[Funland] Em bị Prudential lừa. Cảnh báo để các cụ mợ không bị lừa như em

fundraiser

Xe container
Có nhiều loại bảo hiểm, nhưng em luôn khuyên người nhà và người quen là đừng bao giờ mua gói bảo hiểm Đầu Tư nào của các công ty bảo hiểm cả, còn các loại hình khác liên quan tới sức khỏe hay kiểu tiết kiệm thì tham gia cũng được
Bảo hiểm sức khỏe thì mua của bảo hiểm PHI NHÂN THỌ cho xong. Mua năm nào xào năm đó cho nhẹ đầu. Cứ cái trò của mấy ông NHÂN THỌ là hay lùa gà lắm.

Mưa tháng 11

Xe tăng
E cũng bị nhân viên tư vấn Bảo Hiểm Prudential của ngân hàng Vib lừa tham gia gói Bảo Hiểm Đầu Tư đóng 50 triệu 1 năm với lời hứa hẹn là đây là sản phẩm đầu tư của VIB liên kết với Prudential và quyền lợi là toàn bộ số tiền em đóng được mang đi đầu tư vào các quỹ tài chính. Sau 5 năm e sẽ được nhận lại gốc và 1 phần lợi nhuận nếu có. Kết quả là sau 1 năm đến kì hạn đóng tiền đơth tiếp theo thì em đến VIB và hỏi về kết quả đầu tư sau 1 năm và số tiền em đóng cho họ đầu tư thu về được bao nhiêu. Câu trả lời là e còn 3 triệu. Lý do số tiền 50 triệu e đóng gọi là phí bảo hiểm cơ bản đã bị trừ không hoàn lại 80% của 50 triệu gọi là Phí bán đầu. Phí ban đầu đó là quy định của Bộ tài chính cho tất cả các công ty bảo hiểm nhân thọ. Ngoài ra mỗi tháng e còn bị trừ tiếp 511k gọi là phí bảo hiểm hàng tháng và 40k tiền quản lý các quỹ của Prudentail thay e đầu tư. Và đi kèm lời hứa hẹn là năm 2 thì phí ban đầu chỉ còn 75%, năm 3 là 50%, năm 4 là 10%, năm 5 trở đi thì miễn phí ban đầu. Lời hứa hẹn là sau 5 năm nếu TTCK uptrend và tăng trưởng nóng như mấy năm vừa qua thì e sẽ lấy về đủ hết cả gốc. Còn nhân viên tư vấn bán Bảo hiểm cho e thì đã chuyển sang chi nhánh khác để lừa tiếp người khác. Người đứng ra giải thích tỏ ra rất bối rối và liên tục xin lỗi. E biết mọi sai lầm khi kí hợp đồng đều phải trả giá bằng tiền nên e chấp nhận mất 50 triệu. E không chấp nhận lời xin lỗi của 1 nhân viên vô danh kia và yêu cầu lập biên bản đề nghị công ty Prudential xem lại tư cách của tư vấn viên. Còn về pháp lý thì là mình thua chắc rồi nên không bàn nhiều. Kết quả mất tiền, mất lòng tin em chấp nhận và hi vọng ai đọc được thì nên cân nhắc thật kĩ nếu muốn tham gia bất kì kí kết gì trong các dịch vụ của VIB và Prudential.
PS: Em bị nhân viên tư vấn lừa là rõ ràng, phía VIB đã thừa nhận bằng hành vi xin lỗi em. Em cũng đọc kĩ hợp đồng mà vẫn bị lừa vì điều khoản trong hợp rất không rõ ràng là Phí công ty bảo hiểm trừ đi ban đầu, số tiền còn lại của phí bảo hiểm được đem đi đầu tư. Sau đó họ kẻ 1 cái bảng bao gồm dòng trên ghi năm 1,2,3,4,5. Dòng dưới ghi Phí bảo hiểm cơ bản tương ứng 80%, 75%, 50%, 10%, 0%. E đã hiểm nhầm dòng dưới là số tiền e bị mất nếu không đầu tư đủ 5 năm. Tóm lại là về pháp lý họ vẫn không sai, do em không đủ trình độ để phát hiện ra bẫy trong hợp đồng. Và em nghĩ sẽ còn rất nhiều người bị bẫy nên em viết dài vậy là vì để mọi người cảnh giác. Tiền của mình thì mình càng phải có trách nhiệm, không nên dễ dãi đưa cho người khác đầu tư và nhận về vài lời hứa suông và lời xin lỗi của những kẻ xa lạ còn tiền thì một mất mười ngờ.

Đây là một bằng chứng về sự lừa đảo của Pru. Khách hàng thì tin vào tư vấn, khi họ hứa hẹn nhiều điều, nhưng không hề đề cập đến phí BH. Sau đó Pru gửi cho bạn một bản HĐ dài gần trăm trang, trong đó điều khoản về phí BH (thường là rất cao, đến 70-80%) nằm ở một điều khoản trong số gần trăm điều khoản, và khách hàng thường không để ý đến điều khoản này. Điều khoản về phí nằm lẫn trong các điều khoản khác và thường khách hàng chỉ nghe tư vấn và đọc sơ qua HĐ. Pru đã thiết kế một chương trình lừa đảo quá hoàn hảo.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ lại không đọc kỹ các điều khoản rồi.

TamAn7810

Xe tăng
Em rất dị ứng với từ '' lừa '' nhé, mọi điều khoản đều có trong hợp đồng. Chỉ có tham lam và... mới nghĩ là mình bị lừa thôi :)):)):))

LienPhuong

Xe điện
Mỗi bộ HĐ BHNT thì ghi rõ các diều khoản loại trừ, TH nào được nhận, TH nào ko được nhận. Ngaoif ra trong Luật BH cũng có các quy định cụ thể về điều này cụ ạ. Nhưng tại VN, Luật và thực tế ntn chắc cụ cũng hiểu, nó còn nhiều kẽ hở lắm. Nhưng để hạn chế điều đó thì mình cần trang bị kiến thức và tìm được người tư vấn có tâm. Chứ HĐ BHNT ko đơn giản là 30tr/năm. Mà là 300tr/10 năm. Khi tiêu số tiền lớn như thế thì mình phải có trách nhiệm với chính đồng tiền mình bỏ ra. Chứ nghe dỗ ngon, dỗ ngọt để xuống tiền thì là do mình dại thôi ạ.
TH ko được BH thanh toán có rất nhiều lí do, nhưng mọi lí do đó phải căn cứ trên Luật. Đa phần ko nhận được là ko hiểu Luật (từ lúc mua, đến lúc xáy ra chuyện), hoặc ko biết kêu ai, nhờ ai giúp đỡ.
Còn hiện tại theo em được biết có những bên thứ 3 có thể hỗ trợ cụ, và những ai có BHNT mà ko đòi đc quyền lợi, lấy lại được quyền lợi, tất nhiên là hợp pháp mà ko hề mất chi phí ạ.
Cụ nói luôn tên, địa chỉ đi chứ không cần úp úp mở mở thế ạ. Ở đâu không biết chứ riêng ở VN không có gì miễn phí đâu cụ.
Một người không học luật để hiểu được hợp đồng lắt léo của BH là khó đấy cụ, chưa nói việc thực hành luật ở VN kiểu xử sao cũng được như cụ đã biết, được chứng minh bằng việc người tiêu dùng tại VN luôn mất của mà chả kiện được ai. Còn hiện thì 99% đang tham gia BHNT mà chưa được hưởng nên chưa có gì để chứng minh người bình thường chỉ cần có trách nhiệm tìm hiểu là không bị BH xơi mất cụ nhé. Tương lai xa nữa mới thấy, BHNT nó có lời vì nó chạy ít nhất mấy chục năm trước khi lứa đầu tiên được bảo hiểm cơ, chưa nói đến việc chỉ ai rủi ro mới được nên số rủi ro ít, thì BH ăn đậm luôn. Công nhận ngành béo bở.

xamaccat

Xe máy
Đây là một bằng chứng về sự lừa đảo của Pru. Khách hàng thì tin vào tư vấn, khi họ hứa hẹn nhiều điều, nhưng không hề đề cập đến phí BH. Sau đó Pru gửi cho bạn một bản HĐ dài gần trăm trang, trong đó điều khoản về phí BH (thường là rất cao, đến 70-80%) nằm ở một điều khoản trong số gần trăm điều khoản, và khách hàng thường không để ý đến điều khoản này. Điều khoản về phí nằm lẫn trong các điều khoản khác và thường khách hàng chỉ nghe tư vấn và đọc sơ qua HĐ. Pru đã thiết kế một chương trình lừa đảo quá hoàn hảo.
Em ủng hộ cụ. Bây giờ bán bảo hiểm khác gì đa cấp đâu. Đâu đâu cũng rao giảng bảo vệ này nọ, lại còn coi như tiết kiệm tích lũy. Trong khi đó ý nghĩa của từ " bảo vệ" 10 ông tư vấn thì 9 ông không hiểu. Nó có như áo giáp chống lại bênh tật, tai nạn được đâu mà các ông bảo là bảo vệ. Gọi là bồi thường nghe còn có lý. Một hình thức chơi chữ, ù ù cạc cạc, đi kèm với 1 đống điều kiện đi kèm trong hợp đồng mà ai đọc kỹ rồi cũng chả hiểu gì :))

dheIa

Xe điện
E cũng bị nhân viên tư vấn Bảo Hiểm Prudential của ngân hàng Vib lừa tham gia gói Bảo Hiểm Đầu Tư đóng 50 triệu 1 năm với lời hứa hẹn là đây là sản phẩm đầu tư của VIB liên kết với Prudential và quyền lợi là toàn bộ số tiền em đóng được mang đi đầu tư vào các quỹ tài chính. Sau 5 năm e sẽ được nhận lại gốc và 1 phần lợi nhuận nếu có. Kết quả là sau 1 năm đến kì hạn đóng tiền đơth tiếp theo thì em đến VIB và hỏi về kết quả đầu tư sau 1 năm và số tiền em đóng cho họ đầu tư thu về được bao nhiêu. Câu trả lời là e còn 3 triệu. Lý do số tiền 50 triệu e đóng gọi là phí bảo hiểm cơ bản đã bị trừ không hoàn lại 80% của 50 triệu gọi là Phí bán đầu. Phí ban đầu đó là quy định của Bộ tài chính cho tất cả các công ty bảo hiểm nhân thọ. Ngoài ra mỗi tháng e còn bị trừ tiếp 511k gọi là phí bảo hiểm hàng tháng và 40k tiền quản lý các quỹ của Prudentail thay e đầu tư. Và đi kèm lời hứa hẹn là năm 2 thì phí ban đầu chỉ còn 75%, năm 3 là 50%, năm 4 là 10%, năm 5 trở đi thì miễn phí ban đầu. Lời hứa hẹn là sau 5 năm nếu TTCK uptrend và tăng trưởng nóng như mấy năm vừa qua thì e sẽ lấy về đủ hết cả gốc. Còn nhân viên tư vấn bán Bảo hiểm cho e thì đã chuyển sang chi nhánh khác để lừa tiếp người khác. Người đứng ra giải thích tỏ ra rất bối rối và liên tục xin lỗi. E biết mọi sai lầm khi kí hợp đồng đều phải trả giá bằng tiền nên e chấp nhận mất 50 triệu. E không chấp nhận lời xin lỗi của 1 nhân viên vô danh kia và yêu cầu lập biên bản đề nghị công ty Prudential xem lại tư cách của tư vấn viên. Còn về pháp lý thì là mình thua chắc rồi nên không bàn nhiều. Kết quả mất tiền, mất lòng tin em chấp nhận và hi vọng ai đọc được thì nên cân nhắc thật kĩ nếu muốn tham gia bất kì kí kết gì trong các dịch vụ của VIB và Prudential.
PS: Em bị nhân viên tư vấn lừa là rõ ràng, phía VIB đã thừa nhận bằng hành vi xin lỗi em. Em cũng đọc kĩ hợp đồng mà vẫn bị lừa vì điều khoản trong hợp rất không rõ ràng là Phí công ty bảo hiểm trừ đi ban đầu, số tiền còn lại của phí bảo hiểm được đem đi đầu tư. Sau đó họ kẻ 1 cái bảng bao gồm dòng trên ghi năm 1,2,3,4,5. Dòng dưới ghi Phí bảo hiểm cơ bản tương ứng 80%, 75%, 50%, 10%, 0%. E đã hiểm nhầm dòng dưới là số tiền e bị mất nếu không đầu tư đủ 5 năm. Tóm lại là về pháp lý họ vẫn không sai, do em không đủ trình độ để phát hiện ra bẫy trong hợp đồng. Và em nghĩ sẽ còn rất nhiều người bị bẫy nên em viết dài vậy là vì để mọi người cảnh giác. Tiền của mình thì mình càng phải có trách nhiệm, không nên dễ dãi đưa cho người khác đầu tư và nhận về vài lời hứa suông và lời xin lỗi của những kẻ xa lạ còn tiền thì một mất mười ngờ.

Ối xồi, cả VIB nữa à.
Hồi em làm sổ gửi ở đây cũng đc gạ như cụ.
Chúng nói nhiều lắm, dương đông dương tây kích em, chờ em nổi máu sĩ.
Nhưng vì vốn ghét và ác cảm với mấy thành phần dẻo mỏ, õng ẹo mỹ nhân kế nên em đã lắc đầu. Giờ mới rõ là nó lừa như thế.
Nó còn lôi ra cả quyển hợp đồng dày khụ để loè, mà em bảo dày thế thì phải để em mang về đọc đã.
Biết em khó nhằn nó mới tha.
Quân mất dạy!

Bọn VIB này còn trò mèo nữa. Để em lo bữa tối xong vào tố tiếp L-)

Yeuaibaygio

Xe container
Tương lai xa nữa mới thấy, BHNT nó có lời vì nó chạy ít nhất mấy chục năm trước khi lứa đầu tiên được bảo hiểm cơ, chưa nói đến việc chỉ ai rủi ro mới được nên số rủi ro ít, thì BH ăn đậm luôn. Công nhận ngành béo bở.
1. Tương lai gì đâu cụ. Em học đại học hơn 2 chục năm trước đã có môn Kinh tế Bảo hiểm rồi mà cụ.
2. Nguyên tắc của các loại bảo hiểm là lấy số đông bù số ít (và nuôi chính bộ máy BH), dựa trên tính toán xác suất.
3. Chắc chắn kinh doanh BH rất lãi rồi.
4. Ai muốn không lỗ thì không nên mua BH. Em mua BH rồi thì chỉ muốn lỗ vì em không bao giờ muốn bị rơi vào số ít.
5. Không sợ BH chạy đâu, chỗ em làm nhiều người đáo hạn mấy Hợp đồng rồi và họ lại mua tiếp. Em có 1 hợp đồng đáo hạn năm 2024.

LienPhuong

Xe điện
1. Tương lai gì đâu cụ. Em học đại học hơn 2 chục năm trước đã có môn Kinh tế Bảo hiểm rồi mà cụ.
2. Nguyên tắc của các loại bảo hiểm là lấy số đông bù số ít (và nuôi chính bộ máy BH), dựa trên tính toán xác suất.
3. Chắc chắn kinh doanh BH rất lãi rồi.
4. Ai muốn không lỗ thì không nên mua BH. Em mua BH rồi thì chỉ muốn lỗ vì em không bao giờ muốn bị rơi vào số ít.
5. Không sợ BH chạy đâu, chỗ em làm nhiều người đáo hạn mấy Hợp đồng rồi và họ lại mua tiếp. Em có 1 hợp đồng đáo hạn năm 2024.
Số 4 có ai phản đối đâu mợ. Ý em khác nhé.
Mợ thích cứ mua thôi, tiền là của mợ mà 🙂

hiepnongdan1988

Xe buýt
Manulife thi cũng khác gi đâu Cụ ơi

Yeuaibaygio

Xe container
Thật ra nếu biết cơ bản về BHNT thì ngoài việc tự cân nhắc quyết định mua thì còn có lợi ích khác là từ chối mua rất nhanh chóng và dễ dàng.
Mấy tháng trước chị dâu em đưa mẹ em ra TP bank để đáo hạn sổ tiết kiệm, thì chị dâu em lúc đang ở đó gọi điện thoại cho em, bảo là bên ngân hàng đang đề nghị cái gì đó nên không quyết định được (qua lời kể của bà chị em thì em chẳng hiểu nó là cái gì).
Em phải phi ra tận chỗ đang giao dịch để trợ giúp. Nghe em giao dịch viên nói nửa câu em đã hiểu ra là muốn mời mua gói BHNT (chắc kiểu mợ thớt vừa bị). Em bảo luôn em ấy là tưởng gì, bà không mua BH và gửi tiết kiệm thường, em làm nhanh cho bà về. Thế là em ấy không nói câu gì nữa, dù trước đấy để mẹ em ngồi nghe cả tiếng (chắc quảng cáo toàn lợi ích của gói BH :D).

Yeuaibaygio

Xe container
Vẫn chưa đúng ý em đâu ah 🙂
Có phải cụ sợ:
1. Cty BH chạy làng.
2. Cty BH không chạy nhưng không bồi thường khi sự kiện BH diễn ra.
Sợ thế thì đúng là không nên mua ạ.
Gia đình em có người thật việc thật rồi ạ. Cách đây hơn 2 năm, anh trai chồng em bị ung thư, từ lúc phát hiện là bệnh viện lắc đầu, đến lúc mất có 2 tháng. Ông anh chồng mất rồi, mọi người mới biết bà vợ ông ấy mấy năm trước nghe "xui dại" mua BHNT cho chồng. Ma chay xong thì bà ấy được chi trả tiền BH hơn 200tr. Hai vợ chồng ở nông thôn, chồng làm ruộng, vợ dạy mầm non xã, vậy là cũng được món tiền thêm vào nuôi 2 đứa con. Vì tế nhị nên em cũng không hỏi cty BH nào.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Em ấm ức vì bị Prudential lừa và muốn cảnh báo để các cụ đừng bị lừa như em. Số là năm ngoái em ra SEAbank gửi món tiết kiệm còm. Có con bé cứ xoắn xuýt bảo chị gửi vào bảo hiểm Prudential. Em vốn đã ác cảm với Prudential vì trước đã một lần mua bảo hiểm cho bé con nhưng cuối cùng là chả thấy lợi lộc gì, chỉ thấy thiệt. Lần này em lại rơi vào bẫy ngọt của Prudential. Đại khái nó bảo chị có tiền nhàn rỗi thì gửi vào bảo hiểm Prudential, vừa như món tiết kiệm, lại được bảo hiểm khi rủi ro. Đại khái em đã nghi nghi vì thấy nó cứ liến láu không đưa ra điều khoản rõ ràng nhưng nghĩ ít nhất thì mình cũng vẫn lấy được khoản tiền tiết kiệm, coi như cho nó tiền lãi, bù lại có thể sử dụng lúc ốm đau (nó cũng chỉ chi tiền phòng 400k.ngày thôi). Mà thực ra em cũng ko nghĩ là sẽ dùng đến khoản này vì em cũng có BHYT tốt rồi.

Em ngu ở chỗ không hỏi kỹ điều khoản. Năm nay nó lại thu phí, mỗi năm gần 30 tr. Xem lại khoản năm trước thì chỉ còn hơn 6 tr. Hỏi thì giờ nó mới nói là riêng phí bảo hiểm là 70%. Mà cái này nó ko ghi trong HĐ bảo hiểm. Em thấy bọn Pru lập lờ đánh lận con đen và đã lừa em một quả ngoạn mục. Em dùng thớt này đưa lời cảnh báo các cụ mợ cảnh giác với các thủ đoạn lừa đảo của Pru. Bọn nó ăn được tiền của em thì em cũng nguyền rủa bọn nó suốt đời.
Em không muốn xát muối vào vết thương của cụ nhưng em xin phép trả lời trung thực là cụ có phần nhiều lỗi trong đó. Nhưng tạm bỏ qua chuyện lỗi thuộc về ai, em muốn note ra một số điểm mà các cụ muốn mua bảo hiểm cần nắm vững để không "bị lừa"

1. Luôn nắm vững câu: rủi ro càng lớn, lợi nhuận càng cao. Bảo hiểm là hình thức rủi ro thấp hơn gửi ngân hàng, cho nên chắc chắn lợi nhuận của nó phải thấp hơn.

2. Kế hoạch tài chính: để hiểu kế hoạch tài chính của việc mua bảo hiểm, cụ cần trả lời mấy câu hỏi chính:
- Tôi phải nộp tổng cộng bao nhiêu tiền trong vòng bao nhiêu năm ?
- Tôi được bảo vệ (nhân thọ, y tế) trong vòng bao nhiêu năm ? (aka khi nào hợp đồng hết hạn)
- Khi hợp đồng hết hạn, tôi thu về được bao nhiêu tiền ?

Em lấy ví dụ: một gói bảo hiểm nào đó, có thể là tôi phải trả tổng cộng 600 củ trong vòng 20 năm, mỗi năm 30 củ. Trong vòng 50 năm tới, tôi được bảo vệ về nhân thọ (chết được đền 3 tỷ) và y tế (khám chữa bệnh mỗi bệnh max 1 tỷ). Khi hết hạn hợp đồng (sau 50 năm) tôi nhận về 5 tỷ.

Tất nhiên còn rất nhiều câu hỏi sẽ phát sinh, và hợp đồng cũng còn nhiều điều khoản trước, nhưng:
- các câu hỏi khác đều phát sinh từ cái sườn này
- đây là case có lợi cho người mua nhất (bỏ qua các vụ đơn phương chấm dứt sớm hoặc bị phạt không nộp tiền). Ví dụ như gói trên thì cụ phải xác định mình đủ khả năng nộp đủ 600 củ trong vòng 20 năm, mỗi năm 30 củ, chứ đừng cân nhắc option khác. Nếu không đủ khả năng thì mua gói nhỏ hơn.

Sau khi cụ gật gù, ừ plan này ok với mình, thì cụ sẽ ít bị gặp trường hợp cảm thấy mình bị lừa hơn ạ.

• Vodka
Reactions: UFA

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc những thớt như thế này càng thấy sự cần thiết phải dạy cho F1 cách quản lý và phân tích tài chính cơ bản.
Em đang đóng 2 hợp đồng BHNT đã gần đáo hạn rồi, năm ngoái định mua thêm 1 HĐ nữa, em đề nghị nhân viên tư vấn gửi điều khoản + bảng tính các phương án tương ứng các mức phí, số tiền bảo hiểm khác nhau... em tự ngồi tính toán và so sánh, cân nhắc lợi ích và cuối cùng quyết định không mua. Đa phần nhân viên BH rất kém về phân tích tài chính các cụ mợ nhé, họ chỉ thuộc làu bài chào hàng theo mẫu thôi.
Hai HĐ trước kia em thấy rất ổn, còn HĐ mới này không phù hợp mong muốn và lợi ích của em.
Trong chuyện này lỗi của thớt là 90%, còn em nhân viên kia 10% (nếu chứng minh được em.ấy tư vấn sai). Công ty BH chả liên can.
Chuẩn cụ ạ

Ai cũng muốn giàu nhưng ít người chịu khó học cách quản lý tài chính. Mà cái này cũng không được dạy trong trường lớp. Đó là một thiếu sót rất lớn.

LienPhuong

Xe điện
Em không muốn xát muối vào vết thương của cụ nhưng em xin phép trả lời trung thực là cụ có phần nhiều lỗi trong đó. Nhưng tạm bỏ qua chuyện lỗi thuộc về ai, em muốn note ra một số điểm mà các cụ muốn mua bảo hiểm cần nắm vững để không "bị lừa"

1. Luôn nắm vững câu: rủi ro càng lớn, lợi nhuận càng cao. Bảo hiểm là hình thức rủi ro thấp hơn gửi ngân hàng, cho nên chắc chắn lợi nhuận của nó phải thấp hơn.

2. Kế hoạch tài chính: để hiểu kế hoạch tài chính của việc mua bảo hiểm, cụ cần trả lời mấy câu hỏi chính:
- Tôi phải nộp tổng cộng bao nhiêu tiền trong vòng bao nhiêu năm ?
- Tôi được bảo vệ (nhân thọ, y tế) trong vòng bao nhiêu năm ? (aka khi nào hợp đồng hết hạn)
- Khi hợp đồng hết hạn, tôi thu về được bao nhiêu tiền ?

Em lấy ví dụ: một gói bảo hiểm nào đó, có thể là tôi phải trả tổng cộng 600 củ trong vòng 20 năm, mỗi năm 30 củ. Trong vòng 50 năm tới, tôi được bảo vệ về nhân thọ (chết được đền 3 tỷ) và y tế (khám chữa bệnh mỗi bệnh max 1 tỷ). Khi hết hạn hợp đồng (sau 50 năm) tôi nhận về 5 tỷ.

Tất nhiên còn rất nhiều câu hỏi sẽ phát sinh, và hợp đồng cũng còn nhiều điều khoản trước, nhưng:
- các câu hỏi khác đều phát sinh từ cái sườn này
- đây là case có lợi cho người mua nhất (bỏ qua các vụ đơn phương chấm dứt sớm hoặc bị phạt không nộp tiền). Ví dụ như gói trên thì cụ phải xác định mình đủ khả năng nộp đủ 600 củ trong vòng 20 năm, mỗi năm 30 củ, chứ đừng cân nhắc option khác. Nếu không đủ khả năng thì mua gói nhỏ hơn.

Sau khi cụ gật gù, ừ plan này ok với mình, thì cụ sẽ ít bị gặp trường hợp cảm thấy mình bị lừa hơn ạ.
Cụ chứng minh số 1 giúp em.

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chứng minh số 1 giúp em.
Nếu lãi suất của BH lại cao hơn lãi suất gửi NH, vậy thì cụ cứ mạnh dạn vay NH, càng nhiều càng tốt, xong mang tiền đó đi mua BH, có phải easy money không ạ ?

LienPhuong

Xe điện
Nếu lãi suất của BH lại cao hơn lãi suất gửi NH, vậy thì cụ cứ mạnh dạn vay NH, càng nhiều càng tốt, xong mang tiền đó đi mua BH, có phải easy money không ạ ?
Cụ chưa chứng minh gì cả, ai cũng biết BH không lãi nếu không bị tai nạn, chết, nhưng ý em là cụ chứng minh gửi NH rủi ro hơn đóng BH ấy?

pooka

Xe container
Bảo hiểm sức khỏe thì mua của bảo hiểm PHI NHÂN THỌ cho xong. Mua năm nào xào năm đó cho nhẹ đầu. Cứ cái trò của mấy ông NHÂN THỌ là hay lùa gà lắm.
Cụ chuẩn.
Bảo hiểm y tế thì nên mua đầu bảng, vì BHYT thuộc BHXH VN nó mang tính tương trợ thực sự. Còn các loại bảo hiểm nhân thọ nó là kinh doanh nên các điều khoản của nó cực chặt, thậm chí mang tính gài bẫy. Cái gì kinh doanh mà tuyển nhân viên khó khăn thì mới là thật, chứ kiểu càng tuyển nhiều nhân viên và cộng tác viên càng tốt thì đúng là lùa gà kiểu đa cấp thật.