[Funland] Em dạy con kiểu này có bị hoang dã quá ko các cụ?

MANDALA2022

Xe hơi
Em nghĩ cũng phải xem cá tính từng đứa nữa ạ.

Em hồi nhỏ cũng bị bố mẹ thiết quân luật, kiểm soát khá nặng. Đến nỗi bạn bè ko dám đến nhà em vì bố mẹ em nghiêm khắc, hỏi quá nhiều. Kết quả là từ lớp 1-9 em là con ngoan trò giỏi, thành tích luôn top 1 trường làng, lúc nào cũng sợ bố mẹ một phép.

Nhưng lên lớp 10 em đỗ vào trường chuyên trên phố. Ra phố với bao nhiêu thứ mới lạ hấp dẫn, mà bố mẹ vẫn kiểm soát chặt khi con đã vào tuổi ẩm ương, biết phản kháng với cái tôi cao. Em bộc lộ là đứa cá tính và ko chịu khuất phục. Khi đó rất nhiều lần em ước rằng bố mẹ em có thể yêu thương em như nhà khác, ko phải suốt ngày áp đặt kỷ luật và kỳ vọng, khiến em luôn sợ sệt khi làm sai.

Em nổi loạn và bị ăn đòn rất nhiều, vòng kim cô ngày càng siết chặt nhưng ko ngăn được em tiếp tục trượt dài. Học trường chuyên danh tiếng mà thi ĐH 2 lần mới đỗ (đây là nỗi nhục với bố em và em bị mạt sát suốt nhiều năm sau). Mà quá trình học ĐH vẫn tiếp tục là bị quản thúc và chống đối nên kết quả cũng chẳng ra gì. Lúc có hứng thì em vẫn có những môn được 10 điểm nhưng phần lớn là chán ghét cuộc sống gò ép theo ý bố mẹ, chỉ chực cơ hội trốn học đi chơi.

Về sau này khi thấy em càng ngày càng xa cách và trượt dài, mẹ em mới dần thay đổi và thôi áp đặt, kỳ vọng. Bà đã dùng sự yêu thương và nhẫn nại để kéo em về. Lần đầu tiên sau nhiều năm em mới có cảm giác là “dù mình vấp ngã vẫn còn có nhà để về”. Và sau đó em cố gắng hoàn thành nốt chương trình học với kết quả rất tốt, tuy ko cứu lại được quãng đường bết bát trước đó nhưng ra được trường đã là tốt rồi vì trc đó em đã có ý định bỏ học đi biệt xứ (thực ra em đã làm rồi, và mẹ em vào tận miền Nam đi tìm lôi em về).

Cái quá khứ đau thương này em muốn chôn chặt từ lâu, nghĩ lại em rất xấu hổ vì đã khiến cha mẹ đau buồn quá nhiều. Khi em có con và chợt nghĩ nếu con mình cũng như em ngày đó thì chắc em tuyệt vọng lắm.

Bố em thì mãi về sau vẫn chán ghét em vì ông đã từng kỳ vọng em xuất sắc, nên thấy em học hành bết bát và công việc làng nhàng thì vẫn thất vọng lắm. Mãi những năm gần đây khi em làm ăn phát đạt, cuộc sống sung túc thì ông mới vui vẻ với em hơn, thỉnh thoảng còn khen em nữa. Ai đời sống ba mấy năm mà được câu khen của bố vẫn xúc động lén khóc thầm. Vì ngày xưa bố em ko biết khen ngợi động viên, bố em chỉ cần biết học giỏi là nghĩa vụ của mày, còn học dốt mày chết với tao.

Thằng nhóc con em bây giờ tuy còn rất rất nhỏ, nhưng em đã lờ mờ nhận ra nó mang gen cá biệt của ông ngoại và mẹ nó, hứa hẹn là một đứa khó dạy bảo sau này. Em đi làm sinh trắc vân tay cho nó và kết quả là chủng siêu siêu hiếm và độ quái ko hề nhẹ, quái hơn chủng vân tay của mẹ rất nhiều. Em nuôi dạy nó cũng trắc trở và vẫn đang trăn trở hàng ngày. Tuy nhiên vết thương từ thời niên thiếu của em đã khiến em luôn tự nhủ là dù có thế nào cũng phải luôn thể hiện là mình yêu thương con như nào, rằng con có sai lầm vấp ngã hay không giỏi bằng con người khác, thì bố mẹ vẫn luôn ở đây là chỗ dựa cho con. Không áp đặt và kỳ vọng, để con được thoải mái phát triển với những gì con yêu thích. Tất nhiên là từ bé phải cho nó vào môi trường lành mạnh, vòng giao lưu bạn bè tốt để sau nó ko có đam mê gì sa ngã.
Em đồng ý với mợ việc hơn ai hết bố mẹ phải là người có sự am hiểu nhất định với cá tính con cái của mình và áp dụng lối giáo dục phù hợp với từng đứa. Ngay trong một gia đình, dù là anh chị em ruột nhưng không phải đứa nào cũng giống nhau.
Em cũng từng tìm hiểu về sinh trắc vân tay nên quan tâm đến đoạn mợ nói về sinh trắc vân tay của mợ và con trai mợ. Em tò mò không biết mợ có phải chủng RL không hay chủng gì?

sherlock cốc

Xe buýt
Dạy con vậy cũng hay nhưng đi đường e sợ nhất mấy cậu tầm tuổi này đạp xe đạp. Thường tuổi này đi khá là phiêu nên rất sợ va chạm

Amethyst2020

Xe buýt
Em đồng ý với mợ việc hơn ai hết bố mẹ phải là người có sự am hiểu nhất định với cá tính con cái của mình và áp dụng lối giáo dục phù hợp với từng đứa. Ngay trong một gia đình, dù là anh chị em ruột nhưng không phải đứa nào cũng giống nhau.
Em cũng từng tìm hiểu về sinh trắc vân tay nên quan tâm đến đoạn mợ nói về sinh trắc vân tay của mợ và con trai mợ. Em tò mò không biết mợ có phải chủng RL không hay chủng gì?
Ko, em là WE mợ ạ. Mà thực ra em ko quan tâm đến kết quả của em lắm, vì em hiểu rõ bản thân em rồi. Con em là WX mới đau đầu cơ, chủng hiếm gặp nhất. Em tìm mòn mỏi trên mạng mới ra được vài người, nên ít tư liệu đánh giá.

cuongtmu

Xe đạp
Không nhất thiết phải thế

ocean08

Xe điện
Giờ cụ buôn pháo và công khai được thì đúng là bản lĩnh đấy, k hoang dã đâu ạ! Hihi.

MANDALA2022

Xe hơi
Ko, em là WE mợ ạ. Mà thực ra em ko quan tâm đến kết quả của em lắm, vì em hiểu rõ bản thân em rồi. Con em là WX mới đau đầu cơ, chủng hiếm gặp nhất. Em tìm mòn mỏi trên mạng mới ra được vài người, nên ít tư liệu đánh giá.
Chủng vân tay WX thì siêu hiếm và đặc biệt rồi với tỷ lệ chưa đến 0.01% dân số thế giới. Đây cũng là chủng vân mà nhà bác học thiên tài Albert Einstein sở hữu. Chắc mợ cũng sẽ vất vả khi nuôi dạy 1 đứa đặc biệt như vậy.
Chủng WE thì không phải hiếm gặp nhưng em nhớ đặc điểm là hay bị chi phối bởi cảm xúc, kiểm soát cảm xúc không tốt và dễ bị rơi vào tiêu cực lo lắng.

Bò lốp

Xe lăn
Chắc vào đầu năm học em cũng phải cắt dây mạng thật

radiogaga

Xe điện
Em nuôi con ngẫm nghĩ mức độ nhận thức, trưởng thành, suy nghĩ (reflection), cá tính của một đứa trẻ có khi đến 80% là gene & tự thân. Công sức dạy dỗ của bm chắc được nhiều là 20%.

Nếu nói để dạy con thành ông nọ bà kia (bằng học hành hay gì) là bất khả thi - cái đấy do gene nhiều hơn, nếu tự nó đã thích + nhìn xung quanh bm thấy có cách tự nó sẽ làm.

Nhà em chỉ có vài chuyện em yêu cầu làm dù muốn hay không: ăn rau, có btvn làm hết, có ý thức đóng góp vào việc nhà, máy tính hiện giờ còn bé (lớp 4) thì hạn chế 30p mỗi ngày. Mà cái này lớn dần chắc cũng phải thả dần, em đang nghĩ có khi phải mua cho chúng nó máy tính riêng mà còn đang tiếc tiền.
Vậy mà khi bố mẹ dạy con học toàn thế này

mày không học tao đập chết cha mày

barca6996

Xe container
Không biết các cụ quản con kiểu này thì ngày trước phụ huynh quản lý các cụ dư nào nhỉ ;;)

thichrauxanh

Xe điện
Chắc vào đầu năm học em cũng phải cắt dây mạng thật
Cụ truy nhập vào modem wifi, đặt chế độ giới hạn từng máy theo khung giờ. Mỗi máy có một ID riêng, cứ nhè ID bọn trẻ mà giới hạn. Yên tâm ko bao giờ chúng dùng đc :)

LeTai1979

Xe cút kít
Em chiều con rất chiều nhưng cái gì ra cái đấy, quy định đc xem tivi với chơi máy tính thế nào hết giờ tự tắt. Làm sao phải đến mức cắt mạng với có Cụ còn đập cả đồ? :))

oldman8x

Xe tăng
Em mới cho tivi ăn mũ bảo hiểm hơn tháng nay. Gấu mới bán vé chai 50k. Nhất định không mua tivi mới.
Cụ chơi thế phí quả TV quá, cụ có thể chặn địa chỉ MAC của TV từ modem mà. Em đợt rồi chặn TV từ sáng đến 6h tối, mở mỗi CN là lúc có bố mẹ ở nhà. 2F nhà em nó biết mà chưa đủ trình hack, còn mỗi máy tính là vì chúng nó học online với zalo thì vẫn chịu chưa có cách nào kiểm soát.