[Funland] Em cần giải quyết bài toán khó về bơm nước tự động cho gia đình

printer05

Xì hơi lốp
Cụ chủ phức tạp nhỉ:
có vẻ là nước sẽ được bơm lên bể cao để cấp cho toàn nhà.
Như thế thì cụ chủ chỉ cần nước tự chảy vào bể ngầm, nguồn cấp này dùng van phao cơ khí để chống tràn, van phao này cỡ 150k thì không bao giờ bị xì dẫn đến tràn. ở bể ngầm dùng van phao điện ngược: khi nào nước đầy ở mực quy định thì đóng bơm. Ở bể trên cao thì dùng van phao điện bình thường, nguồn điện cấp sau khi van phao điện ở bể ngầm đóng.
như vậy: nếu nước hết ở bể trên nhưng phao ở bể ngầm chưa đóng thì bơm vẫn không bật nhưng để mực nước ở bể ngầm thấp cũng bơm thì OK ngay.
Cái này chỉ đúng trong trường hợp có nước nguồn vào bể ngầm.
Nước nguồn không chảy vào bể ngầm, bể cao cạn thì máy bơm chạy nhưng không có nước để bơm (có thể lắp thêm cảm ứng dòng chảy, relay để chống cháy máy bơm)

printer05

Xì hơi lốp
cụ dùng bơm 250w hút từ nước nguồn sinh hoạt lên bể cao thì cụ bơm 1m3 đồng hồ nó chạy 3-4 số.
Thay vì chảy ngược xuống bể ngầm sao cụ không nâng thể tích bể trên cao lên.
Giải quyết được bài toán ít phải bơm hơn thôi cụ.

matizvan2009

Xe ba gác
Nước mạnh thì em bơm thẳng từ nguồn cấp lên bể cao. Bể cao đầy thì em mở vòi để chảy vào đầy bể ngầm để dự phòng.

Nước yếu thì hút từ đường cấp bơm vào bể ngầm (không bơm được thằng lên bể cao, nước lên đến bể cao chảy rất bé), đầy bể ngầm thì bơm lên bể cao.

Củ chuối nhất thì không hút được nước từ đường cấp.
à em hỏi cái, bể ngầm với bể cao nhà cụ chứa được bao nhiêu nước. Nhà cụ thường trung bình 1 tháng bao nhiêu khối

printer05

Xì hơi lốp
Hệ thống này phức tập ko cần thiết. Thường thì 1 lần bơm đầy bể trên mái phải dùng được 2 - 3 ngày. Trong 2 - 3 ngày đó kiểu gì chả chảy đầy được bể ngầm.

Tuy nhiên, nếu cụ vẫn giữ hệ thống này, thì cần lắp 2 cái rơle tự ngắt nguồn của máy bơm khi bể trên hoặc bể dưới đầy.
Nhà em 10 người, bể trên cáo 1.5 khối nên ngày phải bơm ít nhất 1 lần

matizvan2009

Xe ba gác
Cái này chỉ đúng trong trường hợp có nước nguồn vào bể ngầm.
Nước nguồn không chảy vào bể ngầm, bể cao cạn thì máy bơm chạy nhưng không có nước để bơm (có thể lắp thêm cảm ứng dòng chảy, relay để chống cháy máy bơm)
nước nguồn không tự chảy vào bể ngầm (chảy kiểu thằng bé đái tè) thì nước đâu cụ dùng, bơm hút trực tiếp thì chết tiền nước.

niceshot

Xe container
Nhà em 10 người, bể trên cáo 1.5 khối nên ngày phải bơm ít nhất 1 lần
Nhà đông người mà cụ làm bể bé quá!

Cụ làm 2 cái rơle nối vào cái công tắc 2 chiều để tự động tắt/bật máy bơm là nhàn người, chi phí cũng ko lớn, rơle bể nước cũng chỉ hơn 100k/cái.

nguyentoyotahn

Xe buýt
E ko chuyên về nước nên thứ nhất là ủn thớt, thứ 2 là thử đề xuất (sai các cụ góp ý)
1. Cụ đầu tư con bơm hút mạnh (đường cấp yếu) để bơm vào bể ngầm, có van tự động khi bể ngầm đầy thì bơm ngắt và khi bể ngầm gần hết thì bơm tự hoạt động.
2. Bơm cũ dùng cho bể cao, vẫn có van tự động cho bể cao

printer05

Xì hơi lốp
Nhà đông người mà cụ làm bể bé quá!

Cụ làm 2 cái rơle nối vào cái công tắc 2 chiều để tự động tắt/bật máy bơm là nhàn người, chi phí cũng ko lớn, rơle bể nước cũng chỉ hơn 100k/cái.
Em cũng biết bể bé mà. Lúc làm thì nhà mới có 4 người lớn 1 trẻ con, bây giờ 6 người lớn 4 trẻ con :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Nhìn sơ đồ này chắc nhà cụ cuối đường nước, nước nguồn kém nên ưu tiên hút nước bơm trực tiếp từ nguồn vào lên bể, thậm chí bơm cấp vào bể ngầm nếu cần :D
Đây rồi, cái này hay mừ ... đơn giản

printer05

Xì hơi lốp
nước nguồn không tự chảy vào bể ngầm (chảy kiểu thằng bé đái tè) thì nước đâu cụ dùng, bơm hút trực tiếp thì chết tiền nước.
Thế nó mới chuối cụ ah. Nhà em khu HK cả chỗ em đang ở và chỗ phố cổ đều lởm.

Leanh65

Xe container
Em cũng chẳng biết là có cuối nguồn không. Tình trạng nước như ccc này 20 năm có lẻ rồi.
Chả bù cho nhà em. Cứ phải thay van liên tục do nước đêm nó bơm 8-9 at không van nào chịu được. Nó dò tí tách mà 1 ngày mấy thùng 20 lít. Cứ đi đổ cũng nhọc.:D

ngocvt

Xe buýt
Cụ hiểu đúng bài toán của em rồi, chính vì nước nguồn tậm tịt, lúc thì mất lúc thì lại khỏe nên hệ thống nước của em nó mới loằng ngoằng thế này.
bỏ qua lúc hệ thống nước khỏe, chỉ tập trung vào điều kiện làm sao để có nước trong bể ngầm để máy bơm nó hoạt động bơm lên bể mái chứ bác, nghĩ ra lắm thì càng khó mà ko khả thi thôi

Phú Cửng

Xe tăng
Về nguyên tắc, áp lực trong đường cấp nước đến bể ngầm nhà cụ phải luôn dương. Khi cụ lắp máy bơm hút trực tiếp từ ống cấp này thì lại biến áp lực trong ống thành âm. Khả năng cao nước bẩn sẽ theo các vị trí không kín khít của đường ống bị bơm mút vào bể. Hoặc nhà nào lắp vòi xả trực tiếp ra chậu rửa, vòi ngập trong chậu thì nhà cụ hút trọn.
Vậy nên, chỉ nên lắp van cơ từ nguồn cấp vào bể ngầm. Lắp van phao điện tại bể ngầm và bể mái cho bơm nước. Về lâu dài nếu thiếu nước bể ngầm thì nên yêu cầu bên cung cấp, hoặc chủ động khoan giếng.

Noname_2015

Xe tăng
Cụ chủ phức tạp nhỉ:
có vẻ là nước sẽ được bơm lên bể cao để cấp cho toàn nhà.
Như thế thì cụ chủ chỉ cần nước tự chảy vào bể ngầm, nguồn cấp này dùng van phao cơ khí để chống tràn, van phao này cỡ 150k thì không bao giờ bị xì dẫn đến tràn. ở bể ngầm dùng van phao điện ngược: khi nào nước đầy ở mực quy định thì đóng bơm. Ở bể trên cao thì dùng van phao điện bình thường, nguồn điện cấp sau khi van phao điện ở bể ngầm đóng.
như vậy: nếu nước hết ở bể trên nhưng phao ở bể ngầm chưa đóng thì bơm vẫn không bật nhưng để mực nước ở bể ngầm thấp cũng bơm thì OK ngay.
Trông thế mà tràn van phao cơ khí đấy bác :D

Có lẽ do máy bơm hút trực tiếp vào đường ống nên nó duy trì áp suất thấp trong đường ống. Khi có nước mạnh 1 chút nó sẽ cộng áp lại đẩy tung van phao cơ khí kia và tràn bể ngay.

Nhà tôi đã bị vài lần rồi, lênh láng cả nhà, nên phải làm thêm 1 van khóa đường ống tự chảy vào bể bên cạnh van phao cơ khí kia, coi như hút trực tiếp từ đường ống cấp. Lắp thêm cái rơle kia để chống cháy máy bơm khi ko hút đc nước từ đường ống nước. Khi nào ko hút đc từ ống cấp thì mới mở van để hút từ bể ngầm lên bể cao.

Sơ đồ nhà bác thớt giống hệt nhà tôi :D

thngaylangthang

Xe ngựa

matizvan2009

Xe ba gác
E ko chuyên về nước nên thứ nhất là ủn thớt, thứ 2 là thử đề xuất (sai các cụ góp ý)
1. Cụ đầu tư con bơm hút mạnh (đường cấp yếu) để bơm vào bể ngầm, có van tự động khi bể ngầm đầy thì bơm ngắt và khi bể ngầm gần hết thì bơm tự hoạt động.
2. Bơm cũ dùng cho bể cao, vẫn có van tự động cho bể cao
Cụ này chuẩn.
Van phao tự động ngắt khi đầy nó dùng chung với phao tự động đóng khi hết. Có chăng khác đầu dây điện đấu nối.

printer05

Xì hơi lốp
Chả bù cho nhà em. Cứ phải thay van liên tục do nước đêm nó bơm 8-9 at không van nào chịu được. Nó dò tí tách mà 1 ngày mấy thùng 20 lít. Cứ đi đổ cũng nhọc.:D
Trước em dùng phao quả bóng nhưng bị vài lần nước khỏe vẫn bị tràn phải thay sang kiểu van này
Screenshot 2022-02-14 at 15-34-41 Van phao cơ thông minh thế hệ mới chống tràn tự động TH - Tặ...png

Vẫn có lần bị tràn