[Funland] Em bị Prudential lừa. Cảnh báo để các cụ mợ không bị lừa như em

songhyekyo

Xe tải
Em đang xem 1 hợp đồng em mua từ gần 20 năm trước cho con em, giá trị bồi thường 100 triệu thôi, phí mỗi năm là 5.024.000 vnd, nộp trong 18 năm (từ năm con 1 tuổi đến 18 tuổi) tổng cộng là 93.672.000 vnd (bây giờ em nhân lên mới biết là tổng phí 18 x 5.024.000 phải là 90.432.000 nhưng chả hiểu sao trong bảng tính của họ là 93.672.000 chắc có khoản gì đó em không hiểu!). Giá trị hoàn lại bảo đảm của hợp đồng là 99.037.000 vnd (chưa kể bảo tức và lãi thì cái này tính theo thực tế không cố định). Vậy mình đâu có mất gì nhỉ?
Mất rất nhiều bác ạ, mất cả tiền và thời gian và mua thêm rủi ro, mất lòng tin nữa. Em ví dụ thế này:
- Giá trị của 5 triệu đồng của 18 năm trước nó là 1 số siêu to so với 5 triệu đồng bây giờ. Nếu bác muốn hiểu sâu hơn thì tìm hiểu về "giá trị hiện tại (PV)"
- 18 năm tích cóp để đưa tiền cho người khác giữ hộ (thời đấy là nhân viên đi thu tiền mặt) cũng không thiếu trường hợp họ thu tiền xong mà dùng vào việc cá nhân, không nộp cho công ty thì bác lại là người vi phạm hợp đồng.
- Cái hi vọng lớn nhất của người mua bảo hiểm là nếu chẳng may có rủi ro ( sảy ra sự kiện bảo hiểm) thì được bồi thường đủ lớn nhưng chính lúc này Công ty sẽ tìm mọi cách ( săm soi hợp đồng, khai báo ban đầu, điều kiện thụ hưởng, thời gian nộp phí hàng tháng...) để từ chối chi trả. Những trường hợp ko từ chối được mới ngậm ngùi chi trả rồi quay phim, chụp ảnh quảng cáo rầm rộ để dụ những con gà đến sau.
....

bảo châu

Xe điện
Giống cái đứa em quen, lương 13tr/tháng mà nhịn ăn nhịn tiêu mỗi tháng đóng gần 5 triệu cho Manulife.

Mất rất nhiều bác ạ, mất cả tiền và thời gian và mua thêm rủi ro, mất lòng tin nữa. Em ví dụ thế này:
- Giá trị của 5 triệu đồng của 18 năm trước nó là 1 số siêu to so với 5 triệu đồng bây giờ. Nếu bác muốn hiểu sâu hơn thì tìm hiểu về "giá trị hiện tại (PV)"
- 18 năm tích cóp để đưa tiền cho người khác giữ hộ (thời đấy là nhân viên đi thu tiền mặt) cũng không thiếu trường hợp họ thu tiền xong mà dùng vào việc cá nhân, không nộp cho công ty thì bác lại là người vi phạm hợp đồng.
- Cái hi vọng lớn nhất của người mua bảo hiểm là nếu chẳng may có rủi ro ( sảy ra sự kiện bảo hiểm) thì được bồi thường đủ lớn nhưng chính lúc này Công ty sẽ tìm mọi cách ( săm soi hợp đồng, khai báo ban đầu, điều kiện thụ hưởng, thời gian nộp phí hàng tháng...) để từ chối chi trả. Những trường hợp ko từ chối được mới ngậm ngùi chi trả rồi quay phim, chụp ảnh quảng cáo rầm rộ để dụ những con gà đến sau.
....

phu.hkvn

Xe máy
Em thì không tin BHNT nên có gì đều tính khoản dự phòng để tự chạy chữa, chưa kể thời gian đóng BHNT quá dài, đứt gánh giữa đường như chơi. Chưa kể văn bản dài quá
Chia buồn với mợ, dù sao có kinh nghiệm, cứ đọc văn bản rồi hãy ký.

Nam Đinh_333

Xe tải
Em chuyên toán nên em hiểu toán như thế nào chứ, nó rõ ràng và chỉ có một kết quả, luật, đặc biệt ở VN thì khác lắm, so sánh khập khiễng quá, mà em cũng có làm liên quan đến pháp chế luôn hihi.
Vâng. Ý chính của em là nếu thật sự muốn hiểu thì mình sẽ hiểu được ấy ạ. :).

Nam Đinh_333

Xe tải
....
Cụ đã tham giao BH nào chưa a? Cụ tận mắt chứng kiến hay nghe kể về vấn đề cụ đưa ra?
Em có vài ý kiến như sau ạ:
Thứ nhất, 5tr 18 năm trước rất nhỏ so với bây giờ cụ nói rất đúng. Giả dụ bây giờ cụ có 5tr đi, chắc chắn sau 18 năm nữa thì 5tr bây giờ cũng to hơn 18 năm sau. Vậy cụ sẽ làm gì với 5tr đó để ko bị mất giá? Cụ có chắc chắn trong 18 năm tới cụ hoàn toàn khỏe mạnh và ko hề gặp rủi ro nào về sức khỏe? Nếu Cụ có thể tìm chỗ cất 5tr đó mà 18 năm sau nó vẫn giữ nguyên gái trị, và ko cần dùng đến nó thì chúc mừng cụ, cụ là 1 người cực kỳ may mắn và thông minh. Nếu cụ làm được thì cụ gấp 10 lần, 100 lần số tiền đó lên và cất đi cho em. 18 năm sau cụ sẽ trở thành người có điều kiện đấy ạ.
Thứ 2:Cụ nói đúng, trường hợp này là do những tư vấn viên - những người xấu chiếm đoạt tiền của KH, chứ công ty BH họ ko hề muốn, vì nó ảnh hưởng quá lớn đến thương hiệu. Nhưng đó là trước đây. Bây giờ dân trí cao hơn, các công ty BH cũng có nhiều công cụ hơn để kiểm soát việc thu tiền BH. Nộp tiền online, kiểm soát hợp đồng BH của mình qua Ap. Nên vấn đề này đã bị triệt tiêu gần như hoàn toàn.
Thứ 3: Cụ sợ họ săm soi trừ khi cụ không làm đúng những điều khoàn quy định trong hợp đồng:
- Sợ săm soi khai báo ban đầu thì cụ khai báo đúng từ đầu đi ạ.
- Sợ săm soi điều kiện thụ hưởng thì cụ tìm hiểu rõ khi nào được thụ hưởng, điều kiện lại trừ là gì đi ạ
- Sợ thời gian nộp phí thì cứ đến hạn cụ nộp phí đi ạ.
Những cái này cụ hoàn toàn có thể chủ động làm mà, nó được ghi rõ trong hợp đồng. Sao lại nói họ săm xoi được?

Nguoituhanh126

Xe hơi
Em thì mất khơ khớ với BH nhân thọ rồi nên cạch mặt từ lâu. Nhưng cay nhất là 3 năm trước mua nhà phải vay ngân hàng và dính mua bh bắt buộc. DKM nó, em hỏi bọn NH là nếu anh ko mua bh thì các em ko cho vay đúng không. Nó bảo đúng. Vì tình thế quá bức bách nên pải ký thí cho bọn nó mấy chục củ. Bây giờ nhà nước mới cấm cái trò đó. Đúng là chó cắn áo rách. Nghĩ lại giờ vẫn cay.
Em cũng bị vụ này, không mua thì nó không giản ngân, nên phải ký. Đã đóng 300 rồi, giờ mà nghỉ ngang thì chỉ được nhận 140. Thôi, coi như một khoản mua sự an tâm khi có rủi ro.

IP man

Xe lăn
Em đang xem 1 hợp đồng em mua từ gần 20 năm trước cho con em, giá trị bồi thường 100 triệu thôi, phí mỗi năm là 5.024.000 vnd, nộp trong 18 năm (từ năm con 1 tuổi đến 18 tuổi) tổng cộng là 93.672.000 vnd (bây giờ em nhân lên mới biết là tổng phí 18 x 5.024.000 phải là 90.432.000 nhưng chả hiểu sao trong bảng tính của họ là 93.672.000 chắc có khoản gì đó em không hiểu!). Giá trị hoàn lại bảo đảm của hợp đồng là 99.037.000 vnd (chưa kể bảo tức và lãi thì cái này tính theo thực tế không cố định). Vậy mình đâu có mất gì nhỉ?
Hihi… bọn bảo hiểm nó rất thích những người ngây thơ như cụ. Thực chất ra là cụ mất 200 củ nhưng cứ nghĩ là không mất gì 🤣🤣🤣
Xin thưa với cụ là tiền có giá trị theo thời gian, cụ muốn tìm hiểu rõ thì google cụm từ “time value of money”. Ví dụ: 5 triệu của cụ năm 2002 thì nó bằng 43 triệu của năm 2019 :))
Quay lại bài toán của cụ, chắc cụ mua bảo hiểm cho con khoảng năm 2002, 18 năm mỗi năm đóng 5,024 triệu đến năm 2019. Tính theo lãi suất thực tế thì giá trị của số tiền này đến năm 2019 là 308 triệu.
Trong khi cụ rút về được có gần 100 triệu, giá trị bồi thường cũng chỉ 100 triệu, tức là thằng bảo hiểm nó ăn không của cụ 208 củ ;)). Chắc đứa tư vấn được hưởng 50% nên đứa nào chẳng ham.

IP man

Xe lăn
Em ấm ức vì bị Prudential lừa và muốn cảnh báo để các cụ đừng bị lừa như em. Số là năm ngoái em ra SEAbank gửi món tiết kiệm còm. Có con bé cứ xoắn xuýt bảo chị gửi vào bảo hiểm Prudential. Em vốn đã ác cảm với Prudential vì trước đã một lần mua bảo hiểm cho bé con nhưng cuối cùng là chả thấy lợi lộc gì, chỉ thấy thiệt. Lần này em lại rơi vào bẫy ngọt của Prudential. Đại khái nó bảo chị có tiền nhàn rỗi thì gửi vào bảo hiểm Prudential, vừa như món tiết kiệm, lại được bảo hiểm khi rủi ro. Đại khái em đã nghi nghi vì thấy nó cứ liến láu không đưa ra điều khoản rõ ràng nhưng nghĩ ít nhất thì mình cũng vẫn lấy được khoản tiền tiết kiệm, coi như cho nó tiền lãi, bù lại có thể sử dụng lúc ốm đau (nó cũng chỉ chi tiền phòng 400k.ngày thôi). Mà thực ra em cũng ko nghĩ là sẽ dùng đến khoản này vì em cũng có BHYT tốt rồi.

Em ngu ở chỗ không hỏi kỹ điều khoản. Năm nay nó lại thu phí, mỗi năm gần 30 tr. Xem lại khoản năm trước thì chỉ còn hơn 6 tr. Hỏi thì giờ nó mới nói là riêng phí bảo hiểm là 70%. Mà cái này nó ko ghi trong HĐ bảo hiểm. Em thấy bọn Pru lập lờ đánh lận con đen và đã lừa em một quả ngoạn mục. Em dùng thớt này đưa lời cảnh báo các cụ mợ cảnh giác với các thủ đoạn lừa đảo của Pru. Bọn nó ăn được tiền của em thì em cũng nguyền rủa bọn nó suốt đời.
Em xác nhận bọn Prudential này, nói thẳng ra toàn lũ lừa đảo, tư vấn cực mất dạy, mỗi hôm nói 1 kiểu.
Cụ nào làm việc với bọn này thì cứ bật ghi âm lên mà ghi, chẳng phải nể nang gì sất.

lenhhoxung1980

Xe điện
Bảo hiểm chẳng lừa ai đâu. Mọi người đóng bảo hiểm nhân thọ xác định là gửi tiết kiệm không lãi, bù lại có rủi ro mình sẽ được 1 khoản bồi thường. Đừng có nghe nhân viên bảo hiểm hót là anh/chị vừa được bảo hiểm rủi ro, vừa tích lũy, vừa lĩnh lãi. Có ccc nhiều ưu đãi vậy.

IP man

Xe lăn
Bảo hiểm chẳng lừa ai đâu. Mọi người đóng bảo hiểm nhân thọ xác định là gửi tiết kiệm không lãi, bù lại có rủi ro mình sẽ được 1 khoản bồi thường. Đừng có nghe nhân viên bảo hiểm hót là anh/chị vừa được bảo hiểm rủi ro, vừa tích lũy, vừa lĩnh lãi. Có ccc nhiều ưu đãi vậy.
Ở đâu ra cái khái niệm “tiết kiệm không lãi” hở cụ?
Tiết kiệm không lãi ít nhất nó có 2 đặc tính: thứ nhất là bảo toàn gốc, thứ hai là rút lúc nào cũng được.
Chứ đóng tiền vào bhnt thì cả chục năm không được rút, rút thì mất từ nhiều đến rất nhiều tiền gốc.

lenhhoxung1980

Xe điện
Ở đâu ra cái khái niệm “tiết kiệm không lãi” hở cụ?
Tiết kiệm không lãi ít nhất nó có 2 đặc tính: thứ nhất là bảo toàn gốc, thứ hai là rút lúc nào cũng được.
Chứ đóng tiền vào bhnt thì cả chục năm không được rút, rút thì mất từ nhiều đến rất nhiều tiền gốc.
2 năm là được rút rồi cụ. Khoảng 10 năm coi như rút nguyên gốc. Sau 10 năm lãi chút đỉnh, không bằng trượt giá.
Nhưng nói Bảo hiểm lừa đảo là không đúng. Trong hợp đồng bảo hiểm có ghi chi tiết các điều khoản, các trường hợp được bồi thường, có cả bảng kê tiền gốc, lãi hàng năm. Tất thảy đều rõ ràng. Các cụ không đọc đã ký, xong bảo họ lừa là sao?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Về 3 điểm trên em không có vấn đề gì, nên em vẫn chọn bảo hiểm cụ ạ. Em cũng nghĩ là khá nhiều người như em ở Việt Nam và trên thế giới mua bảo hiểm, tức là bảo hiểm vẫn sống được hàng trăm năm nay.

- Thứ nhất là 5 triệu đồng ngày xưa to, bây giờ nhỏ. Cái này hoàn toàn đúng. Nhưng nếu em đưa công ty bảo hiểm cả trăm triệu 20 năm trước thì con số thiệt hại là khổng lồ, còn đây là em đưa dần hàng năm thì thiệt hại do lạm phát mất giá cũng giảm đi nhiều rồi. Lãi bảo hiểm được khoảng 5%, thấp hơn lãi ngân hàng nữa. Thiệt hại mất giá, lãi thấp như vậy em coi chính là chi phí để được bảo hiểm rủi ro. Làm gì mình được không của ai cái gì, nên không có chuyện được bảo toàn gốc lãi tương đương ngân hàng mà lại vừa được bảo hiểm, chưa kể tiền gốc gửi ngân hàng cũng có rủi ro lạm phát (nếu không gửi ngân hàng mà đầu tư cái khác lãi có thể cao hơn nhưng kèm đó là rủi ro cao hơn).

- Ý thứ 2 của cụ nói em chưa gặp, trước đây nộp phí có biên lai xác nhận giấy của công ty, bây giờ nộp online cũng có xác nhận của công ty.

- Ý thứ 3 của cụ em cũng chưa gặp, hợp đồng bảo hiểm của con đến tuổi đáo hạn em được trả đầy đủ. Em cũng biết đa số trường hợp được bảo hiểm trả, trường hợp bị từ chối là số ít hơn và thường hay lên báo nên mọi người biết đến và sợ bảo hiểm.

Tóm lại em chịu chi 1 phần thu nhập trả bảo hiểm, chia các khoản tích luỹ và đầu tư của mình thành nhiều mục. Đấy là kinh nghiệm của em thôi chứ không khuyến khích cụ nào, vì mỗi người mỗi quan điểm. Có điều em hoàn toàn đồng ý cụ ở trên nói muốn mua bảo hiểm hay mua bất kỳ sản phẩm tài chính nào thì phải hiểu thật rõ về nó, biết rõ quyền nghĩa vụ, lợi ích và rủi ro thì hãy mua.
Chết thật, bác làm thế này là sai mục đích của BHNT rồi, có khi họ bị kết tội Kinh doanh chưa đăng ký như anh Kiên bạc thì chết.
BHNT, về cơ bản, là 1 sự Bảo hiểm, để nếu chẳng may ai đó hy sinh, anh dũng hoặc không, thì kế nhiệm có đôi chút hỗ trợ về tài chính, đặc biệt những người yếu thế như bố mẹ già hay con nhỏ.

Bác mua cho con bác, bản chất là 1 sự tiết kiệm, để cháu nó nhớn lên, có 1 cục làm gì đó.
Còn dại mồm, để nhận Bồi thường, chắc là bác không có nhu cầu thực tế về khoản này.

Còn "hợp đồng bảo hiểm của con đến tuổi đáo hạn em được trả đầy đủ. ": Tất nhiên, đáo hạn thì nó còn trả bác mà không cần nhắc ấy chứ. Nó có đủ lãi rồi.
Cái sự chây ì là nằm ở đoạn giữa kìa.
Tôi thành thực mong mỏi và chúc bác không phải gặp cái sự "chây ì" này.

Quay lại sự Tiết kiệm nêu trên: Để tiết kiệm cho ai đó, bài toán khác hoàn toàn với BHNT rồi.

IP man

Xe lăn
2 năm là được rút rồi cụ. Khoảng 10 năm coi như rút nguyên gốc. Sau 10 năm lãi chút đỉnh, không bằng trượt giá.
Nhưng nói Bảo hiểm lừa đảo là không đúng. Trong hợp đồng bảo hiểm có ghi chi tiết các điều khoản, các trường hợp được bồi thường, có cả bảng kê tiền gốc, lãi hàng năm. Tất thảy đều rõ ràng. Các cụ không đọc đã ký, xong bảo họ lừa là sao?
2 năm rút thì mất cmn 80% gốc. Làm sao mà bảo là “gửi tiết kiệm không lãi” được.
Ở cái xứ này nghĩ ra lắm khái niệm quái thai dị hợm thật ;))

lenhhoxung1980

Xe điện
2 năm rút thì mất cmn 80% gốc. Làm sao mà bảo là “gửi tiết kiệm không lãi” được.
Ở cái xứ này nghĩ ra lắm khái niệm quái thai dị hợm thật ;))
Em có nói ở trên đó, 10 năm rút được bằng gốc, nôm na là không có lãi. Từ năm thứ 10 trở đi có lãi.
BHNT áp nguyên quy trình chính quốc sang, chẳng thêm nếm gì đâu mà cụ bảo quái thai

IP man

Xe lăn
Em có nói ở trên đó, 10 năm rút được bằng gốc, nôm na là không có lãi. Từ năm thứ 10 trở đi có lãi.
BHNT áp nguyên quy trình chính quốc sang, chẳng thêm nếm gì đâu mà cụ bảo quái thai
Em nói cái khái niệm coi bảo hiểm nhân thọ như “gửi tiết kiệm không lãi” là cái khái niệm quái thai. Đúng kiểu lập lờ làm sai bản chất vấn đề.
1 nửa của bánh mỳ thì là bánh mỳ, còn 1 nửa sự thật thì không là sự thật.
Cụ chỉ chăm chăm vào giai đoạn sau 10 năm, thế đoạn trước 10 năm mà rút tiền thì mất bao nhiêu sao ko nói :P
Kiểu lập lờ “1 nửa sự thật” thì bản chất cũng là lừa đảo cả ;))

lenhhoxung1980

Xe điện
Em nói cái khái niệm coi bảo hiểm nhân thọ như “gửi tiết kiệm không lãi” là cái khái niệm quái thai. Đúng kiểu lập lờ làm sai bản chất vấn đề.
1 nửa của bánh mỳ thì là bánh mỳ, còn 1 nửa sự thật thì không là sự thật.
Kiểu lập lờ “1 nửa sự thật” thì bản chất cũng là lừa đảo cả ;))
Đấy là em nói nôm na như vậy. Hết thời hạn đóng bảo hiểm, cụ coi như rút được nguyên gốc về.
Còn em vẫn coi BHNT là văn minh. Chỉ có nv tư vấn làm méo mó cái văn minh đó thôi.
Xác định ngay từ đầu mua BH để phòng rủi ro, đừng trông mong gì vào đầu tư hay sinh lời, vậy cho nhẹ đầu.

IP man

Xe lăn
Đấy là em nói nôm na như vậy. Hết thời hạn đóng bảo hiểm, cụ coi như rút được nguyên gốc về.
Còn em vẫn coi BHNT là văn minh. Chỉ có nv tư vấn làm méo mó cái văn minh đó thôi.
Xác định ngay từ đầu mua BH để phòng rủi ro, đừng trông mong gì vào đầu tư hay sinh lời, vậy cho nhẹ đầu.
Nôm na của cụ làm sai cmn nó bản chất… đang ở trạng thái mất tiền nghe cái nôm na của cụ lại tưởng được tiền thì lại chẳng sập bẫy ;))

lenhhoxung1980

Xe điện
Nôm na của cụ làm sai cmn nó bản chất… đang ở trạng thái mất tiền nghe cái nôm na của cụ lại tưởng được tiền thì lại chẳng sập bẫy ;))
Làm gì được đồng nào đâu cụ. Được bảo hiểm rủi ro, xong lại còn ăn lãi thì mấy hãng BHNT có mà ăn cám

Huthasa

Xe container
Đấy là vì cụ đang tư duy theo hướng đầu tư chứ không phải hướng bảo hiểm.
BHNT đóng phải trên 10 năm mới gọi là hòa tiền.
Sao phải mất nhỉ? Cụ có 21 ngày đọc HĐ cơ mà. Em đóng 70 củ. Về cầm hợp đồng đọc xong hôm sau ra lấy đủ 70t về.

Chỉnh sửa cuối: