[Funland] Em bị thuế phạt vì chậm nộp tờ khai

New car 2023

Xe container
Em nói thật thế này, làm GĐ doanh nghiệp là phải học không học thì phải thuê thằng có học nó làm giúp, nếu thấy mình bị oan thì làm luôn đơn khiếu nại gửi lên thuế họ sẽ rà soát lại thủ tục quy trình và trả lời còn nếu thấy ko oan thật thì nộp càng sớm càng tốt (càng để lâu mình càng thiệt), cơ quan thuế giờ cũng thay đổi rất nhiều rồi, nộp báo cáo nộp tiền thuế đều online hết, cửa tiếp nhận khiếu nại trả lời nhiệt tình các cụ nhé.
còn cụ thể DN của cụ chủ xác định ko kinh doanh nữa thì làm thủ tục giải thể chấm dứt hoạt động đi, còn ko thì làm tạm dừng kinh doanh (mỗi năm gia hạn 1 lần)
Giải thể, rách việc lắm bác ạ.

Tôi biết 1 ông, lập Công ty, thậm chí chưa mua Hoá đơn giấy (hồi ấy nó thế), chưa có đồng doanh thu nào, thì Giải thể mới đơn giản hơn.
Vẫn phải nộp 2-3 lần Môn bài.

sunny_smile

Xe tải
Em có 1 cty hđộng từ 2018 về mảng CNTT. 3 năm trước covid thì vẫn có doanh thu vài tỷ/ năm, lợi nhuận dương đẹp. Nhưng sau covid, 2-3 năm nay thì không làm ăn nữa nhưng em chưa đóng DN, vẫn đóng thuế môn bài và bạn kế toán part time vẫn kê khai thuế hàng quý.

Giờ em muốn nhượng lại cho người khác, vì thấy bạn kế toán bảo thủ tục đóng cty thuế má xuống kiểm tra mất nhiều thời gian.

Cụ mợ nào có nhu cầu tìm 1 doanh nghiệp đã hoạt động 6 năm thì ib em gửi thông tin check các thứ nhé.
Cụ inbox e thông tin nhé

sunny_smile

Xe tải
Bên thuế đã ra quyết định rồi thì phải nộp phạt thôi cụ, giờ cứ nộp chậm dưới 5 ngày là phạt 3,5tr/ 1 tờ khai chưa tính chậm nộp. Có nhiều chủ DN nợ thuế k phải là nhiều nhưng ra sân bay vẫn bị hoãn xuất cảnh + cty có vấn đề về thuế sau này cụ k mở thêm đc cty mới. Giờ là đành nộp phạt + làm thủ tục tạm ngưng hàng năm rồi suy nghĩ thêm để chuyển nhượng hoặc giải thể.

Go on

Xe điện
Có phải khoản này không cụ
View attachment 8656768

E tưởng ra qđ rồi thì còn đàm phán gì nữa, đàm phán ở bước họ mới ra thông báo chậm nộp thôi chứ
Chắc đúng như cụ nói. Em chỉ mới va vào trường hợp chưa khai thuế và tự giác lên khai. Ngay trước ngày ra trát nợ thuế nửa tháng nên nhẹ đi nhiều cái tiền phạt.