[Funland] Em có 50 triệu, muốn đầu tư

BelleLamour

Xe đạp
Em nhờ bác Thông đả thong hiện tượng này với ạ: QTC trong cả phiên có thể âm, nhưng cứ đến cuối phiên là lại về tham chiếu. Phải chăng có ai đó đỡ bằng lệnh mua/bán giá tham chiếu ở cuối phiên ạ?
E nghĩ là muốn giá một cổ phiếu về tham chiếu thì giá cuối phiên phải cao hơn giá tham chiếu để bù vào khoản âm cả phiên chứ ạ? Chắc tính cả phần khối lượng khớp nữa. Bác Thông uống cà phê xong chưa ra trả nhời bác Xe bò cải tiến với...

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
À, bác Thông đánh giá thế nào về mã HHS? E thấy thì mã này cho cổ tức cũng khá (10%), quyền mua cổ phiếu 10:1, thanh khoản tốt. Nhưng mà ngành nghề kinh doanh em không mặn mà lắm vì nhập xe tải của Trung Quốc về bán.
HHS em nhớ trên OF có trao đổi rồi, nhiều người còn nói nó có game nên sẽ tăng lên 3X. Tuy nhiên con này tăng lên rồi chúi đầu làm bao nhiêu người tán gia bại sản. Đợt này các mã về oto đang được chuộng như SVC, HHS, PTB, TMT nhưng em không quan tâm nên không nghiên cứu sâu.

Em nhờ bác Thông đả thong hiện tượng này với ạ: QTC trong cả phiên có thể âm, nhưng cứ đến cuối phiên là lại về tham chiếu. Phải chăng có ai đó đỡ bằng lệnh mua/bán giá tham chiếu ở cuối phiên ạ?
Có người đỡ bác ạ, để cho nó không rớt xuống sâu, nếu không thì sẽ sẽ phải về dưới 25 rồi. Bác để ý cuối phiên chỉ mua khoảng 100 cổ thôi.

Giá điện tang, EVN sẽ có them tiền đầu tư, các nhà thầu, công ty xl điện hưởng lơi. Em bắt đầu gom VE3. SRF hôm nay cuối phiên tăng mạnh quá.

HHS em nhớ trên OF có trao đổi rồi, nhiều người còn nói nó có game nên sẽ tăng lên 3X. Tuy nhiên con này tăng lên rồi chúi đầu làm bao nhiêu người tán gia bại sản. Đợt này các mã về oto đang được chuộng như SVC, HHS, PTB, TMT nhưng em không quan tâm nên không nghiên cứu sâu.

Có người đỡ bác ạ, để cho nó không rớt xuống sâu, nếu không thì sẽ sẽ phải về dưới 25 rồi. Bác để ý cuối phiên chỉ mua khoảng 100 cổ thôi.
Bác quả là bác Thông.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Giá điện tang, EVN sẽ có them tiền đầu tư, các nhà thầu, công ty xl điện hưởng lơi. Em bắt đầu gom VE3. SRF hôm nay cuối phiên tăng mạnh quá.
VE3 hay đấy, đây là mã nắm giữ lâu dài được vì các chỉ số đều rất đẹp, cổ phiếu cô đặc và làm ăn hiệu quả. Giữ mã này hàng năm ăn cổ tức là rất ngon rồi, chưa nói tới giá có thể tăng lên mức 14500-15000 khi có thông tin về chia cổ tức 18% trong năm nay. Nếu bác chơi hàng tăng trưởng thì nghiên cứu TV2, dự kiến năm tới EPS sẽ trên 10K thì khi đó giá sẽ lên khoảng 65-70K.

VE3 hay đấy, đây là mã nắm giữ lâu dài được vì các chỉ số đều rất đẹp, cổ phiếu cô đặc và làm ăn hiệu quả. Giữ mã này hàng năm ăn cổ tức là rất ngon rồi, chưa nói tới giá có thể tăng lên mức 14500-15000 khi có thông tin về chia cổ tức 18% trong năm nay. Nếu bác chơi hàng tăng trưởng thì nghiên cứu TV2, dự kiến năm tới EPS sẽ trên 10K thì khi đó giá sẽ lên khoảng 65-70K.
Cảm ơn bác chia sẻ, TV2 cũng sẽ hưởng lợi từ việc tăng giá điện. Nhưng vừa rồi có bác khuyến nghị LM8 và TV2, em lại chon LM8 và múc rồi.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cảm ơn bác chia sẻ, TV2 cũng sẽ hưởng lợi từ việc tăng giá điện. Nhưng vừa rồi có bác khuyến nghị LM8 và TV2, em lại chon LM8 và múc rồi.
LM8 cũng tốt, hôm qua còn có giá 27 hôm nay đã lên sát trần. Điểm em không thích duy nhất ở LM8 là tỷ suất lợi nhuận thấp quá, trong những thời kỳ khó khăn khi lạm phát và lãi suất tăng cao thì LM8 sẽ khó xoay xở. Ngoài ra quy mô nhân sự rất lớn cũng có thể làm giảm tính hiệu quả của LM8.

Violet2013

Xe buýt
Cụ sinh viên Giao Thông có mở lớp dạy Cơ bản về chứng khoán không ạ? Em đang loay hoay không biết nên bắt đầu từ đâu. Đặc biệt xem xét tính điểm mua/bán 1 cổ phiếu.
Đa tạ cụ

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ sinh viên Giao Thông có mở lớp dạy Cơ bản về chứng khoán không ạ? Em đang loay hoay không biết nên bắt đầu từ đâu. Đặc biệt xem xét tính điểm mua/bán 1 cổ phiếu.
Đa tạ cụ
Không ạ, em có biết gì đâu mà dạy. Để bắt đầu theo em chỉ có cách đọc và nghiên cứu nhiều thôi. Sau khi nắm được các nguyên tắc cơ bản rồi thì đọc thêm các tài liệu và sách tham khảo, nghiên cứu trên mạng. Điểm mua & bán sẽ phụ thuộc vào chiến lược và phương pháp đầu tư / đầu cơ của cụ.

Nếu muốn học hành bài bản cụ nghiên cứu về CFA đi, về sau giảng lại cho bọn em.

Tình Nguyễn

Xe hơi
Oánh lô 1 tuần 1 ngày 10 Củ tới ngày thứ 6 rồi tính tiếp =))

Cụ đúng là ngây thơ. Giá điện không tăng thì EVN vẫn có ngân sách chi nhiều nghìn tỷ để bù lỗ nhé, giá điện tăng thì EVN không lấy tiền bù lỗ từ ngân sách nữa còn giá không tăng thì nó lấy tiền từ ngân sách để đầu tư nhé. Giá điện tăng hay không tăng thì nó vẫn đầu tư như thường, mấy nhà thầu với công ty xây lắp điện nhà cụ chẳng được lợi gì
Dù sao thì giá điện tăng cũng giúp các cổ phiếu ngành điện nhìn sáng sủa hơn, bọn khoai tây sẽ gom nhiều hơn NT2, VSH, PPC...
Theo eo thì it ra khi giá điện tăng, hạch toán của EVN sẽ khả quan hơn. Các tổ chức tín dung sẽ dễ dàng hơn khi cho EVN vay vốn. Khi tang giá điện, nguồn thu của EVN sẽ được cải thiện, Còn PPC là nhà máy điện- nơi bán điện cho EVN, chưa chắc đã được xơ múi gì ở việc này.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Theo em thì it ra khi giá điện tăng, hạch toán của EVN sẽ khả quan hơn. Các tổ chức tín dung sẽ dễ dàng hơn khi cho EVN vay vốn. Khi tang giá điện, nguồn thu của EVN sẽ được cải thiện, Còn PPC là nhà máy điện- nơi bán điện cho EVN, chưa chắc đã được xơ múi gì ở việc này.
Điện chọn mã để chơi cũng được mà. Tư vấn thiết kế chọn tv2, xây lắp chọn ve3, thi công lắp máy chọn lm8, thiết bị chọn tbd, thủy điện chọn lhc. Tốt nhất tránh mấy con nhiệt điện vay khủng lợi nhuận từ chênh lệch tỷ giá.

Vấn đề duy nhất là chọn thời điểm mua.

Delet

Xe tăng
Điện chọn mã để chơi cũng được mà. Tư vấn thiết kế chọn tv2, xây lắp chọn ve3, thi công lắp máy chọn lm8, thiết bị chọn tbd, thủy điện chọn lhc. Tốt nhất tránh mấy con nhiệt điện vay khủng lợi nhuận từ chênh lệch tỷ giá.

Những mà mà bác liệt kê trên là hàng cơ bản, ít sóng!
CÒn những mã Nhiệt điện ... thì sóng sánh lại dập dìu, đúng nghĩa Hình SIn đới bác

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
CÒn những mã Nhiệt điện ... thì sóng sánh lại dập dìu, đúng nghĩa Hình SIn đới bác
Sóng sánh nhiều là vào ít ra nhiều, thua nhiều hơn được thôi.

Hàng cơ bản, ổn định, cổ tức tốt là tiêu trí của bọn em mà.

Em ngắm DSN được ko hả cụ Thông?

Cụ cho bọn em chút kinh nghiệm về thời điểm mua với ạ.

Thắng Ộp

Xe hơi
Kính thưa các cụ, như tiêu đề, em được vợ cả cho phép dùng 50 triệu mua chứng khoán, như là khoản tiết kiệm hàng năm cho gia đình, và dành tiền cho thằng cu sau này đi học nghề. Vậy theo các cụ, hiện mã nào là tốt cho đầu tư dài hạn hoặc mã nào có thể lướt sóng được. Em sẽ ngắm nghía khoảng 1 tháng sẽ xuống tiền. Kính mong cụ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp em. Vì khoản tiết kiệm nên em cũng cẩn trọng một chút và thu nhập em cũng không được cao.
chứng khoán bấp bênh lắm, rủi ro cao nữa. nếu là tiền tiết kiệm lên gửi ngân hàng.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em ngắm DSN được ko hả cụ Thông?
Nếu cụ mua để ăn cổ tức cũng được vì lợi nhuận nhiều nhưng doanh nghiệp không có khả năng mở rộng nên chia tiền cho NĐT.

Cụ cho bọn em chút kinh nghiệm về thời điểm mua với ạ.
Nếu cụ theo trường phải giá trị, tức là mua hàng có giá thấp hơn giá trị, thì cứ giá càng rẻ càng mua vào. Như anh WB anh ấy còn căn những mã tốt hàng vài năm trước khi anh ấy mua và mua rải đều để giá không bị tăng đột biến.

Mình ít tiền thì khi xác định một số mã theo dõi, thấy thị giá nhỏ hơn giá mình mong muốn thì bắt đầu nhặt dần vào. Nếu giá cao rồi thì thôi không chạy đua vì nếu không cơ hội thu hồi vốn sẽ càng dài.

Cụ đọc cuốn Nhà đầu tư thông minh sẽ có khái niệm Margin of Safety (biên độ an toàn) tức là mức độ chênh lệch giữa thị giá và giá trị. Giá trị của một mã có nhiều phương pháp để tính toán, chuyên nghiệp thì dùng các phương pháp như DCF, FCFE, FCFF, còn nếu không thì tính vo để ước lượng.

Ví dụ như mã VE3 nói trên, nếu xác định mua để ăn cổ tức thì với thị giá 12.4 và cổ tức năm nay dự kiến sẽ có 18% và doanh thu lợi nhuận hàng năm đều tăng trưởng thì dự kiến sang năm cũng sẽ có 15-18% cổ tức tiếp. Nếu lấy cổ tức / thị giá sẽ có con số 14.5% là con số cao hơn so với các mã mua để ăn cổ tức khác và như thế nếu chỉ ăn cổ tức thôi thì sau khoảng 7 năm sẽ thu hồi đủ vốn về (chưa kể tái đầu tư và ăn chênh lệch giá).

Với EPS của VE3 là 2475 cho năm 2014, nếu lấy EPS / 0.12 (đây là biên lợi nhuận cần thiết ở mức 12%/năm) thì sẽ có mức giá max là 20,625 (tương đương E/P = 8.3). Tuy nhiên nếu mua với giá đó thì quá rủi ro nên chúng ta có thể chiết khấu 40% và mua mức giá 60% của mức giá max trên tức là 20,625 * 0.6 = 12,375 (tương đương P/E = 5) ==> giá hiện tại mua không phải lo lắng gì nữa. Nếu mua được rẻ hơn thì càng tốt.

Nếu tăng trưởng EPS hàng năm trên 5% thì P/E = 5 là an toàn.

Ngoài ra cân nhắc thêm các chỉ số ROS, ROE, ROA, tăng trưởng doanh thu, tăng trưởng lợi nhuận...