[Funland] E muốn hỏi các cụ làm sao cho f1 con trai biết sửa điện đóm, thiết bị trong nhà

duythanh_1710

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Căn bản nó phải có hứng thú với việc đó thì nó mới làm, chứ giờ lôi ra bắt sửa điện, ống nước, các cháu nó chưa nhận thức được mục đích của việc đó là gì thì e là khó đấy mợ.
Con em lớp 4 thì em ưu tiên cho nó các khóa học về kỹ năng liên quan đến thể chất như các môn thể thao hoặc kỹ năng về nghệ thuật như đàn hát, vẽ vời,... Vừa tốt cho sự phát triển về thể chất và khả năng hội họa khi đây là độ tuổi thích hợp.
Đối với các kỹ năng liên quan đến sửa chữa đồ điện, có thể cho học dần thôi mợ

Batman

Xe container
Sửa lặt vặt lẫn thiết kế điện em cũng biết làm. Nhưng có điều mình làm thì hơi lâu hơn so với người chuyên làm và (cái này quan trọng) là công nghệ thay đổi liên tục và trên thị trường xuất hiện nhiều thiết bị, công nghệ mới mà mình không biết. Cái này thợ chuyên nghiệp họ cập nhật liên tục hơn và khi thuê thợ, họ cho mình một thiết kế trong đó có số cái mà mình không biết là có trên thị trường.
Vâng Cụ, em giờ cũng ngại chế độ, sửa chữa rồi.
Như trước em vác con 67 về, chỉ có khung và máy, nổ được, đi được.
Về mua đồ về từ cục sạc, xin nhan, còi, đèn lên đầy đủ, nhưng mà... rất mất thời gian.
Rút kinh nghiệm lần đó, là em chỉ nghiện 1 môn thôi, là chơi gà chó, và cây cảnh. :D

TN1805

Xe điện
Em vừa sửa xong cái đài VEF206 của Liên Xô.
Mua nó từ 1 bác có người nhà từ Nga gửi về. Vỏ còn rất mới, nhưng không vào điện nên bác ấy bán rẻ cho. Mở ra thì bên trong họ đã vọc rồi, chắc ở bên Nga, chứ không phải về mới bị vọc.
Mất công nhất là cái biến áp đảo pha, vì không hiểu họ chọc cái gì rách hết cuộn thứ cấp, nhưng vẫn dễ hơn cái anten ferit. Vì cuộn thứ cấp có 2 phần đối xứng, phần trong vẫn còn để đếm vòng dây, nhưng mấy cuộn dây trên lõi ferit họ tháo ra rồi buộc lại với nhau, lẫn hết đầu và cũng chẳng tìm được trên mạng để ra được số vòng cho từng cuộn. Nhưng rồi em cũng cho được băng AM, nhất là đài VOV 1 kêu, phần sóng ngắn được mỗi 1 băng, còn chỉ nghe tiếng sôi và tiếng rít, nhưng em chẳng mò nữa. Cũng phải thay đôi bóng Liên Xô bằng bóng mới bây giờ. Pin cho nó em dùng 1 cục pin lithium cũ nâng lên 9v5 và lắp thêm 1 mạch nạp. Nạp độ nửa tiếng nghe cả ngày, hôm sau mới phải nạp lại. Chưa có thời gian chạy đi mua cái Jack để chỉ cần cắm điện 5v vào nạp, khỏi phải tháo pin như bây giờ!

Giờ mà cụ vẫn dùng đài Radio á :))

Giờ dùng smartphone có tất cả .....đài radio, Tiivi....đọc truyện, xem phim, nghe nhạc....App gì cũng có mà. :D

cam xanh

Xe máy
Do sở thích của cháu nữa. Ngày xưa lúc chưa lấy chồng, mỗi lần nhà em mà hỏng điện nước gì thì bố em cũng gọi thằng em trai sửa cùng nên mấy cái đơn giản nó cũng làm được. Giờ nhìn xung quanh hàng xóm thì thấy các nhà cũng tự sửa được thôi, có nhà hàng xóm anh chồng học trường kinh tế, không biết sữa chữa gì. Mỗi lần nhà bị hỏng lại thấy chị vợ đi nhờ vả hàng xóm hoặc thuê ngoài. Cũng bất tiện lắm. Em thấy con trai 90% là làm được mấy việc này nên mợ để cháu lớn tý rồi hướng dẫn cháu làm xem sao.

Tom80

Xe buýt
Dễ mà cụ, em có thể biến một chiếc quạt MD cổ lỗ sĩ thành quạt điều khiển, nhưng thấy công bỏ ra không xứng đáng cho sản phẩm mình tạo ra.
850k/5nam = 170k = một lần ngồi quán cafe, cái này thì không đáng để em động tay.
Cụ có điều kiện, của cụ tất :D

Secoxe

Xe tăng
Lớp 4 thì mong ăn ko vãi, ko trốn đánh răng rửa mặt, ngủ dậy biết gấp chăn là tốt lắm rồi. :))

quy la tien

Xe điện
Đàn ông là phải biết sửa đồ lặt vặt; biết và tỏ ra biết không phải ai cũng nhận ra; để làm gì? để khi cô hàng xóm xa chồng mình còn giúp chứ!

QueViet

Xe tăng
Em vừa sửa xong cái đài VEF206 của Liên Xô.
Mua nó từ 1 bác có người nhà từ Nga gửi về. Vỏ còn rất mới, nhưng không vào điện nên bác ấy bán rẻ cho. Mở ra thì bên trong họ đã vọc rồi, chắc ở bên Nga, chứ không phải về mới bị vọc.
Mất công nhất là cái biến áp đảo pha, vì không hiểu họ chọc cái gì rách hết cuộn thứ cấp, nhưng vẫn dễ hơn cái anten ferit. Vì cuộn thứ cấp có 2 phần đối xứng, phần trong vẫn còn để đếm vòng dây, nhưng mấy cuộn dây trên lõi ferit họ tháo ra rồi buộc lại với nhau, lẫn hết đầu và cũng chẳng tìm được trên mạng để ra được số vòng cho từng cuộn. Nhưng rồi em cũng cho được băng AM, nhất là đài VOV 1 kêu, phần sóng ngắn được mỗi 1 băng, còn chỉ nghe tiếng sôi và tiếng rít, nhưng em chẳng mò nữa. Cũng phải thay đôi bóng Liên Xô bằng bóng mới bây giờ. Pin cho nó em dùng 1 cục pin lithium cũ nâng lên 9v5 và lắp thêm 1 mạch nạp. Nạp độ nửa tiếng nghe cả ngày, hôm sau mới phải nạp lại. Chưa có thời gian chạy đi mua cái Jack để chỉ cần cắm điện 5v vào nạp, khỏi phải tháo pin như bây giờ!

Các đài phát thanh bây giờ gần như bỏ không phát dải sóng ngắn nữa nên không nghe thấy gì đâu cụ ạ. Mấy tay chơi nghiệp dư bên Liên Xô cũ họ chế cháo thêm bo mạch FM ghép vào, tôi có hỏi , lúc đầu họ OK nhưng sau chắc trục trặc nên im luôn không chuyển hàng được. Cái này bày trong tủ cũng khá đẹp , dù rằng chất lượng âm thanh rất thô mộc ...
Mợ_Toét_2710 : lớp 4 thì còn bé quá, phải tầm PTTH cỡ >15t thì dạy thêm sẽ hợp hơn

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
...
lớp 4 thì còn bé quá, phải tầm PTTH cỡ >15t thì dạy thêm sẽ hợp hơn
15 tuổi nó đã hình thành rất nhiều thói quen, nhét thêm vào hay bỏ đi không dễ.
Tạo ham mê từ mẫu giáo, tạo tính tò mò, ham tìm hiểu. Đơn giản nhất tụi mẫu giáo làm quen với xếp hình, bắt đầu từ hình dẹt, rồi đến hình 3D.
Động đến điện đóm, lớp 4 có thể bắt đầu từ những mô hình chạy pin, không có chuyển động quá nhanh, dễ gây nguy hiểm.
Năm em học lớp 6 đã tìm cách làm máy bay có cánh quạt tự bay, tất nhiên là không làm được, vì hồi đó không có pin và động cơ mạnh như bây giờ. Hồi đó em cắt sắt tây cuốn dây điện và cũng sắt tây làm cổ góp, thanh đồng thau làm chì. Động cơ cũng quay tít (lớp 6 hồi đó chưa được học về điện). Nhưng nó rất nặng, không đủ mạnh và tất nhiên là chẳng bền.
14 hay 15 em đã nghịch thuốc nổ. Làm bom bay hất cả nửa ký TNT lên trời cho nổ như tên lửa!

Chỉnh sửa cuối:

catking113

Xe Cứu Trợ
14 tuổi thì học chứ lớp 4 thì bé quá, chưa có kiến thức về điện, cầm tovit chọc choạch lung tung thì bỏ mịa

fantasy0178

Xe tăng
K chị ạ, k phải cái gì cũng đi gọi thợ đc. Thật sự là e muốn đàn ông phải biết sửa chữa những cái đơn giản, có gọi thợ còn biết mà xử lý nếu gặp thợ đểu nó "búa" mình.
Đàn ông biết sửa thì nhiều nhưng đa số bận và lười làm, e cũng thế, có đợt cái tủ lạnh năm nào cũng bị đóng đá, đoán nó bị hỏng cảm biến nhiệt mà lười nên gọi thợ mỗi lần nó chém 500-700K. Đến lần thứ 3 thì cay mũi nên lôi ra xem và đặt cái hàng Shoppee mất chưa đến 100K mấy năm rồi vẫn chưa hỏng lại, thay xong gấu khen bao năm nay mới thấy tác dụng cái bằng Đại học Bách Khoa của anh, hóa ra cũng đc việc phết, :))

QueViet

Xe tăng
15 tuổi nó đã hình thành rất nhiều thói quen, nhét thêm vào hay bỏ đi không dễ.
Tạo ham mê từ mẫu giáo, tạo tính tò mò, ham tìm hiểu. Đơn giản nhất tụi mẫu giáo làm quen với xếp hình, bắt đầu từ hình dẹt, rồi đến hình 3D.
Động đến điện đóm, lớp 4 có thể bắt đầu từ những mô hình chạy pin, không có chuyển động quá nhanh, dễ gây nguy hiểm.
Năm em học lớp 6 đã tìm cách làm máy bay có cánh quạt tự bay, tất nhiên là không làm được, vì hồi đó không có pin và động cơ mạnh như bây giờ. Hồi đó em cắt sắt tây cuốn dây điện và cũng sắt tây làm cổ góp, thanh đồng thau làm chì. Động cơ cũng quay tít (lớp 6 hồi đó chưa được học về điện). Nhưng nó rất nặng, không đủ mạnh và tất nhiên là chẳng bền.
14 hay 15 em đã nghịch thuốc nổ. Làm bom bay hất cả nửa ký TNT lên trời cho nổ như tên lửa!
Cụ chắc cùng lứa với em. Cái quan trọng là truyền ham mê cho bọn trẻ , bây giờ điều kiện tốt hơn và áp lực cũng lớn hơn nên theo em cũng cần điều chỉnh một chút cho phù hợp .

Mr.Chem

Xe điện
E muốn đàn ông phải biết sửa đồ lặt vặt trong nhà khi hỏng hóc nên muốn hỏi các cụ cho f1 đi học ở đâu, và bao tuổi nên bắt đầu học? Làm sao để nó tự giác thấy đồ hỏng thì chủ động sửa? Bạn nhà e lớp 4, hè đang rảnh e muốn tìm lớp học có lớp nào k ạ?
Toét quan điểm giống em, đờn ông thì phải biết sửa chữa, nâng cấp mấy cái việc vặt trong nhà như: điện đóm đơn giản, đường nước đơn giản.
Cách đây cũng 2 đến 3 năm em có 1 bài nói về việc thằng cu con nhà em đấu điện làm dập áp, nhiều cụ cũng khuyên bảo, nhiều cụ chỉ trích nhưng giờ thằng bé (lớp 9) thạo việc lắm rồi, dù lâu lâu em vẫn giám sát đầy đủ và những việc cảm giác nguy hiểm thì không cho làm.
Bé trai lớp 4 nhà Toét thì theo học việc được rồi, đi theo người sửa: nói 1 cách dễ hiểu về việc giải quyết các vấn đề, lấy cái dụng cụ này dụng cụ kia để nó biết trường hợp như nào thì dùng dụng cụ gì. Chỉ bảo nó về nguyên tắc (đơn giản như trước khi sửa thì phải rút điện ra...v...v).
Sau đó cho nó thực hiện vơi sự giám sát chặt chẽ và đảm bảo an toàn 1 thời gian dài, nếu không đạt yêu cầu thì mình cùng bắt tay vào làm cùng nó. Đến khi thấy nó đã thành thạo thì có thể giao cho con thực hiện 1 mình nhưng trước khi thực hiện mình nhắc lại cho nó về quy trình và các phương án đảm bảo an toàn.
Việc này không thể 1 sáng 1 chiều mà phải có thời gian để con hình thành được thói quen, càng lớn độ tập trung càng nhiều thì có thể giao những việc khó khăn và thực hiện 1 mình.
Câu chuyện mấy năm trước của con em làm dập áp em vẫn khen ngợi nó vì nó đã có những hành động đảm bảo an toàn của bản thân trước khi thực hiện, sau đó là biết cách xử lý khi nhận ra nó đã làm sai và hoàn thành công việc.

DVG

Xe điện
Thông minh như Toét mà phải hỏi :))
Mỗi ngày đánh hỏng 1 cái gì đấy ( đơn giản, dễ sưa thôi ) rồi thẽ thọt: con giai yêu quí, bố đi vắng, giờ mẹ chỉ biết trông cậy vào con..bla..bla...:))

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ chắc cùng lứa với em. Cái quan trọng là truyền ham mê cho bọn trẻ , bây giờ điều kiện tốt hơn và áp lực cũng lớn hơn nên theo em cũng cần điều chỉnh một chút cho phù hợp .
Thực ra sẽ hơi tốn kém, các ông bố kích niềm đam mê của tụi trẻ có khi cũng mê theo rồi mất rất nhiều thời gian: đó là các trò chơi mô hình. Trẻ con trai mà 10 đứa bảo 9 đứa sẽ mê thì hơi nhiều, nhưng bảo chỉ 8 đứa lại bị ít!
Ngày xửa ngày xưa có nằm mơ tụi em cũng không biết là có tồn tại những trò này!

Tuấn 3s

Xe tăng
Thường thì nếu bố nó thích nghịch ngợm sửa chữa đủ đồ nghề thì dễ hơn ạ.
Em cũng đang làm theo cách này ^^ Kéo nó tham gia giúp mình, mấy việc lặt vặt như giữ ghế, lấy kéo, cắt sẵn băng dính v.v... Sau rồi sửa những món đồ chơi của nó, chỉ cho nó cách tự sửa, như thay pin con thỏ, vặnốc vít cái nắp pin, tắt bật nguồn xe điều khiển, sạc pin tiểu... Tiếp là giao trách nhiệm "như 1 người đàn ông trong gia đình" ví dụ như tắt bật nước nóng, tắt điện khi ngủ, ngủ dậy tắt quạt tắt điều hoà... và quan trọng nhất là mình thể hiện sự ghi nhận công sức của nó.

wave-tau

Xe container
Mình biết nhiều dạy trẻ cũng hay mà, kiểu như nhiều người hay nói "thời của tao ngày xưa" ... ờ vd như thiết bị lưu trữ, đĩa mềm đựng được 1 cái ảnh, 1 bài hát, cd, vcd, dvd, blueray.. tự in đĩa... bọn nó nghe há hốc mồm ko hiểu sao thời đó lại "khổ" đến thế.

Cũng có hôm ông con về khoe hôm nay cô dạy về thiết bị lưu trữ, con biết nhiều thứ như bố dạy nên cô khen... niềm vui đôi khi nhỏ vậy thoai. :D

Còn sửa chữa hay mua nó là 2 vấn đề cần cân bằng theo quan điểm cá nhân em, mầy mõ cũng tốt nhưng đồ quá cũ nên mua mới còn kích cầu cũng như kích thích mình phải làm ra tiền.
Điều này vừa làm vừa dạy trẻ cũng tốt, kiểu như bố ko có tiền mua xe mới thì phải tự sửa, nhu cầu của bố chỉ cần thế, xe ko đẹp nhưng ít lỗi. Xe mới đi sướng nhưng mỗi lần sửa vào hãng chết tiền... nói chung cứ tiêm nhiễm để chúng nó dần thấy đời kô đơn giản. :))

Chỉnh sửa cuối:

Nletgo

Xe buýt
e ngày xưa lớp 4-5, trong nhà có đồ điện tử gì là e cũng lấy tua vít vặn tháo ra xem trong nó có gì :D