[Funland] Em bị Prudential lừa. Cảnh báo để các cụ mợ không bị lừa như em

domino_js

Xe tăng
em đọc mãi vẫn không hiểu cụ định nói nó lừa cái gì
1. Cty lớn với các chính sách thì nó ko lừa, có chăng là bọn bán ko thật thà, tư vấn cái mình ko cần.
2. Em hiểu nôm na là năm ngoái cụ đóng 30tr nếu năm nay rút đáo hạn thì còn 6tr… hoặc bị trừ 30%??? Điều này do cụ ko chịu đọc kỹ hơp đồng. Đã 1 lần mua ko phù hợp rồi mà vẫn chưa rút ra bài học sao?
Em chả làm bh nhưng cũng mua cho cả nhà nên nghiên cứu kỹ về nó. E mua cả nhân thọ và y tế song hành. Y tế là chính, đi viện thoải mái, ko cần bh y tế….
Còn mua bh, năm đầu gần như nó trừ rất nhiều phí của mình, cắt ngay và luôn 35% cho nhân viên tư vấn (hình như thế) và các khoản phí khác, phí phạt chấm dứt hợp đồng sớm… tóm lại trong năm đầu lấy lại thì ko đc bao nhiêu… nhưng cứ nộp theo lịch của nó thì đến khoảng 11-15 năm thì hoà vốn (nghĩa là lúc đó rút ra tiền lấy lại (bao gồm lãi) = khoản tiền mình đóng vào (bao gồm cả bhyt mất đi hàng năm)…. Đại loại vậy.
Nên em chả thấy có gì là lừa ở đây cả. Cụ ko cẩn thận khi xuống tiền thì mất tiền là đúng thôi. Mua cái đt 20tr còn cân lên cân xuống mà đi mua gói bh 15-20 năm giá cả mấy trăm tr lại ko tìm hiểu thì bó tay cụ

DaDieuchienxu

Xe container
em đọc mãi vẫn không hiểu cụ định nói nó lừa cái gì
1. Cty lớn với các chính sách thì nó ko lừa, có chăng là bọn bán ko thật thà, tư vấn cái mình ko cần.
2. Em hiểu nôm na là năm ngoái cụ đóng 30tr nếu năm nay rút đáo hạn thì còn 6tr… hoặc bị trừ 30%??? Điều này do cụ ko chịu đọc kỹ hơp đồng. Đã 1 lần mua ko phù hợp rồi mà vẫn chưa rút ra bài học sao?
Em chả làm bh nhưng cũng mua cho cả nhà nên nghiên cứu kỹ về nó. E mua cả nhân thọ và y tế song hành. Y tế là chính, đi viện thoải mái, ko cần bh y tế….
Còn mua bh, năm đầu gần như nó trừ rất nhiều phí của mình, cắt ngay và luôn 35% cho nhân viên tư vấn (hình như thế) và các khoản phí khác, phí phạt chấm dứt hợp đồng sớm… tóm lại trong năm đầu lấy lại thì ko đc bao nhiêu… nhưng cứ nộp theo lịch của nó thì đến khoảng 11-15 năm thì hoà vốn (nghĩa là lúc đó rút ra tiền lấy lại (bao gồm lãi) = khoản tiền mình đóng vào (bao gồm cả bhyt mất đi hàng năm)…. Đại loại vậy.
Nên em chả thấy có gì là lừa ở đây cả. Cụ ko cẩn thận khi xuống tiền thì mất tiền là đúng thôi. Mua cái đt 20tr còn cân lên cân xuống mà đi mua gói bh 15-20 năm giá cả mấy trăm tr lại ko tìm hiểu thì bó tay cụ
Cụ còm rất chuẩn. Mấu chốt vấn đề chính là ở khoản hoa hồng % cho Tư vấn viên (TVV), từ 30-35% trong năm đầu tiên, do đó TVV muốn bán đc SP thì phải "tốt khoe, xấu che".
"Xấu" ko có nghĩa là lừa đảo, mà chính là ~ thiệt thòi khi K.H ko muốn tiếp tục tham gia BH trong thời gian Hợp đồng quy định, rút tiền ra thì bị trừ rất nhiều (nhất là SP có kèm BHYT như của cụ) => nếu TVV trung thực nói rõ tình tiết này thì rất nhiều K.H tiềm năng sẽ rất đắn đo khi quyết định xuống tiền. Và nếu K.H tham vấn bạn bè, người thân...sẽ chẳng hào hứng mua vì "ai biết ra sao ngày sau", chưa biết bản thân có đc hưởng cái quyền lợi đc quy định của Hợp đồng hay ko, nhưng "đồng tiền liền khúc ruột", lỡ có chuyện cần xài, góp đc mấy kỳ/ mấy năm...mà rút giữa chừng, chỉ đc nhận lại có vài triệu bạc...Thôi thì đem gửi bank cho chắc ăn!
Mình cũng tham gia BH Daichi-Life đc > 6 năm nên hiểu đc ~ lắt léo trong Hợp đồng, nhắm theo nổi thì mua & xác định BH là....BH chứ ko phải là gửi tiết kiệm có kỳ hạn!

HoangPhan89

Xe máy
Vâng, cụ quả là có tấm lòng bao dung ;))
Chứ bình thường người ta chỉ yêu bản thân và gia đình mình thôi. Nếu con mình xứng đáng được hưởng 308 củ thì nó phải được hưởng 308 củ, chứ lại cho con có 100 củ và mất đi hơn 200 củ ủng hộ cái bọn mà thậm chí họ còn giàu hơn mình thì… đúng là hết nước.
Cụ tính nhầm rồi, nếu cụ gửi tiết kiệm 90 triệu từ năm thứ nhất thì năm cuối mới đc 308 củ.
Chứ mỗi năm cụ chỉ nộp 5 củ thì đến cuối cùng cụ chỉ đc ~170 củ thôi.
80 củ chênh đấy chia 18 năm bằng mỗi năm mua 4 củ để bảo hiểm sức khỏe + rủi ro thì cũng đáng.

Vietex

Xe điện
Còn tính toán của bên mua, độc lập với trên, họ mua và dự kiến đến trường hợp họ hy sinh - và họ bảo hiểm cho cái đó.
Trường hợp đó, bác thấy có lợi không?
Hãy tỉnh táo lên cụ ơi. Tuổi thọ trung bình của người Việt hiện nay là 73 tuổi và đang có xu hướng tăng lên. Nếu cụ là người bình thường thì cụ cứ yên tâm sống đến năm 73 tuổi đi. Nếu cụ sống tốt đời, đẹp đạo, được các cụ phù hộ thì biết đâu trên 90.

Về mặt thống kê mà nói thì nếu có dự tính hy sinh thì cụ cứ mạnh dạn dự tính trên 73 mới hy sinh nhé. Một chút liên quan đến toán học để cụ dự đoán cho đúng.

Vietex

Xe điện
Tôi biết nguyên tắc đó. Đấy là tính toán của bên bán.
Họ hy vọng rằng "100 ông đóng bảo hiểm thì có 1 ông hi sinh thôi".
Cái này là cụ tưởng tượng rồi, công ty bảo hiểm biết tương đối chính xác 1000 ông thì có bao nhiêu ông hy sinh nhé.
Nói có sách, mách có chứng. Đây là dữ liệu của Tổng cụ Thống kê về tỷ suất chết đặc trưng theo tuổi (ASDR), đơn vị là phần nghìn, chứ không phải phần trăm đâu.
Giả sử tỷ suất của nhóm tuổi 25-29 là 3 đi thì 1000 người mới có 3 người chết. Vậy 1000 người trong độ tuổi này mua bảo hiểm thì công ty kỳ vọng chỉ phải trả cho 3 người thôi.

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cbn lại còn trò thu phí nữa à, vụ này ko chửi hơi phí.

Mấy lần e ra Seabank Láng Hạ cũng hay gặp 1 e chân dài tỷ tê đầu tư mấy trò của bọn Prudential này. E nghe liên láo là đã ngứa tai nên dẹp ngay.

Em ấm ức vì bị Prudential lừa và muốn cảnh báo để các cụ đừng bị lừa như em. Số là năm ngoái em ra SEAbank gửi món tiết kiệm còm. Có con bé cứ xoắn xuýt bảo chị gửi vào bảo hiểm Prudential. Em vốn đã ác cảm với Prudential vì trước đã một lần mua bảo hiểm cho bé con nhưng cuối cùng là chả thấy lợi lộc gì, chỉ thấy thiệt. Lần này em lại rơi vào bẫy ngọt của Prudential. Đại khái nó bảo chị có tiền nhàn rỗi thì gửi vào bảo hiểm Prudential, vừa như món tiết kiệm, lại được bảo hiểm khi rủi ro. Đại khái em đã nghi nghi vì thấy nó cứ liến láu không đưa ra điều khoản rõ ràng nhưng nghĩ ít nhất thì mình cũng vẫn lấy được khoản tiền tiết kiệm, coi như cho nó tiền lãi, bù lại có thể sử dụng lúc ốm đau (nó cũng chỉ chi tiền phòng 400k.ngày thôi). Mà thực ra em cũng ko nghĩ là sẽ dùng đến khoản này vì em cũng có BHYT tốt rồi.

Em ngu ở chỗ không hỏi kỹ điều khoản. Năm nay nó lại thu phí, mỗi năm gần 30 tr. Xem lại khoản năm trước thì chỉ còn hơn 6 tr. Hỏi thì giờ nó mới nói là riêng phí bảo hiểm là 70%. Mà cái này nó ko ghi trong HĐ bảo hiểm. Em thấy bọn Pru lập lờ đánh lận con đen và đã lừa em một quả ngoạn mục. Em dùng thớt này đưa lời cảnh báo các cụ mợ cảnh giác với các thủ đoạn lừa đảo của Pru. Bọn nó ăn được tiền của em thì em cũng nguyền rủa bọn nó suốt đời.

Vietex

Xe điện
Cụ IP man và cụ HoangPhan89 vào kiểm tra xem cháu tính đúng hay sai.
Một cụ thì bảo là 308 triệu, một cụ bảo 170 triệu.

Kết quả của cháu chỉ mang tính chất tham khảo.

domino_js

Xe tăng
Cụ còm rất chuẩn. Mấu chốt vấn đề chính là ở khoản hoa hồng % cho Tư vấn viên (TVV), từ 30-35% trong năm đầu tiên, do đó TVV muốn bán đc SP thì phải "tốt khoe, xấu che".
"Xấu" ko có nghĩa là lừa đảo, mà chính là ~ thiệt thòi khi K.H ko muốn tiếp tục tham gia BH trong thời gian Hợp đồng quy định, rút tiền ra thì bị trừ rất nhiều (nhất là SP có kèm BHYT như của cụ) => nếu TVV trung thực nói rõ tình tiết này thì rất nhiều K.H tiềm năng sẽ rất đắn đo khi quyết định xuống tiền. Và nếu K.H tham vấn bạn bè, người thân...sẽ chẳng hào hứng mua vì "ai biết ra sao ngày sau", chưa biết bản thân có đc hưởng cái quyền lợi đc quy định của Hợp đồng hay ko, nhưng "đồng tiền liền khúc ruột", lỡ có chuyện cần xài, góp đc mấy kỳ/ mấy năm...mà rút giữa chừng, chỉ đc nhận lại có vài triệu bạc...Thôi thì đem gửi bank cho chắc ăn!
Mình cũng tham gia BH Daichi-Life đc > 6 năm nên hiểu đc ~ lắt léo trong Hợp đồng, nhắm theo nổi thì mua & xác định BH là....BH chứ ko phải là gửi tiết kiệm có kỳ hạn!
Vâng, em từ dãy chết về. Bên đó nó tính bảo hiểm theo thu nhập cả gia đình để đc sd bảo hiểm quốc dân (cũng như bhyt quốc dân của mình nhưng chất lượng dv bên đó nó tương đương vs viện tư của mình) nôm na là mỗi năm cả nhà e phải đóng đâu 2600-3k$ nên về đây nhà e 4 mạng + con em gái mới hết có hơn 20 củ để nếu chả may cứ vinmec vs hồng ngọc, thu cúc mà nằm thì là hời.
thực lòng em không khuyến khích mua bhyt kiểu em vì nó mất đi hàng năm, với nhiều bác thì cũng xót ruột. Nhưng mà bh nhân thọ với những bác không có của nả tích luỹ, nhưng có lương cứng hàng tháng đủ dư vài tr thì nên quan tâm. Mỗi tháng có thể chỉ đóng 1tr-2 gì đó thôi, coi như để dành nếu ko có gì đến lúc lấy ra có 1 khoản - chắc chắn ko bằng lãi bank đâu. Nhưng chẳng may toạch ra đấy thì con cái nó có 1 mớ để ăn đến hết 18t… chứ nhìn về các mốc 2-3 năm thì thôi, khỏi bàn

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Em cũng căm cụ ạ, em cũng thuộc diện vì nể nang mua ủng hộ cái bảo hiểm gọi là đầu tư này kia, nhưng thực chất là lừa đảo, đầu tư cái mẹ gì mà năm đầu tiên tiền thu về bằng 0, khoản của em hơn 12 triệu đóng năm đầu tiên, sang năm thứ 2 ko có nhu cầu nữa hỏi fru bảo ko thu đc về đồng nào cả, may phúc đời em chưa đóng thêm vào, ko lại mất trắng luôn... lúc tham gia bảo hiểm chỉ thấy nhân viên vẽ vời lợi nhuận dự trù nhận đc sau mấy năm đầu tư, tuyệt nhiên ko nói gì về việc bị mất số tiền nhiều như vậy, coi như cho không nó 12 triệu rồi còn gì, nay nó lại gọi giục đóng bh, em bẢo giờ ko muốn đóng nữa mà muốn huỷ thì thu đc bnh về, nó bảo ko thu đc xu nào sứt, may phúc biêt sớm ko đóng tiền vào cúng ko bọn nó

IP man

Xe lăn
Cụ tính nhầm rồi, nếu cụ gửi tiết kiệm 90 triệu từ năm thứ nhất thì năm cuối mới đc 308 củ.
Chứ mỗi năm cụ chỉ nộp 5 củ thì đến cuối cùng cụ chỉ đc ~170 củ thôi.
80 củ chênh đấy chia 18 năm bằng mỗi năm mua 4 củ để bảo hiểm sức khỏe + rủi ro thì cũng đáng.
Đặt bút tính đi bạn trẻ, xong hẵng phán nhầm hay không ;))
Thời gian đóng phí là 18 năm từ 2002 đến 2019 đấy, mà có biết lãi suất thực tế trong giai đoạn đấy chưa :D
Còn với 90 củ ban đầu như giả định của bạn, thì sau 18 năm nó là hơn 700 củ chứ ko phải 300 củ đâu ;))

IP man

Xe lăn
Cụ IP man và cụ HoangPhan89 vào kiểm tra xem cháu tính đúng hay sai.
Một cụ thì bảo là 308 triệu, một cụ bảo 170 triệu.

Kết quả của cháu chỉ mang tính chất tham khảo.

Cụ nhầm về cái giả định lãi suất 7%/năm. Lãi suất thực tế trong giai đoạn từ 2002 đến 2019 cao hơn rất nhiều. Có những năm lãi > 20% đấy :P
Lắp số lãi suất thực tế vào thì nó ra 308 củ.

DaDieuchienxu

Xe container
Các cụ so sánh lãi suất giữa BHNT & tiền gửi Bank chi cho nó hại não :D , bản chất 2 loại hình này khác nhau như mặt giăng & mặt giời.
- Gửi tiết kiệm bank thì cuối kỳ hạn sẽ lãnh đc 1 cục kha khá tùy theo mức lãi suất Bank đó quy định lúc gửi vào (nếu lĩnh lãi hàng tháng thì lãi sẽ thấp hơn), nhưng nếu xui rủi lâm bệnh nặng phải vào viện nằm hoặc....đoàn tụ vs ông bà thì khoản tiền tiết kiệm kia vơi đi hoặc cạn sạch.
- Mua BH thì có thể mới đóng phí đợt đầu tiên mà nhập viện => vẫn đc thanh toán (nếu BV nằm ngoài hệ thống liên kết vs Cty BH) hoặc bảo lãnh thanh toán (nếu BV nằm trong list của Cty BH), sau đó cứ nộp phí bình thường. Giả dụ xui xẻo đợt sau vẫn đc chi trả tiếp. Số tiền đc lĩnh cuối Hợp đồng khi đáo hạn vẫn có. Còn lãi suất của BH rất thấp, may ra chỉ nhiều hơn lãi suất ko kỳ hạn của Bank.

IP man

Xe lăn
Các cụ so sánh lãi suất giữa BHNT & tiền gửi Bank chi cho nó hại não :D , bản chất 2 loại hình này khác nhau như mặt giăng & mặt giời.
- Gửi tiết kiệm bank thì cuối kỳ hạn sẽ lãnh đc 1 cục kha khá tùy theo mức lãi suất Bank đó quy định lúc gửi vào (nếu lĩnh lãi hàng tháng thì lãi sẽ thấp hơn), nhưng nếu xui rủi lâm bệnh nặng phải vào viện nằm hoặc....đoàn tụ vs ông bà thì khoản tiền tiết kiệm kia vơi đi hoặc cạn sạch.
- Mua BH thì có thể mới đóng phí đợt đầu tiên mà nhập viện => vẫn đc thanh toán (nếu BV nằm ngoài hệ thống liên kết vs Cty BH) hoặc bảo lãnh thanh toán (nếu BV nằm trong list của Cty BH), sau đó cứ nộp phí bình thường. Giả dụ xui xẻo đợt sau vẫn đc chi trả tiếp. Số tiền đc lĩnh cuối Hợp đồng khi đáo hạn vẫn có. Còn lãi suất của BH rất thấp, may ra chỉ nhiều hơn lãi suất ko kỳ hạn của Bank.
Đây không phải là so sánh lãi suất ngân hàng và lãi suất bảo hiểm.
Mà tính lãi để biết được thật sự Tổng chi phí người dùng phải bỏ ra là bao nhiêu đồng để mua lấy 1 đồng bảo hiểm.
Tổng chi phí là bao gồm cả chi phí gốc và chi phí cơ hội. Dân ta đa phần chỉ biết đến chi phí gốc mà không biết là chi phí cơ hội nó mới là giá trị hơn chi phí gốc nhiều lần.
Như ví dụ của cụ gì trên kia thì cụ ý mất tổng chi phí 308 củ để mua lấy 100 củ bảo hiểm. Đối với những người biết tính toán thì rõ ràng đấy là lựa chọn không khôn ngoan.
Còn thằng khôn nó biết mặc cả để mất tổng chi phí 100 củ thì đổi lại ít nhất 100 củ bảo hiểm.
Thế thôi cụ ạ… cuộc đời thì phải có gà, cáo nó mới sống được chứ ;))
Các cụ đi mua BHNT liệu có mấy người đủ trình để mặc cả, hay nó nói thế nào mua thế đấy. Đi mua bán mà như thế thì dễ thành gà lắm :D

Haiprozzz

Xe buýt
Vợ e bị đột quỵ phải phẫu thuật não thì hiện đều dc hưởng bhyt và bh nhân thọ. Bhyt dc trừ vào viện phí hơn 40tr/90tr còn bhnt hơn 600tr cho loại thương tật toàn bộ vĩnh viễn và bệnh hiểm nghèo. Bhnt các cụ phải nghiên cứu kỹ các điều khoản, điều kiện. Rất chặt chẽ chứ ko phải cứ chết là có tiền! Nếu đúng thì chi trả tiền rất nhanh
Chính vì cái vụ chết mà ko biết được trả hay ko nên em se ko bao giờ mua BHNT. Tiền tài sản mình thì chắc chắn gia đình mình sẽ được hưởng.

DaDieuchienxu

Xe container
Đây không phải là so sánh lãi suất ngân hàng và lãi suất bảo hiểm.
Mà tính lãi để biết được thật sự Tổng chi phí người dùng phải bỏ ra là bao nhiêu đồng để mua lấy 1 đồng bảo hiểm.
Tổng chi phí là bao gồm cả chi phí gốc và chi phí cơ hội. Dân ta đa phần chỉ biết đến chi phí gốc mà không biết là chi phí cơ hội nó mới là giá trị hơn chi phí gốc nhiều lần.
Như ví dụ của cụ gì trên kia thì cụ ý mất tổng chi phí 308 củ để mua lấy 100 củ bảo hiểm. Đối với những người biết tính toán thì rõ ràng đấy là lựa chọn không khôn ngoan.
Còn thằng khôn nó biết mặc cả để mất tổng chi phí 100 củ thì đổi lại ít nhất 100 củ bảo hiểm.
Thế thôi cụ ạ… cuộc đời thì phải có gà, cáo nó mới sống được chứ ;))
Các cụ đi mua BHNT liệu có mấy người đủ trình để mặc cả, hay nó nói thế nào mua thế đấy. Đi mua bán mà như thế thì dễ thành gà lắm :D
:D Thật tình mình ko đủ "trình"để tính toán thật chi tiết như cụ.
Khi dự định mua gói BHNT vs mức phí 24tr/năm, mình cũng cân nhắc lắm. Vs nhiều người, số tiền này ko lớn, nhưng vs mình thì mỗi tháng phải ngắt ra 2tr để nộp phí cũng gay go phết.
Mua BHYT ở phường thì nói thật, vào BV khám bệnh, ngồi chờ ở khu vực có BHYT mới thấy cái cảnh. Còn nhập viện chỉ đỡ đc phần viện phí, chứ thuốc men thì chán ốm (chỉ có lợi khi bệnh mãn tính phải sử dụng các thiết bị hi-tech như chạy thận...)
Thế nên quyết định CHƠI! May sau này sếp biết, cõng cho khoản phí này thì thấy khỏe hẳn! :D

Vietex

Xe điện
Cụ nhầm về cái giả định lãi suất 7%/năm. Lãi suất thực tế trong giai đoạn từ 2002 đến 2019 cao hơn rất nhiều. Có những năm lãi > 20% đấy :P
Lắp số lãi suất thực tế vào thì nó ra 308 củ.
Vâng cụ, cháu tính thận trọng nên lấy lãi suất trung bình là 7-8% như vậy ạ. Nếu lãi trung bình trong giai đoạn là 10% thì số tiền thu về xấp xỉ là 300 triệu ạ. Còn chính xác thì phải áp dụng lãi cụ thể của từng năm.

Lãng khách 179

Xe buýt
Cái này gọi là lừa đảo tinh vi chứ cụ gọi "lừa đảo" chưa đúng nhé.

IP man

Xe lăn
Vâng cụ, cháu tính thận trọng nên lấy lãi suất trung bình là 7-8% như vậy ạ. Nếu lãi trung bình trong giai đoạn là 10% thì số tiền thu về xấp xỉ là 300 triệu ạ. Còn chính xác thì phải áp dụng lãi cụ thể của từng năm.
Lãi suất trung bình trong giai đoạn từ 2002 đến 2019 là 13%/năm nha cụ ;))

IP man

Xe lăn
:D Thật tình mình ko đủ "trình"để tính toán thật chi tiết như cụ.
Khi dự định mua gói BHNT vs mức phí 24tr/năm, mình cũng cân nhắc lắm. Vs nhiều người, số tiền này ko lớn, nhưng vs mình thì mỗi tháng phải ngắt ra 2tr để nộp phí cũng gay go phết.
Mua BHYT ở phường thì nói thật, vào BV khám bệnh, ngồi chờ ở khu vực có BHYT mới thấy cái cảnh. Còn nhập viện chỉ đỡ đc phần viện phí, chứ thuốc men thì chán ốm (chỉ có lợi khi bệnh mãn tính phải sử dụng các thiết bị hi-tech như chạy thận...)
Thế nên quyết định CHƠI! May sau này sếp biết, cõng cho khoản phí này thì thấy khỏe hẳn! :D
Chẳng cần tính nhiều, cụ cứ xác định là trong mỗi đồng cụ đóng phí thì bọn môi giới xơi 1/3, bọn quản lý xơi 1/3 và số tiền thực chất cụ được hưởng chỉ là 1/3 thôi.
Tỷ lệ là nó tự đưa ra, hợp đồng nó tự soạn. Cụ ra chợ mua mớ rau con cá thì còn mặc cả được, chứ mua bảo hiểm thì làm gì có quyền mặc cả. Nó bảo như nào thì theo như thế thôi :D