[Funland] Em cần lời khuyên từ các cụ OF

Ca này làm tiền thô quá, cụ cứ gọi TTXD vào cho rõ trắng đen.
Em thì không sai với nhà họ,nhưng khi xây dựng có những cái mà khác trên GPXD nên em không muốn đơn từ.Cái này chắc các cụ xây dựng nhà đều hiểu và đồng ý với em

Jake CNK

Xe buýt
em vẫn chưa hiểu bên cụ lấn vào 2cm kiểu gì khi bên hx đã xây tường tức hết đất rồi nhỉ?
Em cũng thắc mắc như cụ, nhà xây thì xây hết đất chứ ai lùi lại mà giờ lại đòi nhỉ? Nhà sau xây thì cứ giáp tường mà xây lên thôi

Âu Dương

Xe hơi
Sợ quá cơ..ông thợ thầu xây dựng cũng kém nhỉ. K tư vấn rõ ràng cho c, người làm cẩn thận họ lường trước hết. Tính hết luôn cho chủ.

Túm lại cụ có xây vào đất nhà họ 1,5-2cm như họ nói không? Nếu đúng thì cụ phá đi xây lại cho đúng phần nhà cụ thôi, xây vào đất nhà người ta làm gì cho phiền phức trong khi cụ bảo không muốn phiền phức. (cháu không hiểu lắm về cừ, cọc với cổ giằng lắm...có gì hiểu chưa đúng cụ bỏ quá cho.)

Nhiều cụ mợ nói 1-2cm chả đáng bao nhiêu, xin lỗi, thế sao các cụ/mợ không lùi nhà mình nhường phần cho hàng xóm mà lại làm theo cách lấn sang nhà người ta rồi lại bảo không đáng bao nhiêu. :-??
Em tự tin là móng em không thể vào móng nhà họ được,vì phần cừ như em nói.Còn cổ móng và giằng thì em xây sát.Chỉ là sát vào tường nhà họ thôi.Cái này chắc phải địa chính hoặc chắc địa ktra lại thì sẽ chuẩn

Húp sụp sụp

Xe điện
bây giờ muốn xác định danh giới vô cũng dễ, thuê địa chính xuống bật mực rồi đổ loe dầm cho hết phần đất của mình
Tuy nhiên, hàng xóm nó có trò là không cho mình leo giáo trát tường, làm cái nhà cứ nhom nhem dở dang :)
Phải xem hàng xóm loại người gì! Sợ nhất nhà lại có ông nghiện thì nó sẽ nghĩ ra đủ trò để moi tiền, nếu thỏa thuận đưa tiền thì trong bb bên nhận tiền phải chấp nhận các vấn đề như liên quan đến xd như tiếng ồn, bụi, vật rơi, bắc giáo ngoài....combo đền 1 lần duy nhất

berryfun

Xe điện
Túm lại cụ có xây vào đất nhà họ 1,5-2cm như họ nói không? Nếu đúng thì cụ phá đi xây lại cho đúng phần nhà cụ thôi, xây vào đất nhà người ta làm gì cho phiền phức trong khi cụ bảo không muốn phiền phức. (cháu không hiểu lắm về cừ, cọc với cổ giằng lắm...có gì hiểu chưa đúng cụ bỏ quá cho.)

Nhiều cụ mợ nói 1-2cm chả đáng bao nhiêu, xin lỗi, thế sao các cụ/mợ không lùi nhà mình nhường phần cho hàng xóm mà lại làm theo cách lấn sang nhà người ta rồi lại bảo không đáng bao nhiêu. :-??
Ca này cụ chủ giỏi lắm cụ đừng có đùa.
tuy nhiên, chủ đất cũ và tay hàng xóm cấp 4 thâm thù, nên chủ mới phải đông Tây y kết hợp “cả dân vận lẫn cụ hồ vận mới thành được” vì xây để ở mà nhiều cụ duy tâm lại thích mọi thứ tròn trịa nên ngại va chạm muốn xử lý êm. nhà mình xâycao mà nó ko cho trát, sau có khi phải sợ chống thấm thẳng lên gạch cũng oải

Tiểungưnhi88

Xe điện
Đầu tiên cụ cứ bình tĩnh không cần sang hàng xóm đàm phán 150 tr nữa.
Cụ thuê công ty địa chính hơn tr xác định lại toạ độ đúng trong giấy chứng nhận không. Nếu đúng cụ không lấn.
Nếu có chot sang 2 cm. Thì ra gặp địa chính phường làm phong bì tầm cụ Bảo họ xác định xem sổ địa chính qua các thời kỳ có biến động không. (Biến đâu nhà hàng xóm lấn sáng). Lúc đấy nhờ địa chính họ làm tiếp. Chi phí rẻ hơn nhiều 150 tr kia.
Còn hàng xóm đấy cụ về thì đèn nhà ai nấy rạng.

Nếu Mod có ý kiến,em sẽ đổi ngay
Ủa sao cụ này đặt được tên như này nhỉ ?... Em thấy nội quy diễn đàn không cho đặt Tên : Không được đặt tên và tạo biểu tượng liên quan đến các danh nhân, tên của các vị lãnh đạo **** và Nhà Nước.
Câu đầu tiên cụ làm em hơi giật mình :D
Vì nghĩ còn ở lâu dài và giữ cho mọi chuyện em chấp nhận nhún,nhưng thật sự là lòng người khó đoán định
Ca này cụ chủ giỏi lắm cụ đừng có đùa.
tuy nhiên, chủ đất cũ và tay hàng xóm cấp 4 thâm thù, nên chủ mới phải đông Tây y kết hợp “cả dân vận lẫn cụ hồ vận mới thành được” vì xây để ở mà nhiều cụ duy tâm lại thích mọi thứ tròn trịa nên ngại va chạm muốn xử lý êm. nhà mình xâycao mà nó ko cho trát, sau có khi phải sợ chống thấm thẳng lên gạch cũng oải

Đầu tiên cụ cứ bình tĩnh không cần sang hàng xóm đàm phán 150 tr nữa.
Cụ thuê công ty địa chính hơn tr xác định lại toạ độ đúng trong giấy chứng nhận không. Nếu đúng cụ không lấn.
Nếu có chot sang 2 cm. Thì ra gặp địa chính phường làm phong bì tầm cụ Bảo họ xác định xem sổ địa chính qua các thời kỳ có biến động không. (Biến đâu nhà hàng xóm lấn sáng). Lúc đấy nhờ địa chính họ làm tiếp. Chi phí rẻ hơn nhiều 150 tr kia.
Còn hàng xóm đấy cụ về thì đèn nhà ai nấy rạng.
Dạ,em vẫn rất bình tĩnh nhưng rất buồn vì họ trở cờ nhanh quá.Chuyện tiền nong,trong nhà không ai đồng ý với quan điểm đề cập đến chuyện mua kia của em.Có khi em sẽ thuê 1 công ty địa chính như cụ nói

berryfun

Xe điện
Em có GPXD và sổ rồi
Em ở lâu dài,không buôn bán đất cát gì cả.Hàng xóm nhà cấp 4,xây độ 10 năm(em nhớ mang máng là thế,lúc trước có nói chuyện bt)
Em có quen,nhưng chỉ là mức độ biết do việc làm thủ tục xây thôi
Giá là họ đưa ra gần 200tr/m2
Gpxd đầy đủ Thế thì OK đỡ đau đầu hơn cụ nhể.
Cụ cứ cân nhắc xem. Nhưng cháu thấy cụ đề xuất mua luôn với họ cũng có cái dở đấy. Vì như thế là mình trên cơ l, trên tiền. Mà đã trên cơ trên tiền thì 1-200tr cũng phải triển thôi.
Chuyện Xd này đau đầu muôn thủo. Cái này còn liên quan đến hành xóm đó nó kiểu dư Lào?. Nhưng rõ ràng là hành xóm kiểu mất dậy rồi “ nó để cụ làm xong móng bắt đầu nó mới dở cước 🤣🤣

Tiểungưnhi88

Xe điện
Dạ,em vẫn rất bình tĩnh nhưng rất buồn vì họ trở cờ nhanh quá.Chuyện tiền nong,trong nhà không ai đồng ý với quan điểm đề cập đến chuyện mua kia của em.Có khi em sẽ thuê 1 công ty địa chính như cụ nói
Xong vẫn gặp địa chính cụ ạ. Đợi tra bản đồ mới có hướng xử lý đc .

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ chắc chắn không lấn thì sợ gì hàng xóm, chuyện trở cờ là nhiều lắm ngạc nhiên là gì .. còn như trường hợp của em hồi xây bắt đầu xây tường lên thì nhà hàng xóm sang bảo lấn, em bảo với nhà nó là chả lấn gì hết, lấy giấy tờ ra và mấy cái đánh dấu cũ theo đúng mốc tôi xây, nó bảo nếu xây tiếp nó đập, em đưa nó cái búa bảo mày thích thì đập luôn trước mặt tao đi , thế là xong , lầm bà lầm bẩm chửi đổng mấy câu rồi có làm gì được em nữa đâu ... trước khi xây thỉnh thoảng xuống ngó nghiêng đất vẫn anh anh em em như thể thân tình lắm, tsb nó...

Gpxd đầy đủ Thế thì OK đỡ đau đầu hơn cụ nhể.
Cụ cứ cân nhắc xem. Nhưng cháu thấy cụ đề xuất mua luôn với họ cũng có cái dở đấy. Vì như thế là mình trên cơ l, trên tiền. Mà đã trên cơ trên tiền thì 1-200tr cũng phải triển thôi.
Chuyện Xd này đau đầu muôn thủo. Cái này còn liên quan đến hành xóm đó nó kiểu dư Lào?. Nhưng rõ ràng là hành xóm kiểu mất dậy rồi “ nó để cụ làm xong móng bắt đầu nó mới dở cước 🤣🤣
Cụ nói có ý đúng,mình mở lời trước thành ra dở quá.

juve99

Xe cút kít
Thợ xây và hoàn thiện chuẩn từng cm chỉ có trên lý thuyết và bản vẽ thôi, càng xây lên cao càng sai số nhiều, 1 ngả vào hay đổ ra 1-2cm là bình thường nên chuyện lấn đất là khó tránh khỏi nếu ko tự điều chỉnh bằng cách xây hẹp vào 4-5cm. Cái khe co giãn giữa các nhà liền kề nó cho 5cm là để hạn chế sai số lấn đất của nhau. Giờ cụ cho thợ lấy máy laze quét có khi phần mái nhà họ lại lấn sang đất nhà cụ khá khá có khi cụ đền ngược lại họ cũng nên:D. 1-2cm tấc đất tấc vàng thật nhưng đền 150tr thì ép nhau quá đáng.

Chỉnh sửa cuối:
Thực ra trước khi làm em đã được cảnh báo,nhưng em vẫn tự tin vì mình không va chạm với họ và sống cũng đàng hoàng.
Tiện thể cụ nào biết đơn vị nào làm về đo đạc sổ đỏ giới thiệu giúp em
Xong vẫn gặp địa chính cụ ạ. Đợi tra bản đồ mới có hướng xử lý đc .
Cụ chắc chắn không lấn thì sợ gì hàng xóm, chuyện trở cờ là nhiều lắm ngạc nhiên là gì .. còn như trường hợp của em hồi xây bắt đầu xây tường lên thì nhà hàng xóm sang bảo lấn, em bảo với nhà nó là chả lấn gì hết, lấy giấy tờ ra và mấy cái đánh dấu cũ theo đúng mốc tôi xây, nó bảo nếu xây tiếp nó đập, em đưa nó cái búa bảo mày thích thì đập luôn trước mặt tao đi , thế là xong , lầm bà lầm bẩm chửi đổng mấy câu rồi có làm gì được em nữa đâu ... trước khi xây thỉnh thoảng xuống ngó nghiêng đất vẫn anh anh em em như thể thân tình lắm, tsb nó...

Thợ xây và hoàn thiện chuẩn từng cm chỉ có trên lý thuyết và bản vẽ thôi, càng xây lên cao càng sai số nhiều, 1 ngả vào hay đổ ra 1-2cm là bình thường nên chuyện lấn đất là khó tránh khỏi nếu ko tự điều chỉnh bằng cách xây hẹp vào 4-5cm. Cái khe co giãn giữa các nhà liền kề nó cho 5cm là để hạn chế sai số lấn đất của nhau. Giờ cụ cho thợ lấy máy laze quét có khi phần mái nhà họ lại lấn sang đất nhà cụ khá khá cũng nên. 1-2cm tất đất tấc vàng thật nhưng đền 150tr thì ép nhau quá
Em mới đổ đc giằng móng và 1 ít cột thôi cụ.Em đã xây lên cao đâu.
Em và cụ có inbox với nhau rồi đấy cụ nhớ không? :D

juve99

Xe cút kít
Em mới đổ đc giằng móng và 1 ít cột thôi cụ.Em đã xây lên cao đâu.
Em và cụ có inbox với nhau rồi đấy cụ nhớ không? :D
E không nhớ inbox chưa nhưng nick này e chưa nhắn tin sao ấy:-o, ý e là việc lấn 1-2cm chắc chắn sẽ xảy ra nếu 2 nhà k tự ý xây hẹp vào và là rất bình thường với 2 nhà sát nhau. E làm hàng trăm căn nhà e biết, có định vị hay trắc đạc giời rồi cũng sẽ sai số, muốn chính xác từng mm cũng dc nhưng chi phí nhân công và quản lý phải gấp 2-3 lần đồng thời tiến độ phải kéo dài thêm 1,5 lần là ít:)). Kể cả thợ mộc đựng cái nhà cấp 4 bằng gỗ cũng sai số chưa nói thợ nề xây 4-5 tầng

xukthal.

Xe lăn
E không nhớ inbox chưa nhưng nick này e chưa nhắn tin sao ấy:-o, ý e là việc lấn 1-2cm chắc chắn sẽ xảy ra nếu 2 nhà k tự ý xây hẹp vào và là rất bình thường với 2 nhà sát nhau. E làm hàng trăm căn nhà e biết, có định vị hay trắc đạc giời rồi cũng sẽ sai số, muốn chính xác từng mm cũng dc nhưng chi phí nhân công và quản lý phải gấp 2-3 lần đồng thời tiến độ phải kéo dài thêm 1,5 lần. Kể cả thợ mộc đựng cái nhà cấp 4 bằng gỗ cũng sai số chưa nói thợ nề xây 4-5 tầng
Coi kho trông VLXD mà cũng biết phết nhỉ? ;))

VuNgoanMuc

Xe điện
Thực ra trước khi làm em đã được cảnh báo,nhưng em vẫn tự tin vì mình không va chạm với họ và sống cũng đàng hoàng.
Tiện thể cụ nào biết đơn vị nào làm về đo đạc sổ đỏ giới thiệu giúp em
Cụ lên hỏi địa chính phường hay quận ấy, mỗi ông 1 công ty