[Funland] Em bị thuế phạt vì chậm nộp tờ khai

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
giờ có khoán đâu cụ, cb thuế nói khoán vậy thôi chứ check qua etax đúng 300k cụ à, ai k biết etax thì cb thuế thu đều 500k mà cb thue thu theo quý luôn
Mỗi nơi mỗi khác cụ à !
Etax của em 600k , của nhà bên cạnh cùng mặt hàng với em thì có 300k mà họ còn to lớn hơn em nữa cơ .

huyhung123

Xe điện
Em nhờ các cụ có kinh nghiệm trong lĩnh vực thuế ạ, chả là e có 1 công ty thành lập từ tháng 3 năm 2023, thời gian đầu thành lập thì có phát sinh hóa đơn đầu ra, đầu vào ( rất ít ) và năm 2023 thì e nộp tờ khai đầy đủ cho thuế, tuy nhiên từ năm 2024 do công ty không làm ăn được nên không phát sinh gì cả, cũng vì lý do vậy mà e quên không nộp tờ khai, vừa rồi e có nhận được quyết định xử phạt chậm nộp tờ khai quý 1 với số tiền 11,5tr ( trong quyết định ghi là quá hạn 71 ngày ), e gọi cho cậu kế toán bảo là hoàn thiện và nộp tờ khai thuế quý 1 & 2, cậu kế toán đã hoàn thành và nộp vào ngày 12/7, ngày ban hành quyết định xử phạt là ngày 19/7, vì lý do này e muốn nhờ các cụ tư vấn giúp e:
- E co nên nộp phạt hay không ( vì c.ty này e xác định trong vòng 2 năm tới không có hoạt động gì )
- Nếu e ko nộp thì có ảnh hưởng gì tới cá nhận e sau này không
Em nhờ các cụ ạ
Có hơn chục tr thì nộp đi, xong làm thủ tục tạm dừng hoạt động. Pháp luật giờ càng ngày càng chặt rồi!

Ac080

Xe tăng
giai đoạn này thuế đang siết chặt quản lý đấy cụ- thôi thì coi như kinh doanh lỗ cho dứt điểm đi cụ ạ

polizia

Xe container
Mỗi nơi mỗi khác cụ à !
Etax của em 600k , của nhà bên cạnh cùng mặt hàng với em thì có 300k mà họ còn to lớn hơn em nữa cơ .
Do mình làm việc với cán bộ thuế :))
Etax chỉ là công cụ thu hộ còn nhập đầu vào vẫn là cán bộ mà.
Cửa hàng em trước đóng khoán cho cán bộ, nộp vào ngân sách bao nhiêu tuỳ chị em ko quan tâm.
Giờ chuyển sang etax thì đóng 650k/ tháng còn cán bộ xin 500k/ quý, cứ đầu quý ck tingting :))

New car 2023

Xe container
Biển cty em còn nguyên, báo hại phải mang đkkd, cccd, sổ nhà, quay phim cả biển cty, biển nhà lên mà vẫn bảo kg tìm thấy. Bọn chó chết
Thế ạ,
Thế thì tôi cũng thua.

Bạn tôi thì được ném 1 cái ảnh vô mặt: Đây là cửa hàng quần áo, có phải văn phòng tụi bây đâu.
Và lúc ấy, ông bạn mới biết, cựu Văn phòng của hắn đang bán quần áo.

Còn cá nhân tôi thì đã được hỏi, địa chỉ này có công ty abc đóng đô không?
Tôi trả lời đúng sự thật là , họ làm vậy để đảm bảo thư từ không thất lạc, dù Văn phòng có ngồi ở đâu.

New car 2023

Xe container
Do mình làm việc với cán bộ thuế :))
Etax chỉ là công cụ thu hộ còn nhập đầu vào vẫn là cán bộ mà.
Cửa hàng em trước đóng khoán cho cán bộ, nộp vào ngân sách bao nhiêu tuỳ chị em ko quan tâm.
Giờ chuyển sang etax thì đóng 650k/ tháng còn cán bộ xin 500k/ quý, cứ đầu quý ck tingting :))
Chết thật, tự diễn biến tự chuyển hoá quá bác ạ.

polizia

Xe container
Chết thật, tự diễn biến tự chuyển hoá quá bác ạ.
Ơ thật, đầu năm gọi em lên bảo lên chị hướng dẫn cài etax với năm nay có mức thuế mới bla bla…
Em thì cũng dễ tính thôi, cứ bảo duy trì cho em mức dễ chịu thì cả chị cả em đều vui.
Cán bộ cũng nói là nếu tính đúng tính đủ thì em chả chịu nổi, mà bọn chị cũng chả đc lợi lộc gì, chỉ béo mấy ông quan tham ( cán bộ còn phọt ra câu này =)) )
Sau cùng bảo em là quy định mỗi năm thì thuế phải nhích 1 tý, nên năm nay là từng này. Còn chị em mình với nhau chị xin em 500k vì nói thật bọn chị đi làm cũng còn phải quan hệ sếp nọ sếp kia.
Lúc đầu em nghe tưởng 500k/ tháng nên mới bảo là em đề xuất 1tr/quý nhé.
Chị ý cười bảo không, chị chỉ xin 500/ quý =))
Tý nữa thì em hớ :))

New car 2023

Xe container
Ơ thật, đầu năm gọi em lên bảo lên chị hướng dẫn cài etax với năm nay có mức thuế mới bla bla…
Em thì cũng dễ tính thôi, cứ bảo duy trì cho em mức dễ chịu thì cả chị cả em đều vui.
Cán bộ cũng nói là nếu tính đúng tính đủ thì em chả chịu nổi, mà bọn chị cũng chả đc lợi lộc gì, chỉ béo mấy ông quan tham ( cán bộ còn phọt ra câu này =)) )
Sau cùng bảo em là quy định mỗi năm thì thuế phải nhích 1 tý, nên năm nay là từng này. Còn chị em mình với nhau chị xin em 500k vì nói thật bọn chị đi làm cũng còn phải quan hệ sếp nọ sếp kia.
Lúc đầu em nghe tưởng 500k/ tháng nên mới bảo là em đề xuất 1tr/quý nhé.
Chị ý cười bảo không, chị chỉ xin 500/ quý =))
Tý nữa thì em hớ :))
Nghiêm chỉnh và trả lại thế là chuẩn rồi.
Tôi trước đây đi làm XNK ở Hải Phòng và Nội Bài, luôn được trả lại, nếu đưa thừa.

Không như mấy anh vàng ươm.

hapi_property

Xe tải
Em có 1 cty hđộng từ 2018 về mảng CNTT. 3 năm trước covid thì vẫn có doanh thu vài tỷ/ năm, lợi nhuận dương đẹp. Nhưng sau covid, 2-3 năm nay thì không làm ăn nữa nhưng em chưa đóng DN, vẫn đóng thuế môn bài và bạn kế toán part time vẫn kê khai thuế hàng quý.

Giờ em muốn nhượng lại cho người khác, vì thấy bạn kế toán bảo thủ tục đóng cty thuế má xuống kiểm tra mất nhiều thời gian.

Cụ mợ nào có nhu cầu tìm 1 doanh nghiệp đã hoạt động 6 năm thì ib em gửi thông tin check các thứ nhé.
tiếc quá, là ko hoạt động 2-3 năm sau covid, chứ nếu hoạt động là em có mối giới thiệu mua DN của cụ rồi.

P/s: em có đối tác bên Mỹ (nhưng người Việt làm chủ, đại loại Việt kiều ạ), cần mua công ty về mảng CNTT, chi nhánh ở HN càng tốt. Bác nào có kèo nào inb em nhé

tdtd

Xe điện
Chi cục thuế quận khác của các cụ thế nào? Chi cục thuế TX, khoá cửa kỹ lắm, muốn làm việc phải gọi được cán bộ xuống mở cửa dẫn lên, xong việc cũng không về được ngay, phải nhờ mở cửa hoặc đứng chờ. Rất mất thời gian

Leanh65

Xe container
Có phải khoản này không cụ
View attachment 8656768

E tưởng ra qđ rồi thì còn đàm phán gì nữa, đàm phán ở bước họ mới ra thông báo chậm nộp thôi chứ
Giờ hệ thống nó tính phạt tự động. Nhất lại rs qđ rồi thì bố ông thuế nào giám cho giảm. Mỗi con đường nộp đủ số thông báo, đủ tk còn thiếu rồi tạm dừng/ đóng cửa. Lên gg tra nghiên cứu 1 giờ là làm được thôi mà. Bận nữa thì alo theo số QC trên gg thuê họ làm dv 1 tr đến 2 tr tùy hình thức.🤣

Luke2018

Xe hơi
Cần nộp càng sớm càng tốt nhé. Cụ là người đại diện pháp luật nên nêu cty không muốn hoạt động nữa thì phải có tờ trình với bên thuế đăng ký việc này. Nếu không thì cứ đến hạn là phải nộp báo cáo thuế, nộp chậm là phạt lũy kế luôn. Sẽ đóng băng tài khoản, cưỡng chế hóa đơn, lũy kế tiền phạt vì vi phạm luật thuế...

Mở ra công ty thì dễ nhưng đóng vào chưa chắc đã dễ nhé (họ sẽ xem lại tất cả các vấn đề liên quan đến doanh nghiệp), giám đốc có lịch sử xấu với bên thuế thì sau này mở ra công ty khác nữa cũng sẽ được bên thuế quan tâm nhiều hơn bình thường. Bên cửa khẩu thì cấm xuất cảnh khi cụ có nhu cầu ra nước ngoài.......

a3k42

Xe buýt
May quá em có cty nhỏ báo cáo thuế đều đặn chuẩn chỉ.

nam_hoai

Xe tăng
Em cũng có cty năm ngoái bị chậm nộp (đợt đấy vào tết âm nên e ko để ý) sau e phải nộp phạt 8 củ.

Cocuavt

Xe hơi
Cụ đừng khuyên chủ thớt như vậy. Khuyên thế là làm hại họ đó. Nghĩa vụ thuế là phải hoàn thành. Cụ chủ thớt không kê khai thuế thì theo luật bị phạt là đúng và phải nộp phạt. Không nộp thì hồ sơ nợ cứ treo ở đấy và bị tính lãi từng ngày. Đến hạn vẫn chưa nộp lại ăn khoản phạt nữa. Rồi có ngày nó lên đến vài chục triệu, vài trăm triệu rồi thậm chí còn bị truy tố. Đừng đùa. Thời buổi bây giờ không lằng ngoằng được với nhà nước đâu ạ.
Cụ chủ nên nghe cụ này đi ạ. Cháu làm kế toán nên vụ phạt này cháu thấm nhiều rồi ạ

tienaka

Xe điện
khuyên thật cụ thuế má thì cụ đi dọn dẹp cho nó sạch sẽ đi, sẽ không dừng lại ở việc treo tên cái cty đó đâu, nó vỗ cả vào người đứng tên
em vừa rồi ông ất ơ nào lấy tên cty đăng ký trên sàn tiki mà có 2 triệu doanh thu xử mãi mới xong đây.

New car 2023

Xe container
khuyên thật cụ thuế má thì cụ đi dọn dẹp cho nó sạch sẽ đi, sẽ không dừng lại ở việc treo tên cái cty đó đâu, nó vỗ cả vào người đứng tên
em vừa rồi ông ất ơ nào lấy tên cty đăng ký trên sàn tiki mà có 2 triệu doanh thu xử mãi mới xong đây.
Có cả vụ mượn tạm Tên công ty nào đó để Đăng ký trên sàn TMĐT à bác?

New car 2023

Xe container
Cụ đừng khuyên chủ thớt như vậy. Khuyên thế là làm hại họ đó. Nghĩa vụ thuế là phải hoàn thành. Cụ chủ thớt không kê khai thuế thì theo luật bị phạt là đúng và phải nộp phạt. Không nộp thì hồ sơ nợ cứ treo ở đấy và bị tính lãi từng ngày. Đến hạn vẫn chưa nộp lại ăn khoản phạt nữa. Rồi có ngày nó lên đến vài chục triệu, vài trăm triệu rồi thậm chí còn bị truy tố. Đừng đùa. Thời buổi bây giờ không lằng ngoằng được với nhà nước đâu ạ.
Tôi bị cái thông báo Chưa nộp Môn bài. 1 lần, từ hồi Công ty chưa tạm dừng kinh doanh.

Tôi cũng bị phạt, cãi nhau một hồi, rồi tôi ra nộp cho xong. Mất thêm vài trăm ngàn, chưa kể cái Thuế môn bài ấy thực sự mình đã nộp chưa, cũng không rõ nữa ạ.