[Camera] Em bị XXX Hải Phòng bắt lỗi vượt nơi có biển đường cong

toan1477

Xe điện
Chỉ có "tự do kinh doanh trong những ngành nghềpháp luật không cấm" thôi cụ nhé ;))
Tuy nhiên : Chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định.
:D
Cái này chắc cụ tham khảo cụ Sổ phải ko ạ?
Theo em thì ko phải chỉ có kinh doanh mới được làm những việc pháp luật ko cấm đâu, mà còn nhiều lĩnh vực khác cũng được làm những việc pháp luật không cấm.

Thuy_CK

Xe điện
Cái này chắc cụ tham khảo cụ Sổ phải ko ạ?
Theo em thì ko phải chỉ có kinh doanh mới được làm những việc pháp luật ko cấm đâu, mà còn nhiều lĩnh vực khác cũng được làm những việc pháp luật không cấm.
Không cụ nhé !

Theo Hiến pháp Việt Nam công dân có 4 quyền tự do nhưng 2 trong số 4 quyền tự do đó là "thực hiện theo quy định của pháp luật. Chỉ có quyền tự do tôn giáo là không bị ràng buộc và quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề pháp luật không cấm !

Điều 23
Công dân có quyền tự do đi lại và cư trú ở trong nước, có quyền ra nước ngoài và từ nước ngoài về nước. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.
Điều 24
1. Mọi người có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào. Các tôn giáo bình đẳng trước pháp luật.
2. Nhà nước tôn trọng và bảo hộ quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo.
3. Không ai được xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo hoặc lợi dụng tín ngưỡng, tôn giáo để vi phạm pháp luật.
Điều 25
Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định.
Điều 33
Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm.

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Thuy_CK nói:
Không cụ nhé ! Theo Hiến pháp Việt Nam công dân có 4 quyền tự do nhưng 2 trong số 4 quyền tự do đó là "thực hiện theo quy định của pháp luật. Chỉ có quyền tự do tôn giáo là không bị ràng buộc và quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề pháp luật không cấm ! Điều 23 Công dân có quyền tự do đi lại và cư trú ở trong nước, có quyền ra nước ngoài và từ nước ngoài về nước. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định. Điều 24 1. Mọi người có quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo, theo hoặc không theo một tôn giáo nào. Các tôn giáo bình đẳng trước pháp luật. 2. Nhà nước tôn trọng và bảo hộ quyền tự do tín ngưỡng, tôn giáo. 3. Không ai được xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo hoặc lợi dụng tín ngưỡng, tôn giáo để vi phạm pháp luật. Điều 25 Công dân có quyền tự do ngôn luận, tự do báo chí, tiếp cận thông tin, hội họp, lập hội, biểu tình. Việc thực hiện các quyền này do pháp luật quy định. Điều 33 Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm.
Cụ đọc khoản 1 điều 10 Luật Lao động chưa ạ?
Điều 10. Quyền làm việc của người lao động

1. Được làm việc cho bất kỳ người sử dụng lao động nào và ở bất kỳ nơi nào mà pháp luật không cấm.

thanhdlk33

Đi bộ
Câu chuyện Bến Bính - Hải Phòng.
Chuyện là em đang đi bth trên QL10 hướng Quảng Ninh-Hải Phòng, đi qua đoạn Bến Bính thì bị XXX chỉ cạp nong mà nói thật là em không hiểu tại sao luôn, trước nay em luôn tuân thủ luật vì cơ bản là sợ chết.
XXX1: Chào anh.
Em: Chào đồng chí thượng úy Trương Tam. (Vẫn đang ngơ ngác vì không hiểu lỗi gì)
XXX1: Anh cho kiểm tra giấy tờ.
Em: Đồng chí cho hỏi tôi bị lỗi gì.
XXX1: Anh nghe bộ đàm cho rõ nhé (nói vào bộ đàm "thông báo lỗi xe 30Z-ABCD) rồi đưa bộ đàm vào tai em: "Xe 30Z-ABCD vượt tại nơi cấm vượt"
Em (ngơ luôn vì không hiểu cấm vượt chỗ nào): Đồng chí cho hỏi tôi vi phạm chỗ nào? Ở đây có vạch liền à?
XXX1: Anh nhầm khái niệm vạch liền rồi, vạch liền chỉ để phân làn, ở đây làm gì có vạch liền. Anh vượt tại nơi có biển báo hiệu đường cong, là 1 tại 5 trường hợp cấm vượt.
Em: Đồng chí nói tôi vẫn chưa hiểu, biển báo đường cong là biển cảnh báo, có phải biển cấm vượt đâu
XXX1: Anh cứ cho xem giấy tờ rồi mời anh qua kia trình bày (chỉ em sang bên kia đường có XXX2)
XXX2: Chào anh
Em: Chào đồng chí Lý Tứ
XXX2: Anh cho xem giấy tờ.
Em đưa luôn, không do dự.
XXX2: Anh vượt tại nơi có biển báo...(nói lại y như XXX1 về 5 trường hợp cấm vượt là Nơi giao nhau, đường hầm hay cầu có 1 làn, nơi giao nhau với đường sắt, đường cong khuất tầm nhìn...)
Em kệ cho nói chán, xong rồi em hỏi: Biển báo đường cong này không giới hạn khoảng cách, nói như đồng chí là tôi vượt sau biển này là vi phạm thì từ giờ về đến Hải Phòng tôi không được vượt à?
XXX2 (bắt đầu thấy khoai): Đoạn cong này có 2 biển tại 2 đầu theo 2 chiều đi, qua đoạn cong anh được vượt.
Em: Biển đoạn này là biển dành cho hướng ngược chiều, làm sao tôi quan sát được.
XXX2 Chán hẳn, chỉ qua bàn, nơi viết biên bản: Mời anh qua gặp XXX3 trình bày.
XXX3: Chào anh.
Em: Chào thượng úy Nhâm Tuất (đồng chí này SN82, em biết khi thảo luận với đồng chí ý chứ không có ý xúc phạm).
XXX3 sau khi nghe XXX2 nói lại thì hỏi em: Anh có gì trình bày không?
Em: Khi các anh dừng xe tôi, tôi không đồng ý lỗi vi phạm nhưng vẫn đưa giấy tờ là vì tôi tôn trọng các anh và công việc của các anh, tôi sẵn sàng hợp tác. Bây giờ tôi cũng không cần ghi âm hay quay phim vì tôi tin các anh phải làm đúng và tôn trọng pháp luật.
XXX3: Ngồi giảng luật cho em từ 5 điểm cấm vượt, cho đến phạm vi tác dụng của biển báo...5 phút.
Em: Nghe rồi lại nói lại ý kiến như đã nói với XXX2.
XXX3: Chúng tôi dừng xe là chúng tôi chắc chắn đúng, nhưng giải quyết thì chưa chắc đã phạt, có thể nhắc nhở, có thể chuyển sang lỗi nhẹ hơn cho anh.
Em: Thế theo đồng chí thì tôi không được vượt sau biển báo đường cong à?
XXX3: Biển báo có tác dụng cho đến ngã 3-4 tiếp theo, tức là sau khi đến nơi giao nhau thì biển báo này hết hiệu lực.
Em nghe thấy thế thì biết là bắt đầu cùn rồi, em kệ. Đồng chí XXX3 ngồi nói thêm 10 phút nữa về việc vượt tại nơi đường cong nó nguy hiểm thế nào rồi giải luật GTĐB...em kệ, ngồi nghe.
XXX3 nói chán rồi hỏi em: lần là anh nghe thế đã thông chưa?
Em: thông rồi, đồng chí nói đúng
XXX3: thế ý anh bây giờ thế nào? (gợi ý giải quyết nhanh)
Em: tôi đồng ý là đồng chí nói luật đúng, nhưng trường hợp của tôi thì tôi ko sai.
XXX3 nói tiếp chục phút nữa, gợi ý 3-4 lần giải quyết nhanh nhưng em kệ, vẫn nói em ko sai.
Chán quá mới trả giấy tờ nói là chúng tôi nhắc nhở anh lần này.
Kết luận1: câu chuyện hơi dài nhưng em chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm.
Kết luận 2: Lúc nào cũng nên bình tĩnh từ tốn, mình đúng cũng ko cần to tiếng, tốn kalo. Mình sai cũng ko cần run. Cứ đúng luật mà giải quyết (muốn đúng được luật thì phải hiểu luật)
Cảm ơn các Mợ, các Cụ đã đọc và chúc mọi người luôn tỉnh táo, đi đúng và an toàn.
Dưới đây là clip ạ:
a đù gặp cảnh sắt kiểu này thì mua ban dat binh duong cũng bó tây

Thuy_CK

Xe điện
Cụ đọc khoản 1 điều 10 Luật Lao động chưa ạ?
Điều 10. Quyền làm việc của người lao động

1. Được làm việc cho bất kỳ người sử dụng lao động nào và ở bất kỳ nơi nào mà pháp luật không cấm.
BỘ LUẬT LAO ĐỘNG
Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của người lao động
1. Người lao động có các quyền sau đây:
a) Làm việc, tự do lựa chọn việc làm, nghề nghiệp, học nghề, nâng cao trình độ nghề nghiệp và không bị phân biệt đối xử;
...
2. Người lao động có các nghĩa vụ sau đây:
a) Thực hiện hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể;
b) Chấp hành kỷ luật lao động, nội quy lao động, tuân theo sự điều hành hợp pháp của người sử dụng lao động;
c) Thực hiện các quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

Điều 6. Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng lao động
...
2. Người sử dụng lao động có các nghĩa vụ sau đây
c) Lập sổ quản lý lao động, sổ lương và xuất trình khi cơ quan có thẩm quyền yêu cầu;
d) Khai trình việc sử dụng lao động trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày bắt đầu hoạt động và định kỳ báo cáo tình hình thay đổi về lao động trong quá trình hoạt động với cơ quan quản lý nhà nước về lao động ở địa phương;
đ) Thực hiện các quy định khác của pháp luật về lao động, pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Thuy_CK nói:
BỘ LUẬT LAO ĐỘNG Điều 5. Quyền và nghĩa vụ của người lao động 1. Người lao động có các quyền sau đây: a) Làm việc, tự do lựa chọn việc làm, nghề nghiệp, học nghề, nâng cao trình độ nghề nghiệp và không bị phân biệt đối xử; ... 2. Người lao động có các nghĩa vụ sau đây: a) Thực hiện hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể; b) Chấp hành kỷ luật lao động, nội quy lao động, tuân theo sự điều hành hợp pháp của người sử dụng lao động; c) Thực hiện các quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.
Mấu chốt là người dân có quyền làm những việc làm mà pháp luật không cấm, được quy định ngay tại điều 5 mà cụ dẫn ra, đó là tự do lựa chọn việc làm. Mà việc làm theo điều 9 quy định như sau: 1. Việc làm là hoạt động lao động tạo ra thu nhập mà không bị pháp luật cấm.

Thuy_CK

Xe điện
Mấu chốt là người dân có quyền làm những việc làm mà pháp luật không cấm, được quy định ngay tại điều 5 mà cụ dẫn ra, đó là tự do lựa chọn việc làm. Mà việc làm theo điều 9 quy định như sau: 1. Việc làm là hoạt động lao động tạo ra thu nhập mà không bị pháp luật cấm.
Mấu chốt là:
- Tuân theo quy định của hiến pháp và pháp luật (không phải là được làm những gì Hiến pháp và pháp luật không cấm)
- Chỉ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

VD:
- Không cấm nhưng phải theo quy định !
Luật GTĐB không cấm đi về bên trái
Luật GTĐB có quy định phải đi về bên phải
- Sai quy định mà không bị sử phạt
Luật GTĐB quy định đi đúng tốc độ
Luật không có quy định sử phạt khi đi quá tốc độ dưới 5km/h

toan1477

Xe điện
Thuy_CK nói:
Mấu chốt là: - Tuân theo quy định của hiến pháp và pháp luật (không phải là được làm những gì Hiến pháp và pháp luật không cấm) - Chỉ bị xử phạt theo quy định của pháp luật. VD: - Không cấm nhưng phải theo quy định ! Luật GTĐB không cấm đi về bên trái Luật GTĐB có quy định phải đi về bên phải - Sai quy định mà không bị sử phạt Luật GTĐB quy định đi đúng tốc độ Luật không có quy định sử phạt khi đi quá tốc độ dưới 5km/h
Vậy cụ chốt giùm em xem chỉ kinh doanh mới được làm những việc ko cấm hay còn có thể làm những việc kiếm thu nhập mà pháp luật ko cấm, ví dụ như làm công nhân, bác sĩ.v.v.? Đó có phải là được làm những việc pháp luật ko cấm ko?

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em nhìn con Cont chạy ngược lại mới là vượt tại chỗ đường cong

minhthu_minhduc

Xe buýt
Chúc mừng cụ. Có khi em cũng phải làm cái cam hành trình thôi. Của cụ cam loại gi vậy nhìn nét thế

Thuy_CK

Xe điện
Vậy cụ chốt giùm em xem chỉ kinh doanh mới được làm những việc ko cấm hay còn có thể làm những việc kiếm thu nhập mà pháp luật ko cấm, ví dụ như làm công nhân, bác sĩ.v.v.? Đó có phải là được làm những việc pháp luật ko cấm ko?
- Hiến pháp là cao nhất.
Hiến pháp quy định "Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm" Khi đó muốn người dân không kinh doanh ngành nghề nào thì Luật phải dùng quy định cấm kinh doanh ngành nghề đó !
Các lĩnh vực mà hiến pháp không có quy định như thế này thì phải tuân theo các quy định Pháp Luật kế cả không có điều cấm.
Vd:
- Trong kinh doanh Luật quy định chỉ được kinh doanh nước giải khátkhông có quy định cấm kinh doanh rượu bia thì công dân được kinh doanh rượu bia
- Trong xây dựng Luật quy định nhà dân chỉ được xây đến 5 tầngkhông có quy định cấm xây hơn 5 tầng thì nhà dân chỉ được xây đến 5 tầng

- Luật bao gồm các quy định và đều phải tuân theo .
Điều cấm chỉ là 1 phần trong các quy định của Luật.
Vd:
Luật không cấm người dân làm bác sỹ
Luật quy định làm bác sỹ phải có giấy phép hành nghề, phải qua đào tạo ...
=> Không phải người dân nào cũng được làm bác sỹ dù luật không cấm !

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
- Hiến pháp là cao nhất.
Hiến pháp quy định "Mọi người có quyền tự do kinh doanh trong những ngành nghề mà pháp luật không cấm" Khi đó muốn người dân không kinh doanh ngành nghề nào thì Luật phải dùng quy định cấm kinh doanh ngành nghề đó !
Các lĩnh vực mà hiến pháp không có quy định như thế này thì phải tuân theo các quy định Pháp Luật kế cả không có điều cấm.
Vd:
- Trong kinh doanh Luật quy định chỉ được kinh doanh nước giải khátkhông có quy định cấm kinh doanh rượu bia thì công dân được kinh doanh rượu bia
- Trong xây dựng Luật quy định nhà dân chỉ được xây đến 5 tầngkhông có quy định cấm xây hơn 5 tầng thì nhà dân chỉ được xây đến 5 tầng

- Luật bao gồm các quy định và đều phải tuân theo .
Điều cấm chỉ là 1 phần trong các quy định của Luật.
Vd:
Luật không cấm người dân làm bác sỹ
Luật quy định làm bác sỹ phải có giấy phép hành nghề, phải qua đào tạo ...
=> Không phải người dân nào cũng được làm bác sỹ dù luật không cấm !
Em ko muốn sa đà vào những tranh luận không liên quan đến chủ đề của thớt, nên em sẽ còm nốt vấn đề này ở đây.
Đồng ý Hiến pháp là cao nhất, nhưng Hiến pháp không thể quy định hết mọi vấn đề, nên cần có các văn bản Luật khác để bổ sung.
Luật cho phép người dân được làm những việc mà luật ko cấm, thì người dân được phép làm, tuy nhiên để làm được việc mà luật ko cấm đó thì cần phải tuân theo các quy định khác.
Ví dụ: người dân được làm bác sỹ vì nghề đó luật ko cấm, nhưng để làm bác sỹ phải có học hành bằng cấp cẩn thận. Còn làm ăn cướp hay ăn trộm là không được vì nghề đó luật không cho phép.
Tương tự, kể cả khi người dân được tự do kinh doanh những ngành nghề mà pháp luật ko cấm, thì cũng cần phải tuân theo các quy định cụ thể. Ví dụ như muốn kinh doanh dịch vụ đòi nợ thì phải đáp ứng những yêu cầu nào đó, vì thế ko phải ai muốn kinh doanh dịch vụ đòi nợ cũng được làm.
Thêm 1 ví dụ thể hiện nguyên tắc người dân được làm những việc luật không cấm, đó là quy định trong Luật dân sự: Cá nhân, pháp nhân xác lập, thực hiện, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của mình trên cơ sở tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận. Mọi cam kết, thỏa thuận không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội có hiệu lực thực hiện đối với các bên và phải được chủ thể khác tôn trọng.

Thuy_CK

Xe điện
Em ko muốn sa đà vào những tranh luận không liên quan đến chủ đề của thớt, nên em sẽ còm nốt vấn đề này ở đây.
Đồng ý Hiến pháp là cao nhất, nhưng Hiến pháp không thể quy định hết mọi vấn đề, nên cần có các văn bản Luật khác để bổ sung.
Luật cho phép người dân được làm những việc mà luật ko cấm, thì người dân được phép làm, tuy nhiên để làm được việc mà luật ko cấm đó thì cần phải tuân theo các quy định khác.
Ví dụ: người dân được làm bác sỹ vì nghề đó luật ko cấm, nhưng để làm bác sỹ phải có học hành bằng cấp cẩn thận. Còn làm ăn cướp hay ăn trộm là không được vì nghề đó luật không cho phép.
Tương tự, kể cả khi người dân được tự do kinh doanh những ngành nghề mà pháp luật ko cấm, thì cũng cần phải tuân theo các quy định cụ thể. Ví dụ như muốn kinh doanh dịch vụ đòi nợ thì phải đáp ứng những yêu cầu nào đó, vì thế ko phải ai muốn kinh doanh dịch vụ đòi nợ cũng được làm.
Thêm 1 ví dụ thể hiện nguyên tắc người dân được làm những việc luật không cấm, đó là quy định trong Luật dân sự: Cá nhân, pháp nhân xác lập, thực hiện, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự của mình trên cơ sở tự do, tự nguyện cam kết, thỏa thuận. Mọi cam kết, thỏa thuận không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội có hiệu lực thực hiện đối với các bên và phải được chủ thể khác tôn trọng.
Em sẽ đưa giả thiết liên quan tới thớt :D
Không được "đi về bên trái theo chiều đi" cho dù không vi phạm điều cấm nào của Luật GTĐB !

Cụ thể với thớt này :
Không có biển báo cấm vượt cũng không được vượt xe nếu có biển báo đây là đoạn đường vòng !

etran

Xe buýt
"thực hiện đúng các nguyên tắc an toàn giao thông" thì ngoài "biết có biển cấm vượt là không được vượt" cần phải biết cong vượt rất nguy hiểm nhất là những chỗ cong đến mức ngoặt nguy hiểm. Biết không phải để không bị phạt mà biết để không bị chết.
Đồng ý với cụ! Nhưng cái đó thuộc về kỹ năng lái xe, còn ở đây đang tranh luận về luật & tuân thủ biển báo. Nói về kỹ năng vượt xe thì quan trọng nhất là phải có tầm nhìn tốt và đủ khoảng cách an toàn, kể cả đường thẳng mà không an toàn thì đừng cố vượt, ngược lại cong mấy thì cong nhưng thoả mãn 2 điều kiện trên em vẫn vượt ngon lành cụ ạ :)

Rickyman

Xe điện
Về cơ bản:
Đoạn cụ đi qua xe container ko có vạch liền 1-1, nên việc cụ đi qua xe container như thế theo em là chưa phải hành động vượt theo luật, nên ko có vượt gì ở đây cả.
Nếu biển đường cong cắm ở chiều ngược lại thì dĩ nhiên cụ ko có gì phải coi đây là đường cong.
E chưa hiểu chỗ không có vạch liền 1-1 thì không bị coi là hành động vượt. Trên cùng một làn đường mà một anh tốc độ cao đi qua đầu anh tốc độ thấp hơn thì gọi là vượt...

beelee84

Xe đạp
E thấy cụ đi chuẩn mà! vượt cũng hợp lý an toàn có làm sao đâu mà dẫn luật ầm ỹ quá!
Và kết quả cũng hợp lý mà

tdungktnl

Xe hơi
Chúc mừng cụ. Có khi em cũng phải làm cái cam hành trình thôi. Của cụ cam loại gi vậy nhìn nét thế
Vietmap X9 Cụ ạ. Không biết các Cụ khác sử dụng loại này có bị loẹt xoẹt như em không nhỉ.

E thấy cụ đi chuẩn mà! vượt cũng hợp lý an toàn có làm sao đâu mà dẫn luật ầm ỹ quá!
Và kết quả cũng hợp lý mà
Hợp lý với em nhưng với rất nhiều người ở đấy thì ko hợp lý. Trung bình cứ 2 phút thì 3 xe bị vẫy vào Cụ ạ.

gunner_hp

Xe tăng
E chưa hiểu chỗ không có vạch liền 1-1 thì không bị coi là hành động vượt. Trên cùng một làn đường mà một anh tốc độ cao đi qua đầu anh tốc độ thấp hơn thì gọi là vượt...
Em thấy 2 làn, thằng nào đi làn kia chậm hơn thì kệ nó chớ.

redTop

Xe điện
Đồng ý với cụ! Nhưng cái đó thuộc về kỹ năng lái xe, còn ở đây đang tranh luận về luật & tuân thủ biển báo. Nói về kỹ năng vượt xe thì quan trọng nhất là phải có tầm nhìn tốt và đủ khoảng cách an toàn, kể cả đường thẳng mà không an toàn thì đừng cố vượt, ngược lại cong mấy thì cong nhưng thoả mãn 2 điều kiện trên em vẫn vượt ngon lành cụ ạ :)
Có thực tế không cụ?