E hỏi các cụ về việc đại lý Ford tháo cụm ABS xe em sang cho xe khác!!!!!

ichbinminh

Xe buýt
Chào các cụ box Ford!
Chiều nay em dự định ra đại lý để nhận FF AT 1.8 5D theo hợp đồng, vậy mà nghe tin bộ phận dịch vụ đang lắp lại bộ ABS cho xe em vì trước đó có 1 xe bị lỗi nên tháo cả bộ ABS của xe em sang để thay thế...
Cụ chủ cho em hỏi về ý bên trên với, nhất là đoạn đen đen. Em thấy hơi vô lý vì:

1. Bán cho cụ cái xe thì đại lý ăn lãi hơn rất nhiều so với việc sửa chữa, thay thế phụ tùng cho khách => không đời nào 1 đại lý sửa nhanh chóng cho 1 cái xe cũ rồi lại, chờ vêu *** để đặt linh kiện cho 1 cái xe mới.
2. Chả có ai điên mà đi mua 1 cái xe "mất gin", kể cả có là chính tay đại lý làm "mất gin", đặc biệt là những gì liên quan đến máy móc & điện tử của xe => không có thằng đại lý đầu đất nào mà lại bảo khách là: Xe anh vừa bị mổ ra để mượn đồ đem sang chỗ khác thử.
3. Mọi thứ liên quan đến bảo hành là do Hãng Ford bảo đảm, không thằng đại lý nào dám tháo lắp lung tung 1 cái xe mới để bị mất niêm phong cả.
4. Trường hợp có như thế thật thì chắc chắn thông tin này sẽ không bao giờ đến được tai cụ.

Còn về:
Cộng thêm mấy thớt về lỗi của FORD FF làm em nản thật sự rồi ạ.
Xe nào mà chả có lỗi hả cụ. Cái quan trọng là cộng đồng đang sử dụng cái xe đấy có cùng chia sẻ để các thành viên hiểu về xe mình & có thêm kinh nghiệm sử dụng hay không? Nếu có được điều này có nghĩa là cái xe cụ đang đi có giá trị hơn nhiều rồi đấy ợ.

Còn trường hợp không có issue kêu ca, phàn nàn về lỗi vặt của xe thì chỉ có 3 trường hợp:
1. Cóc ai thèm mua nên ko có lỗi
2. Nhiều lỗi quá đến phát nhàm, report nhiều thế nào cũng bị mod bem nick vì... spam.
3. Quay tay đến mức to tay. Im ỉm đi sửa rồi khoe với thiên hạ là xe mình xịn, không bao giờ lỗi vặt.

Dân Nghệ

Xe tăng
E đang muốn hầu chuyện các cụ nhưng đang bận quá chưa online đươc. Tối về em hầu chuyện các cụ đến nơi luôn nhé.

Nhôm nhựa

Xe điện
Nín thở chờ tin. Dù chả liên quan tới mình. Nhưng vẫn ảnh hưởng tới hàng chục đại lý, hàng trăm con người, cùng ....hàng vạn khách hàng. >.<
cụ mua xe mới, nhìn công tơ mét xem nó còn gin không ạ

bên đại lý Toy, xe nào chả mấy chục km, đại lý Fo chắc ít hơn vì có xe tải chở từ nhà máy về. nhưng mà xe để trong sân, đánh ra đánh vào, mà có khi lại bọ xước, móp méo...
khi giao cho khách, bao giừo xe chả được cân chỉnh lại, rửa sạch sẽ...

nói chung là khuất mắt trông coi, người mua thì coi như bóc tem, còn người bán thì coi như đẩy đc cái xe trưng bầy X_X

em nói vậy là có trường hợp đó thật, và nó cũng là bình thường nên cá cụ sâu đừng ném em nhá :o)

khi nào em đi mua xe thì nhờ các cụ sâu chọn cho em cái xe gin gin chưa thằng nào ngồi lên nhá

puremoon

Xe buýt
Cụ phê thế thì ai hầu chuyện đới. Bộ abs lắp lại là bộ refurbish hả cụ ?

Sonbh

Xe tăng
Cụ phê thế thì ai hầu chuyện đới. Bộ abs lắp lại là bộ refurbish hả cụ ?
Chắc bộ recall cụ ah , hehe, cụ chủ thớt hết phê chưa vào thông báo cho anh em cảm nhận dùng xe có bộ ABS recall cái nào :))

Dân Nghệ

Xe tăng
Bẩm các cụ!
Đến giờ vẫn mệt do tối qua quá sức nhưng em cũng trình bày cho đầy đủ như thế này:
Trong quá trình làm hợp đồng và chờ ngày để lấy không có chuyện gì để nói, nhưng sáng qua em gọi ra đại lý hẹn đến lấy xe thì nhân viên bảo đang lắp lại cụm ABS cho xe anh vì hôm trước có xe bị lỗi nên tháo tạm xe em ra lắp vào xe bị lỗi đồng thời chờ hàng thay thế từ hãng về. E có lời qua lại với nhân viên đại lý nhưng cũng không thay đổi được gì vì tất cả giấy tờ đã xong rồi. E nghĩ việc tháo lắp thì chắc không vấn đề gì nhưng tâm lý thì tất nhiên là có.E thấy thất vọng với kiểu làm việc của Ford VINH quá các cụ ạ. Vì vậy nên lập thớt đầu tiên ở box Ford hóng ý kiến các cụ, trong quá trình sử dụng có lẽ em còn hỏi nhiều nữa đấy ạ, mong các cụ chỉ giáo!:)

Dân Nghệ

Xe tăng
Em nghĩ cụ nên tới đại lý, chụp đựoc ảnh các chú thợ đang lắp vào xe mới thì tốt. Cái này mà gửi cho Ford thì các chú ấy cũng mệt phết đấy ạ.
E chỉ nghe sale nói lại thôi ạ

Sonbh

Xe tăng
Bẩm các cụ!
Đến giờ vẫn mệt do tối qua quá sức nhưng em cũng trình bày cho đầy đủ như thế này:
Trong quá trình làm hợp đồng và chờ ngày để lấy không có chuyện gì để nói, nhưng sáng qua em gọi ra đại lý hẹn đến lấy xe thì nhân viên bảo đang lắp lại cụm ABS cho xe anh vì hôm trước có xe bị lỗi nên tháo tạm xe em ra lắp vào xe bị lỗi đồng thời chờ hàng thay thế từ hãng về. E có lời qua lại với nhân viên đại lý nhưng cũng không thay đổi được gì vì tất cả giấy tờ đã xong rồi. E nghĩ việc tháo lắp thì chắc không vấn đề gì nhưng tâm lý thì tất nhiên là có.E thấy thất vọng với kiểu làm việc của Ford VINH quá các cụ ạ. Vì vậy nên lập thớt đầu tiên ở box Ford hóng ý kiến các cụ, trong quá trình sử dụng có lẽ em còn hỏi nhiều nữa đấy ạ, mong các cụ chỉ giáo!:)
Cái này cụ phải yêu cầu đại lý xin lỗi cụ một cách chính thức, ko có kiểu tháo tạm ra để kiểm tra rồi lắp lại như thế được, cái này 100% là lỗi của đại lý chứ ko phải của FVN nên theo em cụ cứ làm cho ra nhẽ để các người dùng sau khỏi gặp trường hợp như cụ .

puremoon

Xe buýt
Cụ ra đường rộng. Chạy xe ở các tốc độ khác nhau 30-40-50-60-70-80 . Lái thẳng. Đạp phanh lút sàn. Kiểm tra xem ABS của cụ có hoạt động không.

À tiện thể nhớ kiểm tra EBD nữa cụ ạ. Đề phòng nó éo lắp ABS mà bảo là có .

Dân Nghệ

Xe tăng
Cụ ra đường rộng. Chạy xe ở các tốc độ khác nhau 30-40-50-60-70-80 . Lái thẳng. Đạp phanh lút sàn. Kiểm tra xem ABS của cụ có hoạt động không.

À tiện thể nhớ kiểm tra EBD nữa cụ ạ. Đề phòng nó éo lắp ABS mà bảo là có .
E nghĩ làm gì đến mức ấy ạ, nhưng cũng đi kiểm tra cho chắc ăn.

Dân Nghệ

Xe tăng
Cái này cụ phải yêu cầu đại lý xin lỗi cụ một cách chính thức, ko có kiểu tháo tạm ra để kiểm tra rồi lắp lại như thế được, cái này 100% là lỗi của đại lý chứ ko phải của FVN nên theo em cụ cứ làm cho ra nhẽ để các người dùng sau khỏi gặp trường hợp như cụ .
E chán đến mức chẳng muốn nói gì nữ cụ ạ, lên xe và về luôn.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Bẩm các cụ!
ABS là thiết bị không hề đơn giản!
Lúc em làm bảo dưỡng Ếch 40 vạn thì cả cụ Hardtop lẫn cụ Petrol đều dặn là mới đi chưa được 2 năm nên chưa cần thay dầu Phanh. Phanh có cả ABS và EBD rất phức tạp, thay không cẩn thận rất dễ tèo Phanh!
Đại lý tự ý tháo ra rồi lắp vào coi như cụ mua cái xe đã được sửa Phanh!:(
Xe mới khi xuất xưởng đều có biên bản kiểm định xuất xưởng là xe ở trong tình trạng hoàn hảo! Cụ có tội tình gì mà phải thế này? Xe mới cứng nó phải được kiểm tra trong trạng thái đầy đủ đúng thiết kế gốc rồi mới bán nguyên xi cho khách chứ!
Xe Ford mua mới cực dễ! Ford Vinh thường bán giá cao hơn ở Hà Nội rất nhiều! Phần chênh đó em nghĩ thừa tiền thuê một con xe chuyên dùng chở xe cụ từ Hà Nội về Vinh, nếu đổ xăng chạy luôn thì rẻ nữa!

Nếu Ford VN biết Đại Lý bán xe kiểu này cho khách hàng thì em nghĩ là to chuyện đấy!
Cụ thấy thương Đại Lý thì tùy cụ! Nếu là em thì em không bao giờ lấy cái xe như thế!

vnr_82

Xe điện
Mời cụ 1 ly chia sẻ.
E cũng ở Vinh đây ạ, cũng vào Fò Vinh làm 1 lần... Bọn đó chỉ chăm chăm vặt được của khách cái gì là vặt. Động cái là đòi thay cái nọ, cái kia...
Đúng là 4 đc cái chắc chắn, cứng cáp và tạm thời e đi chưa có vấn đề gì, thỏa mãn với đồng tiền bỏ ra (e lấy xe second hand 2008) nhưng đọc qua 1 loạt các lỗi và hiện thời e đang bị lỗi EM chưa khắc phục được nên tâm lý ko được thoải mái lắm. Thêm vào đó vào 4 Vinh thay curoa, hỏi qua 1 số phụ tùng thì đc biết giá cả thật là khủng.
Cụ đã lấy biển chưa? Cụ gặp xe e thì nháy đèn + còi với nhá : 37A - 032.48 :P

batdauhoclai

Xe buýt
Khổ thân cụ, mua được con xe mới tưởng được cảm giác sung sướng hóa ra mới biết không phải hàng zin. Chắc cụ háo hức có xe quá nên lấy xe về luôn. Cụ đã thử yêu cầu nó phải đổi xe mới chưa?

Cảm ơn cụ NgocPhan, em sẽ ra đại lý yêu cầu làm rõ thêm vấn đề này.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cảm ơn cụ NgocPhan, em sẽ ra đại lý yêu cầu làm rõ thêm vấn đề này.
Cụ nhớ ghé qua cố mà kiểm tra để biết số khung số máy con xe đang bị thay ABS, tránh chuyện nó lừa cụ là xe khác mới nguyên nhưng vẫn là con xe đó sau khi lắp lại ABS!

Đại Lý đã làm chuyện ngược đời! Xe nào bị hỏng thì phải đợi hàng thay thế về chứ ai lại đi tháo xe mới ra như vậy!!!:( Cung cách làm việc của Đại Lý Ford kiểu tháo đồ thế này em đã nghe một cụ là Cây Đa Cây Đề ở OF nói qua và thấy hoàn toàn chính xác sau khi xảy ra vụ việc với cụ!

Cụ cứ nói thẳng với Ford Vinh là nếu không cho cụ lấy xe khác mới tinh hoàn toàn thì cụ sẽ báo Ford Việt Nam giải quyết là họ ngán ngay! Nếu không, yêu cầu họ hoàn trả lại toàn bộ tiền rồi ra mua xe của các Đại Lý ở Hà Nội! Em đảm bảo cụ mất thêm tí thời gian chứ có khi còn tiết kiệm được kha khá tiền đấy! Kể cả việc cụ ra HN lấy xe về hoặc Đại Lý HN chở xe vào Vinh giao cho cụ!
Có cụ đại lý HN đã bẩu em là cụ ý hoàn toàn có thể giao xe cho khách ở tỉnh khác nhất là các tỉnh nằm trên QL1A vì rất tiện đường, và chỉ cần gửi xe cụ theo xe chuyên chở ô tô chạy Bắc Nam rồi họ đi vào Vinh cùng cụ đợi xe chuyên chở chạy qua hạ xe cụ xuống bàn giao tại chỗ!

Cụ đừng nghĩ làm thế là mình khó tính hay này nọ gì cả!!! Ford VN không bao giờ có chính sách bán hàng kiểu đó! Tất cả là do đối tác của họ làm bậy! Cụ đã bỏ tiền ra để mua cái xe mới tinh, nguyên bản vừa xuất xưởng thì cụ có quyền được hưởng những gì mình đã phải trả tiền!

phutungford

Xe điện
Khi họ nói cho cụ biết là xe đang lắp lại cụm ABS thì có nghĩa là họ coi việc đó là bình thường, có gì đâu. trong nhà máy lắp ráp thì cũng lắp như thế thôi mà, có phải lắp bằng dụng cụ gì hiện đại hơn đâu, đại lý với nhà máy thì đồ nghề như nhau, đo test như nhau thôi. chỉ có kỹ sư là khác. mà nói đến kỹ sư thì chả biết ai hơn ai, và cúng tùy vào tâm lý lúc lắp cụ ạ. trong nghề thì việc thay cái nọ cái kia là điều bình thường, xe chưa giao cho cụ thì sở hữu vẫn là của đại lý, họ làm gì là do họ. khi xe giao cho cụ rồi, cụ không ưng thì yêu cầu đổi xe khác.

thôi coi đơn giản mọi việc cho nó thanh thản, tốt nhất là nhẹ nhàng bảo đợi thêm vài ngày lấy xe khác, và dặn là đừng ai nói là xe đang thay cái gì cho yên tâm ~X(
Về kỹ thuật thì sẽ không có vấn đề gì đâu, cụm bơm ABS lắp vào thì cũng như lúc nhà máy lắp vào thôi. Nhưng mà tâm lý ai đi mua hàng chẳng muốn phải là zin.
Bác chủ thớt cứ yên tâm đi, không sao đâu!

wildcat74

Xe điện
Thường thì cụm phanh ABS là do Bosch sản xuất, có ký - mã hiệu riêng đi theo từng cái xe 1. Nếu muốn cụ làm ầm lên, yêu cầu Ford kiểm tra lại xem bộ ABS lắp vào xe cụ có đúng với hồ sơ lưu khi xuất xưởng không. Tổng phanh ABS là thiết bị rất quan trọng của xe, không thể để lắp linh tinh được. Làm qué gì có chuyện xuất xưởng 1 bộ, đến lúc bán cho khách lại 1 bộ khác được!