[CCCĐ] Đường lên Tây Bắc ( Phần I ) - Tiếng gọi của rừng, của những cơn mưa nguồn.

Taplai_07

Xe container

Taplai_07

Xe container
Trên đường đi cụ có nhìn thấy cái này ko cụ uôi?

..
Trời đất, cụ chụp được chỗ này hay quá. Đây có phải rặng vầu chỗ đỉnh đèo Khế không cụ ơy. Iem có thấy nhưng k ghi lại nhát nào ở đoạn này vì em mải lật người cua xe :))
Mà cụ chụp cái màn sương mơ màng đẹp quá. Lúc em đi không có được như thế này cụ ơy.

Taplai_07

Xe container
Ảnh đẹp!

Cây gạo trồng vùng Tây Bắc còn có ý nghĩa đánh dấu cương thổ với phương bắc từ thời trước đấy.
Vưng, một loại cây có sức sống và chịu đựng các vùng thời tiết khắc nghiệt thật tôt. Hoa của chúng vào tháng thì quá tuyệt luôn. Thắp lửa cả góc trời iem ví dụ về nó chút ngoài lề vậy.

.
.
.
Cụ chủ văn hay, cảm xúc tốt nên đọc lôi cuốn & hấp dẫn :)
Cảm ơn cụ động viên. :)~o)

Taplai_07

Xe container
.
.
. Cứ thế tốc độ chạy xe đều đều 70km/h, ấy thế mà loáng cái đã đến Ba Vì sát cầu Trung Hà thì rẽ trái đi về hướng Thanh Thủy, Thanh Sơn, Tân Sơn rồi sang Yên Bái. Đến đoạn rẽ xe kia chạy thẳng tuyến đường về hướng thành phố Yên Bái. Chúc thượng lộ bình an.
.
Bắt đầu men theo đê sông Đà trời vẫn từ mờ chưa rõ. Nhưng cũng đã đủ thấy bóng nhiều người đi bộ trên đê, đường vẫn ướt nhẹ và thấy rõ hơi nước trong không khí. Từng nhóm 3, 4 người các cụ già hay các bá trung niên tập dưỡng sinh, đi bộ. Hình ảnh đẹp, thanh bình quá. Dọc đê đi qua các làng đều đưc[j gắn biển địa danh rất chỉn chu và trang trọng: Những địa danh như Võng La, Hạ Bì Hạ, Hạ Bì Trung, Hạ Bì Châu... cứ tiếp nối dài theo đe chạy cũng xe. Thoáng nghĩ, ở đâu cũng làm được như chỗ này thì làng quê, phố xá, đất nước mình đẹp lắm.
... liếc đồng hồ đã 5h 15 đi vào đất huyện Thanh Sơn, đã thấy những khúc cua ôm núi đần hiện ra những dãu núi xa và bồng bềnh mây trắng. Tự nhủ, chạy tiếp đã, chụp sau .

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Qua Thanh Sơn sang Tân Sơn bám theo đường núi quanh co hướng về phía Thu Cúc. Đến đèo Khế...
Đất Thanh Sơn , Tân Sơn ngập tràn trong các nương chè và đồi chè xanh mướt. Những quả đồi phủ kín màu nõn chè trông thật tuyệt, thêm vào sương, mây buổi sớm khi nắng còn chưa gắt. Không khí thật nhẹ nhõm mát mẻ.

.
.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo.Bình

Xe hơi
Trời đất, cụ chụp được chỗ này hay quá. Đây có phải rặng vầu chỗ đỉnh đèo Khế không cụ ơy. Iem có thấy nhưng k ghi lại nhát nào ở đoạn này vì em mải lật người cua xe :))
Mà cụ chụp cái màn sương mơ màng đẹp quá. Lúc em đi không có được như thế này cụ ơy.
:D... em chỉ nhớ ở quãng đâu đó trên đường đi MCC. Trí nhớ em tệ quá, vì em cũng mới đi cung đường này mà chả nhớ giề :(

Coitit198

Xe đạp
Hay quá! Em cũng chưa đc đi lên vùng này bao giờ. Hóng Cụ chủ để học hỏi nếu có dịp đc đi.

Taplai_07

Xe container
:D... em chỉ nhớ ở quãng đâu đó trên đường đi MCC. Trí nhớ em tệ quá, vì em cũng mới đi cung đường này mà chả nhớ giề :(
Đường lên Tây Bắc thật đẹp và tuyệt. Cụ chụp tốt lắm, cụ có ảnh thì đồng hành cùng em nhé. Nếu đến đoạn nào cùng bối cảnh chụp cụ up cùng cho sinh động để ai theo dõi có thể có thêm cái nhìn về vùng đất này, cung đường này. Cảm ơn cụ:-bd
Hay quá! Em cũng chưa đc đi lên vùng này bao giờ. Hóng Cụ chủ để học hỏi nếu có dịp đc đi.
Vưng, iem sẽ thể hiện sao cho logic và đầy đủ nhất có thể để cụ quan sát và có thể yêu vùng đất này như chuyến đi của iem. Cảm ơn cụ cùng đồng hành:D

Taplai_07

Xe container
Buổi sáng, mặt trời đã lên khá cao cùng kim chỉ trên đồng hồ, nếu ở nhà thì cảm thấy chói chang rồi. Lúc này đã là 7h30p, trong thung lũng vẫn còn mây và trên những nương chè những khoảng khuất gió và nằm sau vách núi hay đồi ánh sáng dịu và còn mờ sương. Lác đác gặp trên những sườn đồi bát ngát chè, những người phụ nữa đã ở đó từ lúc nào. Họ hái những búp chè sau vụ chè xuân ( chè nhạt ) khi trên búp chè và lá chè còn đẫm sương đêm. Dừng lại làm điếu thuốc ngắm cái sườn đồi này, thanh bình và tĩnh tại lắm. Trong miệng bỗng cảm thấy vị ngọt, chát của trà xanh. Điều thuốc bỗng ngon hơn hẳn...

Taplai_07

Xe container
Ở chỗ khác, trên những vách núi cao hơn và địa hình là đấn lẫn đá các vườn chè đường trồng xen với một số loại cây lấy gỗ. Họ trồng chủ yếu các loại cây gỗ khoảng 5- 7 năm tuổi. Chủ yếu là để lấy gỗ làm các loại ván ép công nghiệp, gỗ tự nhiên dạng Finger, làm giấy, đốt lấy than. Một số khác trồng xen là quế và hồi. Nhưng thường nhìn thấy là các loại keo lá tràm, gỗ mỡ, gáo, hoặc xoan. Tất nhiên không thể không nhìn thấy một loài cây đã đi vào văn học hoặc các bài thơ khá quen thuộc trong sách giáo khoa những thập kỷ 80, 90 thế kỉ trước: Rừng cọ đồi chè, đồng xanh ngào ngạt.
Đây là loại keo lá tràm trồng xen tạo bóng mát khi thu hoạch và sản xuất chè. Nếu thu hoạch thì cũng dùng cho nhu cầu của hộ cá nhân làm nhà hay truồng trại vì số lượng không nhiều. Làm tí ngược nắng sớm cho nó chói ...

Taplai_07

Xe container
Cũng không thể quên một loại cây khá phổ biến và sản lượng khá nhiều mà bà con trồng tại một số khu vực gần chỗ nhiều nước, rãnh nước trong núi. Các chỗ đó nếu mưa to rất xảy ra lũ ống, nhưng loại cây đó khá quật cường và có sức sống tốt. Theo đời sống của bà con vùng Bắc Bộ kéo lên Tây Bắc và các khu vực bên kia biên giới. Đó là tre, vầu, giang
Các loại này có thể dùng trong nhiều trường, giờ bà con vùng Tây Bắc trồng chủ yếu tập trung để có thể thu hoạch làm măng, hay làm các nguyên liệu gỗ ván công nghiệp, làm giấy. Có hình ảnh của cụ Bảo.Bình diễn tả loại cây này rất nên thơ, hình ảnh đẹp lắm.
Hình ảnh sau là các vạt rừng keo lá tràm, gáo, mỡ trồng xen cùng các ruôgnj chè tại các vách núi cao.

.
.
Nghe và trông thế thôi, với người khác có thể đơn điệu không đáng chú ý. Nhưng đối với người thích chơi với ống kính và cái màn chập thì đây cũng là những mô tuýp khá thú vị để khai thác. Đay là một tấm ghi lại mà sau khi cái màn chập đóng, người ghi hình cảm thấy khá thích thú.

Taplai_07

Xe container
Đi qua vùng chè Thanh Sơn, Tân Sơn, áp Xuân Đài của khu bảo tồn quốc gia Xuân Sơn đến được Thu Cúc. Khu vực này là địa phận áp ranh giới giữa Phú Thọ và Yên Bái. Vùng này như một khu vực đệm giữ 2 tỉnh và có địa hình hiền hòa hơn. Tren đường đi ( quốc lộ 32B) có thể bắt gặp các thung lũng, hay vùng bằng phẳng trù phú. Người dân tập trung canh tác lúa nước khá đúng vụ như dưới vùng châu thổ sông Hồng. Theo quan sát thì năm nay lúa có vẻ còn sớm hơn dưới xuôi. bông đã khá mẩy và rủ trĩu. Vậy là sắp thu hoạch rồi, trên những cánh đồng không mấy gồ ghề bởi các cao độ khác nhau này là các rặng tre xanh mát mắt. Đôi lúc là những khóm cọ xòa lá như sao, lại vọng khẽ lên câu thơ nào đó bên tai. Nheo nheo mắt ngắm...

Chỉnh sửa cuối:

Bảo.Bình

Xe hơi
Đường lên Tây Bắc thật đẹp và tuyệt. Cụ chụp tốt lắm, cụ có ảnh thì đồng hành cùng em nhé. Nếu đến đoạn nào cùng bối cảnh chụp cụ up cùng cho sinh động để ai theo dõi có thể có thêm cái nhìn về vùng đất này, cung đường này. Cảm ơn cụ:-bd

Vưng, iem sẽ thể hiện sao cho logic và đầy đủ nhất có thể để cụ quan sát và có thể yêu vùng đất này như chuyến đi của iem. Cảm ơn cụ cùng đồng hành:D
Hihii, đoạn đồi chè của cụ em đang ngủ gật nên hẻm có cái ảnh nào. Lúc về em cũng ngó nghiêng, thấy mấy cái cây thân trắng trắng cũng đẹp... Nhưng chả nghĩ nó đẹp đến như trong ảnh cụ chụp :D

Satern

Xe tải
.
. Cứ thế tốc độ chạy xe đều đều 70km/h, ấy thế mà loáng cái đã đến Ba Vì sát cầu Trung Hà thì rẽ trái đi về hướng Thanh Thủy, Thanh Sơn, Tân Sơn rồi sang Yên Bái. Đến đoạn rẽ xe kia chạy thẳng tuyến đường về hướng thành phố Yên Bái. Chúc thượng lộ bình an.
.
Bài của bác hay quá và lôi cuốn người đọc.
Nhưng đến đoạn rẽ mà bác ko rủ xe kia cùng đồng hành.

Taplai_07

Xe container
Hihii, đoạn đồi chè của cụ em đang ngủ gật nên hẻm có cái ảnh nào. Lúc về em cũng ngó nghiêng, thấy mấy cái cây thân trắng trắng cũng đẹp... Nhưng chả nghĩ nó đẹp đến như trong ảnh cụ chụp :D
Chắc cái ghế của cụ nó êm nên nó ru ngủ cụ zồi. Zõ hoài của...:D
Em hóng ảnh Tây Bắc của cụ!
Vưng, iem up zần zần cụ thong thả xơi nhá. :D
Bài của bác hay quá và lôi cuốn người đọc.
Nhưng đến đoạn rẽ mà bác ko rủ xe kia cùng đồng hành.
Ây za, vướng lắm cụ ơy.X_X

Taplai_07

Xe container
Bên đường cũng không khó tìm thấy những ngôi nhà vách đất mái lá. Nó khiến những người sống ở vùng đô thị hoặc một số các tỉnh lân cận vùng châu thổ sông hồng sẽ chạnh nhớ đến các kí ức xa xưa. Với tường trình mái dạ, với vách đất xương tre cửa nhà liếp gió.

Taplai_07

Xe container
Nắng đã lên cao, không khí bắt đầu cảm thấy nóng rát hơn chứ không còn cái man mát như hồi sáng. Mây vẩn khá nhiều nhưng như chạy về hướng tây, để bầu trời càng thêm xanh hơn. Phog cảnh thật đẹp, trên đường đi màu xanh nõn, xanh già và màu trời chủ đạo trong tầm mắt. Đường khá đẹp nên tốc độ đều và người tham gia giao thông cũng rất thưa.
Đến Thu Cúc, khu vực này rất nhiều các đồi chè cứ căng tròn như ngực thiếu nữ. Xanh mướt triền miên, trùng trùng hút tầm mắt.

.
.

giangsuki

Xe ngựa
Hế hế, iem đang tập làm văn lên nhiều chữ tẹo. Mụ thông cảm nhá :))

Vưng, để iem chụp up hầu cụ. Zưng mà chân cụ dài quá cơ :))

Há há, iem co ít ảnh ái ẹp hầu mụ Suki đơý ;))
Hê em chưa thấy ái đẹp đâu lão nhé

Bảo.Bình

Xe hơi
Cũng không thể quên một loại cây khá phổ biến và sản lượng khá nhiều mà bà con trồng tại một số khu vực gần chỗ nhiều nước, rãnh nước trong núi. Các chỗ đó nếu mưa to rất xảy ra lũ ống, nhưng loại cây đó khá quật cường và có sức sống tốt. Theo đời sống của bà con vùng Bắc Bộ kéo lên Tây Bắc và các khu vực bên kia biên giới. Đó là tre, vầu, giang
Các loại này có thể dùng trong nhiều trường, giờ bà con vùng Tây Bắc trồng chủ yếu tập trung để có thể thu hoạch làm măng, hay làm các nguyên liệu gỗ ván công nghiệp, làm giấy. Có hình ảnh của cụ Bảo.Bình diễn tả loại cây này rất nên thơ, hình ảnh đẹp lắm.
Hình ảnh sau là các vạt rừng keo lá tràm, gáo, mỡ trồng xen cùng các ruôgnj chè tại các vách núi cao.

.
.
Nghe và trông thế thôi, với người khác có thể đơn điệu không đáng chú ý. Nhưng đối với người thích chơi với ống kính và cái màn chập thì đây cũng là những mô tuýp khá thú vị để khai thác. Đay là một tấm ghi lại mà sau khi cái màn chập đóng, người ghi hình cảm thấy khá thích thú.
Mà cái cây thân trăng trắng í là cây gì cụ uôi?