[Funland] Em cần lời khuyên từ các cụ OF

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật vụ của cụ là gặp Chí kiếm chuyện rồi nên tranh chấp lôi 1-2cm; cụ lên trình bày với TTXD để họ thông cảm & hỗ trợ thì ok thôi. Cứ đúng mà làm thôi, ko ngại mất lòng gì đâu.

Em không phải lần đầu,nhưng không lường đc họ lật mặt nhanh thế

.Xukthal

Xe container
Tóm lại cụ chủ đã dự kiến 1 khoản ngân sách cho 2cm tức là = 1/2 đòi hỏi của hx nghĩa là tầm 75tr. Theo em chơi bài ngửa luôn:
- Sang gặp Hx bảo tao có 70M đây, vui vẻ đồng ý thì cốp luôn và phải làm biên bản đồng tình cả nhà ký vào với mọi đk đc bắc giáo trát ngoài...v.v...
- Còn nếu ko đồng ý thì tao gọi TTXD xuống đo đạc đàng hoàng, nếu nhà tao lấn tao đập bớt đi cũng ko đến 70M và tất nhiên mày chả có xu mẻ nào cả.
Đấy, cho chọn 1 trong 2 đề xem nó nói gì, mà phải dứt khoát ko đc lùi nhé !

Chính khí Đường

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại cụ chủ đã dự kiến 1 khoản ngân sách cho 2cm tức là = 1/2 đòi hỏi của hx nghĩa là tầm 75tr. Theo em chơi bài ngửa luôn:
- Sang gặp Hx bảo tao có 70M đây, vui vẻ đồng ý thì cốp luôn và phải làm biên bản đồng tình cả nhà ký vào với mọi đk đc bắc giáo trát ngoài...v.v...
- Còn nếu ko đồng ý thì tao gọi TTXD xuống đo đạc đàng hoàng, nếu nhà tao lấn tao đập bớt đi cũng ko đến 70M và tất nhiên mày chả có xu mẻ nào cả.
Nhà cụ tham đến giải quyết hộ

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn hỏi cụ,là người trong nghề cụ thấy phần móng(em nhấn mạnh là em có hàng cừ và cách móng nhà họ từ 6-8cm) của em có sai ko?

Em thấy số đấy không hợp lý và họ tham quá.Giá mà họ đồng ý với 2cm như em đề xuất,nhưng họ lại lập luận kiểu sau này họ xây lại,theo luật xd họ phải lùi thêm 2cm nữa và bắt em trả cho họ tổng là 4cm

Em không phải lần đầu,nhưng không lường đc họ lật mặt nhanh thế

Ý đầu của cụ em nghĩ có phần đúng
Móng của em hơn giá trị đấy ạ,phần vì em nghĩ tới sau này còn qua lại và dù sao cũng phải nhờ bên họ

Giờ thì em cũng nghĩ mình có phần sai ngay từ lúc đầu.
Thế bác xây nhà kg xin phép phải kg nào ? Nếu chưa có giấy phép xây dựng thì tốt nhất là bác lên thương lượng cho êm đẹp . chứ giờ mà cứ cho là bác gọi bọn đo trắc địa đến đo mà bác kg lấn chiếm.sang nhà họ đi . nếu họ chơi khô máu với bác thì kể ra bác cũng phiền đấy . tóm lại có thể cẫn gọi cty đo trắc địa . nhưng chủ yếu vẫn dùng tình cảm xử lý thì mới được . chứ kg họ vác văn tự khiếu nại lên phường hoặc tp là toi đấy . vừa bị phạt vạ lại bị đình chỉ thi công hoặc phải tháo dỡ ... Chạy được giấy tờ thủ tục cũng mất cả mớ và thời gian và mất cả tình cảm hàng xóm

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Bác xúi chủ thớt vậy là chủ thớt đi đời nhà ma đấy .. Bác đã tính đến chuyện bác thớt xây dựng kg có giấy phép chưa ??? Chưa có là to chuyện hơn bác nghĩ đấy

.Xukthal

Xe container
Bác xúi chủ thớt vậy là chủ thớt đi đời nhà ma đấy .. Bác đã tính đến chuyện bác thớt xây dựng kg có giấy phép chưa ??? Chưa có là to chuyện hơn bác nghĩ đấy
Em chắc là cụ thớt có GPXD rồi, cơ mà khả năng xin 4 tầng nhưng móng 6 tầng chẳng hạn ;))

juve99

Xe cút kít
Em muốn hỏi cụ,là người trong nghề cụ thấy phần móng(em nhấn mạnh là em có hàng cừ và cách móng nhà họ từ 6-8cm) của em có sai ko?
Cụ ko ép cừ vào đất nhà họ và k ảnh hưởng gì đến kết cấu các nhà xung quanh thì cách 1-2cm cũng chả ai làm được gì nên việc này cụ k cần lăn tăn đúng sai.

juve99

Xe cút kít
Ce cũng bắt đầu hiểu hiểu rồi đấy, cụ thớt sẵn tiền thì mang sang 50-70tr nhưng phải có cam kết như trên, bắc giáo và chống thấm khe co giãn giữa 2 nhà và các việc linh tinh khác nữa. Mà nhiều tiền như cụ thớt công nhận sướng thật >:)

.Xukthal

Xe container
Ce cũng bắt đầu hiểu hiểu rồi đấy, cụ thớt sẵn tiền thì mang sang 50-70tr nhưng phải có cam kết như trên, bắc giáo và chống thấm khe co giãn giữa 2 nhà và các việc linh tinh khác nữa. Mà nhiều tiền như cụ thớt công nhận sướng thật >:)
Hiểu hiểu ccc >:) >:) >:) Chính ra cầm 70M ý sang hx bảo chiều nay tao đánh tất chỗ này, cho mày chọn 1 số tao chọn 1 số thành cặp, trúng cho mày chỗ lãi còn thua thì vui vẻ cho xây có khi lại hay =))

luutronglinh228

Đi bộ
Hàng xóm mà chi li tính toán vậy sau này ở cạnh khó tránh va chạm

Taihoatu

Xe lăn
Kệ cụ nó, cứ xây thôi, rồi đến đâu hay đến đó.
2 phân với 4 phân lúc đẻ thì nó là vấn đề, chứ xây dựng nói đến 2 phân và 4 phân thì chả nói đc gì đâu.

An_Vi

Xe điện
Trước khi xin gpxd thì phải có biên bản hiện trạng giữa bên xây và hàng xóm xung quanh chứ nhỉ? Đã ký vào rồi thì cứ thế mà làm chứ. Cụ cứ gọi địa chính phường đến đo đạc đàng hoàng. Nếu cụ lấn thật thì mới thỏa hiệp, còn cụ đúng thì nút bông tai vào mà làm thôi.
Em cũng vừa mới xây trong năm 2019. Trong quá trình xd cũng có tầm chục cái đơn kiện. Quan trọng là mình vẫn nói chuyện được với địa chính và ttxd.

.Xukthal

Xe container
Nếu nó căng ko cho bắc giáo trát thì chơi kiểu vừa xây vừa thò tay ra ngoài trát luôn cũng đc, cho vữa nhiều xi măng tý để chống thấm luôn vì ko lăn sơn được :D

Em có gpxd đầy đủ mà cụ
Thế bác xây nhà kg xin phép phải kg nào ? Nếu chưa có giấy phép xây dựng thì tốt nhất là bác lên thương lượng cho êm đẹp . chứ giờ mà cứ cho là bác gọi bọn đo trắc địa đến đo mà bác kg lấn chiếm.sang nhà họ đi . nếu họ chơi khô máu với bác thì kể ra bác cũng phiền đấy . tóm lại có thể cẫn gọi cty đo trắc địa . nhưng chủ yếu vẫn dùng tình cảm xử lý thì mới được . chứ kg họ vác văn tự khiếu nại lên phường hoặc tp là toi đấy . vừa bị phạt vạ lại bị đình chỉ thi công hoặc phải tháo dỡ ... Chạy được giấy tờ thủ tục cũng mất cả mớ và thời gian và mất cả tình cảm hàng xóm
Em xây chuẩn tầng so với gp,nhưng có lỗi mật độ và chiều cao
Em chắc là cụ thớt có GPXD rồi, cơ mà khả năng xin 4 tầng nhưng móng 6 tầng chẳng hạn ;))
Có bản hiện trạng trước khi làm rồi ạ
Trước khi xin gpxd thì phải có biên bản hiện trạng giữa bên xây và hàng xóm xung quanh chứ nhỉ? Đã ký vào rồi thì cứ thế mà làm chứ. Cụ cứ gọi địa chính phường đến đo đạc đàng hoàng. Nếu cụ lấn thật thì mới thỏa hiệp, còn cụ đúng thì nút bông tai vào mà làm thôi.
Em cũng vừa mới xây trong năm 2019. Trong quá trình xd cũng có tầm chục cái đơn kiện. Quan trọng là mình vẫn nói chuyện được với địa chính và ttxd.

Kệ cụ nó, cứ xây thôi, rồi đến đâu hay đến đó.
2 phân với 4 phân lúc đẻ thì nó là vấn đề, chứ xây dựng nói đến 2 phân và 4 phân thì chả nói đc gì đâu.
Em cũng hiểu là tấc đất tấc vàng nhưng cái lý lẽ họ đưa ra hơi buồn cười.Em muốn lùi để mọi việc suôn sẻ,nhưng xem ra khó quá

Tookies

Xe điện
:))
Cụ cứ học tiền nhân: tiên phát chế nhân!
Cho 1 đại tướng sang canh cửa hàng xóm!

Lấy nick name thế mà chả chịu học hỏi tư tưởng cụ Lý =))
Không thành công thì chuyển •Tiền 💵 • phát chế nhân

Cụ nhắc mới nhớ khi đặt vấn đề ,họ có nói trong thời hạn 3 năm nếu nhà họ có bị nứt tường,nền,....vv em sẽ chịu trách nhiệm.Em cũng đã đồng ý,không 1 chút lăn tăn.Cụ đừng nói câu cuối,tội em quá

:))
Cụ cứ học tiền nhân: tiên phát chế nhân!
Cho 1 đại tướng sang canh cửa hàng xóm!

Lấy nick name thế mà chả chịu học hỏi tư tưởng cụ Lý =))
Không thành công thì chuyển •Tiền 💵 • phát chế nhân
Em so sao đc với cụ Lý :D
Em cũng đã ra tay nhưng chắc là ko phục được người cụ ạ

Trục

Xe ba gác
Vụ đất giáp ranh này làm đúng lý thì cũng mệt cho mình nếu hàng xóm nó không vui. Mà làm thuận tình thì có khi mất một mớ, nếu hàng xóm nó tham.
Cụ chủ xem phương án thỏa thuận là đồng ý đưa tiền, nhưng phải đưa thế nào.
Chứ nó nhận tiền xong mà không cho trát áo để moi tiền tiếp lại thành dở ra.
Trước mắt, cụ cứ mời bạn bè về nhậu nhẹt đã, càng nhiều màu càng tốt. Màu quân phục, màu mực... cứ gọi là đa sắc, tiền thì chưa vội đưa.
Mình là người có tiền cơ mà, ăn nhậu hết mấy, nắn thử xem gân hàng xóm cứng đến mức nào.