[VHGT] Em bị CSGT Hải Dương khép tội đi sai làn đường và vượt phải trên QL5! Em chiến thắng!

3Gái

Xe tăng
Website
maithanhhaiddk.blogspot.com
Lại được ông Xé Li Ca này nữa. Xem kỹ và nghe kỹ lại đoạn video clip và ghi âm ở trang 1 đi.

Ông Ngọc Phan mất thời gian tranh luận làm gì? Đã vậy lại còn coi "chim mồi" là Tòa? Hết việc à? Đúng hay sai thì anh em đã biết. Kinh nghiệm cũng được các anh em rút ra. Bài học sau tình huống thực tế cũng được đúc rút... - Tranh luận với những người nhiều "ní nuận", ít thực tế thì chỉ có mất thời gian, chuốc thêm sự bực mình và lại... bẳn gắt với Gấu, già với các Nai. Ngủ đê!..

Chỉnh sửa cuối:

theph

Xe điện
Chung qui lại em thấy cái luật vượt xe lạc hậu rồi. Cần bổ sung/làm rõ chứ để như hiện tại rất "bất cập". Nếu đường có nhiều làn và không qui định làn xe con/xe tải thì rõ ràng cứ đúng tốc độ là được. Việc xe bên trái đi chậm là việc của nó và không thể nói ông đi bên phải là "vượt phải".
Em xin hết ạ!

vihali

Xe container
Cụ nào bảo làn nào làn nấy đi , tao vượt kệ tao thì em nghĩ không đúng đâu vì điều kiện đường xá việt nam chưa đạt được tiêu chuẩn để như vậy .
Cụ nào hỏi vì sao thì em sẽ dùng kinh nghiệm 10 năm đi đường châu âu trả lời cho các cụ vì sao nhé :D
Vâng, với kinh nghiệm gần bằng thời gian của cụ ở 18 nước trên thế giới, em đợi cụ trả lời :P:P:P

Tribute

Xe container
Thưa cụ Ngọc Phan , nếu cụ có luật sư mà mời được phân tích tình huống này thì em cũng rất vui vì em cũng lăn tăn lắm , em cũng muốn hiểu và xây dựng thêm cụ nhé
Em phân tích cụ sai này ,
Đầu tiên em đưa ra điều 14 : QUY ĐỊNH VƯỢT XE

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Đây là quy định về " VƯỢT " , nếu không nhầm là điều 14 trong luật
Vậy theo đièu 14.2 - cụ đựoc vượt khi xe phía trước tránh về bên phải
theo điều 14.4 - khi vượt các xe phải vượt về bên trái
Vậy cụ sai điều 14.2 và 14.4

Em hiểu lập luận của cụ là :
1) cụ nói : Luật trên chỉ áp dụng đối với đường 1 làn - Cái này luật ko nói rõ , mà ko nói rõ thì có nghĩa là áp dụng với mọi loại làn đường
2) cụ nói : Đường tôi tôi đi , tôi đi đúng tốc độ làn nhưng rõ ràng là cụ vựot xe ở bên phải sai điều 14.2 và 14.4 vì LUẬT KO QUY ĐỊNH là áp dụng với mọi làn đường nhé

Ở điều 14.2
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
Cụ DONGKI phân tích là từ đó suy ra là áp dụng với đường 1 làn ----- CÁI NÀY CỤ MỜI LUẬT SƯ HỘ EM , EM CÃI LÀ KHÔNG PHẢI , CHỈ KHI NÀO NÓ GHI LÀ ĐƯỜNG 1 LÀN mới đúng , còn đấy áp dụng cả với đường nhiều làn , cụ ĐONG PHÂN TÍCH : không có xe chạy ngược chiều phía trước thì tôi vượt phải làm gì có xe nào chạy ngược chiều --> suy ra luật này áp dụng chỉ với 1 làn ---> ????? nhưng cụ vượt phải rõ ráng sai nhé

Nói như cụ thì em cũng đề nghị cụ tìm giúp em xem Luật GT có quy định thế nào là "VƯỢT XE" không? nếu không có định nghĩa rõ ràng thì cũng không quy kết em tội "VƯỢT XE" được và không khép vào điều 14 này được.

Muốn quy kết vào 1 tội danh nào đó thì phải hội đủ hành vi cấu thành nên tội danh đó phải không cụ?

vihali

Xe container
Em ngủ để xem C1 nhưng nhờ cụ định nghĩa "vượt" đã. Tí tranh tụng, à tranh luận tiếp.

Thưa cụ Ngọc Phan , nếu cụ có luật sư mà mời được phân tích tình huống này thì em cũng rất vui vì em cũng lăn tăn lắm , em cũng muốn hiểu và xây dựng thêm cụ nhé
Em phân tích cụ sai này ,
Đầu tiên em đưa ra điều 14 : QUY ĐỊNH VƯỢT XE

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

5. Cấm vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
c) Dưới gầm cầu vượt, đường vòng, đầu dốc và các vị trí khác có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao cắt đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

Đây là quy định về " VƯỢT " , nếu không nhầm là điều 14 trong luật
Vậy theo đièu 14.2 - cụ đựoc vượt khi xe phía trước tránh về bên phải
theo điều 14.4 - khi vượt các xe phải vượt về bên trái
Vậy cụ sai điều 14.2 và 14.4

Em hiểu lập luận của cụ là :
1) cụ nói : Luật trên chỉ áp dụng đối với đường 1 làn - Cái này luật ko nói rõ , mà ko nói rõ thì có nghĩa là áp dụng với mọi loại làn đường
2) cụ nói : Đường tôi tôi đi , tôi đi đúng tốc độ làn nhưng rõ ràng là cụ vựot xe ở bên phải sai điều 14.2 và 14.4 vì LUẬT KO QUY ĐỊNH là áp dụng với mọi làn đường nhé

Ở điều 14.2
Cụ DONGKI phân tích là từ đó suy ra là áp dụng với đường 1 làn ----- CÁI NÀY CỤ MỜI LUẬT SƯ HỘ EM , EM CÃI LÀ KHÔNG PHẢI , CHỈ KHI NÀO NÓ GHI LÀ ĐƯỜNG 1 LÀN mới đúng , còn đấy áp dụng cả với đường nhiều làn , cụ ĐONG PHÂN TÍCH : không có xe chạy ngược chiều phía trước thì tôi vượt phải làm gì có xe nào chạy ngược chiều --> suy ra luật này áp dụng chỉ với 1 làn ---> ????? cái này SAI nhé cụ , kể cả 1 làn hay nhiều làn khi cụ vượt về bên phải đèu không có xe ngược chiều với cụ đâu nhé .

FujiS5200

Xe điện
Theo em hiểu thì quy định về vượt xe theo như bác vừa trích dẫn là 1 sự mập mờ, hoặc là không theo kịp của luật so với thực tế. Nếu theo cái logic như bác đã phân tích (dựa trên mấy điều luật đó) thì nếu trên cao tốc Thăng Long, Pháp Vân-Cầu giẽ, Thăng Long-Nội Bài... hoặc với tất cả các đường có từ 2 làn đường trở lên, thì sẽ bất hạnh thay khi ở làn trái (làn ngoài cùng) có 1 chú nào đó chết máy phải nằm dí ở đó. Khi đó, TẤT CẢ mọi xe đều phải ĐỨNG IM và DỒN ĐỐNG ở đó nếu không muốn bị sai luật. Và, cái chú nằm chết dí ở làn ngoài cùng kia không cần phải là 1 bác xe tải, xe ca hay xe con; chỉ cần 1 cái 2B đứng ở đó hoặc lờ đờ ở làn đó là đủ cho tất cả khóc ròng rồi. Em cũng muốn nhấn mạnh thêm rằng trong cái đống phải dừng lại kia cũng bao gồm tất cả 2B đang vi vu trên đường, đơn giản là vì luật không nói là áp dụng riêng cho loại phương tiện nào.

Em tin chắc là chả có ông làm luật nào lại muốn trong tính huống như vậy các phương tiện hành xử như thế cả.

Tribute

Xe container
Thưa cụ TRIBUTE
TRONG quyên luật điều 14 chính là quy định về " VƯỢT XE" , cái này em đã trả lời cụ lần 3 nhé
http://hoc-lai-xe-oto.blogspot.com/2010/02/ieu-14-vuot-xe.html
Cái đó là "quy định vượt xe" chứ không phải "định nghĩa vượt xe" cụ ạ. Ý em muốn làm rõ thế nào là "VƯỢT XE" cơ, phải làm rõ cái đó đã rồi mới nói đến vượt như thế nào là đúng quy định.

Chỉnh sửa cuối:

Toyota Celica

Xe container
Em ngủ để xem C1 nhưng nhờ cụ định nghĩa "vượt" đã. Tí tranh tụng, à tranh luận tiếp.
Cụ hỏi vậy em thua rồi :D , vì luật quy định " vượt xe " chứ vượt không thì nhiều nghĩa lắm vượt biên , vượt biển vv... cụ ở nước ngoài nhiều quên tiếng việt à :D
Trong giao thông thì em nghĩ 2 từ "vượt xe" là đủ nhé

Toyota Celica

Xe container
Cụ tribute nói hết câu hộ em nhé , vì người ta nói luật quy định điều a , điều b , điều c chứ luật định nghĩa hơi khó đấy cụ à , định nghĩa trong từ điển cụ nhé , cái này em nghĩ ko nói thêm ,
Em muốn làm sáng tỏ với cụ Ngoc Phan để hiểu thêm kinh nghiệm chứ không muốn đối chấp từng cụ ạ

Cụ Fusi nói đúng vì trong trường hợp xe hỏng ko thể sang làn phải được thì em nghĩ trường hợp đấy các cụ ko sai đâu
Ở điều 4 nhẽ ra phải thêm thì đúng hơn cụ nhỉ

Chỉnh sửa cuối:

cafeda5

Xe tải
cụ chủ giọng dứt khoát phết. Cám ơn cụ chia sẻ nhé

FujiS5200

Xe điện
Cụ tribute nói hết câu hộ em nhé , vì người ta nói luật quy định điều a , điều b , điều c chứ luật định nghĩa hơi khó đấy cụ à , định nghĩa trong từ điển cụ nhé , cái này em nghĩ ko nói thêm ,
Em muốn làm sáng tỏ với cụ Ngoc Phan để hiểu thêm kinh nghiệm chứ không muốn đối chấp từng cụ ạ
Bác cho em hỏi là trong trường hợp đường nhiều làn, thằng đi làn trái, ngoài cùng chết đừ đừ hoặc ngất dài hạn thì tất cả các xe ở CÁC LÀN KHÁC có được đi vượt qua nó không, hay chỉ được phép đến ngang đầu nó là phải dừng?

Theo em hiểu, cái thằng đang ngất ngây ở làn ngoài cùng kia nó cũng là phương tiện đang tham gia giao thông (vì nó vẫn đang ở trên đường), nó vẫn là cái XE, và bất cứ chú 4B hoặc 2B nào nếu từ sau đi ngang qua nó, bỏ rơi nó phía sau thì cũng đều là VƯỢT nó, tức là VƯỢT XE cả.

NCC

Xe tải
ĐỊnh vote cho bác chủ thớt mà 4r lại lỗi rồi

Tribute

Xe container
Thì em thấy cụ thông thạo luật GT mà cái vấn đề vượt xe này nó chưa rõ ràng lắm nên muốn được làm sáng tỏ thêm để rút kinh nghiệm thôi chứ đối chất gì đâu.

Em thấy những cụm từ chuyên ngành như thế thường được đưa vào phần giải thích từ ngữ của Luật nhưng ở điều 3 Luật GTĐB thiếu mất cái giải thích thế nào là vượt xe nên muốn nhờ cụ làm rõ hơn.

Toyota Celica

Xe container
Bác cho em hỏi là trong trường hợp đường nhiều làn, thằng đi làn trái, ngoài cùng chết đừ đừ hoặc ngất dài hạn thì tất cả các xe ở CÁC LÀN KHÁC có được đi vượt qua nó không, hay chỉ được phép đến ngang đầu nó là phải dừng?

Theo em hiểu, cái thằng đang ngất ngây ở làn ngoài cùng kia nó cũng là phương tiện đang tham gia giao thông (vì nó vẫn đang ở trên đường), nó vẫn là cái XE, và bất cứ chú 4B hoặc 2B nào nếu từ sau đi ngang qua nó, bỏ rơi nó phía sau thì cũng đều là VƯỢT nó, tức là VƯỢT XE cả.
Khi xe hỏng thì xe đó phải bật tín hiệu hỏng và khi đấy theo em sẽ không coi là xe tham gia giao thông nữa mặc dù nó vẫn nằm trên đường nó sẽ coi là 1 vật cản trở giao thông và cần được đưa ra ngoài đường để khắc phục ( ở nước ngoài những xe như vậy sẽ đc kéo vào lề phải đường và đặt biển báo hỏng từ xa ), lúc đấy cụ vượt vô tư , và trong trường hợp này ko phải là trường hợp của cụ ngocphan nên em ko bàn thêm , cái này mời cụ hỏi thầy giáo trong lớp học lái xe thì trả lời đúng hơn em ạ

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ hỏi vậy em thua rồi :D , vì luật quy định " vượt xe " chứ vượt không thì nhiều nghĩa lắm vượt biên , vượt biển vv... cụ ở nước ngoài nhiều quên tiếng việt à :D
Trong giao thông thì em nghĩ 2 từ "vượt xe" là đủ nhé
Cụ nên nhẹ nhàng tí khi chưa biết hết người ta cụ ạ! Gặp cụ Vihali ngoài đời là cụ phải kính cẩn cúi đầu đấy! Kể cả xxx cũng vậy!

Toyota Celica

Xe container
Thì em thấy cụ thông thạo luật GT mà cái vấn đề vượt xe này nó chưa rõ ràng lắm nên muốn được làm sáng tỏ thêm để rút kinh nghiệm thôi chứ đối chất gì đâu.

Em thấy những cụm từ chuyên ngành như thế thường được đưa vào phần giải thích từ ngữ của Luật nhưng ở điều 3 Luật GTĐB thiếu mất cái giải thích thế nào là vượt xe nên muốn nhờ cụ làm rõ hơn.
Em thì ko thông thạo nhưng em cũng như các cụ muốn tìm hiểu đúng để tham gia giao thông đúng luật đỡ mất thời gian thôi cụ à
Ý của cụ em hiểu
Nếu có định nghĩa vượt xe thì trong trường hợp xe bên làn trái nó phanh , mình đi qua thì mình ko bị coi là vượt , cái này em hoàn toàn đồng ý với cụ nhé
Em lại muốn phân tính th của cụ ngocphan là vượt xe hẳn hoi chứ ko phải xe bên trái nó phanh ( ko có đoạn video trc đấy vài s nên em phán bừa cụ ngocphan cho ý kiến chính xác hơn về tình huống của cụ nhé )

Toyota Celica

Xe container
Cụ nên nhẹ nhàng tí khi chưa biết hết người ta cụ ạ! Gặp cụ Vihali ngoài đời là cụ phải kính cẩn cúi đầu đấy! Kể cả xxx cũng vậy!
Dạ em sẽ rút kinh nghiệm ,
Về định nghĩa vượt em cũng thấy rõ ràng luật pháp vn nó thiếu để mình căn cứ là nó phanh hay mình vượt ?? Đúng phỏng các cụ , vì nó phanh mình cũng phanh thì vô lý hoàn toàn , nhưng luật pháp ko quy định nên ..... Cần bổ sung ..... ... Các cụ nhỉ

Tóm lại mời các cụ quay về tình huống của cụ ngocphan để phân tích chứ đừng hỏi những tình huống ngoài nhé , vì thớt này cụ ngocphan chủ trì mà
Ta tạm thời coi vựot xe là tăng tốc đi qua mặt xe phía trước khi xe phía trc đang đi tốc độ ổn định, hoặc cố ý giảm tốc nhường cho xe sau lên các cụ nhé
Vì nếu các cụ bảo ko có định nghĩa vượt thì lại hóa ra vượt trái vượt phải đều okie , 1 làn nhiều làn đều vượt phải đc thì hơi vô lý các cụ nhỉ .

Chỉnh sửa cuối:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em khẳng định là em chạy nhanh hơn cái xe tải cụ xe li ca nhá! Nó bò như rùa làm cho một loạt xe chịu không thấu phải vượt và bị bắt hết trừ chú Fortuner biển Đỏ đồng nghiệp với cụ chạy ngay trước em!>:P

Ngoc Phan XLS

Xe container
Thôi cụ xe li ca đợi em!
Em sẽ nhờ cậu bạn bên báo Lao Động cố gắng làm một bài chính thống trên báo, có trả lời của các cơ quan như cục CSGT hay Văn phòng Luật Sư!

Nếu em thua em mời bia cụ và quay lại xin lỗi xxx Hải Dương và các cụ OF!
Nếu cụ thua thì em chỉ cần cụ lên đây nhận thua với anh em OF là đủ!

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: