[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

thichrauxanh

Xe điện
không riêng gì cứ là kỹ thuật mới cần máy tính hay net. Ngay cả các môn xã hội bây giờ cần thông tin thời gian thực. Ví dụ các trường hệ Cambridge có 1 môn từ lớp 6 đó là Quan điểm Toàn cầu Cambridge ( Global Perspectives )là một chương trình chuyển đổi độc đáo, giúp học sinh ở tất cả các bậc học ở nhà trường phát triển các kỹ năng chung thiết yếu, bao gồm tư duy phản biện, nghiên cứu và cộng tác. Mà cái này cần thông tin thời gian thực các vấn đề môi trường, kỳ thị.. các quan điểm mới giới trẻ ===> nên bắt buộc dùng máy tính.
Dưới đại học mà phải dùng máy tính thường xuyên, e nhấn mạnh từ thường xuyên, thì e đánh giá là một trường thiếu bài bản và giáo trình kém :D
Cháu e ở bển bị cấm dùng máy tính quá 20p/ngày, và bố mẹ nó ủng hộ qđịnh này của nhà trường :P

cusao

Xe lăn
Dạy con là việc khó nhất đời mà lại không buông bỏ được, và cũng không nói giỏi được đâu ạ !
Cứ tùy từng hoàn cảnh mà chia sẻ để cùng tham khảo thôi ạ
Cá nhân em cũng hùng hổ ra kỷ luật sắt: Không đọc truyện tranh nhảm.
Giờ các cháu lớn rồi vẫn cười hì hì rằng hồi đó vẫn đến lớp đọc, vào WC đọc, trùm chăn đọc....Nhưng mà vẫn ít hơn là "được đọc"

caisua

Xe lăn
Không áp đặt và kỳ vọng, để con được thoải mái phát triển với những gì con yêu thích. Tất nhiên là từ bé phải cho nó vào môi trường lành mạnh, vòng giao lưu bạn bè tốt để sau nó ko có đam mê gì sa ngã.
Cảm ơn chia sẻ rất bổ ích của mợ. Bọn nhà em cũng quá ngoan ngoãn và nhút nhát từ nhỏ nhưng em chỉ lo cho 2 đứa vào được chuyên cấp 3 xong là thả cho tự lớn, đứa út vừa vào 10 nên từ nay em được rong chơi rồi

Chỉnh sửa cuối:

Luong Doan

Xe đạp
Dạy con là việc khó nhất đời mà lại không buông bỏ được, và cũng không nói giỏi được đâu ạ !
Cứ tùy từng hoàn cảnh mà chia sẻ để cùng tham khảo thôi ạ
Cá nhân em cũng hùng hổ ra kỷ luật sắt: Không đọc truyện tranh nhảm.
Giờ các cháu lớn rồi vẫn cười hì hì rằng hồi đó vẫn đến lớp đọc, vào WC đọc, trùm chăn đọc....Nhưng mà vẫn ít hơn là "được đọc"
Đúng bác ah, ko ai nói hay được việc khó này. Nhà em cũng có kỷ luật theo cách riêng của gia đình., ko cấm ipad nhưng xem có chừng mực.. TV thì đặt chế độ xem 30p rồi tắt, sau khi tắt các con đọc sách, chơi lego, chơi với hàng xóm. Mùa hè thì khá thoải mái cho các con, buổi sáng 2 chị em dẫn nhau đi bơi, chiều thì làm bài mẹ giao. Tối mẹ về thì muốn xem TV hay ipad thì xin phép.

Binhcoi8x

Xe tăng
Em rất ưng cách làm của Cụ, nhà em thì 2 F1 vẫn phải dùng internet để học TA với các chương trình Cô nó yêu cầu nên em ko cắt được mạng. Nhưng em cũng ko quân phiệt đc như Cụ nên cứ rảnh thời gian bài vở là nó xem Youtube, cũng biết là ytb nó cũng chỉ xem bóng đá và các kênh TA bổ ích thôi nhưng cũng hơi sa đà vào mất tgian nhiều.

khicon

Xe buýt
còn vài góc nữa là: các cháu vẫn vui vẻ, yêu thương bố mẹ, yêu thương người xung quanh, có hành động cộng đồng thì e nghĩ là ổn.

cusao

Xe lăn
Đúng bác ah, ko ai nói hay được việc khó này. Nhà em cũng có kỷ luật theo cách riêng của gia đình., ko cấm ipad nhưng xem có chừng mực.. TV thì đặt chế độ xem 30p rồi tắt, sau khi tắt các con đọc sách, chơi lego, chơi với hàng xóm. Mùa hè thì khá thoải mái cho các con, buổi sáng 2 chị em dẫn nhau đi bơi, chiều thì làm bài mẹ giao. Tối mẹ về thì muốn xem TV hay ipad thì xin phép.
Có những việc phải mắt nhắm mắt mở đấy ạ. Tuy nhiên, vĩnh viễn phải kiên định theo đuổi điều đúng đắn mà không buông bỏ.
Ví du: Cha mẹ nào mà tự tin nói rằng con mình không bao giờ chửi bậy, nói tục thì cần xem xét lại. Tuy nhiên, nghiêm túc duy trì lệnh cấm phát ngôn bậy bạ khi có mặt người lớn, nơi công cộng, nơi trang nghiêm là hoàn toàn khả thi và thực hiện đến cùng...bằng mọi giá.

poiuy

Xe ba gác
Em cũng phải cắt mạng nhưng hỡi ôi hàng xóm có nhà nào đó lại để mạng wifi không pass mới chán.

Bee Art

Xe hơi
Website
www.beeart.vn
mỗi người có 1 cách dạy con riêng mợ ạ
em thấy như mợ là quá ok

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Chia sẻ với Cụ chủ. Nhưng hên sui thôi.
Ở nhà dạy vậy nhưng đến trường họ lại dạy theo giá trị khác, ra ngoài XH lại khác nữa.

Không phải tự nhiên mà người ta bỏ cả sự nghiệp, tiền bạc, cơ hội quê cha mồ mả để định cư với 1 mục đích duy nhất là cho đứa trẻ nó sống đúng kiếp người. Và mong nó thành NGƯỜI

Didilailai

Xe tải
Các cm có cách dạy hay quá, em thì không làm được, chỉ thống nhất với nhau học kỳ 1 cũng như học kỳ 2, và tk cả năm là phải giỏi. Hai đứa nhà em điện thoại máy tính cả ngày, cũng từ hồi lớp 5-6 rồi nên nay đứa 12 đứa lớp 7 ko thể ko có điện thoại Smartphone. Đã có lần cũng kỷ luật với con nhưng nhìn con cái tỏ vẻ buồn, ko thích nói chuyện, chơi bời gì mà chỉ suốt ngày đóng cửa trong phòng, nên em không chịu được. Có đt máy tính cái là lại líu la líu lô bữa ăn gđình trò chuyện ai cũng vui, đi đâu rủ nhau đi cũng dễ và sai bảo làm việc nhà tốt. Thôi thì cứ nghĩ bên ngoài còn những đưa trẻ tóc xanh đỏ phóng xe đàn đúm cả ngày, còn con mình hằng ngày đều thấy chúng gần bố gần mẹ, học hành khá và giỏi là được rồi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Nhà em 2 thằng (lớp 8 và lớp 6) suốt ngày xem youtobe nói ko đc em cầm kéo cắt dây mạng từ đầu năm. Có lẽ ở thủ đô còn mỗi nhà em ko có mạng internet.
Thi thoảng em vẫn cho mượn điện thoại vào mạng chút xíu.
Ko có mạng chúng nó lại chăm đọc sách, xếp Lego. Hàng ngày rửa bát, lau nhà, rút quần áo, chiều nào cũng đi đánh cầu lông ở CLB 19h mới về.
Cuối tuần cho mấy chục 2 anh em nó tự đạp xe từ Thanh Xuân lên phố cổ chơi, lần mò chỗ ăn vặt, trượt patin, rồi đi ra đường Láng mua sách cũ... mưa gió tự xoay sở mua áo mưa mặc mà về cho đúng giờ.
Em kệ cho đi chơi thoải mái nhưng kỷ luật rất nghiêm minh, hẹn giờ là cấm sai lệch. Đàn ông phải quân tử, phong lưu, bẩn tính em dập tan tác luôn.
Năng khiếu thì 2 thằng biết đánh đàn cả, thằng bé thích vẽ nên học thêm lớp vẽ.

Em ko có sức cho học trường quốc tế nên chỉ cho chúng nó học trường công, chả nặng nề thành tích gì hết. Học được thì vào ĐH không thì cho đi học nghề.
Thích bạn gái thì thích bao nhiêu đứa cũng đc, miễn là thích con gái (em nói thế nhưng vẫn phải để ý sát).

Em ko có kỳ vọng lớn nên thấy cũng chả có áp lực con cái gì lắm. Nhưng đôi lúc em cũng giật mình, ko biết dạy con kiểu này có bị gọi là hoang dã ko các cụ?

Cách dạy của cụ hay mà ạ. Cơ mà theo em, thỉnh thoảng cụ chịu khó nghía xem các bạn ấy đọc những gì nữa, vì sách bây giờ cũng thượng vàng hạ cám. Có những cuốn bìa rất tử tế nhưng nội dung rất nhăng cuội. Đọc sách mà cứ dí sát mắt vào sách mới cận với loạn thị, chứ đọc đúng tư thế, khoảng cách, ánh sáng thì không vấn đề gì. Em thích cách cụ thả các bạn ý tự đạp xe đi chơi cuối tuần, thêm cái đồng hồ định vị có chức năng gọi điện trong trường hợp khẩn cấp nữa là tạm yên tâm ạ. Chỉ có ngần này tiền trong túi, các con sẽ tự học được cách chi tiêu: bao nhiêu để gửi xe, ăn món này xong thì có đủ tiền mua sách không, bla bla... Tính sai thì lần sau sẽ rút kinh nghiệm :D.

onano69

Xe container
Cho tiền tự đạp xe vào phố chơi, về đúng giờ :) có khi nào nó vào quán nét rồi vẫn về đúng giờ không ạ ;))

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cấm mỗi youtube thôi ợ, cơ mà có giải thích cho bọn hắn tại sao, còn đâu kênh trả tiền ko thiếu kênh nào, cho xem thoải mái trong giờ xem và đã đuợc chỉnh chuơng trình theo độ tuổi. Chơi game cũng vô tư cơ mà game cũng cho đúng tuổi, 1 tuần đuợc 1 lần nếu đi học và ngày nào cũng chơi đôi tiếng trong quãng hè này.
Ngoài thời gian ý ra ra sân chơi cũng đầy đủ phụ kiện thể dục thể thao + đi chơi dã ngoại nhiều hơn trong đợt hè.
Đợt này lớn rồi cũng thử huớng dẫn giúp bố mẹ công việc rồi đuợc tiền, 2 thằng đang bỏ ống riêng để mua bộ thực tế ảo cắm vào ps5. :D
Đt+ mánh tính bảng máy notebook đã có riêng cơ mà cần gì hỏi mới đuợc động vào, ko cần vẫn để 1 chỗ, coi như biện pháp thủ dâm tinh thần khi đến lớp bạn bảo tao mới có đt mới hay notebook mới. :D
Bắt đầu giải thích internet tốt nhưng cũng có rất nhiều mat xấu, nguời lớn trong gia đình hạn chế là vì bảo vệ abc.....
Bảo truớc với ngan là tầm 14-16 cũng bắt đầu phải dạy cả cái hư nữa. :)) ko lớn lên thành thánh nhân cõi mạng thì bỏ cm. :))

Amethyst2020

Xe buýt
đọc đến cuối mới biết hoá ra là mợ, mợ cá tính mạnh thế :D, e tưởng e đã ương ngạnh, hoá ra mợ cũng còn hơn e, đọc mợ tả mợ có nhiều cái giống tả e thế :D
Em rất ngưỡng mộ sự tháo vát của mợ. Thật vui khi nghe mợ nói có điểm tương đồng ạ :D.
Chắc kiểu người va vấp từng trải nên sau này vươn lên được trong nghịch cảnh mợ ạ.

vios77

Xe buýt
Em thì nghĩ mình dạy cong đẻ con cảm nhận dc ở cùng Bm là hạnh phúc, đc làm việc học tạp một cách thoải mái. Bm chỉ nên định hướng và chỉ bảo con việc nào nên và viecj nào k nên thôi. Nói thật nhà em 3 nhóc nhóc lớn cũng vào DH 2 nhóc nhỏ cũng lớp 11 nhưng em chưa bao giờ đánh cả

duongphong

Xe container
Dưới đại học mà phải dùng máy tính thường xuyên, e nhấn mạnh từ thường xuyên, thì e đánh giá là một trường thiếu bài bản và giáo trình kém :D
Cháu e ở bển bị cấm dùng máy tính quá 20p/ngày, và bố mẹ nó ủng hộ qđịnh này của nhà trường :P
Bển ngôn ngữ chính là tiếng anh. Nên việc không cần dùng máy tính là chuyện thường. Trong khi sách vở toàn bọn TA nó viết ra.
Ở VN học song bằng hay Trường làng mà không có máy tính thì chết dở. :D

Arabia

Xe tăng
Nhiều người bây giờ dạy con theo kiểu để nó pt tự nhiên cụ ạ, thích gì làm gì thì là ý của con, bố mẹ và người lớn ko cần để ý vì muốn nó pt tự nhiên mà, để nó có quan điểm riêng của mình. Cái này rất tốt nhưng phải có chừng mực và để con cái nó biết mình là ai,vị trí nào trong nhà trong xã hội này. Chứ còn để tự nhiên quá thì nó thành ko hiểu biết, hỗn láo, ko biết mình là ai. Cãi bố mẹ ông bà nhem nhẻm khi ko đúng ý của mình, cái gì cũng là nhất, cái gì cũng phải là của mình,mà hiện tượng này giờ rất phổ biến trong các GĐ hiện nay có con nhỏ. Trẻ con còn nhỏ nó biết gì đâu, chỉ là 1 tờ giây trăng tinh. Mình vẽ cái gì lên đó thì nó thành hình đó thôi. Sau này lớn lên ra đời xã hội va chạm bên ngoài, cái gì ko được như ý mình là bật lại ngay, là chán,là nản chí, ko có sự nhẫn nhịn. Tất nhiên mình cũng ko bao giờ dạy con mình nhẫn nhìn quá kể cả khi đó là cái sai,nhưng nhiều bạn trẻ giờ ngay cả sai đúng cũng chả biết gì vì từ bé nó đã cho việc như vậy là đúng rồi.
E sợ nhất trẻ con sau này lớn lên ko biết mình là ai,nên giờ xã hội cứ ra đường là mở mồm mày biết bố mày là ai ko,thế mới hài chứ :D
Trắng thì đúng rồi, nhưng ko phải tờ giấy mà có đứa là cái nón, đứa là cái mũ lưỡi trai cụ ạ. 2 đứa nhà em khác nhau rõ rệt từ khi mới sinh ra. Bạn lớn thì khóc váng trời, cái gì cũng sợ, bạn bé thì lại ngược lại chả sợ cái gì. Bạn lớn mà mải chơi bố mẹ dọa kệ thì nó ngừng chơi sợ hãi chạy theo, bạn bé mà thế kệ luôn bố mẹ bố bạn ấy chịu thua phải quay lại. Bạn lớn còn ép trái ý nó được, bạn bé mà ép là nằm vật ra đất ăn vạ, cầm đồ ném thẳng dù chả ai dạy. Tự nhiên nó đã khác nhau vậy rồi từ lúc mới đẻ. Thành thử cái nón phải vẽ kiểu nón mà mũ lưỡi trai phải tô kiểu lưỡi trai.

Nhưng dù sao san sát với bọn nó thì cũng giảm được rủi ro. Em ko làm như thớt được, con yếu gì là mình cần giúp nó khắc phục cái đó. Như bé lớn nhát thì em cố gắng cho nó ra ngoài, giao lưu thật nhiều, khuyến khích nó biểu diễn trước nhiều người. Còn con bé con thì phải liên tục để mắt và dạy nó vì sao cái này ko được cái kia ko được. Sau này bọn nó mà học kém thì mình cũng cần tìm giải pháp hợp lý, chứ thả đấy em nghĩ cũng ko yên tâm được