[Camera] Em bị XXX Hải Phòng bắt lỗi vượt nơi có biển đường cong

etran

Xe buýt
Có thực tế không cụ?
Có chứ cụ. Trên thực tế em đã gặp nhiều đoạn cong, luợn qua cánh đồng hoặc ven biển, ven hồ, tầm quan sát vẫn tốt.
Cụ cứ để ý mà xem, đi nhiều thế nào cũng gặp.

Nếu không đủ điều kiện vuợt họ sẽ cắm biển và kẻ vạch thế này

Còn 1 truờng hợp nữa cũng cong mà vượt vô tư (2 làn xe, cùng chiều),
em lấy thí dụ đoạn đường dẫn ra/vào cao tốc này cho dễ hình dung.

redTop

Xe điện
Có chứ cụ. Trên thực tế em đã gặp nhiều đoạn cong, luợn qua cánh đồng hoặc ven biển, ven hồ, tầm quan sát vẫn tốt.
Cụ cứ để ý mà xem, đi nhiều thế nào cũng gặp.

Nếu không đủ điều kiện vuợt họ sẽ cắm biển và kẻ vạch thế này

Còn 1 truờng hợp nữa cũng cong mà vượt vô tư (2 làn xe, cùng chiều),
em lấy thí dụ đoạn đường dẫn ra/vào cao tốc này cho dễ hình dung.

Cụ nói "cong mấy thì cong" cơ mà. Ví dụ ảnh số 2 bỏ biển, vạch liền cụ có vượt không?

etran

Xe buýt
Cụ nói "cong mấy thì cong" cơ mà. Ví dụ ảnh số 2 bỏ biển, vạch liền cụ có vượt không?
Cụ làm ơn đọc lại giúp em cả câu - hoăc. đầy đủ ý của em mà cụ đã bôi đậm ở post truớc nhé :)

Đồng ý với cụ! Nhưng cái đó thuộc về kỹ năng lái xe, còn ở đây đang tranh luận về luật & tuân thủ biển báo. Nói về kỹ năng vượt xe thì quan trọng nhất là phải có tầm nhìn tốt và đủ khoảng cách an toàn, kể cả đường thẳng mà không an toàn thì đừng cố vượt, ngược lại cong mấy thì cong nhưng thoả mãn 2 điều kiện trên em vẫn vượt ngon lành cụ ạ :)
Có thực tế không cụ?

Chưa Có Dép

Xe điện
Tóm lại ko có biển cấm vượt và ko vạch liền thì đủ an toàn là vượt; Cụ nào non phải xì tiền cấm kêu;

JScript

Xe hơi
Cụ Thuy_CK, đường cong và đường vòng là 1 hả cụ?
Theo em hiểu theo lẽ thông thường, biển cảnh báo không cấm vượt, mà chỉ yêu cầu lái xe chú ý quan sát. Không thể dựa vào biển cảnh báo để phạt khi xe vượt khi các điều kiện an toàn khác vẫn đảm bảo. Tức là chỉ phạt khi vượt xe khi có xe đi ngược chiều gây nguy hiểm, hoặc không xi nhan xin vượt hoặc không đủ tầm quan sát.
Trong trường hợp này, chủ thớt vượt khi có đủ các điều kiện trên, theo em, cụ chủ thớt đi đúng luật.

Thuy_CK

Xe điện
Cụ Thuy_CK, đường cong và đường vòng là 1 hả cụ?
Theo em hiểu theo lẽ thông thường, biển cảnh báo không cấm vượt, mà chỉ yêu cầu lái xe chú ý quan sát. Không thể dựa vào biển cảnh báo để phạt khi xe vượt khi các điều kiện an toàn khác vẫn đảm bảo. Tức là chỉ phạt khi vượt xe khi có xe đi ngược chiều gây nguy hiểm, hoặc không xi nhan xin vượt hoặc không đủ tầm quan sát.
Trong trường hợp này, chủ thớt vượt khi có đủ các điều kiện trên, theo em, cụ chủ thớt đi đúng luật.
1.
Từ điển tiếng Việt
Động từ "Vòng" = di chuyển không theo đường thẳng mà theo một đường cong, đường vòng cung
VD: cho xe vòng lại; vòng theo sườn đồi ...
Đường vòng = Đường không đi theo đường thẳng mà theo 1 đường cong, đường vòng cung

Cái này ai cũng hiểu Vd: "Sao không đi đường thẳng mà lại đi đường vòng cho xa" !

2.
Biển cảnh báo không cấm mà chỉ báo các nguy cơ trên đường. Luật cấm vượt khi trên đường có 1 số nguy cơ nào đó !
Nếu vi phạm là vi phạm Luật chứ không vi phạm biển báo

Vd:
- Biển báo nơi đường giao nhau không phải biển cấm vượt mà báo có đường giao nhau. Luật cấm vượt tại nơi đường giao nhau !
Nếu vượt trong trường hợp này là vi phạm quy định cấm của Luật tại nơi đường giao nhau chứ không phải vi phạm quy định do biển thông báo

- Biển cấm vượt nơi đường có đủ điều kiện kỹ thuật để vượt an toàn và không các điều kiện mà Luật cấm vượt (cầu hẹp có một làn xe, đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế, nơi đường giao nhau, nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt)
Nếu vượt trong trường hợp này là vi phạm quy định cấm mà biển đã thông báo !

3.
Không nói về trường hợp chủ thớt nữa vì đây là bắt láo khi không có biển !

Chỉnh sửa cuối:

Thuy_CK

Xe điện
Nếu nói đường vòng không phải đường cong thì tại nơi đường vòng vẫn được đỗ xe ;))

QUYẾT 6688

Xe tải
Thế cụ chủ không đi sau bác công tai lơ thêm 10km nữa cho an toàn ...:))

redTop

Xe điện
Cụ làm ơn đọc lại giúp em cả câu - hoăc. đầy đủ ý của em mà cụ đã bôi đậm ở post truớc nhé :)
Hỏi cụ có thực tế không vì "cong mấy thì cong" thì khó "có tầm nhìn tốt và đủ khoảng cách an toàn"

Xe Tăng 390

Xe tăng
phát sợ ca hải phòng, quá bẩn

etran

Xe buýt
Hỏi cụ có thực tế không vì "cong mấy thì cong" thì khó "có tầm nhìn tốt và đủ khoảng cách an toàn"
Buồn quá, em mất công trả lời với gúc ảnh phục vụ cụ mà cụ chả thèm đọc :-s.
Cụ xem kỹ lại post của em ở trên, số #81, và cầm lái nhiều cung đuờng để tự rút ra kết luận cho mình nhé.
Em xin phép không trả lời cụ nữa. Tks cụ :)

JScript

Xe hơi
Nói chung là cụ chủ thớt đen nên mất thời gian với xxx thôi chứ sao đâu :D:-bd

gocart

Xe cút kít
Đường nó vốn cong nên ở chỗ nguy hiểm người ta vẽ vạch liền để cấm vượt và cấm lấn tuyến.
Biển cấm vượt thì thường đặt khi sắp đến chỗ giao nhau hoặc đoạn đường hay xảy ra tai nạn.
Chuyện vẽ thế nào, đặt ra sao thì lái xe biết cũng tốt, không cần biết cũng ko sao tuy nhiên khi bị phạt thì phải hỏi có dấu hiệu đó hay không? Ko có thì ko đc phạt.

thanh2h

Xe máy
Cong hay thẳng thì khá là cảm tính. Các cụ bảo chỗ đó cong, em lại thấy chả cong. Nhưng nếu có biển 201 hoặc 202 thì dù có không cong mấy thì vẫn là cong. Mà đã là đường cong (hay vòng) thì theo luật là cấm vượt.
Còn đương nhiên là nếu có biển cấm vượt hoặc có vạch liền thì không cần nói.

gocart

Xe cút kít
Thuộc lĩnh vực kỹ năng và kinh nghiệm lái xe.
Biển báo đường cong chỉ cảnh báo nguy hiểm tiềm tàng, ko có giá trị xử phạt.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ cụ nhầm. Một số biển ko phải biển cấm, nhưng xxx vẫn có thể dựa vào đó để phạt gián tiếp. Ví dụ biển khu đông dân cư, nó chỉ là biển chỉ dẫn, nhưng nếu lx dùng đèn pha, chạy quá tốc độ trong khu dân cư là vẫn có thể bị phạt. Biển báo hầm đường bộ, cụ ko bật đèn là vẫn bị phạt. Biển đường cong cũng vậy.

thanh2h

Xe máy
Thưa cụ, biển báo nguy hiểm (ví dụ báo đường cong, có chỗ ngoặt nguy hiểm...) nó báo cho cụ rằng: "Trước mặt cụ là đoạn đường cong đấy, cụ đi cho cẩn thận, nếu cụ vượt xe là sai luật, xxx nó vả vỡ mồm đấy ạ."
Bởi vì:
- Luật GTĐB 2008 qui định cấm vượt nơi đường vòng....
- Nghị định 171 (tới đây là NĐ 46) có chế tài xử phạt nếu cụ vượt trong trường hợp cấm vượt.

gocart

Xe cút kít
Thưa cụ, biển báo nguy hiểm (ví dụ báo đường cong, có chỗ ngoặt nguy hiểm...) nó báo cho cụ rằng: "Trước mặt cụ là đoạn đường cong đấy, cụ đi cho cẩn thận, nếu cụ vượt xe là sai luật, xxx nó vả vỡ mồm đấy ạ."
Bởi vì:
- Luật GTĐB 2008 qui định cấm vượt nơi đường vòng....
- Nghị định 171 (tới đây là NĐ 46) có chế tài xử phạt nếu cụ vượt trong trường hợp cấm vượt.
Xin lỗi cụ nhé, đường 10 em đi như đi chợ, đường cong mà vạch đứt đi bình thường. Các anh xxx HP cũng bố láo lắm.
Có cụ offer còn bị lập biên bản vì lỗi đường cong, xem ảnh chụp em khẳng định luôn là địa phận QN chứ HP quyền gì.

thanh2h

Xe máy
Vâng, kính cụ. Quan trọng là đường "cong" thế nào, có biển báo hay không. Nếu không có biển báo đường cong thì dù cho là "rất cong" em vẫn thấy nó thẳng và không thể dựa vào cái gọi là cong để phạt được. Tuy nhiên nếu mình thấy nó cong thì cũng nên đi cẩn thận ạ.

gocart

Xe cút kít
Vâng, kính cụ. Quan trọng là đường "cong" thế nào, có biển báo hay không. Nếu không có biển báo đường cong thì dù cho là "rất cong" em vẫn thấy nó thẳng và không thể dựa vào cái gọi là cong để phạt được. Tuy nhiên nếu mình thấy nó cong thì cũng nên đi cẩn thận ạ.
Các anh xxi HP luôn núp sau đường cong. Có những đoạn dài và có vạch liền, các anh ấy vịn cũng không oan nhưng có nhiều đoạn vạch đứt thì sơn ăn tùy mặt, ma bắt tùy người nên chiều QN HP, HP HN bị túm rất dữ.
Toét một nhát là khả năng thắng chí ít là 50% nên các anh ấy chú tâm vào khách du lịch HN đến QN và HP. Dễ hiểu là các anh luôn toét chiều về vì lúc đó du khách mệt nhất.
Các anh HP giờ đểu chả kém HD, em đang chờ lúc nào TB hay QN học tập. Bây chừ 2 ảnh vẫn ra dáng con người.