[CCCĐ] Đường lên Tây Bắc ( Phần I ) - Tiếng gọi của rừng, của những cơn mưa nguồn.

giangsuki

Xe ngựa
Hê hế, iem cũng mót lắm zồi đơy mụ ơy b-(;))

:)) Nhớt cụ nhuôn :))

Trên cung đường em khá ưng vì thấy tính toán thời gian để ngắm cảnh khá hợp lý. Đi ra khỏi HN đúng lúc tờ mờ sáng và ngắm cảnh yên bình thật nhã. Sướng tê dại cụ ơy. Hí hí.
Mót thì phọt luôn đi lão ơi :D
Thế em nhường đất cụ khoe ái với cụ Xuki nhá, đến đoạn nào ở Lìm Mông cụ khều em ợ :D
Cụ có thì bổ sung đi

Bảo.Bình

Xe hơi
Tạm biệt Nghĩa Lộ.
Cái bụi tre của cụ trông xốp như bông í nhở. Em nhớ lúc về em có dừng chụp ở đoạn này, nhưng ảnh của em trông chả đẹp nên thôi ko khoe đâu ạ :D

Bảo.Bình

Xe hơi

Cụ có thì bổ sung đi
Em chờ cho cụ Tập bò đến thung lũng Lìm Mông đã ạ, em chạy trước nhỡ cụ í giựn ko cho em ké ảnh thì chít á ;))

Taplai_07

Xe container

Cụ có thì bổ sung đi
\:D/\:D/\:D/ Hế hế, mụ này,,, :>
Cái bụi tre của cụ trông xốp như bông í nhở. Em nhớ lúc về em có dừng chụp ở đoạn này, nhưng ảnh của em trông chả đẹp nên thôi ko khoe đâu ạ :D
:D:D:D Iem chã biết sao nó bông :-?
Em chờ cho cụ Tập bò đến thung lũng Lìm Mông đã ạ, em chạy trước nhỡ cụ í giựn ko cho em ké ảnh thì chít á ;))
Cụ có ảnh up đê cho vui :D

Taplai_07

Xe container
Tạm biệt Nghĩa Lộ, chạy lên Mù Cang Chải cung đường khá thú vị. Đường tốt phong cảnh tuyệt vời, tầm mắt luôn được phóng ra thật xa để với lấy mây, với lấy trời xanh sâu thẳm. Vẫn đồi chè và các rừng cây phủ mướt màu xanh. Thêm vào đó là các vạt nương ngô vừa chỉa, ngô đã mọc lúp xúp dưới cái nắng của núi rừng. Màu đất thắm lên, chủ đạo là màu xanh lá xem lẫn màu gan gà của đất.
Qua Gia Hội, Nậm Lành, Nậm Búng đã bắt đầu xuất hiện từng vạt ruộng bậc thang. Vẫn còn khô đất, cỏ mọc cằn lay lay gió tưởng như nghe thấy cả tiếng roạp roạp khi trâu gặm cỏ. Xe mải mê chạy, lật cua theo từng đường cong tay áo. Cảm giác thật dễ chịu với cái gió xua cái nóng. Xe chạy, đuổi theo con đường, con đường thì mảnh mai mà dài mê mải. Mỏng mảnh vắt trên lưng chừng núi...

Taplai_07

Xe container
Đường cứ vòng vèo mê mải, cứ uốn chạy như vô tận. Bám theo gió, bám theo mây chạy, ngắm nhìn từng chùm bóng đổ của mây cùng chạy thi cũng thật tuyệt. Lúc lóe chỗ này, lúc rạng chỗ kia như trò chơi ú tìm. Đến Nậm Búng các vạt ruộng bậc thang đã hiện ra trước mắt, chạy dồn xuống dưới thung lũng tạo thành một chảo trũng với nhiều đường cong uốn lượn. Một nét đặc trưng của ruộng bậc thang mà ngăm nhìn mãi vẫn lạ.
Dừng xe lại bởi chả vội, nhìn đồng hồ đã 10h15p. Nhẩm qua thấy cũng đi hơn 6 tiếng, nhưng vạ vật trên đường kha khá. Cái nắng cái gió cái mây lại thôi thúc ống kính và cái thú được ngắm nhìn trò chơi của chúng. Chạy đuổi trên mặt đất, cũng là trên không trung. Bỏ lại xe ở sân một nhà dân bản địa, lội vào sâu trong ruộng xem cho đã mắt. Chọn một ngọn đồi cao và dừng nghỉ.
Trò chơi của nắng, gió và mây.

.
.
.

Satern

Xe tải
Cảnh nơi đây đẹp quá qua ống kính của bác. Có lẽ cũng phải thu xếp sớm để đến những nơi này.
Sedan có đi đường này được không bác ơi?

Taplai_07

Xe container
Từ trên cao nhìn xuống, phía dưới chân ruộng bạt ngàn hoa mua nở tím. Ngắm nhìn mê mải sướng mắt...

.
.
Một người phụ nữ dân tộc H.Mong đã cao tuổi đang trông, chăn thả đàn gia súc trên vạt ruộng của mình. Bào lão cũng đã hơn 70 tuổi nhưng nhanh nhẹn lắm. Vẫn có thể di chuyển lên núi qua các cao độ của ruộng bậc thang, ruộng bậc thang ở đây thường có cao độ cách nhau khoảng 1,2m đến 2m.. Gia súc và người có thể lên ruộng trên bằng các bậc bám theo thành ruộng rất nhỏ và dốc.

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Cảnh nơi đây đẹp quá qua ống kính của bác. Có lẽ cũng phải thu xếp sớm để đến những nơi này.
Sedan có đi đường này được không bác ơi?
Sedan chạy ngon choét cụ nhé. Đường đẹp lắm, nhưng nếu lội bản cụ để xe lại khách sạn nơi cụ nghỉ và thuê xe máy mà lội bản nhé.

Taplai_07

Xe container
Bọn trẻ phát hiện ruộng nhà có khách nên tò mò kéo lên. Thập thò ríu rít vui đáo để, chúng thoắt ẩn thoắt hiện dưới lớp lớp các mé ruộng. Bọn trẻ khá dễ gần và mến khách, chúng chúi đầu đòi xem ảnh mỗi khi chụp xong. Chỉ chỏ trêu đùa nhau và kéo chỉ những chỗ có thể nhìn rõ hơn cái lòng chảo đầy các đường chỉ loằng ngoằng mê hoặc.

.
.
Và rồi chia tay điểm này, tạm biệt lũ trẻ với gói kẹo. Chúng chào bằng những bàn tay giỡ cao và ngoáy tít. Chẳng khác gì mấy lá cọ đã thấy ở bên Phú Thọ, nghĩ và cười một mình. Ba chị em nhà Sấng...

.
.
Trên một vạt ruộng chưa nhiều nước.

.
.
Bọn trẻ chơi trò hoạt náo, chúng nhảy từ các ruộng trên cao xuống dưới và cứ thế liên tục.

.
.
Trò đuổi bắt của nắng gió và mây.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo.Bình

Xe hơi
Nhân mấy cái ruộng có đường lượn rất đẹp của cụ, em có một tấm na ná như thế. Em ko nhớ chính xác địa điểm lun (đâu như ở Chế Cu Nha thì phải) :( nên cụ đừng hỏi em nhá

Taplai_07

Xe container
Nhân mấy cái ruộng có đường lượn rất đẹp của cụ, em có một tấm na ná như thế. Em ko nhớ chính xác địa điểm lun (đâu như ở Chế Cu Nha thì phải) :( nên cụ đừng hỏi em nhá

Ái chà, cụ chụp đẹp tóa ợ. Rượu rồi cụ nhé...
Nhìn ruộng này cụ lấy góc hay đáo để. Nó quấn hình cái lá đẹp quá cơ. Iem thích lắm cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Tiến vài thị trấn Tú Lệ, khu vực này mở ra là một thung lũng khá phẳng và rộng rãi. Cư dân sống tại khu vực này chủ yếu là người Thái. Thung lũng được tưới mát và cấp nước bởi một con suối lớn, các ruộng ở đây chủ yếu trồng lúa nếp. Loại gạo nếp này giờ đã thành thương hiệu của vùng, nhắc đến nó người ta có thể thấy độ dẻo của hạt gạo và thơm. Tìm một quán ăn cùng một chai bia lạnh. Có thể uống chút men được rồi, chiều sẽ quan quẩn khu vực này để ngắm cảnh và chụp chơi thôi nên không phiền hà nếu uống chút gì đó có men. Chai bia lạnh Hà Nội mang ra, tu một hơi sao mà sướng đến vậy. Duỗi người cho thoải mái và bắt đầu nhấm nháp bữa trưa. Không quá cầu kỳ với bữa trưa là Xôi bằng chính gạo nếp Tú Lệ, thịt lợn bản nướng sắt miếng vuông, trứng rán nhiều hành 2 quả, một đĩa dưa chuột trẻ đầy ắp cùng muối vừng, măng ngâm. Chẹp, giỡ vẫn còn thèm. Bữa trưa k quá nhiều nhưng ngon thế chứ.
Xong đâu đấy cái bụng đã hết lép, bắt đầu đi phơi nắng. Lúc này đã hơn 1h, trời như đổ lửa nhưng không cản được cái thú đến nhã là được nhẩn nha ngắm nhìn phong cảnh và đời sống bà con. Đứng dậy và đi 1 vòng thị trấn...
.
.
Toàn cảnh không gian thung lũng Tú Lệ

Chỉnh sửa cuối:

Bảo.Bình

Xe hơi
Ái chà, cụ chụp đẹp tóa ợ. Rượu rồi cụ nhé...
Nhìn ruộng này cụ lấy góc hay đáo để. Nó quấn hình cái lá đẹp quá cơ. Iem thích lắm cụ nhé.
Cảm ơn cụ
Cụ kể chiện típ đi ạ. :) em hóng ;))

Taplai_07

Xe container
Phía bản xa xa...

.
.
Bọn trẻ con thì chơi đùa trên cánh đồng như thế. Chúng tụ lại khi chăn thả gia súc trên cánh đồng. Một số ruông tậm trung mạ non, sắp nhỏ để cấy được rồi.
.

.
.

Bảo.Bình

Xe hơi
Tiến vài thị trấn Tú Lệ, khu vực này mở ra là một thung lũng khá phẳng và rộng rãi. Cư dân sống tại khu vực này chủ yếu là người Thái. Thung lũng được tưới mát và cấp nước bởi một con suối lớn, các ruộng ở đây chủ yếu trồng lúa nếp. Loại gạo nếp này giờ đã thành thương hiệu của vùng, nhắc đến nó người ta có thể thấy độ dẻo của hạt gạo và thơm. Tìm một quán ăn cùng một chai bia lạnh. Có thể uống chút men được rồi, chiều sẽ quan quẩn khu vực này để ngắm cảnh và chụp chơi thôi nên không phiền hà nếu uống chút gì đó có men. Chai bia lạnh Hà Nội mang ra, tu một hơi ao mà sướng đến vậy. Duỗi người cho thoải mái và bắt đầu nhấm nháp bữa trưa. Không khá cầu kỳ với bữa trưa là Xôi bằng chíng gạo nếp Tú Lệ, thịt lợn bản nướng sắt miếng vuông, trứng rán nhiều hành 2 quả, một đĩa dưa chuột trẻ đầy ắp cùng muối vừng, măng ngâm. Chẹp, giỡ vẫn còn thèm. Bữa trưa k quá nhiều nhưng ngon thế chứ.
Xong đâu đấy cái bụng đã hết lép, bắt đầu đi phơi nắng. Lúc này đã hơn 1h, trời như đổ lửa nhưng không cản được cái thú đến nhã là được nhẩn nha ngắm nhìn phong cảnh và đời sống bà con. Đứng dậy và đi 1 vòng thị trấn...
.
.
Toàn cảnh không gian thung lũng Tú Lệ
Ờm, Tú Lệ trông có vẻ thấp cụ nhỉ, em ko vào Tú Lệ nên chả có cái ảnh nào cả :D Đồng chí lái xe của em bẩu Tú Lệ chả đẹp mấy, có mỗi cái tên đẹp thoai...

Taplai_07

Xe container
Ờm, Tú Lệ trông có vẻ thấp cụ nhỉ, em ko vào Tú Lệ nên chả có cái ảnh nào cả :D Đồng chí lái xe của em bẩu Tú Lệ chả đẹp mấy, có mỗi cái tên đẹp thoai...
Tú Lệ cũng có nét đẹp riêng và khá thanh bình, đứng tại một số vị trí ngắm nghía thung lũng này cũng thú vị đáo để cụ à...
Hai mẹ con đã đủ củi và về nhà, đi trên thảm xanh như vẽ của tự nhiên, của con người nơi đấy.
.

Bảo.Bình

Xe hơi
Tú Lệ cũng có nét đẹp riêng và khá thanh bình, đứng tại một số vị trí ngắm nghía thung lũng này cũng thú vị đáo để cụ à...
Hai mẹ con đã đủ củi và về nhà, đi trên thảm xanh như vẽ của tự nhiên, của con người nơi đấy.
.
He... gọi là bố cục hay gọi là chi tiết ảnh cụ nhiể? Nhưng em thích các đường nét trong tấm ảnh này. Lạ. :)

Taplai_07

Xe container
He... gọi là bố cục hay gọi là chi tiết ảnh cụ nhiể? Nhưng em thích các đường nét trong tấm ảnh này. Lạ. :)
Hi hi đó là cái thú vị khi ngắm cảnh thung lũng này đó cụ. Nó cho em nhiều góc độ để ngắm nhìn và bấm máy. Nắng lắm, da rát lên từng vùng và đương nhiên là mồ hôi nhỏ thành giọt liên tục...
Nhoắng cái cũng ngả chiều, ánh nắng xiên qua vách núi len vào bản xa. Nhuộm vàng cả một vùng mạ,,,

Bảo.Bình

Xe hơi
Hi hi đó là cái thú vị khi ngắm cảnh thung lũng này đó cụ. Nó cho em nhiều góc độ để ngắm nhìn và bấm máy. Nắng lắm, da rát lên từng vùng và đương nhiên là mồ hôi nhỏ thành giọt liên tục...
Nhoắng cái cũng ngả chiều, ánh nắng xiên qua vách núi len vào bản xa. Nhuộm vàng cả một vùng mạ,,,
Em rất thích từng vạt nắng trôi trên ruộng, đẹp thật...