[CCCĐ] Đường lên Tây Bắc ( Phần I ) - Tiếng gọi của rừng, của những cơn mưa nguồn.

Bảo.Bình

Xe hơi
Nó được tổng hợp cả hai cụ à. Cái này là cách tiếp cận hình ảnh thực tế và chọn lọc khi đưa vào khung hình. Từ việc chọn lọc đó ta sẽ đưa chúng vào những bố cục có thể biểu đạt tốt nhất cho thị giác người xem. Cái này rất cần trong nhiếp ảnh và sáng tác hội họa, tất nhiên là lưu ý cả ánh sáng nữa. Vì nhiếp ảnh là trò chơi của ánh sáng:D
:D hì, cảm ơn cụ...
Em thích mùa đổ nước, nhiều tông màu sô cô la, màu cà phê sữa, màu nâu đất, màu kem... những tông màu yêu thích của em...

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Em thì em chả thích đọc, em nhìn ảnh thôi
Cũng là một cách xem, nhưng đến lúc nào đó bác đi đâu đó mà k biết về nơi đó có gì, họ sống ra sao, đường xá thế nào và vô tình vi phạm vào tập tục nào đó bác sẽ rắc rối. Trước em cũng lười đọc lắm, nhưng giờ thì thay đổi tư duy đó rồi.
Cảm ơn cụ chủ đã cho phép. E phải nói là mấy bức ảnh của cụ càng nhìn càng mê ạ.
Cảm ơn cụ!

Taplai_07

Xe container
:D hì, cảm ơn cụ...
Em thích mùa đổ nước, nhiều tông màu sô cô la, màu cà phê sữa, màu nâu đất, màu kem... những tông màu yêu thích của em...

Bác chụp cũng hay lắm, hẳn là bác cũng phải yêu thiên nhiên và nhiếp ảnh lắm. Tông màu thì k nói trước được vì chỉ nói riêng nơi này, chuyến đi này của iem màu sắc và cảnh sắc cũng biến đổi nhanh lắm. Thế mới thú bác à... Mưa xong, tạnh mưa, nắng lên, khô trời,,, lại giông và mưa nguồn. Màu đất, màu lá cây, màu mây trời biến đổi hay ho và vi diệu lắm. :D:D:D

Bảo.Bình

Xe hơi
Bác chụp cũng hay lắm, hẳn là bác cũng phải yêu thiên nhiên và nhiếp ảnh lắm. Tông màu thì k nói trước được vì chỉ nói riêng nơi này, chuyến đi này của iem màu sắc và cảnh sắc cũng biến đổi nhanh lắm. Thế mới thú bác à... Mưa xong, tạnh mưa, nắng lên, khô trời,,, lại giông và mưa nguồn. Màu đất, màu lá cây, màu mây trời biến đổi hay ho và vi diệu lắm. :D:D:D
Hì, tại em được cắp máy theo cao thủ đi học cụ ạ. Nhưng mờ em học kém, nên được dạy ba chữ thì hai chữ rơi ra ngoài mất ồi :D

Taplai_07

Xe container
Em tiếp tục với buổi chiều ở thung lũng Cao Phạ ( Khau Phạ ). Tiếp tục với trò chơi của ánh sáng, cái màn chập, ống kính.
Vẫn với tiêu đề của thớt: Tiếng gọi của rừng, của những cơn mưa nguồn.
Thật vây, đừng trên đèo Cao Phạ cái nắng đã ngả Tây nhưng vẫn còn hừng hực nóng. Hành trình được quạt mát bởi những cơn gió, bởi hơi nước và những thác nhỏ, suối nhỏ len lỏi theo sườn núi cao đổ xuống làm dịu đi mọi nóng bức, mệt mỏi. Giờ đây đứng tĩnh một chỗ trên đèo, sao mà nóng đến vậy. Cái khăn rằn không đủ dầy làm nguội cơn nóng. Vẫn sụ sụp mũ trên đầu, sờ lên đó mà thấy nóng khủng khiếp. Nghĩ bụng,nếu bỏ đầu trần ra thì khác quái nào óc trần :D
Hơn 3 giờ chiều,,, Trời trong thung lũng ngả sang bạc, hơi nước nhiều bốc lên từ đất, từ dưới thung lũng . Ánh sáng xuyên qua đó tạo thành một khối màu bạc rải trong thung lũng. Trời về chiều cũng khá nhiều mây và hứa hẹn hòng hôn nhiều ánh sáng cũng như diễn biến hay ho.

,
,
Hạ bớt ống kính tránh nắng cháy.
.

Taplai_07

Xe container
Hì, tại em được cắp máy theo cao thủ đi học cụ ạ. Nhưng mờ em học kém, nên được dạy ba chữ thì hai chữ rơi ra ngoài mất ồi :D
Bác quả là số sung sướng, được đào tạo ngon lành. Iem chơi với bộ môn này toàn lần mò nghiên cứu, được cái iem thích đi ngắm nghía nên cũng chụp đủ dùng. Hì:D

tinhdauthom

Xe máy
quá đẹp, quá là ngưỡng mộ. tay nghề chộp ảnh của cụ cũng thuộc hàng có máu mặt nhỉ

Bảo.Bình

Xe hơi
Bác quả là số sung sướng, được đào tạo ngon lành. Iem chơi với bộ môn này toàn lần mò nghiên cứu, được cái iem thích đi ngắm nghía nên cũng chụp đủ dùng. Hì:D
Đi học như thế tốt hơn ngồi lớp ạ, nhưng ko có sách vở gì cả, nên ko bít có tính là bài bản ko nữa. Em giỏi hơn hồi trc nhiều ồi, nhưng mờ vẫn kém vì ảnh của em so với cụ và nhiều cụ khác trên OF này thì thua xa á. :)

Taplai_07

Xe container
Điểm thứ nhất trên đèo Cao Phạ, từ đây nhìn xuống xem bà con làm việc dưới ruộng cũng nhiều cảnh sắc thú vị. Lũ trẻ trong bản cũng chơi trên những bờ con mà với người đang ngắm nó là những sợi chỉ màu mềm mại, mê hoặc. Màu xanh của mạ, nắng và cái ngược sáng cùng hơi nước sao mà quyến rũ thế. Cảnh sắc thật đẹp, cứ thế ngồi lần mò các khoảng để săn.
.

.
.

.
.
.
.

.
.
.

Taplai_07

Xe container
quá đẹp, quá là ngưỡng mộ. tay nghề chộp ảnh của cụ cũng thuộc hàng có máu mặt nhỉ
Em chụp đủ dùng để đi ngắm cảnh thiên hạ thôi cụ ơi. Cảm ơn cụ đã động viên và cùng đồng hành :D
Đi học như thế tốt hơn ngồi lớp ạ, nhưng ko có sách vở gì cả, nên ko bít có tính là bài bản ko nữa. Em giỏi hơn hồi trc nhiều ồi, nhưng mờ vẫn kém vì ảnh của em so với cụ và nhiều cụ khác trên OF này thì thua xa á. :)
Nhất cụ òi, cụ còn ảnh khoe tiếp đê, hế hế.:D

Chỉnh sửa cuối:

Taplai_07

Xe container
Với ruộng mạ ngay dưới chân là thế, ngồi bệt xuống thảm cỏ xanh ven đường. Nóng, rút một điếu thuốc châm tác cái bật lửa quen như thế. Rít một hơi lấy đà, phê sướng quá, nheo nheo mắt bởi cái nắng xiên nhòa. Nhìn ra tít xa phía dãy Hoàng Liên chạy về Tây. Mây, nắng, gió vẫn tung tăng đùa, đuổi nhau mải miết. Vẽ lên núi những loang lổ của màu, như áo hoa áo thêu thổ cẩm.
.
. Ngứa tay, choạch nhát.

.
.
Đường lên thiên đang :D Cái màu lam sao mà mộng mị thế ( màu của nắng xiên trong núi và hơi ẩm của đất )

Taplai_07

Xe container
Hướng ống kính về một mặt núi xa mờ, phía bên đó là Mù Cang Chải...
Sóng của ruộng bậc thang, của nhiều đời người, của thiên nhiên và con người nơi đây như thế. Những đường cong, những dải lụa của đấy cứ bồng bềnh, trùng trùng lớp lớp trong không gian của núi rừng, của vùng cao Tây Bắc.
.
.

.
.
.

.
.
.

Taplai_07

Xe container
Rồi di chuyển sang điểm thứ 2 cách điểm đầu hông xa lắm, điểm này có một cái chòi bằng sắt mà người ta dựng nó là cái đầu tiên tại cung đường trên đèo Cao Phạ này. Tác giả của cái chòi dành cho mọi người ngắm cảnh và có thể có góc độ thú vị khi chụp ảnh ở cao độ đó. Tác giả của chiếu chòi đó là một anh y sĩ của trạm Y tế Cao Pha có tên là A, Ho. Tất nhiên không ai cho không ai cái gì, anh ta thu phí lên chòi với giá 20k/ 1 người. Nên cũng đừng ngạc nhiên khi đến đó lên chòi mà đi xuôgs quên việc trả tiền và bị nhắc :D
Điểm đứng của tôi chiều nay không ở trên đó cũng k ở khoảnh đất đặt chòi đó. Để dành sáng mai xem có gì, đi thêm đoạn nữa chững 200m và có thêm 2 khúc cua khá đẹp. Dừng xe ngắm nhìn xuống thung lũng, nắng lúc này đã ngà và mặt trời xuống thấp hơn nhiều rồi.
.

.
.

Bảo.Bình

Xe hơi
Rồi di chuyển sang điểm thứ 2 cách điểm đầu hông xa lắm, điểm này có một cái chòi bằng sắt mà người ta dựng nó là cái đầu tiên tại cung đường trên đèo Cao Phạ này. Tác giả của cái chòi dành cho mọi người ngắm cảnh và có thể có góc độ thú vị khi chụp ảnh ở cao độ đó. Tác giả của chiếu chòi đó là một anh y sĩ của trạm Y tế Cao Pha có tên là A, Ho. Tất nhiên không ai cho không ai cái gì, anh ta thu phí lên chòi với giá 20k/ 1 người. Nên cũng đừng ngạc nhiên khi đến đó lên chòi mà đi xuôgs quên việc trả tiền và bị nhắc :D
Điểm đứng của tôi chiều nay không ở trên đó cũng k ở khoảnh đất đặt chòi đó. Để dành sáng mai xem có gì, đi thêm đoạn nữa chững 200m và có thêm 2 khúc cua khá đẹp. Dừng xe ngắm nhìn xuống thung lũng, nắng lúc này đã ngà và mặt trời xuống thấp hơn nhiều rồi.
.

.
.
Uizzzaaa... đẹp quá cụ ui.!!! em có ảnh chụp mấy cây gạo đấy, nhưng hình như ở góc khác nên trông cây gạo ko đẹp như của cụ á!

Taplai_07

Xe container
Uizzzaaa... đẹp quá cụ ui.!!! em có ảnh chụp mấy cây gạo đấy, nhưng hình như ở góc khác nên trông cây gạo ko đẹp như của cụ á!

Ái chà chà, cụ cũng ngồi bắt trò chơi của nắng mây và gió đấy chứ. Nhìn thấy mấy khảong sáng tối trong ảnh cụ biết là khá do và mây di chuyển nhanh. Cụ chụp tầm 2g chiều nhỉ. Nhìn bóng cây gạo xuống ruôgnj em đoán thế.

Bảo.Bình

Xe hơi
Ái chà chà, cụ cũng ngồi bắt trò chơi của nắng mây và gió đấy chứ. Nhìn thấy mấy khảong sáng tối trong ảnh cụ biết là khá do và mây di chuyển nhanh. Cụ chụp tầm 2g chiều nhỉ. Nhìn bóng cây gạo xuống ruôgnj em đoán thế.
:D ơ... đúng ồi !!!:-o

Taplai_07

Xe container
Chiều xuống thấp hơn chút nữa, bắt đầu ngả vàng hơn. Mặt nước trên các ruộng bậc thang đã được đổ để ngâm ải đất ánh lên màu vàng, màu bạc lóng lánh. Mắt cứ hấp háy theo dõi hoạt động nhỏ xíu đó cũng cảm thấy no nê.

.
.

.
.

.
.

Taplai_07

Xe container

Iem cũng có một tấm chụp chỗ này của bác đó, nhưng thời điểm là xế chiều. Hình ảnh đó đây, lúc này nhìn ánh vàng và gió lăn tăn trên mặt ruộng thật sướng mắt bác à.

.
.
Chi tiết hơn một tiểu cảnh khác trên cánh đôgnf này.

.
.
Hướng ống kính về xa, phía sâu dưới chân núi. Ruộng mờ trong sướng lam và ánh lên màu bạc xanh của bóng núi hắt xuống. Ánh sáng lúc này k còn được mặt trời chiếu trực tiếp. Nó là sự phản xạ nhiều hướng trong thung lũng này, thích thú.

.
.

Taplai_07

Xe container
Up thêm tấm tại vị trí này lúc vẫn còn nắng. Sau đó di chuyển tiếp lên lứng chừng đèo không sẽ chậm với tốc độ mặt trời lặn.

.
.