[Funland] Em bị thuế phạt vì chậm nộp tờ khai

MyMac

Xe điện
Nếu kg phát sinh doanh thu thì cụ làm cái thông báo (gửi online) về việc tạm dừng hoạt động cho cty đi (gia hạn từng năm).

Nộp đủ tờ khai cho thời gian cty hoạt động.

Về tiền phạt, cứ kệ để đấy thôi!
Cụ đừng khuyên chủ thớt như vậy. Khuyên thế là làm hại họ đó. Nghĩa vụ thuế là phải hoàn thành. Cụ chủ thớt không kê khai thuế thì theo luật bị phạt là đúng và phải nộp phạt. Không nộp thì hồ sơ nợ cứ treo ở đấy và bị tính lãi từng ngày. Đến hạn vẫn chưa nộp lại ăn khoản phạt nữa. Rồi có ngày nó lên đến vài chục triệu, vài trăm triệu rồi thậm chí còn bị truy tố. Đừng đùa. Thời buổi bây giờ không lằng ngoằng được với nhà nước đâu ạ.

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Phải nộp thôi cụ ạ. Cụ không cương lại với nhà nước được đâu. Đó là lỗi của cụ rồi.

Em lại kể hầu các cụ mợ câu chuyện thuế mới đây nhất của em. Chả là trước đây em có kinh doanh trong Sài Gòn. Năm 2019 em ngừng kinh doanh và báo cáo, làm đủ các thủ tục về thuế cho cán bộ phụ trách. Ký tá hết giấy tờ, xoá mã số thuế xong xuôi. Đùng cái năm 2023 em nhận được cái trát đóng hơn 8 triệu tiền chậm nộp thuế và tiền phạt. Gọi cho cán bộ phụ trách thì hoá ra bà ta nghỉ rồi và chuyển giao lại cho một cán bộ khác. Thôi nghĩ mình không có điều kiện về lại Sài Gòn, bấm bụng đi nộp thuế và thoả thuận với nhân viên phụ trách mới chấm dứt thủ tục. Ai dè đến tháng 6 năm nay em lại nhận được cái trát phạt 2,8 triệu. Điên tiết em quay điện thoại chất vấn nhân viên thuế. Hai bên cực căng thẳng. Em bảo em sẽ kiện chi cục thuế quận 1 sài gòn và nhân viên phụ trách, sếp các chị còn đi tù chứ đừng nói các chị. Việc này là lỗi của chi cục thuế mà cụ thể là chị, nhân viên phụ trách tôi. Chị phải trả khoản tiền này chứ không phải tôi. Mãi một hồi thì bên kia cũng dịu giọng bảo thôi để tôi kiểm tra lại. Thế rồi ngày 25/7 họ báo em hoá ra thuế em nộp thừa đến hơn 2,8 củ giờ trừ vào số phạt kia là hết.

Hoá ra mình nộp thừa bao nhiêu năm cơ quan thuế im đi không nói, trong khi vẫn đưa trát phạt người dân. Bao nhiêu người đã nộp thừa thuế như em? Sô tiền ấy đi về đâu? Tại sao nhân viên thuế không báo cho người đóng thuế khoản thuế thừa đó để trả lại họ?

Rất cần câu trả lời từ Tổng cục thuế.
Cụ cứng thế là tốt lắm, vote cụ, để bọn cán bộ làm việc nghiêm túc dần đi

camry2025

Xe tải
Thuế giờ họ làm chặt , món khai chậm này tuy không ảnh hưởng đến tiền nhưng nặng, béo lắm, chậm vài ngày là đi luôn vài triệu, không tha đâu. E rằng sẽ sớm bị phòng tỏa tài khoản.

tdtd

Xe điện
Bạn tôi bị tương tự, còn tệ hơn bác:
Nó tạm ngừng kinh doanh.
Hết hạn 1 năm mà không để ý => Công ty tự động mở cửa trở lại, trên thuế.

Không nộp thuế má + báo cáo gì cả => Bị khoá MST vì không hoạt động tại địa chỉ đăng ký.
Lên hỏi các đồng chí ấy:
80 Triệu, bao gồm cả việc Mở lại MST.
“Cái lỗi không hđ tại địa chỉ đk” bọn thuế khốn nạn chỗ này, đút chân gầm bàn xong phán.

New car 2023

Xe container
“Cái lỗi không hđ tại địa chỉ đk” bọn thuế khốn nạn chỗ này, đút chân gầm bàn xong phán.
Nó có chụp ảnh nghiêm chỉnh đấy bác.
Như vụ của bạn tôi, là 1 cửa hàng quần áo tại địa chỉ đăng ký, sau khi nó trả mặt bằng.

tdtd

Xe điện
Nó có chụp ảnh nghiêm chỉnh đấy bác.
Như vụ của bạn tôi, là 1 cửa hàng quần áo tại địa chỉ đăng ký, sau khi nó trả mặt bằng.
Biển cty em còn nguyên, báo hại phải mang đkkd, cccd, sổ nhà, quay phim cả biển cty, biển nhà lên mà vẫn bảo kg tìm thấy. Bọn chó chết

Cụ lên thuế nói khó với bạn phụ trách xem có giảm được thiệt hại chút nào ko, bình thường là có thể. Chứ kệ thì đến lúc nói câu giá như thì đã muộn.
Ko nói khó đc đâu, ra qd rồi thì chấp nhận mà nộp thôi.

Nếu kg phát sinh doanh thu thì cụ làm cái thông báo (gửi online) về việc tạm dừng hoạt động cho cty đi (gia hạn từng năm).

Nộp đủ tờ khai cho thời gian cty hoạt động.

Về tiền phạt, cứ kệ để đấy thôi!
Cụ xui thế là giết ô giám đốc hay chủ tịch hdqt rồi, chưa ra qđ thì còn du ri được. Đã ra qđ thì chỉ còn 1 cách duy nhất là nộp, nếu cụ vẫn muốn làm 1 công dân đầy đủ quyền lợi. Cụ chủ chỉ bị nộp có 11 triệu, ăn thua gì với cty em,đã từng bị hải quan nó áp thuế 500 củ, hàng thì bán cho khứa rồi, vẫn phải ngậm ngùi nộp.

tytum

Xe tăng
Đừng nghe mấy óp phơ ba lăng nhăng khuyên lờ đi cụ chủ nhé, bây giờ khác xưa rất nhiều, chấp nhận mất tiền nộp cho lành đi cụ. Em làm kế toán gần 30 năm giờ rất rõ

tdtd

Xe điện
Đừng nghe mấy óp phơ ba lăng nhăng khuyên lờ đi cụ chủ nhé, bây giờ khác xưa rất nhiều, chấp nhận mất tiền nộp cho lành đi cụ. Em làm kế toán gần 30 năm giờ rất rõ
Mức nộp theo số ngày chậm như nào cụ? Như cụ kia 71 ngày nộp hơn chục củ

tytum

Xe tăng
Mức nộp theo số ngày chậm như nào cụ? Như cụ kia 71 ngày nộp hơn chục củ
Em đang đi đường và cũng dở việc nên kg chi tiết được, cụ tìm hiểu thêm GG

vanphong17

Xe hơi
Doanh nghiệp nặng vậy thì cá nhân có căng không các cụ nhỉ, em có cái quyết toán thuế thu nhập cá nhân âm 4 triệu. em chưa làm gì có sao không các cụ.

tytum

Xe tăng
Em có 1 cty hđộng từ 2018 về mảng CNTT. 3 năm trước covid thì vẫn có doanh thu vài tỷ/ năm, lợi nhuận dương đẹp. Nhưng sau covid, 2-3 năm nay thì không làm ăn nữa nhưng em chưa đóng DN, vẫn đóng thuế môn bài và bạn kế toán part time vẫn kê khai thuế hàng quý.

Giờ em muốn nhượng lại cho người khác, vì thấy bạn kế toán bảo thủ tục đóng cty thuế má xuống kiểm tra mất nhiều thời gian.

Cụ mợ nào có nhu cầu tìm 1 doanh nghiệp đã hoạt động 6 năm thì ib em gửi thông tin check các thứ nhé.
Chuẩn cơm mẹ nấu. Để đóng MST kg hề đơn giản, CB thuế sẽ kiểm tra BCTC, xem số liệu còn dở dang, tồn kho hay kg, đã QT thuế đến đâu... lúc đó sẽ có yêu cầu cụ thể, nói chung mở thì phút mốt nhưng đóng thì Ố dề...

BacQuePhuong

Xe tải
Em nói thật thế này, làm GĐ doanh nghiệp là phải học không học thì phải thuê thằng có học nó làm giúp, nếu thấy mình bị oan thì làm luôn đơn khiếu nại gửi lên thuế họ sẽ rà soát lại thủ tục quy trình và trả lời còn nếu thấy ko oan thật thì nộp càng sớm càng tốt (càng để lâu mình càng thiệt), cơ quan thuế giờ cũng thay đổi rất nhiều rồi, nộp báo cáo nộp tiền thuế đều online hết, cửa tiếp nhận khiếu nại trả lời nhiệt tình các cụ nhé.
còn cụ thể DN của cụ chủ xác định ko kinh doanh nữa thì làm thủ tục giải thể chấm dứt hoạt động đi, còn ko thì làm tạm dừng kinh doanh (mỗi năm gia hạn 1 lần)

nghichnham

Xì hơi lốp
thủ tục đóng hộ kinh doanh cá thể cũng phức tạp, mà thấy cán bộ thuế k hướng dẫn thủ tục như thế nào, khả năng giảm thu nhập nên cb cũng k có sự nhiệt tình. cb thuế làm việc quan liêu nhiêu khê, đi làm thủ tục đóng đkkd mới biết mỗi tháng thuế hộ kdct có 300k mà cb thu tận 500k ngọt lịm luôn
Em đóng hộ kd mà 1 năm chưa xong đây.

tytum

Xe tăng
Doanh nghiệp nặng vậy thì cá nhân có căng không các cụ nhỉ, em có cái quyết toán thuế thu nhập cá nhân âm 4 triệu. em chưa làm gì có sao không các cụ.
âm 4tr là phải nộp thuế 4tr hả cụ, em mới xử lý mấy th Cty em cá nhân có thu nhập trên 2 nơi năm 2023 có ps thuế phải nộp, vừa rồi kg nộp qt quá thời hạn nộp phạt 3,25 tr

vanphong17

Xe hơi
âm 4tr là phải nộp thuế 4tr hả cụ, em mới xử lý mấy th Cty em cá nhân có thu nhập trên 2 nơi năm 2023 có ps thuế phải nộp, vừa rồi kg nộp qt quá thời hạn nộp phạt 3,25 tr
Vâng. Phải nộp ấy ạ. Năm 2022 e dư nhưng ko lấy dc hóa đơn để nộp. Năm 2023 thì phải nộp 4 triệu.
2023 mới quyết toán tháng 5 đúng ko ạ, đã bị phạt 3 triệu rồi ạ.

polizia

Xe container
Đến như thuế hộ kinh doanh cá thể của em mà chậm cái là có tiền nộp chậm luôn, đóng qua etax phần mềm nó tính rồi, cứ chậm ngày nào là báo tiền đóng trễ :))
Hộ cá thể còn thế nữa là công ty, giờ nó lên hệ thống ko đóng ko đc đâu.

PCI for car

Xe tăng
Chủ đề hay ạ, bên em cũng mới bị cán bộ thuế gọi điện dọa đóng mst, sếp em bảo là đang chờ họ đóng để làm công văn hỏi cho rõ.