[Funland] Em bị Prudential lừa. Cảnh báo để các cụ mợ không bị lừa như em

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Thế thì phải biết chữ trước khi ký chứ, họ có dí dao vào cổ mình bắt ký HĐ đâu.
HĐ BHNT nó ảo lắm cụ, ko nhiều người đọc và hiểu đc đâu, nó luôn thòng những cái dạng như "nếu" "hoặc" "ngoại trừ" "do" " khách quan" .... , dẫn chiếu loạn các điều khoản trong HĐ và các quy định ... chưa kể các từ ngữ đọc ko hiểu nối, các nội dung HĐ đọc ngang phè phè ... Nói chung tùy nhu cầu mỗi người nên BHNT vẫn sống khỏe.

lx125_black

Xe container
HĐ BHNT nó ảo lắm cụ, ko nhiều người đọc và hiểu đc đâu, nó luôn thòng những cái dạng như "nếu" "hoặc" "ngoại trừ" "do" " khách quan" .... , dẫn chiếu loạn các điều khoản trong HĐ và các quy định ... chưa kể các từ ngữ đọc ko hiểu nối, các nội dung HĐ đọc ngang phè phè ... Nói chung tùy nhu cầu mỗi người nên BHNT vẫn sống khỏe.
Cái này e công nhận, hợp đồng bảo hiểm thường nhiều từ ngữ chuyên môn khá loằng ngoằng.
Đọc hợp đồng mà không tĩnh tâm, tập trung thì sẽ hiểu sai hoặc ko hiểu vấn đề ngay.

fundraiser

Xe container
E cũng như cụ nói KHÔNG với BHNT ngay và luôn, không phải tự dưng ông BHNT chi hoa hồng mạnh cho đại lý, cho CTV tư vấn mạnh như vậy, tiền đâu chi? toàn tiền của khách, chả nhẽ bảo hiểm kinh doanh thiên tài vậy? tiền làm ra dễ thế? E nghĩ ko có chuyện đó, toàn thịt của khách hết.
BHNT Thịt khách hàng thông qua một số mánh cơ bản như:
Khách ko đủ tài chính để theo tiếp và phá HĐ (Phá ngang HĐ khách gần như nhận lại cực ít so với số đã đóng, thậm chí ko thu đc đồn nào).
Thịt từ chính phí hàng hàng khách đóng (trong số tiền khách đóng hàng tháng có một phần lớn là Phí bảo hiểm, phí này là số tiền mất luôn - mọi người nên để ý kỹ hơn khoản này).
Thịt từ những rủi ro khi xảy ra thì soi câu chữ trong HĐ thì bên BHNT sẽ từ chối bồi thường mà khách ko làm gì đc.
(Các cụ nào hiểu sâu hơn bổ sung thêm để mọi người hiểu rõ hơn)
Nhìn chung là cái hợp đồng nó loằng ngoằng chữ li ti với toàn câu chữ về mặt pháp luật chuyên ngành thì người có hiểu biết pháp luật cũng ko hiểu gì đâu. Nó thiết kế để cho bên mua bảo hiểm vào vị thế bất lợi hết. Nên hầu hết những người bỏ tiền ra cho bảo hiểm đều thực tế nhận về rất ít, cực ít.
Còn cụ nào nghĩđơn giản hơn cả có cái gì miễn phí cả . Nó là 1 dạng đa cấp mà người bán bảo hiểm nhậnđược rất nhiều tiền hoa hồng. Cũng là tiền từ người mua cả thôi.

Em ấm ức vì bị Prudential lừa và muốn cảnh báo để các cụ đừng bị lừa như em. Số là năm ngoái em ra SEAbank gửi món tiết kiệm còm. Có con bé cứ xoắn xuýt bảo chị gửi vào bảo hiểm Prudential. Em vốn đã ác cảm với Prudential vì trước đã một lần mua bảo hiểm cho bé con nhưng cuối cùng là chả thấy lợi lộc gì, chỉ thấy thiệt. Lần này em lại rơi vào bẫy ngọt của Prudential. Đại khái nó bảo chị có tiền nhàn rỗi thì gửi vào bảo hiểm Prudential, vừa như món tiết kiệm, lại được bảo hiểm khi rủi ro. Đại khái em đã nghi nghi vì thấy nó cứ liến láu không đưa ra điều khoản rõ ràng nhưng nghĩ ít nhất thì mình cũng vẫn lấy được khoản tiền tiết kiệm, coi như cho nó tiền lãi, bù lại có thể sử dụng lúc ốm đau (nó cũng chỉ chi tiền phòng 400k.ngày thôi). Mà thực ra em cũng ko nghĩ là sẽ dùng đến khoản này vì em cũng có BHYT tốt rồi.

Em ngu ở chỗ không hỏi kỹ điều khoản. Năm nay nó lại thu phí, mỗi năm gần 30 tr. Xem lại khoản năm trước thì chỉ còn hơn 6 tr. Hỏi thì giờ nó mới nói là riêng phí bảo hiểm là 70%. Mà cái này nó ko ghi trong HĐ bảo hiểm. Em thấy bọn Pru lập lờ đánh lận con đen và đã lừa em một quả ngoạn mục. Em dùng thớt này đưa lời cảnh báo các cụ mợ cảnh giác với các thủ đoạn lừa đảo của Pru. Bọn nó ăn được tiền của em thì em cũng nguyền rủa bọn nó suốt đời.
Mợ bỏ quá, chứ đọc bài của mợ em cũng thấy "đáng", đang bực thì cứ xả thôi, rồi rút kinh nghiệm, mà cũng nên chọn chỗ xả, cách xả.
Theo góc nhìn của em thì đây không phải là bị lừa, do sơ suất của mình thôi, hiểu vậy thì sau mới tránh được

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Cái này e công nhận, hợp đồng bảo hiểm thường nhiều từ ngữ chuyên môn khá loằng ngoằng.
Đọc hợp đồng mà không tĩnh tâm, tập trung thì sẽ hiểu sai hoặc ko hiểu vấn đề ngay.
Về nguyên lý bảo hiểm thì e ủng hộ, mình bỏ tiền ra mua sự yên tâm cũng đáng.
Nhưng cái lo ngay ngáy là, dù mình nghiêm chỉnh đóng tiền đều đặn, ròng rã 10-15 năm, xong nếu khi có chuyện cần đền bù, rất lo là lại ngã ngửa ra, lúc đó mới vỡ lẽ, hợp đồng của bạn đã loại trừ cái này cái kia, bản kê khai của bạn lúc ký hợp đồng 10 năm trước bị thiếu abc, bạn đã khai thiếu bệnh hôi nách :)) .....
Đó là cái khiến mình bất an nhất, không hiểu đến lúc mình có chuyện cần đền bù thì liệu có suôn sẻ hay ko, rất là bất an.

Cuối cùng, chấp nhận bỏ tiền ra để mua sự an tâm (lúc có chuyện được đền bù), thì vô tình lại rước sự bất an khác (với thực trạng tư vấn bát nháo, không có tâm, cộng với rừng điều khoản luật lá lắt léo, thì liệu có thực sự được đền bù khi có chuyện không?).

Mệt mỏi phết.

Chỉnh sửa cuối:

Gagarose

Xe điện
Khách hàng đi vay thường bị dính nhất, e ví dụ thế này, cụ đến bank vay, hồ sơ, giấy tờ xong hết, dự kiến ngày dải ngân và cụ đương nhiên có kế hoạch công việc (vì có việc mới đi vay) vào khoảng thời gian giải ngân, đùng cái đến sát ngày giải ngân n.viên Bank alo cụ nói hồ sơ thế lọ, thế chai nếu A/C mua HĐ BHNT của bên e thì ok, A/C mua BHNT bên e thì lãi xuất sẽ thế này thế kia, ko mua thì thế này thế kia. Nếu sát ngày cần tiền giải ngân mà dính thế thì e tin đa phần đều phải nghiến răng chấp nhận cái HĐ BHNT mà bank đưa ra chứ ít khách hàng quay sang bank khác làm hồ sơ lại từ đầu (mà sang bank khác cũng ko thoát đc).
Bố láo thật nhỉ, luật bank bên Nhật là từ chối cho vay phải từ chối sớm. Nó mà thanh tra phát hiện ra thì đi cả dàn.

Nam Đinh_333

Xe tải
Nhiều cụ mợ cứ bảo ko đọc kỹ hđ. Hđ nó dài đến vài chục trang, đọc và hiểu xong chắc thành siêu nhân. E thấy mỗi đoạn : mọi sự khai báo gian dối thì cắt hđ. Kiểu kiểu thế. Mà ở cái VN này vs cá nhân thì ko thể ko có 1 vài điều ko đúng. Vd : nay mình làm chỗ này chuyển chỗ khác ko tbao nó thì chắc cũng là vi phạm. V.v. Bới bèo kiểu gì cũng ra bọ.
Túm lại vs riêng em là e ko tham gia gì sất. Đợi đến lúc lấy dc tiền của nó cũng còn xơi.
Riêng vay NH thì có gói giảm lãi khi mua Bh. Thì nên cân xem ntn. Năm t2 đóng duy trì bhyt thôi. Còn cái tích luỹ thì thôi.
Mua BHNT mà muốn lấy được tiền thì là suy nghĩ sai rồi cụ ạ. BH nó chi trả trong hợp hợp tại nạn, tử vong, bệnh nặng (tóm lại là khi có rủi ro ập đến).... Nói vậy rồi thì Cụ có muốn lấy ko ạ?

Nam Đinh_333

Xe tải
Mợ ký là đã đồng ý với những điều khoản trong hợp đồng, khi ký kết là mợ có quyền lợi, có nghĩa vụ thực hiện những điều khoản trong hợp đồng đó. Họ thực hiện đúng theo điều khoản trong HĐ là họ đúng, giấy trắng mực đen thì sao lại gọi là lừa đảo được.

xecub49

Xe điện
Không phải tham cụ ạ. Vì khoản BH này đọc lên thì cũng chả thấy lợi gì. Chỉ là muốn một sự an toàn. Vậy mà cũng không yên, kiểu nó ăn cướp của mình.
Lội còm của chủ thớt, sau cũng vẫn phải nhìn nhận là: Chủ thớt dễ dàng quá khi đưa tiền cho người khác mà chưa biết cái sản phẩm họ đưa cho mình thế nào. Rút kinh nghiệm thôi. Có vẻ chủ thớt kiếm lại số tiền (nếu mất do phá HĐ BH) cũng không khó.

Nam Đinh_333

Xe tải
Cụ trích dẫn chi đủ thông tin, e nói "ko bao giờ lấy lại đc ĐỦ số tiền đã đóng", chỉ cần nhìn vào cái bảng tính dòng tiền là ra ngay, HĐ nào cũng có bảng này.
Cụ làm dịch vụ bảo vệ đúng không ạ? Nếu như Khách hàng của cụ không gặp vấn đề gì trong thời gian cụ thực hiện nhiệm vụ bảo vệ. Cụ có tính phí không? Hay cụ bảo vệ miễn phí cho người ta ạ?

kimanh281beo

Xe hơi
Nhà em thì không mua bhnt mà chỉ mua bảo hiểm sức khỏe. mua theo năm, năm nào không thích thì không mua. Tiền để tiết kiệm hay gì thì bank, còn thẻ sức khỏe thì tính riêng. Gọn nhẹ và rất tiện.

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Cụ làm dịch vụ bảo vệ đúng không ạ? Nếu như Khách hàng của cụ không gặp vấn đề gì trong thời gian cụ thực hiện nhiệm vụ bảo vệ. Cụ có tính phí không? Hay cụ bảo vệ miễn phí cho người ta ạ?
Mình nói rõ nhiều lần rồi cụ nhé, nếu n.viên tư vấn nói rõ, chỉ rõ ngay từ đầu cho khách hàng mà khách hàng ok vẫn mua thì câu chuyện nó khác, đa phần n.viên tư vấn bảo hiểm đều nói hết hạn HĐ khách đàng được rút đủ số tiền đã đóng, do vậy mới là câu chuyện. Ví dụ nếu tư vấn rõ cho KH ngay từ đầu tổng số tiền đóng là 1 tỷ trong 10 năm, sau 10 năm chỉ rút đc 700tr, thử xem bao nhiêu người xuống tiền.
Phần phí bảo hiểm này đa phần các n.viên tư vấn bảo hiểm lờ đi hoặc ko giải thích cho người mua.

Mưa tháng 11

Xe tăng
Lội còm của chủ thớt, sau cũng vẫn phải nhìn nhận là: Chủ thớt dễ dàng quá khi đưa tiền cho người khác mà chưa biết cái sản phẩm họ đưa cho mình thế nào. Rút kinh nghiệm thôi. Có vẻ chủ thớt kiếm lại số tiền (nếu mất do phá HĐ BH) cũng không khó.
Cụ nói đúng rồi. Có lẽ em hơi cẩu thả và không quản lý tiền một cách chặt chẽ. Em có thể tiêu những món lớn mà không tiếc nếu thấy hợp lý; có thể giúp từ thiện; nhưng vụ này nghe tư vấn và đã mất tiền oan. Em khẳng định là không cần BH rồi, vậy mà cứ cố tư vấn để em gửi cho Pru.

ThanhLong69

Xe tăng
Cái này là kiểu làm ăn chộp cố lợi dụng thiếu hiểu biết của khách để dụ đua họ vào bẫy nó là lừa đảo chứ còn gì nữa mà vẫn có nhiều người vẫn bênh nhỉ. Đừng đổ hết lỗi cho tư vấn, công ty nếu làm ăn nghiêm túc thì đã phải từ chối khoản bảo hiểm này vì nhân viên tư vấn làm bậy làm giả hồ sơ khách hàng vẽ ra thu nhập ảo để bán bảo hiểm. Đằng này từ trên xuống dưới thông đồng nhau để bẫy người ta thì quá đểu, bọn này mà không chết thì hơi phí.

PNTJSC

Xe tải
Nghề tính phí bh lương cao lắm: việc của nó tính và lập ra những sản phẩm mà không phải đi lừa người ta, chỉ là làm phức tạp để 0 biết rõ quyền lợi giữa tiết kiệm với bh như nào về sau, nên mới có rất nhiều sản phẩm, mê hồn trận. dân mình mới tiếp xúc phổ cập với bhnt đc tầm 20 năm, nên còn nhiều vụ như chủ thớt lắm

Ngỗng già

Xe buýt
Bữa gửi tiền nó cũng dụ, còn tặng cái valy kéo làm con bé nhà em hay đi cắm trại với hướng đạo sinh thích quá , vậy là nó làm HS em ký luôn. về Ck chửi cho thế là em hủy. May thế.

LienPhuong

Xe điện
Mua BHNT mà muốn lấy được tiền thì là suy nghĩ sai rồi cụ ạ. BH nó chi trả trong hợp hợp tại nạn, tử vong, bệnh nặng (tóm lại là khi có rủi ro ập đến).... Nói vậy rồi thì Cụ có muốn lấy ko ạ?
Ý cụ kia là lấy trong những trường hợp đó đấy cụ. Không ai muốn mình chết cả, nhưng chết thì muốn bảo hiểm thanh toán đầy đủ cho người thân chứ. Tuy nhiên cụ ấy lo là BH sẽ có nhiều cách để từ chối BH.
Nhân tiện là ở đây có cụ nào đã được nhận một cục BH của người thân chưa ạ?

dz0r0

Xe điện
Em ấm ức vì bị Prudential lừa và muốn cảnh báo để các cụ đừng bị lừa như em. Số là năm ngoái em ra SEAbank gửi món tiết kiệm còm. Có con bé cứ xoắn xuýt bảo chị gửi vào bảo hiểm Prudential. Em vốn đã ác cảm với Prudential vì trước đã một lần mua bảo hiểm cho bé con nhưng cuối cùng là chả thấy lợi lộc gì, chỉ thấy thiệt. Lần này em lại rơi vào bẫy ngọt của Prudential. Đại khái nó bảo chị có tiền nhàn rỗi thì gửi vào bảo hiểm Prudential, vừa như món tiết kiệm, lại được bảo hiểm khi rủi ro. Đại khái em đã nghi nghi vì thấy nó cứ liến láu không đưa ra điều khoản rõ ràng nhưng nghĩ ít nhất thì mình cũng vẫn lấy được khoản tiền tiết kiệm, coi như cho nó tiền lãi, bù lại có thể sử dụng lúc ốm đau (nó cũng chỉ chi tiền phòng 400k.ngày thôi). Mà thực ra em cũng ko nghĩ là sẽ dùng đến khoản này vì em cũng có BHYT tốt rồi.

Em ngu ở chỗ không hỏi kỹ điều khoản. Năm nay nó lại thu phí, mỗi năm gần 30 tr. Xem lại khoản năm trước thì chỉ còn hơn 6 tr. Hỏi thì giờ nó mới nói là riêng phí bảo hiểm là 70%. Mà cái này nó ko ghi trong HĐ bảo hiểm. Em thấy bọn Pru lập lờ đánh lận con đen và đã lừa em một quả ngoạn mục. Em dùng thớt này đưa lời cảnh báo các cụ mợ cảnh giác với các thủ đoạn lừa đảo của Pru. Bọn nó ăn được tiền của em thì em cũng nguyền rủa bọn nó suốt đời.
Mợ đọc hợp đồng và điều khoản không kỹ thì phải chịu rồi. BHNT thì họ không lừa mình, chỉ là nhiều khi tư vấn bảo hiểm có thể cố tình không nói rõ các điều khoản thôi. Mợ kinh tế tốt mà vẫn muốn có BHYT và nhân thọ thì theo còn không giờ huỷ đi chắc cũng được? Nếu mình không tính đến rủi ro bệnh tật nặng thì BHYT của công ty mua cho thường là dư dùng hàng năm rồi. Như BHYT của công ty em, một năm em dùng có đôi lần, có năm chả dùng đồng nào vì cũng chỉ toàn cảm cúm thông thường. Có mỗi lần mổ ruột thừa là thấy hữu dụng.

Chia buồn với chủ thớt nhưng chủ thớt đúng là hơi chủ quan khi mà k tìm hiểu rõ sản phẩm BH trước khi mua.

Nam Đinh_333

Xe tải
Mình nói rõ nhiều lần rồi cụ nhé, nếu n.viên tư vấn nói rõ, chỉ rõ ngay từ đầu cho khách hàng mà khách hàng ok vẫn mua thì câu chuyện nó khác, đa phần n.viên tư vấn bảo hiểm đều nói hết hạn HĐ khách đàng được rút đủ số tiền đã đóng, do vậy mới là câu chuyện. Ví dụ nếu tư vấn rõ cho KH ngay từ đầu tổng số tiền đóng là 1 tỷ trong 10 năm, sau 10 năm chỉ rút đc 700tr, thử xem bao nhiêu người xuống tiền.
Phần phí bảo hiểm này đa phần các n.viên tư vấn bảo hiểm lờ đi hoặc ko giải thích cho người mua.
Ok cụ. Mình hiểu vấn đề cụ nói.
Đó là vấn đề của tư vấn viên, họ ko trung thực, hoặc ko có trách nhiệm tư vấn cho khách hàng.
Còn cụ đang nói là ko bao giờ lấy lại được đủ tiền là câu chuyện khác nhé.
Việc BHNT và công việc bảo vệ của cụ, bản chất là như nhau. Đều là bỏ tiền ra để hạn chế rủi ro, cụ thể:
BHNT - thu phí, dù xảy ra hay ko xảy ra rủi ro, Khách hàng vẫn nhận được 1 số tiền nào đó theo HĐ.
Cụ bảo vệ - thu phí, dù xảy ra rủi ro hay không xảy ra khách hàng vẫn mất 100% số tiền thuê cụ, ko nhận lại đồng nào.
Nếu ai cũng suy nghĩ như cụ, thì nghề BV của cụ chắc cũng ko tồn tại đâu ạ.
Đó là vấn đề em muốn nói.