[Funland] Em có 50 triệu, muốn đầu tư

XeOnline

Xe tăng
Èo, chúc mừng cụ. Từ ''lồi mồm" là tiếng cồng mà đội sinh viên chơi chứng như bọn em thèm nghe một lần trong đời. Cụ chơi mấy mã này thì là cao thủ TA rồi. Theo em đoán 2 mã hình lá cờ như CII và NTL cụ cứ mua đáy bán đỉnh và lướt đi lướt lại đúng không cụ? Nếu thế thì cụ là "chủ nhà hiếu khách" :))

Cái bảng này cũng đơn giản, không hiểu cụ muốn nó chạy như thế nào? Nếu nó hiện ra "Security Warning: Data connections have been disabled" thì cụ bấm vào Options rồi chọn "Enable this content" là nó sẽ kết nối với trang của FPTS để lấy số liệu bảng giá về.
Em cũng lướt lát được NDN vài vòng thôi, còn CII và NTL em đang định đầu tư hết năm nay, cụ thấy thế nào? Mà cái bảng của em chả thấy hiện ra "Security Warning: Data connections have been disabled" gì cả.hik.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Em cũng lướt lát được NDN vài vòng thôi, còn CII và NTL em đang định đầu tư hết năm nay, cụ thấy thế nào? Mà cái bảng của em chả thấy hiện ra "Security Warning: Data connections have been disabled" gì cả.hik.
Em không nắm được về BĐS nên cũng chưa tìm hiểu các mã này.

Cái bảng của cụ nó không hiện lên thông báo thì cụ thử nhập các mã và số liệu vào xem nó có báo lỗi gì không? Nếu có lỗi cụ chụp màn hình đưa lên đây.

XeOnline

Xe tăng
Em không nắm được về BĐS nên cũng chưa tìm hiểu các mã này.

Cái bảng của cụ nó không hiện lên thông báo thì cụ thử nhập các mã và số liệu vào xem nó có báo lỗi gì không? Nếu có lỗi cụ chụp màn hình đưa lên đây.
Khi em ấn vào bất cứ ô có chữ "Name" nào nó đều hiện lên thế này cụ ơi:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Khi em ấn vào bất cứ ô có chữ "Name" nào nó đều hiện lên thế này cụ ơi:
Có thể do file của cụ ở trạng thái readonly nên nó không refresh data được (phải lấy bảng giá hiện tại từ website). Cụ tìm cách thay đổi trạng thái của file này nhé.

Các ô tính toán tự động họ không cho nhập trực tiếp số liệu nên cụ phải xử lý tận gốc.

XeOnline

Xe tăng
Có thể do file của cụ ở trạng thái readonly nên nó không refresh data được (phải lấy bảng giá hiện tại từ website). Cụ tìm cách thay đổi trạng thái của file này nhé.

Các ô tính toán tự động họ không cho nhập trực tiếp số liệu nên cụ phải xử lý tận gốc.
Vâng, em cảm ơn cụ!

BelleLamour

Xe đạp
Mục 2. Bác sẽ giải quyết bài toán đơn giản hơn bằng cách sử dụng chức năng pivot table. Chức năng này cho phép kéo thả và phân tích rất tốt.

Mục 3. Nếu cổ phiếu tạo ra lãi và có dòng tiền về thì bằng cách tái đầu tư vào chính cổ phiếu đó bác sẽ nhận được số cổ phiếu lớn hơn từ số tiền đầu tư ban đầu. Do các phần mềm của các công ty chứng khoán không có chức năng giúp trừ giá vốn đầu tư nên chúng ta sẽ phải tự làm.

Mục 4. Bác bấm thẳng chuột phải vào một worksheet sẽ có menu unhide.
1. Không thấy bác "gật" hay "lắc" cho mục 1 (mua - bán nhiều lần 1 mã CK). Trong file Excel của bác thì bác quản lý trường hợp đó thế nào ạ?

2., 4. Thank bác ạ. Bây giờ muốn học CK lại còn đi học cả excel nữa, hihi.

3. Mục này e ngu ngơ nên vẫn chưa hiểu lắm. Giá vốn mình đầu tư ban đầu cho CP là 1 con số, ví dụ 10k. Sau 1 năm, tổng giá trị CP đó lên 15k, thì giá vốn vẫn là 10k chứ ạ? Mình có rút xèng ra đâu mà phải trừ vào giá vốn? Bác Thông giải thích giúp em với (Bác đừng có nổi nóng nha)

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
1. Không thấy bác "gật" hay "lắc" cho mục 1 (mua - bán nhiều lần 1 mã CK). Trong file Excel của bác thì bác quản lý trường hợp đó thế nào ạ?

2., 4. Thank bác ạ. Bây giờ muốn học CK lại còn đi học cả excel nữa, hihi.

3. Mục này e ngu ngơ nên vẫn chưa hiểu lắm. Giá vốn mình đầu tư ban đầu cho CP là 1 con số, ví dụ 10k. Sau 1 năm, tổng giá trị CP đó lên 15k, thì giá vốn vẫn là 10k chứ ạ? Mình có rút xèng ra đâu mà phải trừ vào giá vốn? Bác Thông giải thích giúp em với (Bác đừng có nổi nóng nha)
Phần danh mục hiện tại và danh sách đã bán em tách ra theo dõi riêng. Nếu để chung thì có thể tách thành nhiều hàng cũng được.

Mục 3 liên quan tới tái đầu tư cổ tức vào mã bác đang có. Ví dụ bác có 1000 mã XYZ, khi 10% cổ tức về bác dùng tiền đó mua được gần 10% chính mã đó (phải trừ thuế, lệ phí) khi đó bác sẽ có trong tài khoản khoảng 1100 cổ phiếu. Sang năm bác sẽ có 1210 (tăng thêm 110 từ cổ tức)... cứ thế vài năm sau bác sẽ có khoảng 2000 từ số tiền ban đầu. Như vậy lấy số tiền vốn chia cho số cổ phiếu hiện có thì giá vốn trên 1 cổ phiếu sẽ giảm 50%. Khi đó giả dụ giá cổ phiếu tăng về mức ban đầu, bác có thể bán 50% số cổ phiếu để thu hồi vốn còn phần cổ phiếu còn lại để hưởng cổ tức trọn đời.

BelleLamour

Xe đạp
À, em đã hiểu ạ, cảm ơn bác Thông nhiều. Bác đang nói về "Giá vốn trên 1 cổ phiếu", còn em thì nghĩ là "Tổng giá vốn đầu tư".

Chỉnh sửa cuối:

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Bác nào quan tâm tới hàng tăng trưởng thì nghiên cứu thêm CVT, SKG, IDV, TV2, LM8...

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
TV2 LM8 ổn quá cụ. CVT giờ thành hàng nóng rồi
CVT sắp có thêm hàng từ nội bộ bán ra. Hôm ra tết ở đỉnh 25.9 sau đó tăng liên tục giờ chắc điều chỉnh một chút.

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com

tongxiang85

Xe máy
Thời điểm này mã nào cũng có ăn. Ăn ít hay nhiều tuỳ timing của từng người và từng mã thôi

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Có vấn đề gì với việc post bài của bác xetai2 thế nhỉ?

BelleLamour

Xe đạp
Có lẽ cụ xetai2 bị kẹt chuột trái trong vòng 10', từ 11:28' - 11:38' 06/03/2015 ạ?

BelleLamour

Xe đạp
À, bác Thông đánh giá thế nào về mã HHS? E thấy thì mã này cho cổ tức cũng khá (10%), quyền mua cổ phiếu 10:1, thanh khoản tốt. Nhưng mà ngành nghề kinh doanh em không mặn mà lắm vì nhập xe tải của Trung Quốc về bán.

nguoicodon

Xe hơi
Các cụ thấy mã PVT thế nào, công ty này đc hưởng lợi rất lớn từ việc giá dầu giảm vì dầu chiếm tới 35--40% chi phí đầu vào của doanh nghiệp.
Nửa tháng nay tây lông mua ròng mã này,
Dự là sẽ lên 2x,
Các cụ cho ý kiến

tuantaitm

Xe hơi
Cụ chủ đã đầu tư cái gì chưa ạ?

Bọn quỹ nó mua nên giữ giá không cho sụt nên chắc bác không bị âm.
Em nhờ bác Thông đả thong hiện tượng này với ạ: QTC trong cả phiên có thể âm, nhưng cứ đến cuối phiên là lại về tham chiếu. Phải chăng có ai đó đỡ bằng lệnh mua/bán giá tham chiếu ở cuối phiên ạ?