[CCCĐ] Đường lên Tây Bắc ( Phần I ) - Tiếng gọi của rừng, của những cơn mưa nguồn.

Bảo.Bình

Xe hơi
Chắc cái ghế của cụ nó êm nên nó ru ngủ cụ zồi. Zõ hoài của...:D

Vưng, iem up zần zần cụ thong thả xơi nhá. :D

Ây za, vướng lắm cụ ơy.X_X
Tại em hem phải cầm vô lăng cụ ợ, ngồi vị trí lái lái xe thì cứ sướng là ngủ thoai ;))

Taplai_07

Xe container

Taplai_07

Xe container
Rồi tiếp tục là chè, , , chè , , , toàn chè và những đường cong mềm mại. trời vẫn xanh, nắng to và nếu di chuyển sẽ cảm giác mát lành. Nhưng đứng lại thì sẽ thấy cảm giác tê dại bò trên da. Nắng gắt và rát...

.
.

.
.

Bảo.Bình

Xe hơi
Nó là keo lá tràm đó cụ uôi, cũng thỉnh thoảng có loại khác như mỡ, gáo:D

Ặc thế cụ vất vả tóa cơ, lái cả thằng lái hử. Hí hí:))
Em sướn mờ, lái thằng lái là sướn nhất á :))

Taplai_07

Xe container
Hê em chưa thấy ái đẹp đâu lão nhé
Hê hế, iem cũng mót lắm zồi đơy mụ ơy b-(;))
Em sướn mờ, lái thằng lái là sướn nhất á :))
:)) Nhớt cụ nhuôn :))
Cảnh đẹp quá cụ ạ
Trên cung đường em khá ưng vì thấy tính toán thời gian để ngắm cảnh khá hợp lý. Đi ra khỏi HN đúng lúc tờ mờ sáng và ngắm cảnh yên bình thật nhã. Sướng tê dại cụ ơy. Hí hí.

Taplai_07

Xe container
Đi hết Thu Cúcbawts đầu sang đất Yên Bái, khu vực tiếp giáp với Thu Cúc theo quốc lộ 32b là huyện Văn Chấn. Tiếp tục đi theo tuyến này về Nghĩa Lộ, đường khá tốt trừ một đoạn sửa đường do sạt. Vẫn là các vạt chè đẹp nao lòng, thỉnh thoảng cứ phải dừng và choạch nhát mới chịu được. Và thiếu xót khong kể đến một loại cây mà bà con cũng có thể thu hoạch khá tạo nguồn thu tốt. Đó là vải và nhãn trồng xen cùng chè trên các vạt dồi, vạt rừng đó.

.
.

Taplai_07

Xe container
Đoạn đèo Ách đang sửa do đoạn cua này bị sạt.

.
.
Hết đèo Ách mở ra một cánh đồng bằng phẳng khá đẹp, rất ấn tượng bởi nguồn sáng khiến cảnh thêm phần mộng mị với đồng lúa và nương chè.

Chỉnh sửa cuối:

Bảo.Bình

Xe hơi
Đoạn đèo Ách đang sửa do đoạn cua này bị sạt.

.
.
Hết đèo Ách mở ra một cánh đồng bằng phẳng khá đẹp, rất ấn tượng bởi nguồn sáng khiến cảnh thêm phần mộng mị với đồng lúa và nương chè.
Bắt đầu thấy ruồng ồi...
Em ttích đám chè lỗ chỗ, trông như hàng chữ ấy cụ nhờ.

nguyenluong0100

Xe tải
e hóng đường lên Tây Bắc-phong cảnh cụ Tập chụp đẹp quá

Taplai_07

Xe container
Qua nông trường Trần Phú, đèo Ách ( Ba Khe ) bắt đầu tiến vào thị trấn Suối Giàng. Rẽ phải sẽ vào khu du lịch suối Giàng, có thể tắm khoáng, ăn nghỉ và thư giãn ở đây. Biết thế nhưng cũng mất khá thời gian ngắm cảnh trên đường, tiếp tục chạy về thị xã Nghĩa Lộ. Thị xã bám chạy dọc theo quốc lộ 32, cơ sở hạ tâng khá khang trang, đời sống của bà con trực quan thấy sầm uất. Cư dân ở đây được tổ hợp chính bởi 4 dân tộc anh em sinh sống: Kinh, Mường Lò, Thái, Mông. Vị trí địa lý đây là một vùng đôgnf bằng trên cao nguyên của các dãy núi đá, gần sông, suối lớn đổ vào các dòng sông lớn về phía hạ lưu. Theo đó mang một lượng phù sa khá dồi dào bồi đắp khu vực châu thổ sông hồng và vùng ven biển Đông Bắc.
Ở đây cánh đồng có thể nó là bát ngát cánh cò, những lũy tre và những ngôi nhà sàn của người Thái, Mường Lò ẩn hiện tuyệt đẹp.

.
.

.
.

Taplai_07

Xe container
Bắt đầu thấy ruồng ồi...
Em ttích đám chè lỗ chỗ, trông như hàng chữ ấy cụ nhờ.
Hi hi, nương đồi và tre, cánh đồng lúa ở đoạn này hay lắm. Vả lại nó hoàn toàn khác biệt với cách đó khoảng 65km thôi mà vụ mùa khác hẳn và trạng thái cũng như cách trồng trọt của bà con đã khác hoàn toàn. Chính đó đã tạo nên sắc thái mà ống kính thích nhất để ghi lại. Nhiều sắc thái và trạng thái sống trên cùng một cung đường vào cùng thời điểm cụ à.:D
e hóng đường lên Tây Bắc-phong cảnh cụ Tập chụp đẹp quá
Cảm ơn cụ cùng chia sẻ và đồng hành.:D
quê nhà em đó các cụ ạ
Ồ, que cụ tuyệt quá. Em nghĩ quê ai cũng tuyệt cả, nhưng thực sự đẹp đẽ và kì vỹ thì Tây Bắc hẳn hớp hồn những tay máy, những phượt thủ, người ham du lịch hoặc cuộc sống thanh nhã.

Bảo.Bình

Xe hơi
Qua nông trường Trần Phú, đèo Ách ( Ba Khe ) bắt đầu tiến vào thị trấn Suối Giàng. Rẽ phải sẽ vào khu du lịch suối Giàng, có thể tắm khoáng, ăn nghỉ và thư giãn ở đây. Biết thế nhưng cũng mất khá thời gian ngắm cảnh trên đường, tiếp tục chạy về thị xã Nghĩa Lộ. Thị xã bám chạy dọc theo quốc lộ 32, cơ sở hạ tâng khá khang trang, đời sống của bà con trực quan thấy sầm uất. Cư dân ở đây được tổ hợp chính bởi 4 dân tộc anh em sinh sống: Kinh, Mường Lò, Thái, Mông. Vị trí địa lý đây là một vùng đôgnf bằng trên cao nguyên của các dãy núi đá, gần sông, suối lớn đổ vào các dòng sông lớn về phía hạ lưu. Theo đó mang một lượng phù sa khá dồi dào bồi đắp khu vực châu thổ sông hồng và vùng ven biển Đông Bắc.
Ở đây cánh đồng có thể nó là bát ngát cánh cò, những lũy tre và những ngôi nhà sàn của người Thái, Mường Lò ẩn hiện tuyệt đẹp.

.
.

.
.
Ảnh của cụ trong vắt, lên chi tiết đẹp thật, ảnh của em chán lắm, khoe lên đây cụ cừoi em chít :)

Taplai_07

Xe container
Ảnh của cụ trong vắt, lên chi tiết đẹp thật, ảnh của em chán lắm, khoe lên đây cụ cừoi em chít :)
Cụ có ảnh cung này up lên cho sinh động, em đi một mình và lãng đãng nên kiểugif cũng thiếu xót nhiều cụ ơy. ~o)%%-

Bảo.Bình

Xe hơi
Cụ có ảnh cung này up lên cho sinh động, em đi một mình và lãng đãng nên kiểugif cũng thiếu xót nhiều cụ ơy. ~o)%%-
Cụ chạy thêm 1 đoạn nữa có ruộng em mới theo cụ được ợ, đâu như đoạn Lìm mông cơ cụ uôi. Cụ rảo chưn lên nhoá ;))

Taplai_07

Xe container
Cụ chạy thêm 1 đoạn nữa có ruộng em mới theo cụ được ợ, đâu như đoạn Lìm mông cơ cụ uôi. Cụ rảo chưn lên nhoá ;))
Há há, iem chưa đến đó đâu, còn phải chơi vởi đám trẻ con và ngắm ái nữa cơ. Hi hi:D

Taplai_07

Xe container
Đứng vãn cảnh thư thả tẹo, hít no phổi cái hương lúa đang căng thế mà lũ trẻ mon men đến tự bao giờ. Ngồi phệt vệ cỏ bắt chuyện và chơi với đám trẻ. Nói vài câu chuyện ngu ngơ mà thấy mình trẻ thơ, vui phết. Trong túi có kẹo và bắt đầu chia cho chúng, nịnh nọt nhau tí.

.
.
Rồi cũng có ái dáng thon gánh nước, thong thả vài câu vu vơ rồi chụp cùng lũ trẻ.

Bảo.Bình

Xe hơi
Há há, iem chưa đến đó đâu, còn phải chơi vởi đám trẻ con và ngắm ái nữa cơ. Hi hi:D
Thế em nhường đất cụ khoe ái với cụ Xuki nhá, đến đoạn nào ở Lìm Mông cụ khều em ợ :D

Taplai_07

Xe container

Taplai_07

Xe container
Cũng nghỉ ngơi khá, cũng rôm rả đủ vui. Nhã thế cũng gọn rồi, lại lên đường hướng về vùng cao Tây Bắc...
Biển chỉ dẫn rẽ phải .
Mù Cang Chải trăm cây.
Gió và nắng hây hây.
Lòng càng thêm thôi thúc.
.
.
Ấy thế mà không bon nổi, không lên ga mát rượi được, lại áp lề và câu chuyện vẫn là câu chuyện cái màn chập, ống kính. Đẹp mê hồn những lũy tre ngăn sáng. Hiện,,, lẩn cùng hơi nước trên đồng ruộng cũng cái ánh sáng như bạc mờ đi. Biền lúa cứ mênh mông trải rộng, người chìm vào đó lênh đênh trong trù phú.

.
. Con đường dẫn lên vùng cao Tây Bắc...

.
.
Lối nhỏ vào bản đầy nắng,,, đoạn này cách ngã rẽ khoảng 4km và rẽ tay trái đi vào bản chừng 2km có suối nước khoáng nóng. Có dịch vụ tắm khoáng, giá khá hợp lý, nếu nghỉ tại Nghĩa Lộ có thể tắm ở đây để thư giãn và tăng cường sức khỏe. Nhưng tay ga đang bận, đường còn khá dài. Những đoạn đổ đèo và khúc cua thú vị đang chờ phía trước... nào mình đi chơi nhé, tiếp tục lên đường.

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Tạm biệt Nghĩa Lộ.