[Funland] Em cần giải quyết bài toán khó về bơm nước tự động cho gia đình

printer05

Xì hơi lốp
Cụ chịu khó gọi đội làm nước đến, nó làm cho cụ trong 1 nốt nhạc…ít nhất mua 2 cái phao role tự ngắt. Đọc van 1,2,3 nghe như làm bài toán vòi nước.. hãi quá.
Cụ có biết đội làm nước nào không, em mà lo được vụ nước cấp thì quá đơn giản với em. Trước em cũng lắp phao điện để bơm tự bơm lên bể cao, đầy tự ngắt sau phải bỏ vì đường cấp quá chập chờn. Loại của em còn không dây đỡ phải chạy dây tín hiệu phao từ tầng 6 xuống tầng 1.

Chỉnh sửa cuối:

Oteconde

Xe buýt
Cụ có biết đội làm nước nào không, em mà lo được vụ nước cấp thì quá đơn giản với em. Trước em cũng lắp phao điện để bơm tự bơm lên bể cao, đầy tự ngắt sau phải bỏ vì đường cấp quá chập chờn. Loại của em còn không dây đỡ phải chạy dây tín hiệu phao từ tầng 6 xuống tầng 1.
Cụ mô tả cho em tác dụng của 2 bể với ạ? sao của cụ loằng ngoằng thế nhỉ? em nhìn cũng chưa hiểu cụ ạ.
Em đoán ntn:
1. Bể ngầm: Lưu trữ nước
- Đường vào: từ Cấp nước (cấp nước chập chờn nên dùng Máy Bơm 1):
- Nếu cấp nước yếu: Không đủ áp để đầy bể ngầm: thì cần máy bơm.
- Nếu cấp nước khỏe, không cần máy bơm vẫn đầy thì: cần phao nổi là xong.
2. Bể cao: Nước sử dụng: (hiện tại 2 đường hút: hút từ Cấp nước và hút từ Bể ngầm?), giải pháp là chỉ hút từ bể ngầm thôi, không hút từ cấp nước nữa.
- Chỉ cần 1 máy bơm cho bể cao: hút trực tiếp từ bể ngầm.

Vậy góp ý là tách ra dùng 2 máy bơm độc lập.

formen

Xe lăn
Khú khú, nc nôi trăn trở thật, cụ thớt ở mạn nào gần em chạy qua góp í, cần thợ e cho siêu tay chuyên điện nc luôn, mới sơ đồ ntn mà nói mãi thợ nc k hiểu để lắp thì thợ còn gà lắm.

printer05

Xì hơi lốp
Khú khú, nc nôi trăn trở thật, cụ thớt ở mạn nào gần em chạy qua góp í, cần thợ e cho siêu tay chuyên điện nc luôn, mới sơ đồ ntn mà nói mãi thợ nc k hiểu để lắp thì thợ còn gà lắm.
Em khu HK gần bờ hồ, nước nôi dạo này quá lởm.

Pigeon2006

Xe tải
Nếu không làm việc được với bên cấp nước thì giải pháp mạch và tủ điều khiển khoảng bao nhiêu hả cụ. Kinh phí khoảng 3-5 củ có được không?
Tầm 5 củ thì làm được cụ ạ!.
Nhưng nó mà trục chặc hay lỗi thì cụ không dễ có thợ sửa cho cụ đâu mà phải bảo dân làm tự động nó đọc lần lại sơ đồ cái mạch đó rồi nó mới sửa được!.
Em nêu ra là để giải quyết đúng cái kịch bản cụ đưa và giúp nó tự động hoá chứ không phải là giải pháp tối ưu và kinh tế đâu!

Để cho dễ dàng vận hành, sửa chữa thì cụ nên theo phương án các cụ khác đưa ra đó là làm 2 hệ bơm cụ ạ!.

formen

Xe lăn
Em khu HK gần bờ hồ, nước nôi dạo này quá lởm.
Hì, thế nhà cụ cây số 0 roài, nhà e cây số 10. Cụ cứ tà tà nghiên cứu các góp ý của cc trên này.
Lắp 2 máy bơm cũng là giải pháp ngon bổ rẻ so với đầu tư 3-5 tr của cụ

printer05

Xì hơi lốp
Tầm 5 củ thì làm được cụ ạ!.
Nhưng nó mà trục chặc hay lỗi thì cụ không dễ có thợ sửa cho cụ đâu mà phải bảo dân làm tự động nó đọc lần lại sơ đồ cái mạch đó rồi nó mới sửa được!.
Em nêu ra là để giải quyết đúng cái kịch bản cụ đưa và giúp nó tự động hoá chứ không phải là giải pháp tối ưu và kinh tế đâu!

Để cho dễ dàng vận hành, sửa chữa thì cụ nên theo phương án các cụ khác đưa ra đó là làm 2 hệ bơm cụ ạ!.
Vâng, có khi theo phương án 2 máy bơm vẫn chạy tự động được mà cơ cấu vận hành lại đơn giản, lắp đặt cũng không quá khó.

printer05

Xì hơi lốp
Sao lại khổ thế nhỉ! Cụ mua ngay cái nhà khác có nguồn nước tốt:D
Nhà em phố cổ HK từ lúc xây là năm 54 thì nước chảy lên tầng 3, 4 có phải dùng máy bơm bao giờ đâu. Đến nhưng năm 8x mới phải làm bể ngầm chạy bơm tõm (liên xô). Éo hiểu sao càng ngày càng chuối.

mr.l0nely.184

Xe điện
Kinh phí bổ sung 3-5 củ mà cụ chủ phải nhọc đầu thế này thì:P… Cụ cứ phức tạp hoá vấn đề lên làm gì trong khi nhẽ ra nó lại đơn giản:D

MadPriest

Xe máy
Nhà cháu xin góp thêm chút kinh nghiệm:
- Cụ chủ nên sử dụng 01 máy bơm chỉ để dùng hút nước từ đường ống cấp vào bể ngầm. Bơm này sử dụng chế độ tự mồi, có ngắt tự động (bằng phao điện gián tiếp để tránh sự cố đáng tiếc về điện) khi bể ngầm đầy.
- Bơm và đường ống hiện tại dùng để cấp lên téc trên cao.
- Kinh phí dự kiến và dự đoán: Bơm 3,5tr (tùy loại), hệ thống điện, đường ống, nhân công,... 2tr.
Phương án này sẽ giúp giải quyết về lượng nước cấp vào, còn chất lượng thì có thể gặp trường hợp hút nước bẩn của nhà khác hoặc từ chỗ ống hở như Cụ nào đó đã đề cập.
P/S: Nhà Cháu đã từng giải quyết gọn vấn đề hút nước khi đường ống cấp nước bị hở lọt khí vào làm bơm E liên tục.

Chỉnh sửa cuối:

Minhbt50

Xe tải

1.Nước nguồn chảy vào bể ngầm.
2. Bể ngầm đầy, van phao đóng nước đẩy qua van 1 chiều lên bồn.
3. Bồn đầy, van phao đóng.
4. Khi bồn trên cao cạn tới mức cài đặt, phao điện điều khiển máy bơm đẩy nước bể ngầm lên bồn.
Cả hệ thống tự chạy không cần người điều khiển.
sơ đồ này của cụ cần 1 van 1 chiều nữa chỗ đầu ra của bơm. Cụ chưa tinh nước đẩy ngược qua bơm vào bể ngầm à. Với lại cũng mới giải quyết đc 70% yêu cầu của cụ chủ. Còn vấn đề là nguồn nước rất yếu mấy hôm ko về bể ngầm đc. Như cụ ấy nói còn phải trực có nước để hút. Vì vậy phải có mạch điện nữa. để trực nước thay cụ ấy mới sử lý hết vấn đề.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

formen

Xe lăn
Như cụ ấy nói còn phải trực có nước để hút. Vì vậy phải có mạch điện nữa. để trực nước thay cụ ấy mới sử lý hết vấn đề.
Cái này giải quyết bằng van cảm biến dòng chảy. Giờ shopee bán sẵn r có chưa đến 100k,

Minhbt50

Xe tải

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi PC em mới gõ vài ý xem dư lào:
1. Vấn đề cụ chủ:
- Bể ngầm ̉trữ lượng ít, nguồn cấp không ổn định có khi vài ngày không có nước vào bể phải bơm hút từ đường ống cấp vào bể ngầm để bơm lên.
- Bể trên cao lắp phao tự động nên sẽ tự động bơm, nếu bể ngầm không có nước sẽ cháy máy
2. Hướng giải quyết của em:
- Không bơm hút từ đường ống vì nhiều lý do đã có CC khác trả lời. Bí quá lắp thêm một con bơm chuyên hút vào bể ngầm cho nhẹ đầu, tận dụng 1 bơm cũng được nhưng loằng ngoằng lắm
- Cụ chủ lắp hệ thống phao theo hướng dẫn sau là ổn :D

formen

Xe lăn
Ngồi PC em mới gõ vài ý xem dư lào:
1. Vấn đề cụ chủ:
- Bể ngầm ̉trữ lượng ít, nguồn cấp không ổn định có khi vài ngày không có nước vào bể phải bơm hút từ đường ống cấp vào bể ngầm để bơm lên.
- Bể trên cao lắp phao tự động nên sẽ tự động bơm, nếu bể ngầm không có nước sẽ cháy máy
2. Hướng giải quyết của em:
- Không bơm hút từ đường ống vì nhiều lý do đã có CC khác trả lời. Bí quá lắp thêm một con bơm chuyên hút vào bể ngầm cho nhẹ đầu, tận dụng 1 bơm cũng được nhưng loằng ngoằng lắm
- Cụ chủ lắp hệ thống phao theo hướng dẫn sau là ổn :D
cổ rồi cụ ợ,

giờ mua 2 cái phao này : 1 cái bể cai, 1 cái bể ngầm, đồng thời chống tràn, chống cạn luôn.

có cụ nào chuột bạch chưa?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Trường hợp này, đầu tư 2 bơm, thành 2 hệ thống riêng biệt là hiệu quả nhất

1. Hệ thống bơm từ bề ngầm lên bể trần: Làm như hầu hết tất cả các nhà người ta đang làm. Cái bơm tầm trên 2 củ, cái van 1 chiều ở đường hút, cái phao mức để đóng mở rơ le. (cái này gọi là bơm 1)

2. Hệ thống hút vào bể. Vướng mắc hiện nay là cái van phao khi đầy nó đóng không kín, không ngắt được bơm, hoặc nước nguồn chảy khỏe quá làm tràn nước ra bể. Thực tế đòi hỏi/mong muốn cái van phao cơ nó đóng kín thì hơi khó, kể cả van xịn. Thế nên làm như sau
+ Chống tràn ở bể ngầm: Dùng van điện (van 1), và cái phao mức+ rơ le như ở bể trần, khi bể đầy thì đóng điệ để van điện từ đóng nguồn vào bể. Van điện kiểu này đóng kín gần như tuyệt đối, không sợ tràn.
+ Bơm từ đường ống vào bể ngầm: Làm một cái bơm riêng (cái này gọi là bơm 2), dùng loại lưu lượng lớn, không cần cột áp ớn, và dùng loại có cảm biến dòng chảy. Van điện 1 lắp trên đường ra của bơm này. Đường vào của bơm van tay thường mở.
Khi đó hệ thống hoạt động như sau
Bể ngầm cạn nước xuống dưới mức đặt của phao; van 1 có điện để mở van số 1. Nếu nước nguồn TP không có, trên đường ống vào bể (đi qua bơm) không có dòng chảy thì bơm 2, bơm 2 không chạy; Thế là không lo bơm chạy không nhé. Khi nguồn TP có nước thì bơm 2 chạy. Các này không giải quyết được việc nước nguồn mạnh thì tự chảy không cần bơm, nhưng dù bơm 2 này luôn chạy, nhưng nó là bơm lưu lượng nên nước TP càng mạnh thì thời gian đầy bể ngầm càng nhanh mà thôi. Không tốn điện hơn phương án ngắt bơm cho nước tự chảy là mấy đâu. Để bơm 2 này chạy trong cả điều kiện nước nguồn quá yếu thì đặt lại cái cảm biến dòng chảy thấp xuống, để chỉ cần có hơi nước (bốc phét tý thôi) là nó đã chạy rồi.
Để đảm bảo an toàn từ hệ thống bơm 2, thì ta dùng loại điện áp 24V cho hệ thống này, điện 24V giật không chết người đâu. Biến áp 220V-24V cũng rẻ bèo mà.

Chỉnh sửa cuối:

ceconam

Xe điện
E thấy nhà cụ sao phải dùng rách việc thế nhỉ, cái bơm nhà cụ nếu chuẩn thì là loại khủng bậc nhất trong các loại bơm gia đình rồi (với sức hút lên đến 9m). Theo e cụ chỉ cần 1 bơm hiện tại, dùng 2 đầu hút, 2 đầu đẩy (xịn thì có thể dùng van điện từ, hoặc nhiều loại công nghệ hiện đại kết hợp đủ để auto, còn ko thì van tay cũng ok). Nguyên lí cơ bản là khi nước nguồn khỏe thì cụ bơm vào đồng thời 2 bể, khi nước nguồn yếu (nhưng với bơm nhà cụ mà ở HN thì ít khi bơm ko hút đc nước nguồn lắm, khéo lúc đó nhà bên cạnh héo khô hết rồi) thì hút bể ngầm cấp cho bể cao. Như vậy chắc chắn cụ cần 2 phao cơ xịn (inox chẳng hạn) cho 2 bể, phao báo mức cho bể cao, cẩn thận thì làm đường xả tràn cho bể ngầm (chống tràn ra nhà). Để bơm tự nhận đc đường hút cụ cần thêm rơ le cảm biến dòng (giống như ở bơm tăng áp tự động) ở đường nước nguồn...
Nói chung có nhiều kiểu để đáp ứng đc nhu cầu của cụ, nhưng ko nên dùng 2 bơm