[Funland] E hỏi các cụ việc thầm kín

Thực sự là e tin ae, làm ăn mà cứ đề phòng nhau thì cũng khó đến dc vs nhau, e còn chưa đến nhà đến cty, kể cả tiền sắp về e cũng chưa đề xuất hay ràng buộc để kiểm soát nọ kia, cũng chưa giục, e yc phải bám sát để hoàn thiện các thủ tục và sửa chữa văn bản HĐ sao cho đúng nhưng từ ngày chắc chắn trúng thầu nó lơ là. Nhưng nguy hiểm nhất là bắt đầu có thái độ trở mặt cụ ah, Sáng e gọi e nói thẳng luôn, đừng lệch sóng với tao,.. mày phải ngoan…e hiếm khi nói tục và to tiếng nhưng cứ nhẹ nhàng là dễ bị nhờn. E cũng gọi cho thằng giới thiệu thằng tc đấy. Chiều nay gặp chắc e phải quát phát nữa để xem nó thể hiện ntn
Cảm tính ko mang lại vinh quang đâu cụ, nếu đối tác đã lòi ra các dấu hiệu ko ổn mà mình vẫn xem xét họ ở hệ quy chiếu cũ là là rất ko ổn.
việc xấu xảy ra người giới thiệu họ cũng chỉ nhận trách nhiệm với cụ bằng mồm, hậu quả cụ và CĐT gánh hết.
Giờ đang nhạy cảm, nhận phế phải chặt chẽ đề phòng cao, nếu rủi ro xảy ra là vào khung 7-15 năm đấy, ko đùa đc.

juve99

Xe cút kít
Kỳ lạ quá, cụ thớt nắm TVGS mà e ngại ĐVTC
Nhiều cụ thắc mắc như cụ rồi, e trả lời chung luôn. E lấy vd tạm ứng xong, chưa cần biết có sằng phẳng hay ko, nó cứ vật vờ làm, chả cần ký KL… kiểu bết cùng bết, cụ là TVGS cụ can thiệp dc gì. Tất nhiên nó ký pháp lý thì cty nó chịu trách nhiệm trước PL. PL về kinh tế này nó quá đơn giản, xin gia hạn kéo dài HĐ chả ai làm gì dc. Vẫn ăn chơi nhảy múa năm này k xong thì sang năm, phạt hay nọ kia cứ gật

haiyen1012

Xe điện
E tính trường hợp xấu nó cũng bết kiểu dạng chết cùng chết thì cũng dở cụ ah vì gói thầu này nó chưa phải bỏ ra 1 xu nào, đúng tay ko bắt giặc
Ngon thế mà cụ lại đưa thằng không cùng hội cùng thuyền với mình vào thì cũng dở nhỉ

juve99

Xe cút kít
Cảm tính ko mang lại vinh quang đâu cụ, nếu đối tác đã lòi ra các dấu hiệu ko ổn mà mình vẫn xem xét họ ở hệ quy chiếu cũ là là rất ko ổn.
việc xấu xảy ra người giới thiệu họ cũng chỉ nhận trách nhiệm với cụ bằng mồm, hậu quả cụ và CĐT gánh hết.
Giờ đang nhạy cảm, nhận phế phải chặt chẽ đề phòng cao, nếu rủi ro xảy ra là vào khung 7-15 năm đấy, ko đùa đc.
Đúng rồi cụ, gọi là ae giới thiệu cho nó có tý quen biết chứ ai thay và chịu trách nhiệm cho mình dc. E vẫn nhắc lại nguy hiểm ở chỗ là thái độ trở mặt, cái này thường nó là bản chất, kể cả e có sai có quá lời đi nữa với tư cách đàn a hơn tuổi chưa kể là người có thể mang lại lợi ích cho mình thì cũng phải có sự tôn trọng nhất định. Còn láo toét hay nọ kia, kể cả máu chó mình lại k sợ, sợ và cay nhất mấy thằng trở mặt

juve99

Xe cút kít
Ngon thế mà cụ lại đưa thằng không cùng hội cùng thuyền với mình vào thì cũng dở nhỉ
Xa xôi cụ ah, gần thì để ae đã qua thử thách họ làm mình k phải bận tâm gì.

Lam__Phương

Xe điện
Nhiều cụ thắc mắc như cụ rồi, e trả lời chung luôn. E lấy vd tạm ứng xong, chưa cần biết có sằng phẳng hay ko, nó cứ vật vờ làm, chả cần ký KL… kiểu bết cùng bết, cụ là TVGS cụ can thiệp dc gì. Tất nhiên nó ký pháp lý thì cty nó chịu trách nhiệm trước PL. PL về kinh tế này nó quá đơn giản, xin gia hạn kéo dài HĐ chả ai làm gì dc. Vẫn ăn chơi nhảy múa năm này k xong thì sang năm, phạt hay nọ kia cứ gật
Nó có bảo lãnh thực hiện hợp đồng chứ ở đó mà làm vật vờ cho lên đường phút một cụ nha ;))

juve99

Xe cút kít

haiyen1012

Xe điện
Thế thì căng nhỉ, tiền thì ông thi công lấy từ CDT, khối lượng thì TVGS ký, thế cụ chủ có gì ràng buộc nó không hay chỉ bằng uy tín. Trừ khi cụ chủ nói được cả TVGS, cả QL dự án, thằng đấy chưa ngoan các anh phanh tiền nó lại cho em.😂😂😂😂😂😂
Cụ làm vốn nhà nước bao giờ chưa? Có những nguồn vốn mà đến thời điểm buộc phải giải ngân lúc đó kể cả Nhà thầu chưa làm đến con số đó vẫn phải ép các bên làm hồ sơ và ký để đẩy ra kho bạc.
Lúc đó TVGS có muốn gây khó dễ cũng không được.
Câu chuyện ở đây là CĐT không cầm chịch để điều phối các bên mà lại để cho cụ chủ thớt dẫn Nhà thầu vào. Trên 1 thuyền mà tự nhiên có thằng giở quẻ thì cẩn thận đắm cả lũ

Kiabuoisang

Xe container
Ý là bị bùng tiền hoa hồng giới thiệu việc hử cụ ?

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi ngu tý, cái thư bảo lãnh bảo hành bên bank, nếu có quen biết có mua được không ạ. Trước kia, boss của em đến khi làm hs thanh, quyết toán, tiền không có một xu, phải bán cả điện thoại iPhone để tiêu nhưng cái thư bảo lãnh bảo hành thì lại gọi phát 1. Em hỏi thật, nếu boss cũ của em giả nghèo giả khổ thì để em còn đến đòi nốt lương.😔😔😔😔

vutuanlong

Xe tăng
Ý của cụ thớt là đang ko tin tưởng bên ĐVTC họ "đàng hoàng", khiến những mối quan hệ kia của cụ ấy ko hài lòng. Hoặc nặng nề hơn là hỏng việc, ảnh hưởng đến mọi thứ.

Dĩ nhiên 1 mối quan hệ mới thì thường bắt đầu bằng sự nghi ngại, và sự tin tưởng chỉ đến sau một quá trình nhất định. Có thể thành giao hảo, hoặc có thể không.

Bên em vừa rồi cũng có 1 vụ như thế, được mời tham gia liên danh với 1 đơn vị mới (họ đứng đầu LD), ký xong thỏa thuận LD rồi mà vẫn bể kèo.

Thắng Trần ND

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm vốn nhà nước bao giờ chưa? Có những nguồn vốn mà đến thời điểm buộc phải giải ngân lúc đó kể cả Nhà thầu chưa làm đến con số đó vẫn phải ép các bên làm hồ sơ và ký để đẩy ra kho bạc.
Lúc đó TVGS có muốn gây khó dễ cũng không được.
Câu chuyện ở đây là CĐT không cầm chịch để điều phối các bên mà lại để cho cụ chủ thớt dẫn Nhà thầu vào. Trên 1 thuyền mà tự nhiên có thằng giở quẻ thì cẩn thận đắm cả lũ
Cái này em ghi nhận, vì đã từng bị đẩy đi họp kiểm điểm tiến độ thanh quyết toán. Nếu mà chậm thanh quyết toán thì CDT sẽ bị trừ điểm, cắt thưởng. Làm gì thì làm, giải ngân vẫn phải đúng tiến độ

vutuanlong

Xe tăng
Cái này em ghi nhận, vì đã từng bị đẩy đi họp kiểm điểm tiến độ thanh quyết toán. Nếu mà chậm thanh quyết toán thì CDT sẽ bị trừ điểm, cắt thưởng. Làm gì thì làm, giải ngân vẫn phải đúng tiến độ
ĐVTC mà nhây thì cũng chết cả nút, kiểu như thời anh # mắng nhà thầu TQ, muốn thay hết nhà thầu đó.
Nhưng thử hỏi, có ông thầu nào ở VN (thầu chính) đủ năng lực đáp ứng để làm được không?

haiyen1012

Xe điện
Ko phải là cắt thưởng. CĐT vốn ngân sách nó có 1 thuật ngữ là "Ghi vốn" tức là được Sở Tài Chính hoặc Bộ Tài Chính (tùy là nguồn vốn địa phương hay trung ương) duyệt cho 1 con số và bố trí đủ tiền đó trong năm. Nếu hết năm mà không giải ngân hết con số đã "ghi vốn" đó thì phải làm giải trình nguyên nhân không tiêu hết tiền và chắc chắn sang năm sau khi xin ghi vốn tiếp sẽ rất khó khăn hoặc chỉ được duyệt cho 1 con số thấp hơn nhiều so với để xuất. Kiểu như năng lực tiêu tiền của mày thấp thì tao chỉ cấp có hạn thôi.
Cái thời em còn làm trong Ban QLDA cuối năm đến hạn Nhà thầu nó còn tè le ra chưa xong mà đã phải làm hồ sơ để ký quyết toán sợ vãi linh hồn. Các sếp chỉ đạo lấy đúng giá trị hợp đồng cắt đi tí tẹo cho nó lệch số ra vẻ khách quan rồi ký cho nó. Bọn Nhà thầu thì cười hềnh hệch vì tiền rót cho nó rồi nó feedback cho các bên, còn lại nó ăn tiêu. Công trình chưa xong Ban QLDA như kiểu lạy lục nó làm giúp ấy mặc dù tiền nó lấy hết rồi.

vutuanlong

Xe tăng
Ko phải là cắt thưởng. CĐT vốn ngân sách nó có 1 thuật ngữ là "Ghi vốn" tức là được Sở Tài Chính hoặc Bộ Tài Chính (tùy là nguồn vốn địa phương hay trung ương) duyệt cho 1 con số và bố trí đủ tiền đó trong năm. Nếu hết năm mà không giải ngân hết con số đã "ghi vốn" đó thì phải làm giải trình nguyên nhân không tiêu hết tiền và chắc chắn sang năm sau khi xin ghi vốn tiếp sẽ rất khó khăn hoặc chỉ được duyệt cho 1 con số thấp hơn nhiều so với để xuất. Kiểu như năng lực tiêu tiền của mày thấp thì tao chỉ cấp có hạn thôi.
Cái thời em còn làm trong Ban QLDA cuối năm đến hạn Nhà thầu nó còn tè le ra chưa xong mà đã phải làm hồ sơ để ký quyết toán sợ vãi linh hồn. Các sếp chỉ đạo lấy đúng giá trị hợp đồng cắt đi tí tẹo cho nó lệch số ra vẻ khách quan rồi ký cho nó. Bọn Nhà thầu thì cười hềnh hệch vì tiền rót cho nó rồi nó feedback cho các bên, còn lại nó ăn tiêu. Công trình chưa xong Ban QLDA như kiểu lạy lục nó làm giúp ấy mặc dù tiền nó lấy hết rồi.
Thế giờ cụ bỏ Ban QLDA rồi à?

haiyen1012

Xe điện
Thế giờ cụ bỏ Ban QLDA rồi à?
Em bỏ lâu rồi, bỏ viên chức Nhà Nước luôn chứ chả phải mỗi cái ghế chuyên viên Ban QLDA.
Em ra làm cho CĐT tư nhân tiền tươi thóc thật, Nhà thầu vào rất fair bằng năng lực và giá nên cứ đúng HĐ mà dập làm được thì việc trôi còn lệch sóng thì đập chết ngay và luôn có các phương án dự phòng để thay thế ngay khi cần thiết chứ Nhà thầu vốn ngân sách nó vào bằng quan hệ mình khác gì công cụ của nó đâu.

juve99

Xe cút kít
Em bỏ lâu rồi, bỏ viên chức Nhà Nước luôn chứ chả phải mỗi cái ghế chuyên viên Ban QLDA.
Em ra làm cho CĐT tư nhân tiền tươi thóc thật, Nhà thầu vào rất fair bằng năng lực và giá nên cứ đúng HĐ mà dập làm được thì việc trôi còn lệch sóng thì đập chết ngay và luôn có các phương án dự phòng để thay thế ngay khi cần thiết chứ Nhà thầu vốn ngân sách nó vào bằng quan hệ mình khác gì công cụ của nó đâu.
Cụ cho hỏi với các gói thầu đấu thầu qua mạng, đã có kq và ra hợp đồng, giờ thay ngang theo e nhìn nó đã rất phức tạp và nhiều hệ lụy… nhưng nếu xảy ra thì vẫn có quy trình để tổ chức lại đúng k cụ. E hỏi để thêm kiến thức kn thôi chứ khả năng này e chưa nghĩ đến

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Đã đàm phán hợp đồng đâu nhỉ. Cho cái bảo lãnh tạm ứng vào đi, kêu gì nữa.

juve99

Xe cút kít
Đã đàm phán hợp đồng đâu nhỉ. Cho cái bảo lãnh tạm ứng vào đi, kêu gì nữa.
Nhiều gói con con nó lại k rơi vào trường hợp phải bảo lãnh tạm ứng cụ ah. Sáng nay có cái bl thhđ tý tiền mà nó đã kêu k xoay được rồi, còn ề à chờ gói này tiền về dùng sang gói khác làm bảo lãnh. Hợp đồng đã ra từng cái 1 rồi cụ, do thời hạn mở thầu khác nhau nên các gói chênh vài ngày

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi ngu tý, cái thư bảo lãnh bảo hành bên bank, nếu có quen biết có mua được không ạ. Trước kia, boss của em đến khi làm hs thanh, quyết toán, tiền không có một xu, phải bán cả điện thoại iPhone để tiêu nhưng cái thư bảo lãnh bảo hành thì lại gọi phát 1. Em hỏi thật, nếu boss cũ của em giả nghèo giả khổ thì để em còn đến đòi nốt lương.😔😔😔😔
Bảo lãnh dự thầu, bảo lãnh hợp đồng, bảo lãnh bảo hành nó là dạng dễ, tức là bank có thể xem xét cấp ở mức tín chấp hoặc mức % (nhỏ), có tài sản đảm bảo là được được. Còn bảo lãnh như tạm ứng thì rất căng. Vì bank đã làm bảo lãnh tạm ứng là hoàn toàn chịu trách nhiệm thay doanh nghiệp ở khoản DN cầm tiền tạm ứng rồi làm gì (có rủi ro lớn), nên riêng việc bảo lãnh tạm ứng hợp đồng là ngặt hơn 3 cái loại bảo lãnh kia.