[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

Oteconde

Xe buýt
Dưới đại học mà phải dùng máy tính thường xuyên, e nhấn mạnh từ thường xuyên, thì e đánh giá là một trường thiếu bài bản và giáo trình kém :D
Cháu e ở bển bị cấm dùng máy tính quá 20p/ngày, và bố mẹ nó ủng hộ qđịnh này của nhà trường :P
có 2 loại quan điểm
- Hạn chế công nghệ tối đa - Nhằm để đầu óc, tư duy không bị ảnh hưởng.
- Sử dụng công nghệ tối đa - Nhằm để hỗ trợ đầu óc tư duy. (Học lập trình, chơi game từ bé, tương tác công nghệ từ bé...)
Thôi thì cái tốt có cái hay của nó, cái dở có cái hay của nó...
Vấp ngã cũng là bài học mà...
Về nuôi con em vẫn nghiêng về dùng tình Yêu Thương nhiều hơn là Kỷ luật thép.
Thế hệ Ofer chúng ta (thường là 7x, 8x) sống, lớn lên bằng đòn roi của bố mẹ), giờ cũng nên khác hơn. Cho con tự lập là tốt, nhưng tốt hơn là tự lập dưới dự đồng hành của bố mẹ. Con xem Youtube bố mẹ xem cùng, con chơi thể thao bố mẹ chơi cùng...

maixuanhuong

Xe tăng
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Làm được như cụ thế là chuẩn rồi. Nhưng cụ hơi cục tính đó. Ngắt mạng thì thiếu gì cách mà cụ cầm kéo ra cắt?

LightStar0107

Xe hơi
Em 9x đời đầu, hồi bé bố em còn cất cái dây nguồn màn hình PC đi để đỡ chơi điện tử,, mấy lần em mò cạy được tủ lấy dây nguồn ra chơi thì bố em vác con dao chuyên chặt thịt gà mang ra để chặt đôi luôn cái dây, thế mới là hoang dã và cục, như bác còn lành chán :))

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em rất ngưỡng mộ sự tháo vát của mợ. Thật vui khi nghe mợ nói có điểm tương đồng ạ :D.
Chắc kiểu người va vấp từng trải nên sau này vươn lên được trong nghịch cảnh mợ ạ.
Hehe, mẹ e có vẻ giống bố mợ, còn e thì có vẻ giống mợ, e khá bướng và cũng luôn làm theo ý mình bất chấp mọi khuyên can của bố mẹ. Nói chung nếu tính ngoan hiền chắc k phải là e :D. Hồi xưa lớp 1-9 e cũng giỏi nhất trường làng, chỉ luôn so vị trí số 1 với số 2 thôi, nhưng lên cấp 3 e cũng k hiểu sao e lại học kém đi nhiều dù e là 1 trong 2 bạn dc vào thẳng cấp 3 của trường, đi thi hs giỏi thầy cô tranh nhau, và e cũng phải thi năm 2 mới đậu ĐH. E cũng có ý định bỏ nhà đi nước ngoài (Hẳn nc ngoài nhá k phải trong nc đâu, cơ mà hồi đó k có tiền và k có mối món “tủ lạnh”, chứ có thì chắc e cũng đang ở phương trời nào rồi :D, e xin mẹ cho đi xklđ sang Anh mẹ e k cho đi, hồi đó họ tuyển lễ tân khách sạn yc có tiếng Anh, e học tiếng A xưa cũng khá và cũng mộng xứ người nhưng mẹ e bảo k cho đi, sợ mất con :D , mà khéo nó lừa thật :D), rồi e là 1 trong những đứa bị đòn roi nhiều nhất vì e bướng nhất, nếu e cảm thấy e k có lỗi là e nhất định k chịu xin lỗi, nên mẹ e càng quật khoẻ:)), rồi e cũng bướng ví dụ đợt e k muốn đi học, mẹ e bảo k muốn đi học thì ở nhà nấu cám lợn, e cũng ok nấu cám lợn chứ k đi là k đi, Túm lại là e cũng bướng lắm mợ ạ. Ra trường e cũng đỗ vào một cq NN bằng tự thân vì e tự thấy trong cv e làm khá tốt, khi e đi sếp gọi lên cả buổi động viên ở lại, nhưng e đã quyết đi là đi mà k hề biết sẽ đi đâu, làm gì. Cũng may vì cái tính ngang tàng, bướng bỉnh, thích gì làm đó k cần biết ngày mai ra sao mà e mới dám buông bỏ nhà nước, ra kinh doanh ngoài thì mới có ngày hôm nay mợ ạ.
E tự rút ra là k nên ép buộc con, con có đứa ngoan lành, đứa cá tính, k phải cứ bướng là hư, k phải cứ học giỏi là thành đạt mà cần dạy cho con nhất là tính hướng thiện và trách nhiệm với những quyết định của mình. E k cấm con xem internet, cũng k cấm xem gì, mà chỉ cho con cái gì nên học theo, cái gì xấu k nên theo. Nếu theo cái xấu hậu quả như nào...

Chỉnh sửa cuối:

Tommytep

Xe tăng
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

thực ra cụ rèn và kỷ luật chúng nó từ nhỏ & bản thân cụ cũng làm gương theo thì nó hoàn toàn bình thường và rất tốt. còn như e & đa số bme khác là cấm con làm (ipad, điện thoại, tv) nhưng bản thân bố mẹ lúc nào cũng kè kè thì chịu, ko cấm đc. bản thân mình phải ham mê vận động, bơi lội chạy nhảy đạp xe, ít nghịch đt thì con nó tự khắc theo thôi.

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Em 9x đời đầu, hồi bé bố em còn cất cái dây nguồn màn hình PC đi để đỡ chơi điện tử,, mấy lần em mò cạy được tủ lấy dây nguồn ra chơi thì bố em vác con dao chuyên chặt thịt gà mang ra để chặt đôi luôn cái dây, như thế mới là hoang dã và cục, bác còn lành chán :))
Cụ nên nói bác ông cụ rút dây ra hẵng chặt ko con cứu ko kịp. :))

Tommytep

Xe tăng
Em nghĩ cũng phải xem cá tính từng đứa nữa ạ.

Em hồi nhỏ cũng bị bố mẹ thiết quân luật, kiểm soát khá nặng. Đến nỗi bạn bè ko dám đến nhà em vì bố mẹ em nghiêm khắc, hỏi quá nhiều. Kết quả là từ lớp 1-9 em là con ngoan trò giỏi, thành tích luôn top 1 trường làng, lúc nào cũng sợ bố mẹ một phép.

Nhưng lên lớp 10 em đỗ vào trường chuyên trên phố. Ra phố với bao nhiêu thứ mới lạ hấp dẫn, mà bố mẹ vẫn kiểm soát chặt khi con đã vào tuổi ẩm ương, biết phản kháng với cái tôi cao. Em bộc lộ là đứa cá tính và ko chịu khuất phục. Khi đó rất nhiều lần em ước rằng bố mẹ em có thể yêu thương em như nhà khác, ko phải suốt ngày áp đặt kỷ luật và kỳ vọng, khiến em luôn sợ sệt khi làm sai.

Em nổi loạn và bị ăn đòn rất nhiều, vòng kim cô ngày càng siết chặt nhưng ko ngăn được em tiếp tục trượt dài. Học trường chuyên danh tiếng mà thi ĐH 2 lần mới đỗ (đây là nỗi nhục với bố em và em bị mạt sát suốt nhiều năm sau). Mà quá trình học ĐH vẫn tiếp tục là bị quản thúc và chống đối nên kết quả cũng chẳng ra gì. Lúc có hứng thì em vẫn có những môn được 10 điểm nhưng phần lớn là chán ghét cuộc sống gò ép theo ý bố mẹ, chỉ chực cơ hội trốn học đi chơi.

Về sau này khi thấy em càng ngày càng xa cách và trượt dài, mẹ em mới dần thay đổi và thôi áp đặt, kỳ vọng. Bà đã dùng sự yêu thương và nhẫn nại để kéo em về. Lần đầu tiên sau nhiều năm em mới có cảm giác là “dù mình vấp ngã vẫn còn có nhà để về”. Và sau đó em cố gắng hoàn thành nốt chương trình học với kết quả rất tốt, tuy ko cứu lại được quãng đường bết bát trước đó nhưng ra được trường đã là tốt rồi vì trc đó em đã có ý định bỏ học đi biệt xứ (thực ra em đã làm rồi, và mẹ em vào tận miền Nam đi tìm lôi em về).

Cái quá khứ đau thương này em muốn chôn chặt từ lâu, nghĩ lại em rất xấu hổ vì đã khiến cha mẹ đau buồn quá nhiều. Khi em có con và chợt nghĩ nếu con mình cũng như em ngày đó thì chắc em tuyệt vọng lắm.

Bố em thì mãi về sau vẫn chán ghét em vì ông đã từng kỳ vọng em xuất sắc, nên thấy em học hành bết bát và công việc làng nhàng thì vẫn thất vọng lắm. Mãi những năm gần đây khi em làm ăn phát đạt, cuộc sống sung túc thì ông mới vui vẻ với em hơn, thỉnh thoảng còn khen em nữa. Ai đời sống ba mấy năm mà được câu khen của bố vẫn xúc động lén khóc thầm. Vì ngày xưa bố em ko biết khen ngợi động viên, bố em chỉ cần biết học giỏi là nghĩa vụ của mày, còn học dốt mày chết với tao.

Thằng nhóc con em bây giờ tuy còn rất rất nhỏ, nhưng em đã lờ mờ nhận ra nó mang gen cá biệt của ông ngoại và mẹ nó, hứa hẹn là một đứa khó dạy bảo sau này. Em đi làm sinh trắc vân tay cho nó và kết quả là chủng siêu siêu hiếm và độ quái ko hề nhẹ, quái hơn chủng vân tay của mẹ rất nhiều. Em nuôi dạy nó cũng trắc trở và vẫn đang trăn trở hàng ngày. Tuy nhiên vết thương từ thời niên thiếu của em đã khiến em luôn tự nhủ là dù có thế nào cũng phải luôn thể hiện là mình yêu thương con như nào, rằng con có sai lầm vấp ngã hay không giỏi bằng con người khác, thì bố mẹ vẫn luôn ở đây là chỗ dựa cho con. Không áp đặt và kỳ vọng, để con được thoải mái phát triển với những gì con yêu thích. Tất nhiên là từ bé phải cho nó vào môi trường lành mạnh, vòng giao lưu bạn bè tốt để sau nó ko có đam mê gì sa ngã.
câu chuyện của cụ na ná chuyện thằng bạn em. bố mẹ nó đều giáo viên dạy giỏi, bản thân nó học cũng giỏi từ bé nhưng bị kìm kẹp, kỷ luật rất kinh khủng. hầu như cả ngày từ bé tới lớn chỉ lanh quanh ở nhà ăn & học, thò cổ ra ngoài đi chơi bị tóm đc thì ăn đủ. nhưng bản chất nó ko phải đứa ngoan ngoãn, cam chịu. nó chơi với em là thằng cái gì cũng biết, ko quá ham chơi, nghiện ngập cái gì nhưng gì cũng biết. nhiều lần bị mẹ nó tóm đc 2 thằng ở quán games là nó xong phim luôn, còn cấm e ko đc chơi với nó để dạy nó những cái xấu.
khi lên đại học 2 thằng cùng đỗ, nó điểm cũng khá cao, có lẽ cao nhất trường c3 em từ trước tới thời điểm đó. nhưng khi lên đại học nó như sổ lồng, ko ai quản nên chơi bời game các kiểu, bỏ bễ học hành, nợ môn tới lúc còn ko ra trường đc. em thì học hành bt, ra trường đi làm bt, cũng ổn. về sau e cũng ít chơi với nó vì bố mẹ hay so sánh: đấy mày chơi với nó mà mày ko bảo ban nó đc như mày làm e cũng khá ngại, bố mẹ nó kỳ vọng nhiều rồi lại thất vọng.
rồi nó cũng đi làm, lấy vợ. đc cái nó cũng qua thời chơi bời rồi, cũng tu chí, nhanh và chịu khó nên mọi thứ cũng dần ổn. ông bà cũng đỡ ghét nó và chăm cháu giúp.

thichrauxanh

Xe điện
có 2 loại quan điểm
- Hạn chế công nghệ tối đa - Nhằm để đầu óc, tư duy không bị ảnh hưởng.
- Sử dụng công nghệ tối đa - Nhằm để hỗ trợ đầu óc tư duy. (Học lập trình, chơi game từ bé, tương tác công nghệ từ bé...)
Thôi thì cái tốt có cái hay của nó, cái dở có cái hay của nó...
Vấp ngã cũng là bài học mà...
Về nuôi con em vẫn nghiêng về dùng tình Yêu Thương nhiều hơn là Kỷ luật thép.
Thế hệ Ofer chúng ta (thường là 7x, 8x) sống, lớn lên bằng đòn roi của bố mẹ), giờ cũng nên khác hơn. Cho con tự lập là tốt, nhưng tốt hơn là tự lập dưới dự đồng hành của bố mẹ. Con xem Youtube bố mẹ xem cùng, con chơi thể thao bố mẹ chơi cùng...
E ko có ý kì thị, nên cho chúng nó biết về in tec net, nhưng cũng cho bọn nó biết nhiều thứ hay hơn, và tgian sử dụng bị hạn chế ko phải do cấm tiệt mà là do nhiều thứ khác hay hơn cần qtam.
Ví dụ cho nó đi tán dì cùng ;))
Đùa thế, cháu e nó thích xem đthoai nhưng rủ nó đi xe máy bờ rừm vs chơi bóng cái là nó vứt đt sang bên luôn.

jang

Xe tăng
Không kiểm soát được thì cấm không cần biết lợi hại ra sao. Đây là một pha xử lý điển hình ở xã hội VN từ ngoài xã hội đến trong gia đình. Chính vì những cái cấm đoán thay vì kiểm soát mới phát sinh ra các thể loại luồn lách, làm chui và tình trạng càng mất kiểm soát. Với em, con em nó đang được làm những gì nó thích trong sự kiểm soát của bố mẹ. Quan điểm của em là dành nhiều thời gian đồng hành cùng con là cách kiểm soát tốt nhất. Mỗi đứa 1 tính cách nhưng chúng nó là những đứa trẻ hiểu biết và sẽ biết những gì nên làm nếu phân tích cho chúng nó hiểu.

Xe_dap

Xe máy
Giáo dục giờ chỉ còn trông cậy vào kỹ năng của từng gia đình :(

starsn

Xe điện
Em nuôi con ngẫm nghĩ mức độ nhận thức, trưởng thành, suy nghĩ (reflection), cá tính của một đứa trẻ có khi đến 80% là gene & tự thân. Công sức dạy dỗ của bm chắc được nhiều là 20%.

Nếu nói để dạy con thành ông nọ bà kia (bằng học hành hay gì) là bất khả thi - cái đấy do gene nhiều hơn, nếu tự nó đã thích + nhìn xung quanh bm thấy có cách tự nó sẽ làm.

Nhà em chỉ có vài chuyện em yêu cầu làm dù muốn hay không: ăn rau, có btvn làm hết, có ý thức đóng góp vào việc nhà, máy tính hiện giờ còn bé (lớp 4) thì hạn chế 30p mỗi ngày. Mà cái này lớn dần chắc cũng phải thả dần, em đang nghĩ có khi phải mua cho chúng nó máy tính riêng mà còn đang tiếc tiền.

Chỉnh sửa cuối:

thungkhe

Xe điện
E có 2 đứa. Đứa con gái đầu, ngày xưa nó ốm yếu còm nhom, E cho đi tập teakwondo từ năm lớp 2. Giờ cháu to cao, năm nay lên lớp 8, đi đứng khuyền khoàng uỳnh uỵch, làm việc nhà thì động vào cái gì cũng đổ vỡ. 2 năm trước còn giao đấu tập được với nó, giờ thì chịu. Vì dính một đòn đá của nó thì gẫy mẹ xương. Lần trước dính phát không thở được rồi nên chấm dứt. X_X Em bảo, mày lớn lên làm bảo vệ là ngon. Cuối hè này thi lên đai đen. E dạy nó bơi được từ lớp 3, giờ nó bơi biển khỏe như trâu. Học hành thì đúng 10h pm là đi ngủ, muốn thêm cũng ko được.
Em lại kể nốt thằng thứ 2,
Mẫu giáo đọc thông viết thạo và biết bơi ếch, hè lớp 1 học xong văn toán lớp 2, hè lớp 2 năm nay tự mần xong văn toán lớp 3. Do vậy miễn học thêm. E hay sửa ô tô và điện nước, điện tử ở nhà nên nó thích mần. Phụ E rất hữu ích, đọc đồ nhờ lấy là đưa chuẩn luôn, vd, cle các số, kìm gì, tô vít gì, tròng, khẩu, lắc, khoan...Nên chơi với thằng này rất mệt.
Nó nghịch nên hay mắc lỗi. Lỗi có hôm bị phạt 10 roi, oánh 5 roi không khóc. Mình xót bảo cho nợ 5 roi cho nhớ, Nó bảo: "Ba oánh nốt đi, không nợ đâu, nợ là cứ phải nghĩ". Chán hẳn. X_X
Giờ chuyển bài, úp mặt vào tường. Lắm hôm khụy chân luôn.

namhen

Xe buýt
Tự đập phá tài sản của mình là không nên cụ ạ. Mất tiền chú được cái gì đâu. Không muốn cho xem thì cất đi hoặc bán thanh lý hay tặng cho người có nhu cầu.
Cá nhân em thì cực dị ứng hành vi nóng giận đập phá đồ đạc, trẻ con nó thấy sau này học theo. Thằng nhóc nhà em cũng hay có trò ném đồ khi tức giận, em táng cho không trượt phát nào. Nhưng lúc em không có ở nhà thì mẹ nó lại để nó làm như thế.
Trước chưa có con em cũng hay đập đồ: từ bút, mouse tới điện thoại mỗi khi bị ức chế, nó cho mình cảm giác được giải toả.
Giờ em học được cách, khi ức chế quá thì bỏ điện thoại, vào WC, ra vỉa hè hóng gió, làm ấm chè uống một mình …
Đứa con nó dạy mình chín chắn hơn đó cụ, nếu mình biết quan sát, nhìn nhận về nó.

TÔN

Xe container
E thấy cách của cụ thớt rất hay và sau này e sẽ học cụ
Vợ chồng e thống nhất là ko cho con chơi điện thoại, nhưng chỉ sợ bà nội chiều cháu đưa máy của bà cho cháu nghịch. Đến cháu họ mà bà còn chiều thì thằng đít nhôm của bà e lo lắm. Với bố nó thì bà nghiêm khắc nhưng thấy với nó thì chiều khác hẳn bố nó ngày xưa

Laonhaque

Xe tải
E ko có ý kì thị, nên cho chúng nó biết về in tec net, nhưng cũng cho bọn nó biết nhiều thứ hay hơn, và tgian sử dụng bị hạn chế ko phải do cấm tiệt mà là do nhiều thứ khác hay hơn cần qtam.
Ví dụ cho nó đi tán dì cùng ;))
Đùa thế, cháu e nó thích xem đthoai nhưng rủ nó đi xe máy bờ rừm vs chơi bóng cái là nó vứt đt sang bên luôn.
Bố cháu cho hỏi là cháu đã cai sữa chưa ;))

mienquanho2022

Xe máy
đại đa số các cmt của các cụ các mợ thấy có vẻ khoe nhiều hơn chia sẻ nhỉ? nhưng thực tế con em chúng ta có 1 thế giới riêng mà bố mẹ không bao giờ đặt chân được tới, dù trẻ có ngoan đến mấy nó vẫn có những không gian nổi loạn mà các bố mẹ có khi sốc nếu hiểu được trẻ thật sự :D e ủng hộ quan điểm dạy con lấy bố mẹ làm gương, hãy chơi với con, chia sẻ với con chứ kỷ luật, ép buộc rồi chỉ nhận lại sự chống đối ra mặt hay ngầm tùy đứa nhưng hậu quả có khi không hối kịp dù hiện tại có vẻ nhiều cụ mợ đang khá hả hê, vỗ ngực với thành quả giáo dục kiểu kỷ luật, ép buộc con mình

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Em dạy con theo kiểu thuận theo tự nhiên. Con thích cái gì mình hùa theo luôn. :D Chả biết đúng sai thế nào. Bây giờ em rất nhàn. Con cái tự lên mạng tìm hiểu về bài tập, rất ít khi phải hỏi bố. Ông bà hỏng hóc điện thoại, mẹ cần in cái gì toàn nhờ mấy đứa nhỏ làm hộ. Bên cạnh đó em cũng mua nhiều loại sách mà hồi bé em đã đọc về để đầy nhà. Và thêm một số sách về kế hoạch hóa gia đình các kiểu nên con em chả bao giờ hỏi những câu: Tại sao lại có con cả. Để thử các con đã đọc hết sách ở nhà chưa thỉnh thoảng em tổ chức thi kể chuyện hoặc giả vờ hỏi các kiểu. Giờ em đang luyện cho các cháu kĩ năng sử dụng bộ công cụ MS Office để nhờ soạn thảo văn bản, thiết kế trình chiếu cho mình luôn. Nhiều khi đi học thấy cô giáo làm bài thuyết trình như nào các con về mày mò làm cho bằng được, giống y chang cô giáo. Rất thú vị.