[Camera] Em bị bắt lỗi vượt đèn vàng.

anhtho

Xe ngựa
Đèn vàng chứ cụ, đèn đỏ thì chắc chắn là em đã qua rồi.

Cụ ơi trong luật có ghi chỗ nào phân biệt giữa có đồng hồ với không có đồng hồ không ạ ? Đèn là đèn luật là luật, mấy cái đếm ngược đấy chỉ mang tính tham khảo, không thể ghi vào luật để phạt được.
Ko có trong luật thì ta phải vận dụng chứ ! Nếu ko có đồng hồ đếm ngược mà xe cách vài mét mới chuyển thì lái xe có tài thánh cũng ko thể dừng kịp.
Lại bài toán cũ: quãng đường dừng xe ! Giả sử xe đang chạy với tốc độ 20mph (32km /h) thì quãng đường dừng trung bình sẽ là 12 mét !

Bopbi_hsgs

Xe container
Theo lý luận ở thớt nào đó, của bác nào đó: phải tức là lựa chọn, đi hay không là tùy :D.

Thế cứ phi thôi bác nhề. ;))
Ah, đợt tới e phải vào SG 1 chuyến mới đc, như vậy là ko bắt buộc; như thế là luật GTĐB nếu có chữ phải thì suy ra ng tham gia GT cũng ko bắt buộc? :))

bantaitulai

Xe tăng
XXX HN cũng hiền & lịch sự nhỉ? Ở HD em mà XXX không "lấy thân mình làm lá chắn" thì 9/10 bác tài trong tình huống đó đều từ từ đi qua ngay.
Thằng bạn bựa của e cứ lừ lừ đi qua. XXX lấy moto đuổi theo, dừng xe, định ốp cho nó cái lỗi không tuân thủ hiệu lệnh dừng xe của xxx. Nó tỉnh bơ, tôi có thấy các anh, có thấy vẩy vẩy cái que, nhưng chả thấy hiệu lệnh dừng xe nào cả. Giở thông tư về hiệu lệnh dừng xe thì...nó có lý thật.
Cái điều lỆ NHƯ nào ấy nhỉ cụ khai sáng giúp e với

suzu37

Xe container
Ah, đợt tới e phải vào SG 1 chuyến mới đc, như vậy là ko bắt buộc; như thế là luật GTĐB nếu có chữ phải thì suy ra ng tham gia GT cũng ko bắt buộc? :))
Khi vào SG, bác phải đem theo "hàng xách tay" mí được. Chú ý là phải cao mét bảy nhá. :))

suzu37

Xe container
Em chạ quan tâm. :D

Nhưng mà với lý luận kiểu "phải" = "chọn lựa" vậy theo QC41:2016 thì đèn đỏ cũng chả phải (phải ở đây đúng nghĩa là bắt buộc) dừng.

Lúc ấy cái đèn tín chỉ để "làm cảnh" :D. Giao cắt hay giao lộ trở thành cái mớ hỗn độn.

Tốn điện. Tốn xiền, tốn thời gian dừng :D :P.

duongcua03

Xe tăng
Sáng nay đi làm muộn em có hơi qúa chân ga nên xém vượt đèn vàng ở ngã tư Nguyễn Thái Học - Lê Duẩn, em biết ngã tư này không có xxx, ngó lên không thấy camera giao thông, em tưởng đã thoát, đi quá xuống Cửa Nam bị xích lại. XXX cho xem ảnh nét căng, đầu xe em chém vạch đúng lúc đèn vàng, hoá ra camera chụp từ phía sau lại. Vậy các cụ cho em hỏi thế này đúng luật có bị phạt không ạ, em nhớ có tranh luận ầm ĩ mà quên mất kết quả sao, lỗi này bao nhiêu. Các cụ đoán xem kết quả thế nào... Em có cái clip với cái ảnh cắt ra đúng lúc đèn xanh chuyển sang vàng.

Cụ chèn vạch khi đèn vàng bắt đầu bật( CÙng thời điểm) thì chả có lí do để phạt lỗi gì cả!! Không có đồng hồ đếm ngược thì chỉ có thánh mới biết lúc nào nó chuyển vàng để từ từ dừng lại đúng khi có đèn đỏ- Hơn nữa đèn vàng là đèn mang ý nghĩa cảnh báo cho người điều khiển phương tiện biết sắp đỏ để ko phanh đột ngột khi đỏ bật tránh tai nạn cho xe sau thôi ạ! Trong luật còn qui định rõ "khi đèn vàng bật lên mà xe đã qua vạch thì phải chạy tiếp qua giao lộ'' cơ mà?!!!

Bopbi_hsgs

Xe container
Em chạ quan tâm. :D

Nhưng mà với lý luận kiểu "phải" = "chọn lựa" vậy theo QC41:2016 thì đèn đỏ cũng chả phải (phải ở đây đúng nghĩa là bắt buộc) dừng.

Lúc ấy cái đèn tín chỉ để "làm cảnh" :D. Giao cắt hay giao lộ trở thành cái mớ hỗn độn.

Tốn điện. Tốn xiền, tốn thời gian dừng :D :P.
Trong luật, "phải" có nghĩa là bắt buộc; cái kiểu dẫn dắt lắt léo như những vd vừa rồi để cm trong luật "phải" ko có nghĩa là bắt buộc là kiểu "trẻ con", hoặc chỉ có trẻ con nó mới nghe theo thôi.

Nếu mang cách suy luận đấy để áp dụng vào luật GTĐB thì hóa ra đèn đỏ cũng ko bắt buộc phải dừng lại trước vạch dừng? :))

suzu37

Xe container
Trong luật, "phải" có nghĩa là bắt buộc; cái kiểu dẫn dắt lắt léo như những vd vừa rồi để cm trong luật "phải" ko có nghĩa là bắt buộc là kiểu "trẻ con", hoặc chỉ có trẻ con nó mới nghe theo thôi.

Nếu mang cách suy luận đấy để áp dụng vào luật GTĐB thì hóa ra đèn đỏ cũng ko bắt buộc phải dừng lại trước vạch dừng? :))
Đang tính nhấn nút báo cáo đơi. ;))

anhtho

Xe ngựa
Đoạn trích luật phía dưới là em mượn của 1 cụ trên này, mô tả một số định nghĩa, khái niệm, trong đó "Sự kiện bất khả kháng".
Nói tới vấn đề 'vượt đèn vàng' khi không đếm giây thì chính người viết đã đưa người tham gia giao thông vào tình huống bất khả kháng.
Ví dụ khi xe ta đi qua ngã tư với tốc độ 30km/h, đèn đang xanh, và ta vẫn tiếp tục đi vì đèn chưa vàng hay đỏ. Vì ko có đồng hồ đếm ngược nên ta ko thể biết khi nào đèn sẽ chuyển. Ví dụ chỉ còn cách vạch cỡ 4-5m, đèn chuyển vàng, ta ko thể phanh lại trước vạch được vì quãng đường phanh ở tốc độ 30km/h là khoảng 12m (tính cả thời gian phản xạ của người, độ trễ của não tới bàn chân phanh..). Như vậy rõ ràng ta ko thể dừng trước vạch. Việc phải dừng trước vạch ở khoảng cách 4 - 5 mét (cỡ 1 thân xe) ở tốc độ ~ 30km/h là tình huống bất khả kháng.

Cụ nào bị dính lỗi đèn vàng kiểu như ví dụ trên thì cứ cãi kịch liệt. Tất nhiên chống chỉ định với đèn có đồng hồ đếm ngược ! :)).

beanbag

Xe tải
em thấy có đèn đếm ngược, em ủng hộ cụ bị phạt ạ. Nếu không có đèn đếm ngược mà dính lỗi đèn vàng thì em cãi thật lực, kiện thật lực luôn.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Nếu xe đè vạch đúng lúc đèn chuyển xanh sang vàng thì ko sao. Nếu đèn vàng trước lúc xe đè vạch thì cụ có lỗi ạ.

Lê Hoàng CN

Xe buýt
Nhiều khi đồng hồ sai so với đèn 1 - 2 giây đấy.