cụ giới thiệu cho e địa chỉ chữa trị đc ko

HuyCoj

Xe máy
em nế cụ đấy. chúc mừng cụ

tranhadp

Xe máy
Cái này cụ chủ phải vào bêbhj viện thể thao mới đúng

popeye041

Xe đạp
bạn mổ chi phí hết bao nhiêu vậy? và tình trạng thoát vị của bạn khác cụ Vu Hai hay sao mà mổ khác vậy bạn? và đĩa đệm bạn bị vỡ luôn hay thoát vị thôi ( lệch chứ ko vỡ). bs chỉ định mình mổ rồi mà đang bận nên mình hẹn tháng 7.
em quên nói triệu chứng em bây giờ, nói bây giờ thôi, không nói lúc trước nhe anh.
-đứng: đau nhiều thắt lưng bên phải, từ từ đau lan xuống cẳng chân, sau đầu gối, và bên hông cẳng chân, đứng tầm 10s là hết cỡ chịu đựng
-lúc đi thì không thẳng người được, đứng cũng vậy ( ráng lắm thì đc nhưng quá đau) đi không như bình thường, lúc đi thì thắt lưng ít đau, đau nhiều bên hông cẳng chân, đi cà nhắc, và chừng 20m là khá đau, muốn nghỉ lại tí rồi đi tiếp.
-ngồi hồi trước thì không gì hết, giờ thì hơi tê nhẹ bên hông cẳng chân phải ( em bị thoát vị phải).
-nằm: em ko thể nằm ngửa hay sấp được, rất đau, em phải nằm nghiêng và co chân, hơi cong lưng nữa, và phải trở mình chỉnh thế hồi lâu mới lựa đc ko đau mà ngủ.
do thoát vị nên em bị vẹo cột sống, hơi nghiêng người qua trái
bị như vậy có phải nặng đến mức phải mổ chưa bác, em vẫn đi lại được, tuy có hơi tê, chân chưa bị teo
Đọc tình trạng của bác mà ghê quá, em cũng thoát vị 5 năm nay rồi nhưng chưa bao giờ bị tình trạng như bác, có đợt vẫn chạy bộ đựoc.
gần đây em có đi cấy chỉ ở ông Vinh Lý Nam Đế, thấy có đỡ, tiến triển tốt sau 2 lần cấy. Bác thử xem sao. Biết đâu lại cải thiện được nhiều đó, sợ nhất là mổ xẻ. Chứ bác bị ntn nằm ngủ mà cũng không ngủ được thì sợ quá :-ss

FordAT

Xe tăng
Em hỏi các cụ hiểu biết hoặc đã bị qua bệnh này mà chữa khỏi đỡ rồi cho em lời khuyên với ạ.

Tình hình của em là tự nhiên 3-4 hôm nay cứ bị đau và tê ở thắt lưng. Nghĩ do đau lưng bình thường nhưng nằm 2-3 hôm ko thấy hết. Em đi chụp cắt lớp cái gì mà scaner CT hết 1 củ. Bác sỹ kết luận em bị :

-Thoái hóa bước đầu cột sống thắt lưng
- Lồi đĩa đệm L4, L5.

Em xin các cụ lời khuyên em nên làm thế nào bây h. Em bị nhiều bệnh lắm, dạ dày, đại tràng nữa.

H lại đau lưng ngồi tý là đau.

LeHoazg

Xe đạp
Em hỏi các cụ hiểu biết hoặc đã bị qua bệnh này mà chữa khỏi đỡ rồi cho em lời khuyên với ạ. Tình hình của em là tự nhiên 3-4 hôm nay cứ bị đau và tê ở thắt lưng. Nghĩ do đau lưng bình thường nhưng nằm 2-3 hôm ko thấy hết. Em đi chụp cắt lớp cái gì mà scaner CT hết 1 củ. Bác sỹ kết luận em bị : -Thoái hóa bước đầu cột sống thắt lưng - Lồi đĩa đệm L4, L5. Em xin các cụ lời khuyên em nên làm thế nào bây h. Em bị nhiều bệnh lắm, dạ dày, đại tràng nữa. H lại đau lưng ngồi tý là đau.
Tạm thời cụ tuân thủ ntn cho em:
Mua cái quấn lưng mà có thể cắm điện làm nóng, em mua ở của hàng TBYT chỗ Giảng Võ, trước khi đi ngủ cụ kê cái quấn đó lên cái gối rồi nằm ngửa kê lưng lên, để nóng nhất theo mức chịu dc trong vòng 20-25', xong cụ nằm ngủ luôn. Cấm ko dc đứng dậy trong vòng 3h sau khi kê nóng, cụ kê thêm cái gối ôm dưới lè 2 chân khi nằm ngửa nữa. Theo kinh nghiệm của em, sau 1 tuần cụ sẽ thấy hiệu quả rõ rệt. Một tuần sau mà đỡ cụ bảo em em chỉ tiếp cho ạ

FordAT

Xe tăng
Đúng rồi cám ơn cụ, em cũng nghĩ là nên kê gối nằm sau lưng cho cao nên đỡ hơn. Cái quấn lưng đó cụ biết tên gì ko ạ? Để em ra mua.

LeHoazg

Xe đạp
Cụ ra cửa hàng TBYT hỏi đai quấn lưng nóng bằng điện, có thể chỉnh tăng giảm nóng, em mua 300k, cụ cứ thực hiện liên tục cho em một tuần nhé. Bgio nằm: ko nên kê gối đầu, chuyển sang kê gối thắt lưng và lè chân. Kê gối đầu cao cũng thoát vị cổ đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

nhatminhh

Xe đạp
Đọc tình trạng của bác mà ghê quá, em cũng thoát vị 5 năm nay rồi nhưng chưa bao giờ bị tình trạng như bác, có đợt vẫn chạy bộ đựoc.
gần đây em có đi cấy chỉ ở ông Vinh Lý Nam Đế, thấy có đỡ, tiến triển tốt sau 2 lần cấy. Bác thử xem sao. Biết đâu lại cải thiện được nhiều đó, sợ nhất là mổ xẻ. Chứ bác bị ntn nằm ngủ mà cũng không ngủ được thì sợ quá :-ss
bác bị 5 năm mà nhẹ vậy, mình bị gần 5 tháng mà có vẻ nặng hay sao ấy. khi biết tin phải mổ, mình về nằm nghỉ nhiều hơn ( hồi đó ko nghe bs, đi học cả ngày rồi về ngồi máy tính nữa, gần như ko nằm, chỉ có ngủ mới nằm) thì thấy bớt nhiều lắm luôn, sau khi ngủ đc 5h thì mình có thể nằm ngửa thoải mái, thắt lưng ko đau, chân hơi tê nhưng rất ít. mà ko thể nằm nghỉ hoài vậy đc nên mấy hôm nay em học rồi ko nghỉ nhiều nên đau lại như lúc trước. hôm qua mới mua cái đai lưng của VN 320k mang đỡ, thấy cũng ko đỡ hơn là mấy :(

FordAT

Xe tăng
Các cụ xem dùm em đây có phải bài tập đúng của bệnh thoát vị đĩa đệm ko ạ?
https://www.youtube.com/watch?v=7e2qMqJwDyI

Vì em có đi khám nhưng bác sỹ chỉ nói là treo xà đơn thôi chứ ko có hướng dẫn bài tập nào.

LeHoazg

Xe đạp
Trạng thái
Thớt đang đóng