[Funland] Em cần giải quyết bài toán khó về bơm nước tự động cho gia đình

ung_sung_tu_tai

Xe container
Gọi cho anh Quảng nổ ý.

Lúc ấy chỉ cần nghe thấy tiếng sao hôm nay nước nôi kém thế, thế là các loại bơm van tự động đóng mở.
Giữa đêm có tiếng hôm nay nhiều nước nhỉ, thế là các loại bơm van tự đống đóng mở tiếp

Cụ chịu khó gọi đội làm nước đến, nó làm cho cụ trong 1 nốt nhạc…ít nhất mua 2 cái phao role tự ngắt. Đọc van 1,2,3 nghe như làm bài toán vòi nước.. hãi quá.
Úi, ca này căng roài. Thế thì cụ dẹp luôn phương án nước mạnh tự chảy lên mái thôi. Chơi 2 máy bơm như các cụ khác tư vấn cho nhẹ đầu \m/
Bên khu nhà em nước mạnh nên thỉnh thoảng nahf em dùng nhiều máy bơm mới phải chạy. Còn đa số tự chảy lên bể mái :D
Khú khú, nc nôi trăn trở thật, cụ thớt ở mạn nào gần em chạy qua góp í, cần thợ e cho siêu tay chuyên điện nc luôn, mới sơ đồ ntn mà nói mãi thợ nc k hiểu để lắp thì thợ còn gà lắm.
Sao lại khổ thế nhỉ! Cụ mua ngay cái nhà khác có nguồn nước tốt:D
Cái này giải quyết bằng van cảm biến dòng chảy. Giờ shopee bán sẵn r có chưa đến 100k,
Giải quyết đc cụ ạ. Với điều kiện cụ có ông thợ điện nào đấu đc điện theo bản vẽ ko.
E thấy nhà cụ sao phải dùng rách việc thế nhỉ, cái bơm nhà cụ nếu chuẩn thì là loại khủng bậc nhất trong các loại bơm gia đình rồi (với sức hút lên đến 9m). Theo e cụ chỉ cần 1 bơm hiện tại, dùng 2 đầu hút, 2 đầu đẩy (xịn thì có thể dùng van điện từ, hoặc nhiều loại công nghệ hiện đại kết hợp đủ để auto, còn ko thì van tay cũng ok). Nguyên lí cơ bản là khi nước nguồn khỏe thì cụ bơm vào đồng thời 2 bể, khi nước nguồn yếu (nhưng với bơm nhà cụ mà ở HN thì ít khi bơm ko hút đc nước nguồn lắm, khéo lúc đó nhà bên cạnh héo khô hết rồi) thì hút bể ngầm cấp cho bể cao. Như vậy chắc chắn cụ cần 2 phao cơ xịn (inox chẳng hạn) cho 2 bể, phao báo mức cho bể cao, cẩn thận thì làm đường xả tràn cho bể ngầm (chống tràn ra nhà). Để bơm tự nhận đc đường hút cụ cần thêm rơ le cảm biến dòng (giống như ở bơm tăng áp tự động) ở đường nước nguồn...
Nói chung có nhiều kiểu để đáp ứng đc nhu cầu của cụ, nhưng ko nên dùng 2 bơm

QAZ

Xe container
Phức tạp quá nhỉ !

Tôi lắp hệ thống đơn giản, dùng cho 2 trường hợp: Nước khỏe và nước yếu.
Với hệ thống này cần 3 van cơ:
- (1) Từ đường ống vào bể.
- (2) Từ bể vào máy bơm.
- (3) Từ đường ống vào máy bơm.

- Nước khỏe (99% thời gian): chảy vào bể ngầm, có van cơ, đầy tự ngắt. Nước được bơm téc trên mái bằng bơm với 2 van điện ở bể và téc.
(1)-mở, (2)-mở,(3)-đóng.

- Nước yếu (1% thời gian): máy bơm hút trực tiếp từ đường ống lên téc, đầy tự ngắt bơm. Cần có 1 công tắc đấu tắt van điện ở bể.
(1)-đóng, (2)-đóng,(3)-mở.

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Nhà toàn người già, trẻ con, chắc bó tay với hệ thống nước của bác thớt.

Velafashion

Xe đạp
Em đọc qua bài của cụ chủ thì em đang hiểu là cụ cần nước cấp lên bể bên trên hoàn toàn tự động, kể cả đường nước thủy cục khoẻ hay yếu đúng ko cụ?
Đơn giản nhất như này, ko phải tốn kém mua thêm máy bơm thứ 2:
- Cụ lắp chữ y vào đường thủy cục, 1 đường ra máy bơm. 1 đường xuống bể ngầm (lắp phao cơ để ngắt khi bể ngầm đầy)
- Cụ mua cái rơ le cảm biến nước, nó có chức năng chỉ đóng điện khi nước thủy cục chảy, ko đóng khi thủy cục hết nước. Nên rơle này sẽ chạy bơm trực tiếp lên bể trên cao.
Cụ tham khảo xem có đúng nhu cầu của cụ ko nhé?

formen

Xe lăn
- Cụ mua cái rơ le cảm biến nước, nó có chức năng chỉ đóng điện khi nước thủy cục chảy, ko đóng khi thủy cục hết nước. Nên rơle này sẽ chạy bơm trực tiếp lên bể trên cao.
Cụ tham khảo xem có đúng nhu cầu của cụ ko nhé?
nó thiếu tình huống lúc bể ngầm đầy, mất nước nguồn vào, và muốn bơm nc từ bể ngầm lên bể cao.

Trần Đoành.

Xe container
Hệ thống nước nhà em như hình vẽ mô tả bên dưới.

- Nước khỏe đóng van 2, 3mở van 1,4 để hút nước từ được cấp nước để bơm lên bể cao
- Nước yếu thì em phải chờ đầy bể ngầm rồi đóng van 2, 4mở van 1,3 để hút nước từ bể ngầm bơm lên bể cao
- Nước cực yếu (vặn van 4 nhưng nước không chảy vào bể ngầm) thì em lại phải mở van 2, 4đóng van 1, 3 để hút nước từ đường cấp nước bơm xuống bể ngầm khi nào bể ngầm đầy thì lại phải bơm tiếp một lần nữa lên bể cao.

Trong quá trình bơm nước em rất nhiều lần phải đi lau nhà vì nước tràn bể ngầm (quên không tắt máy bơm, tự nhiên nước quá khỏe có phao chống tràn bể ngầm nhưng không ăn thua,...), nước tràn bể cao thì chỉ tốn điện tốn nước không phải dọn.

Em đã nghiên cứu nhiều hệ thống bơm tự động nhưng chưa hệ thống nào giải quyết được bài toán này một cách tự động và an toàn (rò điện, tràn nước,...).

Các cụ có cao kiến nào không? Tư vấn hoặc thi công cho em với.

PS, Em cũng đang đinh thay 4 cái van bằng van điện từ rồi kết hợp với 2 bộ điều khiển, relay,... để giải quyết nhưng hơi khó với em vì em không quen làm nước lắm :D.
Giải pháp mua mịa một cái máy bơm cực khỏe hút từ đường cấp rồi bơm lên bể cao (luc đó chỉ cần lắp 1 bộ bơm tự động), nhưng em lại không biết có cái máy bơm nào như vây không.
Hiện tại nhà em đang dùng bơm có thông số như sau
Máy bơm chân không Shimizu PS 226Bit
Công suất (W) 240
Lưu Lượng ( lít / phút) 60
Độ cao đẩy ( m ) 40
Độ sâu hút ( m) 9
Đường kính ống hút( mm) 25
Đường kính ống đẩy( mm ) 25

Sau khi được các cụ tư vấn em vẽ lại sơ đồ dùng 2 bơm độc lập và hệ thống hoạt động tự động

Cụ phức cmn tạp vấn đề rồi

- Nước khỏe đóng van 2, 3mở van 1,4 để hút nước từ được cấp nước để bơm lên bể cao
- Nước yếu thì em phải chờ đầy bể ngầm rồi đóng van 2, 4mở van 1,3 để hút nước từ bể ngầm bơm lên bể cao
- Nước cực yếu (vặn van 4 nhưng nước không chảy vào bể ngầm) thì em lại phải mở van 2, 4đóng van 1, 3 để hút nước từ đường cấp nước bơm xuống bể ngầm khi nào bể ngầm đầy thì lại phải bơm tiếp một lần nữa lên bể cao.

Trong quá trình bơm nước em rất nhiều lần phải đi lau nhà vì nước tràn bể ngầm (quên không tắt máy bơm, tự nhiên nước quá khỏe có phao chống tràn bể ngầm nhưng không ăn thua,...), nước tràn bể cao thì chỉ tốn điện tốn nước không phải dọn.

Em đã nghiên cứu nhiều hệ thống bơm tự động nhưng chưa hệ thống nào giải quyết được bài toán này một cách tự động và an toàn (rò điện, tràn nước,...).

PS, Em cũng đang đinh thay 4 cái van bằng van điện từ rồi kết hợp với 2 bộ điều khiển, relay,... để giải quyết nhưng hơi khó với em vì em không quen làm nước lắm :D.
Giải pháp mua mịa một cái máy bơm cực khỏe hút từ đường cấp rồi bơm lên bể cao (luc đó chỉ cần lắp 1 bộ bơm tự động), nhưng em lại không biết có cái máy bơm nào như vây không.
Công suất (W) 240
Độ cao đẩy ( m ) 40
Độ sâu hút ( m) 9

Sau khi được các cụ tư vấn em vẽ lại sơ đồ dùng 2 bơm độc lập và hệ thống hoạt động tự động

Phương án cũ của cụ khá rối, để xử lý điều khiển tự động hoàn toàn thì thợ điện nước bình thường rất ít khả năng làm được. Cụ có thể dùng phương án 2 bơm sẽ đơn giản hơn.

Huthasa

Xe container

Công suất (W) 240
Độ cao đẩy ( m ) 40
Độ sâu hút ( m) 9

Chốt lại cụ định mức cho cái máy bơm bao nhiêu số điện 1 tháng mà cần lắm van lắm phao thế à? Tiết kiệm đc vài số đau cmn đầu.

printer05

Xì hơi lốp
Chốt lại cụ định mức cho cái máy bơm bao nhiêu số điện 1 tháng mà cần lắm van lắm phao thế à? Tiết kiệm đc vài số đau cmn đầu.
Cụ đọc chỗ nào mà bảo em định tiết kiệm điện. Em đang chỉ muốn đầu tư thêm tiền để hệ thống hoạt động tự động mà.
Nguồn cấp lúc có luc không thì mới là bài toán khó chứ giả sử nước tự chảy lên bể cao thì cần gì hỏi ai

Huthasa

Xe container
Cụ đọc chỗ nào mà bảo em định tiết kiệm điện. Em đang chỉ muốn đầu tư thêm tiền để hệ thống hoạt động tự động mà.
Nguồn cấp lúc có luc không thì mới là bài toán khó chứ giả sử nước tự chảy lên bể cao thì cần gì hỏi ai
Chỗ cụ lúc nước áp lên thẳng thì cụ không cần bơn, lúc áp thấp mới cần bơm. Thế nên cụ mới để cái đường nước nó lắt léo thế. Chứ như ng khác 1 đường nước vào bể + 1 van, 1 đường nước bơm +1 van là xong.

gocart

Xe cút kít
sơ đồ này của cụ cần 1 van 1 chiều nữa chỗ đầu ra của bơm. Cụ chưa tinh nước đẩy ngược qua bơm vào bể ngầm à. Với lại cũng mới giải quyết đc 70% yêu cầu của cụ chủ. Còn vấn đề là nguồn nước rất yếu mấy hôm ko về bể ngầm đc. Như cụ ấy nói còn phải trực có nước để hút. Vì vậy phải có mạch điện nữa. để trực nước thay cụ ấy mới sử lý hết vấn đề.
Nước ko thể đẩy ngược vào vì chõ bơm là van 1 chiều. Tất nhiên lắp thêm 1 van nữa trước đầu bơn cũng đc.
Để trực bơm nươc chắc phải thêm 1 bơm nhỏ hơn có cảm biến dòng chảy.

printer05

Xì hơi lốp
nó thiếu tình huống lúc bể ngầm đầy, mất nước nguồn vào, và muốn bơm nc từ bể ngầm lên bể cao.
Các cụ ý chưa gặp nước yếu nên nghĩ làm nhiều van là phức tạp, có ai rảnh mà làm nhiều van đâu cơ chứ hoàn cảnh xô đày cả
Của nhà em đây

printer05

Xì hơi lốp
Chỗ cụ lúc nước áp lên thẳng thì cụ không cần bơn, lúc áp thấp mới cần bơm. Thế nên cụ mới để cái đường nước nó lắt léo thế. Chứ như ng khác 1 đường nước vào bể + 1 van, 1 đường nước bơm +1 van là xong.
Nhà em nước vào bể ngầm nếu để chảy cả ngày thì được 1/4 bể, nước cực yếu. Lúc nào khỏe thì ngày 2 bể, éo biết đường nào lần, vì thế hệ thống nước này em nó mới phức tạp

printer05

Xì hơi lốp
Phức tạp quá nhỉ !

Tôi lắp hệ thống đơn giản, dùng cho 2 trường hợp: Nước khỏe và nước yếu.
Với hệ thống này cần 3 van cơ:
- (1) Từ đường ống vào bể.
- (2) Từ bể vào máy bơm.
- (3) Từ đường ống vào máy bơm.

- Nước khỏe (99% thời gian): chảy vào bể ngầm, có van cơ, đầy tự ngắt. Nước được bơm téc trên mái bằng bơm với 2 van điện ở bể và téc.
(1)-mở, (2)-mở,(3)-đóng.

- Nước yếu (1% thời gian): máy bơm hút trực tiếp từ đường ống lên téc, đầy tự ngắt bơm. Cần có 1 công tắc đấu tắt van điện ở bể.
(1)-đóng, (2)-đóng,(3)-mở.
Nếu bơm được trác tiếp từ đường cấp lên téc thì lại dễ, với tình trạng nước yếu và bơm như của nhà em là ko được, chỉ có thể bơm từ nguồn vào bể

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
Bác này dùng 2 bơm là tiện nhất
Auto 99%
Trừ khi mất nước
Mà mất nước thì chấp nhận , cả làng như nhau

Huthasa

Xe container
Nhà em nước vào bể ngầm nếu để chảy cả ngày thì được 1/4 bể, nước cực yếu. Lúc nào khỏe thì ngày 2 bể, éo biết đường nào lần, vì thế hệ thống nước này em nó mới phức tạp
Yếu thế thì cụ có bơm thẳng cũng chả có nước.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Làm thì làm đc nhưng phải tự làm vì thợ nước dân dụng họ chả hiểu đâu ;;)
Xuk.thal: idol có giải pháp gì hơm;;)

Em chế đường nước nhà em ngon choét. Có cả cảm biến đo áp suất điều khiển bơm êm ru:x

Nhâm Dần

[Tịch thu bằng lái]
À 2 cái phao điện chả đáng bao tiền
Van viếc bác vứt hết đi