[Funland] Em bị thuế phạt vì chậm nộp tờ khai

Tranha131076

Xe tăng
Em nhờ các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực thuế ạ, chả là e có 1 công ty thành lập từ tháng 3 năm 2023, thời gian đầu thành lập thì có phát sinh hóa đơn đầu ra, đầu vào ( rất ít ) và năm 2023 thì e nộp tờ khai đầy đủ cho thuế, tuy nhiên từ năm 2024 do công ty không làm ăn được nên không phát sinh gì cả, cũng vì lý do vậy mà e quên không nộp tờ khai, vừa rồi e có nhận được quyết định xử phạt chậm nộp tờ khai quý 1 với số tiền 11,5tr ( trong quyết định ghi là quá hạn 71 ngày ), e gọi cho cậu kế toán bảo là hoàn thiện và nộp tờ khai thuế quý 1 & 2, cậu kế toán đã hoàn thành và nộp vào ngày 12/7, ngày ban hành quyết định xử phạt là ngày 19/7, vì lý do này e muốn nhờ các cụ tư vấn giúp e:
- E co nên nộp phạt hay không ( vì c.ty này e xác định trong vòng 2 năm tới không có hoạt động gì )
- Nếu e ko nộp thì có ảnh hưởng gì tới cá nhận e sau này không
Em nhờ các cụ ạ
Nếu kg phát sinh doanh thu thì cụ làm cái thông báo (gửi online) về việc tạm dừng hoạt động cho cty đi (gia hạn từng năm).

Nộp đủ tờ khai cho thời gian cty hoạt động.

Về tiền phạt, cứ kệ để đấy thôi!

Go on

Xe điện
Ấy cụ nó còn căng hơn cả phạt chậm nộp thuế đấy. Luật mới năm ngoái thôi nên có thể cụ chưa update. tiền phạt chậm nộp tờ khai chính là phạt hành chính, hay nộp phạt vi phạm giao thông cũng vậy (khác nộp thuế)

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Chia buồn với cụ, mở doanh nghiệp là chuyện không thể hời hơi, tào lao được

3077

Xe container
Bậy nào bác, ngta chỉ tính tiền lãi trên số thuế chậm nộp thôi chứ có tính lãi trên số tiền phạt đâu.
Có phải khoản này không cụ

Hạn nộp là ngày 10 của tháng kế tiếp 1 quý. Công ty cụ nộp 12/7 là bị quá hạn rồi quý I 71 ngày và quý 2 cũng dính nốt. Họ phán chuẩn đấy, cụ nên nhỏ to nhờ xem giảm được tí nào không thôi (thường là 1/3 hoặc 50/50) tùy mồm cụ và mồm họ. Có 1 điều chắc chắn với cụ nợ được ai, bùng được ai chứ thuế nhà nước thì không thể nếu cụ xác định còn ở VN. Nên sớm ngày nào nhẹ đầu, nhẹ ví ngày đó. Thuế không vội đâu. Họ cứ có quyết định theo luật thuế, còn cụ thích nhây cứ nhây tiền lãi sẽ tính theo ngày. Sau này họ có thể phong tỏa tài khoản ngân hàng của cụ, không xuất cảnh, không làm được thủ tục giấy tờ gì vì giờ liên thông thông tin trên dữ liệu dân cư hết rồi.
E tưởng ra qđ rồi thì còn đàm phán gì nữa, đàm phán ở bước họ mới ra thông báo chậm nộp thôi chứ

dragon2

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
em có người quen mấy tháng trước đi bali indo bị hải quan dừng xuất cảnh vì nợ thuế mấy triệu,không biết cụ nào bị như vậy chưa?

Jeff Hoang

Xe hơi
Trc em cũng bị. Giờ có vẻ k can thiệp đc r, nộp thôi cụ ạ

vkthang

Xe container
Em nhờ các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực thuế ạ, chả là e có 1 công ty thành lập từ tháng 3 năm 2023, thời gian đầu thành lập thì có phát sinh hóa đơn đầu ra, đầu vào ( rất ít ) và năm 2023 thì e nộp tờ khai đầy đủ cho thuế, tuy nhiên từ năm 2024 do công ty không làm ăn được nên không phát sinh gì cả, cũng vì lý do vậy mà e quên không nộp tờ khai, vừa rồi e có nhận được quyết định xử phạt chậm nộp tờ khai quý 1 với số tiền 11,5tr ( trong quyết định ghi là quá hạn 71 ngày ), e gọi cho cậu kế toán bảo là hoàn thiện và nộp tờ khai thuế quý 1 & 2, cậu kế toán đã hoàn thành và nộp vào ngày 12/7, ngày ban hành quyết định xử phạt là ngày 19/7, vì lý do này e muốn nhờ các cụ tư vấn giúp e:
- E co nên nộp phạt hay không ( vì c.ty này e xác định trong vòng 2 năm tới không có hoạt động gì )
- Nếu e ko nộp thì có ảnh hưởng gì tới cá nhận e sau này không
Em nhờ các cụ ạ
Mở DN thì dễ chứ đóng thì khó lắm cụ nhé.
Cụ để quá hạn nên CQT ra quyết định xử phạt, theo em biết thì cán bộ luôn gọi nhắc nhở nếu các đơn vị chưa nộp báo cáo đúng hạn, có khi gọi nhắc mấy lần. Ít khi độp cái có cái QĐ xử phạt lắm.
Thời gian của QĐ xử phạt sau cả ngày cụ đã nộp báo cáo thuế cũng chẳng sai, vì họ căn cứ thực tế theo thời gian cụ chậm nộp để ra QĐ, chẳng qua là cụ hoàn thành nghĩa vụ báo cáo rồi thôi, tiền vẫn phải nộp và còn bị cộng dồn lãi chậm nộp.

Nếu cụ không đóng hẳn được DN thì ít nhất nên tạm đóng, thủ tục đơn giản hơn và không phải kê khai gì trong thời gian tạm đóng. Chắc chắn là cụ sẽ không đứng tên Giám đốc DN khác được nữa.

smallstar_2404

Xe hơi
chắc chắn phải nộp bác ạ, bác chậm nộp sẽ bị thêm cái phạt nộp chậm 0,05% nữa đó, quên bẵng 1 time mà nhân ra rất nhiều.

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Theo em thì nộp phạt rút kinh nghiệm để tuân thủ và thực hiện tốt hơn. Em thật, hơn chục củ mà nhờ vả, xin xỏ nghe chán vcđ

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Cụ lên thuế nói khó với bạn phụ trách xem có giảm được thiệt hại chút nào ko, bình thường là có thể. Chứ kệ thì đến lúc nói câu giá như thì đã muộn.
không giảm được một xu nào đâu cụ nhé, do máy nó lập trình rồi,,, cụ chủ nếu không nộp thì bị cấm xuất cảnh và cấm thành lập công ty mới nếu để treo thuế

chanthat123

Xe điện
Em có cty lập năm 2013, chưa phát sinh giao dịch gì, hiện em cũng chả biết thực trạng nó ntn. Thời điểm trước họ có thông báo là đến điểm dkkd nhưng ko thấy biển, ko thấy hoạt động. Giờ thấy các cụ bảo cấm xnc em thấy ban căng quá :D

NP company

Xe hơi
Em có cái cty nhỏ, gần 20 năm nay chả phát sinh doanh thu, ko mua hoá đơn. Hàng năm vẫn nộp thuế môn bài và giấy tờ báo cáo đầy đủ nhưng từ cuối năm ngoái bị đóng mã số thuế vì ko hoạt động tại địa chỉ đăng ký.
Cụ nào làm dv giải quyết đóng cửa cty hộ em được ko ạ?

MrFank

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Gần cửa hàng nhà e có hộ chơi bài trầy bửa ko nộp thuế cả quý luôn, thấy ra quyết định xử phạt, đến nhỏ to rồi kéo cả CA phường các thứ đến mà họ cứ kệ bảo từ từ vì ko làm ăn được, CB cũng bó tay luôn, mấy cái này ảnh hưởng đến thi đua nên họ làm gắt lắm

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Em có cty lập năm 2013, chưa phát sinh giao dịch gì, hiện em cũng chả biết thực trạng nó ntn. Thời điểm trước họ có thông báo là đến điểm dkkd nhưng ko thấy biển, ko thấy hoạt động. Giờ thấy các cụ bảo cấm xnc em thấy ban căng quá :D
Căng chứ cụ, mua vé máy bay, đặt ks, xin visa chảy máu mắt, đến hôm ra sân bay chỉ nợ mấy triệu mà không đi được, lỡ hết cả việc.

New car 2023

Xe container
Em có cái cty nhỏ, gần 20 năm nay chả phát sinh doanh thu, ko mua hoá đơn. Hàng năm vẫn nộp thuế môn bài và giấy tờ báo cáo đầy đủ nhưng từ cuối năm ngoái bị đóng mã số thuế vì ko hoạt động tại địa chỉ đăng ký.
Cụ nào làm dv giải quyết đóng cửa cty hộ em được ko ạ?
Bạn tôi bị tương tự, còn tệ hơn bác:
Nó tạm ngừng kinh doanh.
Hết hạn 1 năm mà không để ý => Công ty tự động mở cửa trở lại, trên thuế.

Không nộp thuế má + báo cáo gì cả => Bị khoá MST vì không hoạt động tại địa chỉ đăng ký.
Lên hỏi các đồng chí ấy:
80 Triệu, bao gồm cả việc Mở lại MST.

Rolls_Royce

Xe buýt
Nộp qua etax có nhiêu nộp nhiêu thôi , mỗi tội thuế khoán chả ai giống ai.
giờ có khoán đâu cụ, cb thuế nói khoán vậy thôi chứ check qua etax đúng 300k cụ à, ai k biết etax thì cb thuế thu đều 500k mà cb thue thu theo quý luôn

MyMac

Xe điện
Phải nộp thôi cụ ạ. Cụ không cương lại với nhà nước được đâu. Đó là lỗi của cụ rồi.

Em lại kể hầu các cụ mợ câu chuyện thuế mới đây nhất của em. Chả là trước đây em có kinh doanh trong Sài Gòn. Năm 2019 em ngừng kinh doanh và báo cáo, làm đủ các thủ tục về thuế cho cán bộ phụ trách. Ký tá hết giấy tờ, xoá mã số thuế xong xuôi. Đùng cái năm 2023 em nhận được cái trát đóng hơn 8 triệu tiền chậm nộp thuế và tiền phạt. Gọi cho cán bộ phụ trách thì hoá ra bà ta nghỉ rồi và chuyển giao lại cho một cán bộ khác. Thôi nghĩ mình không có điều kiện về lại Sài Gòn, bấm bụng đi nộp thuế và thoả thuận với nhân viên phụ trách mới chấm dứt thủ tục. Ai dè đến tháng 6 năm nay em lại nhận được cái trát phạt 2,8 triệu. Điên tiết em quay điện thoại chất vấn nhân viên thuế. Hai bên cực căng thẳng. Em bảo em sẽ kiện chi cục thuế quận 1 sài gòn và nhân viên phụ trách, sếp các chị còn đi tù chứ đừng nói các chị. Việc này là lỗi của chi cục thuế mà cụ thể là chị, nhân viên phụ trách tôi. Chị phải trả khoản tiền này chứ không phải tôi. Mãi một hồi thì bên kia cũng dịu giọng bảo thôi để tôi kiểm tra lại. Thế rồi ngày 25/7 họ báo em hoá ra thuế em nộp thừa đến hơn 2,8 củ giờ trừ vào số phạt kia là hết.

Hoá ra mình nộp thừa bao nhiêu năm cơ quan thuế im đi không nói, trong khi vẫn đưa trát phạt người dân. Bao nhiêu người đã nộp thừa thuế như em? Sô tiền ấy đi về đâu? Tại sao nhân viên thuế không báo cho người đóng thuế khoản thuế thừa đó để trả lại họ?

Rất cần câu trả lời từ Tổng cục thuế.