[Funland] E muốn hỏi các cụ làm sao cho f1 con trai biết sửa điện đóm, thiết bị trong nhà

buikhacthinh

Xe tăng
Trẻ con tuỳ đứa có năng khiếu môn này môn kia,nếu kg thích cũng kg ép được.
Lớn chút học đến cấp 2 nếu giỏi môn tự nhiên như Vật Lý thì điện trong nhà biết làm thôi.

thuyhtt

Xe tăng
Lớp 4 mợ sợ ế sao đòi cao siêu thế, nhà em U45 còn chả biết sửa nữa là.
Trong nhà mọi việc trừ kiếm tiền ra em làm hết nhé, sửa điện nước thông cống ... chồng em chỉ làm công chúa và kiếm tiền thôi.
Nhà em khối A làm hết điện đóm, khối B chỉ gọt hoa quả, quét lau nhảy. Phân công đúng chuyên môn, ko phân biệt giới tính.

hungtom11

Xe tải
Cuối cấp 2 có môn nghề mà cụ. Cụ đợi nó lớn tí rồi học cũng được, trẻ con tí toáy điện đóm nguy hiểm lắm.

buikhacthinh

Xe tăng
Từ nhỏ đã cho chúng nghịch với điện!
Nhiều đứa được nghịch xong sẽ ham và tự tìm hiểu để tự tin và tránh được mọi sự nguy hiểm.
Từ lớp 5 em đã tự tìm mua đồ để lắp được cái radio transistor nhét vào bao thuốc lá. Mà hồi ấy kiếm được 1 cái transistor không dễ nếu gần nhà không có cái máy bay Mỹ rơi.
Transistor em dùng là loại gỡ từ bo mạch của máy bay, chúng như những hạt vừng, nhưng vuông, đen óng ánh, có 2 hay 3 cái râu châu vào. Phải gỡ được nguyên bộ râu, nếu không thì có khi đến tận bây giờ cũng không thể gắn lại được!
Thời ấy đã có Transistor dán(SMD)chứng tỏ công nghệ điện tử của Mỹ đã đi trước nhiều nước.
Mà cụ biết được đó là Transistor cũng tài,mình cũng kg hiểu bằng cách nào cụ xác định được chân B-C-E của Transistor nếu kg có thiết bị đo.

hoangdang2002

Xe tăng
Không cụ ạ, bố nó k làm.
thế thì khó đấy! Hồi bé e hay tò mò xem ông già sửa điện, sửa xe đạp, xe máy nên cũng học đc khá nhiều! Ông già e có hộp dụng cụ mà e rất thích, e làm mất mấy cái tô vít của ông, bị mắng khá nhiều! Sau này phần lớn thiết bị điện đơn giản trong nhà là e tự sửa đc hết

dracula_bg

Xe điện
mợ bảo mợ thích nhưng mợ laii đi lấy một ông chồng ko thích sửa đồ lặt vặt trong nhà, rồi laii muốn con nó làm đc :D nghe lòng vòng quá, cái quan trọng là nó thích hay ko thì mợ ko nói tới, mợ đang muốn nó làm theo ý thích của mợ là em thấy ko ổn lắm. còn thường thì bố hay lọ mọ con nó mới thấy hay rồi học làm theo, còn em thật là trông thì hay đấy nhưng phải đam mê và có tính cẩn thận, còn ko thì cứ gọi thợ cho nó nhanh, nhưng gọi thợ thì cũng vẫn phải biết chút chứ ko thợ vặt như vặt lông gà ngay.

minhte1984

Xe tải
Thường thì nếu bố nó thích nghịch ngợm sửa chữa đủ đồ nghề thì dễ hơn ạ.
Bố e chả biết gì về kỹ thuật, e ko học đc bất kì gì về kỹ thuật từ bố. Từ bé e đã mò sửa xe đạp - nhà cạnh ông sửa xe đạp và ông ngoại cũng full đồ nghề sửa xe đạp, đấu nối tháo sửa đồ điện - bác e mượn quán nhà e làm sửa điện dân dụng, xem sửa xe máy suốt - cạnh nhà là ông anh sửa xe máy!

Laoba

Xe điện
thế thì khó đấy! Hồi bé e hay tò mò xem ông già sửa điện, sửa xe đạp, xe máy nên cũng học đc khá nhiều! Ông già e có hộp dụng cụ mà e rất thích, e làm mất mấy cái tô vít của ông, bị mắng khá nhiều! Sau này phần lớn thiết bị điện đơn giản trong nhà là e tự sửa đc hết
Cụ giống e y hệt, nhà e cà lê mot lết khoan đục máy cắt mài có hết, nói bảo khinh ng nhưng e thường nghĩ để có động lực làm là thợ họ chả học hành như mình mà còn làm dc mà mình học hành đàng hoàng sao ko dc lên tự mày mò làm dc hết, e thích tự làm bởi vì nhìn đa số thợ họ làm ko ưng, mình làm cẩn thận xong thấy ưng ý hơn .

cutic

Xe buýt
Đấy, e muốn nó hứng thú mấy cái này thì phải làm sao. Được bố nó dạy thì nói làm gì cụ.
Mợ muốn nó hứng thú thì nó phải thấy sói nhà mợ hứng thú, và nó được chứng kiến. Chứ sói nhà vểnh râu thì nó ko có hứng thú đâu

coolpix8700

Xe ngựa
Thời ấy đã có Transistor dán(SMD)chứng tỏ công nghệ điện tử của Mỹ đã đi trước nhiều nước.
Mà cụ biết được đó là Transistor cũng tài,mình cũng kg hiểu bằng cách nào cụ xác định được chân B-C-E của Transistor nếu kg có thiết bị đo.
Em nhận biết được chính là nhờ trước đó đã cắt mũ những cái transistors bị hỏng. Trong cái vỏ kim loại thì chúng in hệt như mấy cái transistors rời kia với 2 cái râu đính vào 2 chân ra (còn cái chân còn lại đính vào vỏ).
Cách đo đi ốt với transistor còn sống không đồng hồ đơn giản ở tiếng lạo sạo theo chiều dương ở tai nghe hay loa với 1 cục pin. Để xác định chân hay loại transistor đều như vậy cả.
Hồi đầu tụi em còn được hướng dẫn làm đi ốt bằng bột chì trộn với lưu huỳnh cho vào ống tiêm đốt lên, đập ra, lấy 1 thỏi nhỏ gói bằng giấy bạc thuốc lá, cực còn lại là 1 sợi râu cắt từ đồng thau lá hơn xoắn lại!
Thời đấy giá 1 cái transistor rất đắt. Em nhớ đọc 1 chuyện trên báo Thiếu niên tiền phong có 2 anh cũng ham mê, nuôi 1 con gà rồi mang ra chợ bán để mua 1 cái transistor. Khi ra bưu điện mua, họ hỏi giấy giới thiệu lại không có, nhưng cô bưu điện cũng bán cho 2 anh ấy 1 cái transistor Liên Xô P13 (chắc nhiều người biết những cái transistors Liên Xô P13, MP37, 39, 40, 41 này)!

Chỉnh sửa cuối:

lộc _ vừng

Xe buýt
Mợ cứ mua nhiều thiết bị đồ chơi dùng điện cho bé chơi là lớn biết sửa ngay ý ạ , mới lớp 4 học thì sớm quá cho làm việc nhà trước ạ

Thành Thị 1

Xe điện
Thằng đàn ông ít nhất phải biết thay cái bóng đèn, sửa cái vòi nc... chứ ko cần phải cao siêu chế cháo hay sửa chữa dc những cái khó. Vì ko phải cái j cũng gọi thợ và gọi dc thợ vào làm giúp m. E lại tăng xông rồi. Vừa sửa cái phao bể nc trên mái mà phát điên với ông con 15t. To gấp rưỡi bố, lần nào làm j bố cũng bắt ngồi xem mà h còn éo phân biệt dc cái cờ lê, cái kìm điện. Cắm cái ổ cắm cũng éo làm nổi... ko hiểu sau này nó làm dc ccc j nữa. Bó tay luôn. nếu e ko chú tâm đã đành. Đằng này chỉ bảo từ lớp 5 mà h chẳng dc cái éo j. Sau chắc 40t vẫn gọi bố thay cầu chì như cụ j trên còm mất
Vãi nhể, e dạy thằng ku nhà e các khái niệm trong từng project e làm, rồi e sai, chạy nuột phết. Có lúc e đưa ra dữ liệu và bắt nó tư duy, kiểu : " cái này màu j hình j, ở trong kho, nếu tìm ko dc chỗ này thì chỗ kia," tư duy và tìm bằng dc ra đây! Đôi kji dc, đôi khi ko, khi ko e vào làm và ra mắng cho tái mặt!!!

Smile1102

Xe container
Mợ mua cho nó Lego Technique ấy, cho nó lắp ghép các bộ phận thì dần dần nó sẽ hiểu cấu tạo của các đồ vật. Sau này lớn hơn học Vật Lý thêm nữa rồi mới nên sửa điện. Lớp 4 chắc biết cắm ổ điện là đc rồi.
Ngon thêm tí thì mua tuốc nơ vít về cho nó tháo lắp đồ cũ, tháo ra lắp vào ko thừa ốc là đc.
Con nhà em mới hết lớp 4 chỉ thích nấu ăn :D

lamhaha191

Xe điện
Bố nó không làm mà mợ muốn chúng nó học làm thì bó tay, trừ trường hợp nhiều cháu nó có đam mê nó tự mua đồ đồng nát về nghịch

Muon_biet

Xe cút kít
E muốn đàn ông phải biết sửa đồ lặt vặt trong nhà khi hỏng hóc nên muốn hỏi các cụ cho f1 đi học ở đâu, và bao tuổi nên bắt đầu học? Làm sao để nó tự giác thấy đồ hỏng thì chủ động sửa? Bạn nhà e lớp 4, hè đang rảnh e muốn tìm lớp học có lớp nào k ạ?
Bảo bố nó dạy.

S13M3N5

Xe đạp
Bẩm các cụ các mợ, như kinh nghiệm bản thân cháu là con trai thì từ bé đã có tính tò mò, nghịch ngợm các kiểu. Mà con trai nó nghịch là nó phải phá ra mới thích. Bố mẹ cháu ngày xưa cứ thả cho nghịch thoải mái, tự mày mò, chứ không sợ cháu nghịch bẩn hay đứt tay đứt chân. Cháu nhớ ngày xưa là từ cái bút bi, cái compa, đến cuốn pháo, làm quay, rồi dần lên cái đài, cái điện tử 4 nút, cái tivi, rồi xe đạp, xe máy,... là cháu cứ thấy không được là cháu bổ tung ra, xem tại sao. Máy vi tính để bàn, máy fax, rồi các kiểu cục gạch, laptop, smartphone thì cháu cũng bổ hết, từ phần mềm đến phần cứng, cũng đi mất 1 vài cái. Từ hồi cháu biết cái mạng internet thì cháu cứ lên mạng, lân la các diễn đàn, rồi youtube, google, xem nghịch theo nữa nên càng ham. Kết quả là giờ cái gì trong nhà cháu cũng biết tí toáy 1 chút.
Cháu thấy cái này do gene, sinh ra có đứa nó thích thì từ bé tí nó đã nghịch, mà nó có 1 vài đứa bạn cũng thích nghịch thì nó nhanh lắm, hoặc là sau cuộc sống, nghề nghiệp nó ép chứ bố mẹ, thầy cô không dạy được món này đâu.