[Funland] Em có 50 triệu, muốn đầu tư

Đa tạ, bác quả là rất tâm huyết.

Loinhan

Xe máy
Đầu tư con số, 1 vốn bốn lời đi cụ

BelleLamour

Xe đạp
Excel file

Đã xem file Excel của bác. Về nguyên tắc nó cũng không khác phương pháp lấy dữ liệu giao dịch từ web về Excel mà em đã nói ở bài trước đây...
Cảm ơn bác Thông ạ, e đã tìm đọc cách lấy web data cho vào excel, lúc nào có time em sẽ làm file excel quản lý danh mục và nhờ bác cho điểm nhé :).

1. Trong trường hợp mua nhiều lần và bán nhiều lần cùng một mã thì làm thế nào? Ở trong file này đang đưa ra các nhóm cột mua và bán cùng số lượng.

Em nghĩ cần có 2 cột riêng: khối lượng mua và KL bán. Mỗi loại CK sẽ có 1 dòng chính, với mỗi lần giao dịch thì cần add thêm 1 row vào, trên dòng chính sẽ có ô KL cuối (tổng cộng) = tổng KL mua trừ tổng KL bán ở tất cả các dòng phụ, như vậy thì records cho giao dịch sẽ cụ thể hơn. Cũng có thể quản lý từng chứng khoán vào từng sheet. Cần 1 main sheet để tổng hợp cho dễ theo dõi, lấy thông tin từ các dòng chính của từng sheet CK riêng. Bác Thông thấy thế nào ạ?

2. Trong trường hợp mua một mã nhiều lần thì làm thế nào để tính giá trung bình của mã đó?

Có lẽ cũng tương tự bình quân gia quyền giá mở cửa của CK sàn HNX phải ko ạ?

Giá TB = (giá 1 x KL1 + giá 2 x KL2 + ...)/(KL 1 + KL2 + ...)

3. Trong trường hợp mã có thêm cổ tức về thì làm thế nào để trừ vào giá vốn?

Cho em hỏi tại sao cổ tức về thì mình không tính là lãi mà tính khấu trừ giá vốn?

P.S. Bác có thể bấm vào tab worksheet và chọn unhide...

Em mở bằng Excel 2007 và 2013 unhide sheet bằng "Từ Home tab, trong Cells group, click Format. Ở Visibility, em chọn Hide & Unhide, và click Unhide Rows/Columns/Sheet"

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Mục 2. Bác sẽ giải quyết bài toán đơn giản hơn bằng cách sử dụng chức năng pivot table. Chức năng này cho phép kéo thả và phân tích rất tốt.

Mục 3. Nếu cổ phiếu tạo ra lãi và có dòng tiền về thì bằng cách tái đầu tư vào chính cổ phiếu đó bác sẽ nhận được số cổ phiếu lớn hơn từ số tiền đầu tư ban đầu. Do các phần mềm của các công ty chứng khoán không có chức năng giúp trừ giá vốn đầu tư nên chúng ta sẽ phải tự làm.

Mục 4. Bác bấm thẳng chuột phải vào một worksheet sẽ có menu unhide.

Em xoá post này để tránh nhận gạch.

Chỉnh sửa cuối:

Ngọc Thạch

Xe buýt
Cụ đầu tư kiểu nầy thì không ổn chút. 50tr sẽ đi trong 3 tháng nếu cụ không hiểu gì về thị trường CK VN. Đầu tư kiêng kỵ nhất là nghe theo cụ khác cụ nhé! :D

aoxanh

Xe hơi
Số 3 Ngõ 594 Đường Láng - Đống Đa - Hà Nội
Cụ này nói đúng đấy. CK là đầu tư rủi ro cao.
Cái gì cũng có 2 mặt của nó thôi ạ, như cụ trên cm bảo x4 x5 gì gì ấy thì ... sao ạ
Nhưng cá nhân cháu thấy rủi ro cao có thể hạn chế bằng hiểu biết cơ mà cụ chủ chưa có kinh nghiệm gì thì tốt nhất gửi ngân hàng cho lành ạ

Sau khi nghe nhiều lời khuyên là ko nên bập vào, Cụ chủ cuti hiện đang du hý với ngân sách 50 củ. Em mượn tạm thớt cua cụ ấy để học hỏi.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

fast2013

Xe buýt
bây giờ không đầu tư chứng khoán thì còn bao giờ :))

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Vâng, em được tý, khoảng 3%
QTC là mã tốt nhưng năm nay lợi nhuận không như kỳ vọng nên bác cơ cấu sang mã khác cũng được. Tuy nhiên nếu đầu tư theo phương pháp giá trị thì nên giữ cổ phiếu trong thời gian dài thì kết quả mới tốt được, nếu không thì lại thành T+.

quan-bmt

Xe hơi
Cụ cứ làm mấy con chứng khoán là ổn.

QTC là mã tốt nhưng năm nay lợi nhuận không như kỳ vọng nên bác cơ cấu sang mã khác cũng được. Tuy nhiên nếu đầu tư theo phương pháp giá trị thì nên giữ cổ phiếu trong thời gian dài thì kết quả mới tốt được, nếu không thì lại thành T+.
Vâng, em xác định là đầu tư giá trị. Nhưng cũng muốn tối đa hóa cổ tức có thể nhận được, nên nghĩ đến tìm mã khác.

XeOnline

Xe tăng
Nhờ cụ Thông tư vấn giúp em 3 mã NTL, NDN, CII ạ, giờ em đang lồi mồm 3 chú này rồi.:D:D

XeOnline

Xe tăng
Đã xem file Excel của bác. Về nguyên tắc nó cũng không khác phương pháp lấy dữ liệu giao dịch từ web về Excel mà em đã nói ở bài trước đây.

Bác có thể bấm vào tab worksheet và chọn unhide... thì sẽ thấy xuất hiện một số tab đang bị ẩn đi trong đó có tab lấy dữ liệu từ HNX và HOSE thông qua Connection tới trang của FPTS. Nếu bác muốn kiểm tra connection này thì có thể vào trong menu DATA > Connection. Trong phần connection thừa một kết nối tới trang của tác giả nhưng thiếu một kết nối tới bảng giá UPCOM.
Cụ Thông cho em hỏi chút, em đã down cái bảng xel
Trong bảng này sẽ dùng hàm VLOOKUP để tra cứu giá hiện tại của mã CK để đưa vào trong cột thể hiện thị giá.

Công thức của họ thì không có gì đặc biệt, vẫn là cộng trừ nhân chia thông thường thôi, phần này bác tự làm được.

Có mấy nội dung bác có thể suy nghĩ thêm để hoàn thiện form này (tự xây dựng file excel của mình):

- Trong trường hợp mua nhiều lần và bán nhiều lần cùng một mã thì làm thế nào? Ở trong file này đang đưa ra các nhóm cột mua và bán cùng số lượng.
- Trong trường hợp mua một mã nhiều lần thì làm thế nào để tính giá trung bình của mã đó?
- Trong trường hợp mã có thêm cổ tức về thì làm thế nào để trừ vào giá vốn?

Các nội dung em nói ở trên nó nằm trong các cuốn sách về phương pháp đầu tư giá trị và đầu tư tăng trưởng bác ạ. Khi đã làm quen với CK rồi và đọc sách (có thể đọc đi đọc lại vài lần) thì sẽ ngấm dần và tự mình định hình phương pháp của mình dựa trên các kiến thức và kinh nghiệm thu lượm được. Trong quá trình áp dụng sẽ rút ra các bài học (bài học thường phải trả giá bằng tiền) nên sẽ nhớ lâu hơn.
Cụ Thông cho em xin ít chỉ giáo ah, em đã down bảng Xel xuống, xem cả hướng dẫn, mà vẫn chưa biết làm thế nào cho bảng Xel này chạy được, món công nghệ này cháu kém lắm, nhờ cụ chỉ dùm. Nhà cháu dùng Office 2003 ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Nhờ cụ Thông tư vấn giúp em 3 mã NTL, NDN, CII ạ, giờ em đang lồi mồm 3 chú này rồi.:D:D
Èo, chúc mừng cụ. Từ ''lồi mồm" là tiếng cồng mà đội sinh viên chơi chứng như bọn em thèm nghe một lần trong đời. Cụ chơi mấy mã này thì là cao thủ TA rồi. Theo em đoán 2 mã hình lá cờ như CII và NTL cụ cứ mua đáy bán đỉnh và lướt đi lướt lại đúng không cụ? Nếu thế thì cụ là "chủ nhà hiếu khách" :))

Cụ Thông cho em xin ít chỉ giáo ah, em đã down bảng Xel xuống, xem cả hướng dẫn, mà vẫn chưa biết làm thế nào cho bảng Xel này chạy được, món công nghệ này cháu kém lắm, nhờ cụ chỉ dùm. Nhà cháu dùng Office 2003 ạ.
Cái bảng này cũng đơn giản, không hiểu cụ muốn nó chạy như thế nào? Nếu nó hiện ra "Security Warning: Data connections have been disabled" thì cụ bấm vào Options rồi chọn "Enable this content" là nó sẽ kết nối với trang của FPTS để lấy số liệu bảng giá về.