[Funland] E hỏi các cụ việc thầm kín

XanhTeA

Xe tải
Để đảm bảo thi công được thì từ hồ sơ mời thầu em đã thấy CDT yêu cầu bảo lãnh thực hiện hợp đồng từ khâu ký hợp đồng, sau đó bảo lãnh tạm ứng để nhận đc tạm ứng, sau đó bảo lãnh bảo hành để nghiệm thu.
Để lấy tiền được của CDT họ yêu cầu nhà thầu thi công như thế.

Bang lang

Xe điện
E có việc này, nhờ các cụ tư vấn sao cho an toàn hợp lý. Chuyện liên quan đến 1 gói thầu mà e theo A-Z. Từ TVTK - TV thẩm tra, TVQLDA, TVGS và đưa đơn vị thi công vào đã chốt xong hđ. Nguồn vốn đã nằm sẵn kho bạc. Câu chuyện liên quan đến % mà ĐVTC ( cái này e rất tiếc vì đã không thi công do thiếu pháp nhân ).
Đơn vị thi công và e đã chốt bằng mồm tỉ lệ hồi lại tiền cho e và 1 số người khác, phần e thì không đáng kể vì lúc đầu e đã xác định là tự tay làm không hợp với mua bán.
Trong tuần tới làm tạm ứng và ra kho bạc rút tiền. ĐVTC này e chưa làm việc bao giờ, cũng là ae giới thiệu. Số tiền không nhỏ, lúc đầu bên ĐVTC còn năn nỉ cho e làm nhân công hay 1 góc cũng được nhưng khi đã chốt được hợp đồng có vẻ nó bắt đầu lệch sóng. Như e đã nói trên các đơn vị xyz trên là người của e. Vậy theo cc, để chắc ăn trước khi đơn vị tc ra kho bạc rút tiền e nên làm gì? Cảm ơn cc đã xem
Em lần trước có đọc thớt của cụ, định nói nhưng sợ mình ko hiểu hết. Em trước kia cũng giống tình trạng của cụ, nhưng ko phải ko có năng lực mà là ko được phép trúng 2 gói. Em cũng phải đẩy sang bên thứ 3, nhưng tất cả đầu vào bọn em cung cấp, họ đúng nghĩa chỉ là trung gian, xuất giá nào là do bọn em và em chỉ cắt 25% chênh lệch cho họ. Làm việc với bên A thế nào là do em, họ ko được biết, kể cả các thủ tuc bảo lãnh bọn em cũng làm cho họ, họ chỉ ký thôi. Nhưng cũng rén phết. Hồi đấy em coi như nhân viên cty của họ khi làm bảo lãnh cũng phải hỏi có nợ ngân hàng ko, ko tiền về nó khoanh vào cũng chết. Bên A báo chuyển tiền là em cũng phải gọi luôn cho họ làm thủ tục thanh toán luôn cho bên em.

quanduc

Xe buýt
E có việc này, nhờ các cụ tư vấn sao cho an toàn hợp lý. Chuyện liên quan đến 1 gói thầu mà e theo A-Z. Từ TVTK - TV thẩm tra, TVQLDA, TVGS và đưa đơn vị thi công vào đã chốt xong hđ. Nguồn vốn đã nằm sẵn kho bạc. Câu chuyện liên quan đến % mà ĐVTC ( cái này e rất tiếc vì đã không thi công do thiếu pháp nhân ).
Đơn vị thi công và e đã chốt bằng mồm tỉ lệ hồi lại tiền cho e và 1 số người khác, phần e thì không đáng kể vì lúc đầu e đã xác định là tự tay làm không hợp với mua bán.
Trong tuần tới làm tạm ứng và ra kho bạc rút tiền. ĐVTC này e chưa làm việc bao giờ, cũng là ae giới thiệu. Số tiền không nhỏ, lúc đầu bên ĐVTC còn năn nỉ cho e làm nhân công hay 1 góc cũng được nhưng khi đã chốt được hợp đồng có vẻ nó bắt đầu lệch sóng. Như e đã nói trên các đơn vị xyz trên là người của e. Vậy theo cc, để chắc ăn trước khi đơn vị tc ra kho bạc rút tiền e nên làm gì? Cảm ơn cc đã xem
Đơn giản thôi.
1. Tạm ứng thì bắt buộc phải có bảo lãnh tạm ứng, đặc biệt là tiền ngân sách và là gt lớn.
2. Nó ko ngoan/lệch sóng/cứ ị ra thì đuổi thẳng cổ và gọi thằng khác. Đến ngày giờ HSNT của nó ko ai ký thì cứ thông báo ra NH mà xiết tạm ứng thôi.
Túm lại, ĐVTC chả thằng nào dám lệch sóng đâu nếu mình đủ trình.

juve99

Xe cút kít
Cụ gọi thằng giám đốc ra. Đập bàn chỉ thẳng mặt “tao thấy mày bắt đầu có thái độ lồi lõm. Tao cảnh cáo và cho cơ hội để mày tử tế. Mày lệch sóng thì mày sống ko bằng chết đâu. Còn trong tuần tới, tỉ lệ mày nộp trước, tao nhận đủ tao mới enter tiền tạm ứng đi. Còn mày ko có tiền mặt thì viết cho tao cái Uỷ nhiệm chi, tao ngồi bank với mày tiền nổi lên tao rút ngay”
Cái đập bàn chỉ thẳng mặt e nghe cụ. Ít ra phải thể hiện cho nó biết mình k lành cụ nhỉ :D

juve99

Xe cút kít
Đơn giản thôi.
1. Tạm ứng thì bắt buộc phải có bảo lãnh tạm ứng, đặc biệt là tiền ngân sách và là gt lớn.
2. Nó ko ngoan/lệch sóng/cứ ị ra thì đuổi thẳng cổ và gọi thằng khác. Đến ngày giờ HSNT của nó ko ai ký thì cứ thông báo ra NH mà xiết tạm ứng thôi.
Túm lại, ĐVTC chả thằng nào dám lệch sóng đâu nếu mình đủ trình.
Gói của e nó xé lẻ ra từng tý 1, k phải bảo lãnh tạm ứng. Mấy hôm đầu e còn chưa để ý nó đã văn e phải xoay tiền lo bảo lãnh rồi. Sau nó ở mức k phải bảo lãnh và tạm ứng thì mức cao nhất có thể. Nó là các HĐ con con làm ngắn lợi nhuận cao. Tay k bắt giặc. Đến lúc e đưa tv đấu thầu và lúc ký HĐ tc nó chưa phải bỏ ra 1 xu nào. Cũng vì các gói nhỏ nhỏ nên e mới dc quyền lo từ A-Z.

juve99

Xe cút kít
Để đảm bảo thi công được thì từ hồ sơ mời thầu em đã thấy CDT yêu cầu bảo lãnh thực hiện hợp đồng từ khâu ký hợp đồng, sau đó bảo lãnh tạm ứng để nhận đc tạm ứng, sau đó bảo lãnh bảo hành để nghiệm thu.
Để lấy tiền được của CDT họ yêu cầu nhà thầu thi công như thế.
Mấy cái bảo lãnh con con thì có theo thủ tục nn rồi cụ, nhưng lại k ở mức phải bảo lãnh tạm ứng

sherlock cốc

Xe buýt
E ko trong nghề nên hiểu như này có phải ko cụ chủ: cụ sợ bên thi công sau khi nhận tiền tạm ứng chây ì ko đưa lại phần trăm cho các bên liên quan như thỏa thuận mồm phải ko?
Nếu thế thì hoàn toàn có thể nhé, thậm chí nhận tiền xong cho thợ làm vài hôm rồi mất tăm. Như có cụ trên đã nói dân thi công toàn ko có tiền nên cụ xem nó có đang nợ ko, nó mang đi trả nợ hết là toi đấy hoặc mang đi đánh bạc.
Đơn giản nhất như cụ trên nói cụ bảo nó chuẩn bị tiền ra kho bạc cụ kí xong nó chuyển tiền thì cụ nộp.

Cái đập bàn chỉ thẳng mặt e nghe cụ. Ít ra phải thể hiện cho nó biết mình k lành cụ nhỉ :D
Cụ phải tưởng tưởng trong đầu cụ là em ruột của Trẫm.
Phải ảo tưởng mình hét ra lửa.
Đi gặp nó cụ phải bật quạt số 5, chém ít thôi nhưng chém thật sâu vào. Nhớ chém phải có kiểm soát, đừng để lộ là mình non trẻ. Băm xong đứng lên đi ngay (tỏ vẻ mình rất bận rộn việc quan trên).
đừng ngồi lâu nói dải nói dai thành ra nói dại.
Nghe đt của nó giọng bề trên tí nó mới sợ mình, chứ cứ “anh à, em nghe đây” thì bốc linh tinh ăn vã ngay.
Nó mời đi nhậu cũng phải tỏ vẻ bận rộn, đến uống mấy chén lại đứng lên đi lo việc cho các bác.
Cụ cầu diễn tốt nó chả đái ra máu ngay.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Đi gặp nó cụ phải bật quạt số 5, chém ít thôi nhưng chém thật sâu vào. Nhớ chém phải có kiểm soát, đừng để lộ là mình non trẻ. Băm xong đứng lên đi ngay (tỏ vẻ mình rất bận rộn việc quan trên).
Nghe đt của nó giọng bề trên tí nó mới sợ mình, chứ cứ “anh à, em nghe đây” thì bốc linh tinh ăn vã ngay.
Nó mời đi nhậu cũng phải tỏ vẻ bận rộn, đến uống mấy chén lại đứng lên đi lo việc cho các bác.
“ D.m mày, mày nên nhớ, tao đưa được mày vào thì tao cũng ném mày ra được, mày vẫn còn đang trong vòng tay tao đấy, đừng có ảo tưởng sức mạnh rồi có thái độ lồi lõm với tao. Đến khi mày biết cái sai của mày nằm ở đoạn nào thì sửa không kịp đâu”.
Có phải nói như thế đúng không cụ. Hồi trước em mới chạy xe ôm, được các anh cũ đưa ra chỉ chỗ đứng, các anh ấy cũng chửi như vậy. Em nghe mà cũng rét😂😂😂😂

“ D.m mày, mày nên nhớ, tao đưa được mày vào thì tao cũng ném mày ra được, mày vẫn còn đang trong vòng tay tao đấy, đừng có ảo tưởng sức mạnh rồi có thái độ lồi lõm với tao. Đến khi mày biết cái sai của mày nằm ở đoạn nào thì sửa không kịp đâu”.
Có phải nói như thế đúng không cụ. Hồi trước em mới chạy xe ôm, được các anh cũ đưa ra chỉ chỗ đứng, các anh ấy cũng chửi như vậy. Em nghe mà cũng rét😂😂😂😂
Năm ngoái có thằng lệch sóng với tao mà tối nay nó vẫn đang ăn cháo bằng ống hút trong Viện Việt Đức đấy =))

juve99

Xe cút kít
Lúc đầu nó gọi điện hỏi tiếp cận việc, lúc đó e cũng bận thật nên nhiều khi tối gọi e nói thẳng là tao méo thích bàn việc tối đâu lần sau đừng gọi, e đã bực là gọi e nhiều rồi, thằng này được cái lì, vậy mà vẫn cố bám. Cũng có kn về thủ tục vốn nsnn nên e qđ cho đứng tên. Sau 1 vài tuần giao lưu thành ra quen và khi ký xong HĐ e thấy thái độ như nói ở trên. Giờ lại phải cứng lại, đại loại tao đưa mày vào dc thì cũng đẩy mày ra dc nhưng nói vậy thôi giờ xoá đi làm ván mới nó phức tạp lắm cụ, chắc nó cũng hiểu. Mình đang ở cửa trên thành ra có phần lép vế dù mọi việc liên quan e có thể can thiệp ngáng bạc dc hết nhưng như vậy cũng là tự hại mình

tranduc.vlc

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ xem tạm ứng có quá 30% ko nhé! Em đã từng phạt Hợp đồng kịch kim cả Vinaconex và Coma26 quãng 2010÷2012- Cả ban Giám đốc xuống khóc em cũng không tha...Tuy nhiên đó là những năm ngày ấy, luật còn lỏng lẻo và CĐT là The God! Giờ luật, Nghị định, Thông tư cực chặt chẽ, nên cụ đừng nghe các Cụ trên xúi dại, cẩn thận là thành vật tế thần của Ban phòng chống tham nhũng mới thành lập đó.
P/s: Sau 12 năm công hiến tuổi thanh xuân cho nhà nước với vai CĐT, giờ em bỏ nhà Nước để đi làm Nhà thầu rồi!

NDDY

Xe tải
E đang tính ntn, trước khi rút tiền nó viết cho e cái séc không biết có ổn không?
Em thấy cách này cũng ổn. Làm sẵn cái séc rút tiền mặt + giấy giới thiệu cho cụ. Bên em tư nhân thì nếu gửi giá cứ tách thành 2 UNC. Cái thứ nhất xấp xỉ phế, khi nào có phế quay về mới đi tiếp cái thứ 2