[Funland] Em cần giải quyết bài toán khó về bơm nước tự động cho gia đình

Xebuythn

Xe tải
Em có muốn phức tạp đâu, nước như ccc nên em làm đường nước mô tả mãi thợ nước mới hiểu.
Cụ không biết tình trang mất nước rồi, nhiều khi chạy bơm mà còn không hút được nước từ đường cấp vào bể ngầm cơ cụ à. Chứ nếu có nước cứ chảy đều đặn vào bể ngầm (có van tự ngắt) thì hệ thông lại đơn giản rồi.
Nước nguồn tậm tịt thì khó rồi. Cụ tìm giải pháp để đảm bảo luôn có nước trong bể ngầm. Còn khi đã có nước trong bể ngầm rồi thì hệ thống bơm lên két trên cao sẽ hoạt động bình thường thôi. Cụ lắp rơle bơm hút chống cảnh cho máy bơm hút nước từ nguồn vào bể ngầm. Tùy nhiên thì thoảng mất nước nguồn thì rơle sẽ tự ngắt và khi đó cụ phải kiểm tra và ấn lại nút rơle bơm hút mới chạy .

printer05

Xì hơi lốp
Bạn vứt cái van số 2 và số 3 đi. Lắp cái van phao vào đầu ống cấp bể ngầm. Lắp cái van mức vào bể trên cao là xong
Em không hiểu ý cụ lắm. Van phao vào đầu ống cấp bể ngầm em lắp rồi. Van mức bể cao em chưa lắp.

printer05

Xì hơi lốp
Nước nguồn tậm tịt thì khó rồi. Cụ tìm giải pháp để đảm bảo luôn có nước trong bể ngầm. Còn khi đã có nước trong bể ngầm rồi thì hệ thống bơm lên két trên cao sẽ hoạt động bình thường thôi. Cụ lắp rơle bơm hút chống cảnh cho máy bơm hút nước từ nguồn vào bể ngầm. Tùy nhiên thì thoảng mất nước nguồn thì rơle sẽ tự ngắt và khi đó cụ phải kiểm tra và ấn lại nút rơle bơm hút mới chạy .
Cụ hiểu đúng bài toán của em rồi, chính vì nước nguồn tậm tịt, lúc thì mất lúc thì lại khỏe nên hệ thống nước của em nó mới loằng ngoằng thế này.

mr.l0nely.184

Xe điện
Cũng là 1 cách. Nếu dùng 2 bơm thì sẽ cần 2 bộ điều khiển tự động cho 2 bơm cụ nhỉ
Hệ thống nước nhà em như hình vẽ mô tả bên dưới.

- Nước khỏe đóng van 2, 3mở van 1,4 để hút nước từ được cấp nước để bơm lên bể cao
- Nước yếu thì em phải chờ đầy bể ngầm rồi đóng van 2, 4mở van 1,3 để hút nước từ bể ngầm bơm lên bể cao
- Nước cực yếu (vặn van 4 nhưng nước không chảy vào bể ngầm) thì em lại phải mở van 2, 4đóng van 1, 3 để hút nước từ đường cấp nước bơm xuống bể ngầm khi nào bể ngầm đầy thì lại phải bơm tiếp một lần nữa lên bể cao.

Trong quá trình bơm nước em rất nhiều lần phải đi lau nhà vì nước tràn bể ngầm (quên không tắt máy bơm, tự nhiên nước quá khỏe có phao chống tràn bể ngầm nhưng không ăn thua,...), nước tràn bể cao thì chỉ tốn điện tốn nước không phải dọn.

Em đã nghiên cứu nhiều hệ thống bơm tự động nhưng chưa hệ thống nào giải quyết được bài toán này một cách tự động và an toàn (rò điện, tràn nước,...).

Các cụ có cao kiến nào không? Tư vấn hoặc thi công cho em với.

PS, Em cũng đang đinh thay 4 cái van bằng van điện từ rồi kết hợp với 2 bộ điều khiển, relay,... để giải quyết nhưng hơi khó với em vì em không quen làm nước lắm :D.
Giải pháp mua mịa một cái máy bơm cực khỏe hút từ đường cấp rồi bơm lên bể cao (luc đó chỉ cần lắp 1 bộ bơm tự động), nhưng em lại không biết có cái máy bơm nào như vây không.
Hiện tại nhà em đang dùng bơm có thông số như sau
Máy bơm chân không Shimizu PS 226Bit
Công suất (W) 240
Lưu Lượng ( lít / phút) 60
Độ cao đẩy ( m ) 40
Độ sâu hút ( m) 9
Đường kính ống hút( mm) 25
Đường kính ống đẩy( mm ) 25

Hệ thống này nhà cụ loằn ngoằn phức tạp, cũng tốn kém (cả về vật tư& cả về công sức) mà chả hiệu quả. Thời gian đi canh xem lúc nào dùng kiểu nào chắc để làm việc khác nó nhàn thân hơn. Giờ cụ tách riêng luôn ra 1 đường vào bể ngầm, lắp cả phao cơ và phao điện cho bơm đấu nối từ đường cấp vào bể ngầm, nước khoẻ nó tự đẩy vào bể ngầm, k tự đẩy đc thì bơm làm việc (trừ mất nước nhiều ngày chứ còn k thì luôn đầy bể ngầm). Và tách riêng đường cấp nước từ bể ngầm lên bồn nước trên mái. Thế là xong vấn đề, chả phải đau đầu

Xebuythn

Xe tải
Cụ hiểu đúng bài toán của em rồi, chính vì nước nguồn tậm tịt, lúc thì mất lúc thì lại khỏe nên hệ thống nước của em nó mới loằng ngoằng thế này.
Nước nguồn đầu vào mà tậm tịt thì không thể nhàn tự động được. Phải vất vả kiểm tra căn giờ bơm hút nước vào bể ngầm theo như cầu dùng / ngày thôi cụ ah.

printer05

Xì hơi lốp
Hệ thống này nhà cụ loằn ngoằn phức tạp, cũng tốn kém (cả về vật tư& cả về công sức) mà chả hiệu quả. Thời gian đi canh xem lúc nào dùng kiểu nào chắc để làm việc khác nó nhàn thân hơn. Giờ cụ tách riêng luôn ra 1 đường vào bể ngầm, lắp cả phao cơ và phao điện cho bơm đấu nối từ đường cấp vào bể ngầm, nước khoẻ nó tự đẩy vào bể ngầm, k tự đẩy đc thì bơm làm việc (trừ mất nước nhiều ngày chứ còn k thì luôn đầy bể ngầm). Và tách riêng đường cấp nước từ bể ngầm lên bồn nước trên mái. Thế là xong vấn đề, chả phải đau đầu
Vâng, làm thêm con máy bơm nữa chỉ chuyên cho bể ngầm cũng là 1 cách mà hệ thông muốn hoạt động tự động cũng dễ.

agrimeco

Xe lăn
Cụ thay bằng phao điện cấp từ bơm vào các bể thì sẽ ko bị tràn nước nữa thôi.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang thiếu 1 van số 5 và 2 quả phao điện ;))
Để cho đơn giản mà vẫn đúng ý cụ thì làm 1 tủ điều khiển có bộ PLC và viết 1 phần mềm điều khiển là được ;))

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nước nhà cụ kiểu như vc ko hợp gu. Hôm chồng khoẻ thì vợ kêu mệt. Hôm vợ khều thì ông chồng lại kêu buồn ngủ :)

mr.l0nely.184

Xe điện
Vâng, làm thêm con máy bơm nữa chỉ chuyên cho bể ngầm cũng là 1 cách mà hệ thông muốn hoạt động tự động cũng dễ.
Nó nhàn đầu và cũng k tốn kém lắm, lại chả phải lo canh h nước khoẻ nước yếu, nước cạn nước đầy:D. Tối kiến của E là vại. Còn có thể có nhiều giải pháp hay hơn E k biết:D

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]

- Nước khỏe đóng van 2, 3mở van 1,4 để hút nước từ được cấp nước để bơm lên bể cao
- Nước yếu thì em phải chờ đầy bể ngầm rồi đóng van 2, 4mở van 1,3 để hút nước từ bể ngầm bơm lên bể cao
- Nước cực yếu (vặn van 4 nhưng nước không chảy vào bể ngầm) thì em lại phải mở van 2, 4đóng van 1, 3 để hút nước từ đường cấp nước bơm xuống bể ngầm khi nào bể ngầm đầy thì lại phải bơm tiếp một lần nữa lên bể cao.

Trong quá trình bơm nước em rất nhiều lần phải đi lau nhà vì nước tràn bể ngầm (quên không tắt máy bơm, tự nhiên nước quá khỏe có phao chống tràn bể ngầm nhưng không ăn thua,...), nước tràn bể cao thì chỉ tốn điện tốn nước không phải dọn.

Em đã nghiên cứu nhiều hệ thống bơm tự động nhưng chưa hệ thống nào giải quyết được bài toán này một cách tự động và an toàn (rò điện, tràn nước,...).

PS, Em cũng đang đinh thay 4 cái van bằng van điện từ rồi kết hợp với 2 bộ điều khiển, relay,... để giải quyết nhưng hơi khó với em vì em không quen làm nước lắm :D.
Giải pháp mua mịa một cái máy bơm cực khỏe hút từ đường cấp rồi bơm lên bể cao (luc đó chỉ cần lắp 1 bộ bơm tự động), nhưng em lại không biết có cái máy bơm nào như vây không.
Công suất (W) 240
Độ cao đẩy ( m ) 40
Độ sâu hút ( m) 9

Ai thiết kế hệ thống này vậy cụ, và cụ ko giỏi tự nhiên lắm phải ko??? Và khá bảo thủ nữa!!!

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho e hỏi là nước mạnh và nước yếu, thì cái máy bơm hút đẩy hoạt động khác nhau ntn ạ??? Ví dụ nc yếu thì vẫn hút dc đúng ko? Chỉ là lâu hơn???

printer05

Xì hơi lốp
Ai thiết kế hệ thống này vậy cụ, và cụ ko giỏi tự nhiên lắm phải ko??? Và khá bảo thủ nữa!!!
Không phải em thiết kế, khi em làm lại khu vực bếp có ý định làm lại nhưng đảng bảo thủ thông báo cứ làm hệ thống giống như này nên em cũng tuân theo :D
Không giỏi tự nhiên thì em không hiểu ?

Thichhaihoa

Xe tải
Em không hiểu ý cụ lắm. Van phao vào đầu ống cấp bể ngầm em lắp rồi. Van mức bể cao em chưa lắp.
Cụ còn muốn hút nước trong ống khi nước rất yếu nữa hả? Nước tự chảy về bể ngầm không đủ dùng à?

printer05

Xì hơi lốp
Cụ cho e hỏi là nước mạnh và nước yếu, thì cái máy bơm hút đẩy hoạt động khác nhau ntn ạ??? Ví dụ nc yếu thì vẫn hút dc đúng ko? Chỉ là lâu hơn???
Nước mạnh thì em bơm thẳng từ nguồn cấp lên bể cao. Bể cao đầy thì em mở vòi để chảy vào đầy bể ngầm để dự phòng.

Nước yếu thì hút từ đường cấp bơm vào bể ngầm (không bơm được thằng lên bể cao, nước lên đến bể cao chảy rất bé), đầy bể ngầm thì bơm lên bể cao.

Củ chuối nhất thì không hút được nước từ đường cấp.

printer05

Xì hơi lốp
Cụ còn muốn hút nước trong ống khi nước rất yếu nữa hả? Nước tự chảy về bể ngầm không đủ dùng à?
Vâng, nguồn cấp nước tậm tịt mà cụ, chứ nếu nó chảy đều kể cả chảy nhỏ, cứ 10h mà đầy cái bể ngầm 1.5 khối thì em lên đây hỏi các cụ làm gì. Mở vòi có khi 3 ngày chẳng chảy giọt nào

matizvan2009

Xe ba gác
Cụ chủ phức tạp nhỉ:
có vẻ là nước sẽ được bơm lên bể cao để cấp cho toàn nhà.
Như thế thì cụ chủ chỉ cần nước tự chảy vào bể ngầm, nguồn cấp này dùng van phao cơ khí để chống tràn, van phao này cỡ 150k thì không bao giờ bị xì dẫn đến tràn. ở bể ngầm dùng van phao điện ngược: khi nào nước đầy ở mực quy định thì đóng bơm. Ở bể trên cao thì dùng van phao điện bình thường, nguồn điện cấp sau khi van phao điện ở bể ngầm đóng.
như vậy: nếu nước hết ở bể trên nhưng phao ở bể ngầm chưa đóng thì bơm vẫn không bật nhưng để mực nước ở bể ngầm thấp cũng bơm thì OK ngay.

niceshot

Xe container

Công suất (W) 240
Độ cao đẩy ( m ) 40
Độ sâu hút ( m) 9

Hệ thống này phức tập ko cần thiết. Thường thì 1 lần bơm đầy bể trên mái phải dùng được 2 - 3 ngày. Trong 2 - 3 ngày đó kiểu gì chả chảy đầy được bể ngầm.

Tuy nhiên, nếu cụ vẫn giữ hệ thống này, thì cần lắp 2 cái rơle tự ngắt nguồn của máy bơm khi bể trên hoặc bể dưới đầy.

matizvan2009

Xe ba gác
Nước mạnh thì em bơm thẳng từ nguồn cấp lên bể cao. Bể cao đầy thì em mở vòi để chảy vào đầy bể ngầm để dự phòng.

Nước yếu thì hút từ đường cấp bơm vào bể ngầm (không bơm được thằng lên bể cao, nước lên đến bể cao chảy rất bé), đầy bể ngầm thì bơm lên bể cao.

Củ chuối nhất thì không hút được nước từ đường cấp.
cụ dùng bơm 250w hút từ nước nguồn sinh hoạt lên bể cao thì cụ bơm 1m3 đồng hồ nó chạy 3-4 số.
Thay vì chảy ngược xuống bể ngầm sao cụ không nâng thể tích bể trên cao lên.

• Vodka
Reactions: QAZ