[Funland] Đường đi làm :(

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Hành pháp không Liêm Chính - Chí Công - Vô Tư nên ý thức thượng tôn pháp luật của xã hội lâu dần sẽ mất đi và trật tư xã hội sẽ càng ngày càng bát nháo. Ban đầu chỉ một vài nhóm ngồi trên pháp luật để tư lợi nhưng được bao biện cho qua, từ tâm lý bầy đàn đã sản sinh ra nhiều nhóm dần dần trở thành số đông và hiện nay đã rất đông nên việc thực thi pháp luật gần như bất lực (điển hình như trật tự giao thông hiện nay).
Muốn sửa lại phải sửa từ gốc: Hành pháp chỉ cần thật sự làm đúng 8 chữ Bác Hồ đã dạy thì tự nhiên ý thức thượng tôn pháp luật sẽ trở thành đạo đức của lối sống trong xã hội.
Anh cố tình làm sai, vi phạm pháp luật nhưng vẫn bình yên và được hưởng lợi thì tôi dại gì lại không làm theo anh để hưởng lợi cho mình. Nhưng nếu kết qủa ngược lại thì chẳng ai dại gì làm theo anh để mang hoạ.
Em bổ xung thêm chi tiết...
Cấy hành pháp phải chăm bón cái gốc của mình cho chuẩn đã. Sau đó các cây bên cạnh sẽ noi gương.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ nhìn hình mà vẫn chưa hiểu ra vấn đề à, hay cụ chưa nhìn kĩ hình. Cái BRT là nó nằm trên cùng mặt đường, nên những phương tiện khác dễ lấn. Còn cái đường em mô tả là nó cao hơn mặt đường khoảng 15cm. Tức là nó khẳng định ranh giới giữa giao thông công và giao thông cá nhân cả về mặt vật lý lẫn pháp luật.
15 cm thì như cái vỉa hè thôi cụ ơi. Em ko biết cụ có ở hn ko chứ vỉa hè 15-20 cm thì xe máy với ô tô trèo suốt nhé. Chưa kể đợt rồi BGT định đưa vào luật thêm cái nếu đang tắc đường nhưng đèn xanh xe vẫn ko đc vượt qua giao lộ (cái này là ý thức lái xe) đang tắc nhưng đèn xanh nhoi mịa ra giữa ngã tư đứng làm bó cứng các dòng phương tiện.
Với tụi em có tý kiến thức về quy hoạch giao thông đô thị thì khuyên rằng Hà nội tốt nhất đừng làm thêm đường bộ cho vùng lõi nữa, MỘT là làm metro, hoặc HAI là Dồn tiền làm 1 hai thành phố mới khoảng 1 tr dân/thành phố với 25% đất dành cho Giao thông theo chuẩn quốc tế

Travel Việt Nam

[Tịch thu bằng lái]
Ngày nào e cũng đi làm qua đường Nguyễn Trãi. Con đường này là 1 trong những đường rộng nhất Hà Nội!
Nhưng giao thông ở đó thật khủng khiếp! Lộn xộn, bát nháo :( Xe máy chen loạn vào tất cả các làn, như trò bắn ruồi. Ô tô thằng nhanh thằng chậm, luồn lách, còi inh ỏi :(
Chẳng nhẽ, không thể phân làn nổi sao? Tại dân trí thấp (tự ái quá ;) ) hay tại hành pháp kém?
Để em hỏi tivi xem sao rồi chả nhời cụ #:-s

Trưởng làng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đừng nói thế tội cho xe máy, oto chẳng lộm nhộm không kém, xe bus thì dừng đỗ vô tội vạ
Chả phải tội mà ý thức như củ cải. Có cho em tiền em cũng chả dám đi xe máy ra giữa đường Nguyễn Trãi đấy

DE.VN

Xe tăng
Không gian giao thông còn thiếu, lại bày ra làn riêng cho xe chuyên dụng ?! 1 Ngày có bao nhiêu chuyến xe chuyên dụng ??? Dành 1 làn trống không trong khi các phương tiện khác không có đường, kết quả sẽ chả khác nào cái đường tố hữu bây giờ... Nếu tuân theo đúng luật thì sẽ tắc vì quá tải giao thông.
Nước nào thì cũng có nhà shop house hết. Không có nhà shophouse thì không ra đô thị.
Đường trên cao là 1 dự án lớn, bỏ là bỏ thế nào: "giảm ô nhiễm tiếng ồn do tiếng tàu mài ray" . Không ồn đâu cụ, tôi ở ngay cạnh mà còn không thấy ồn khi nó chạy thử.
Đèn đỏ điếm ngược là 1 thứ rất hay, không nên cải lùi.
Không phải mọi tuyến đường đều làm làn riêng. Nhưng những tuyến huyết mạch thông ra các cửa ngõ thủ đô là có thể.
Giống như đường Nguyễn Trãi hay đường 32 có thể dùng giải phân cách làm đường chuyên dụng. Hướng xa hơn nữa là đại lộ Thăng Long, nếu sau này giãn dân đô thị ra hướng đó, thì cái giải phân cách to bằng bốn làn đường dùng cho xe công quá hợp lý.
Xe chuyên dụng không phải chỉ có cứu thương, cứu hỏa mà còn Bus mới là chính. Ngày có bao nhiêu chuyến Bus xuôi ngược thì tự đếm .
Shop house thì gửi xe vào một chỗ , rồi đi bộ tới đó tha hồ bơi, chứ không phải là tạt té, đậu xe cản trở các phương tiện đang lưu thông khác.
Tàu trên cao mới chạy thử không tải thôi, chạy thật liên tục xuôi ngược cả ngày tiếng ồn nó khác lắm.
Đèn đỏ đếm ngược là rất hay ? Đỏ là đỏ, xanh là xanh, vàng là chuẩn bị cho xuất phát hay dừng lại. Ai tới trước đi trước, ai chờ sau đi sau. Vậy treo số đếm ngược để làm gì ? Để ông sắp đỏ cố dzọt và để ông sắp xanh cũng cố dzọt, cả ai ôm nhau chết ở ngã tư, giao cắt hoặc gây tai nạn như vẫn hiện hữu hàng ngày và như chính nhiều cụ trên này vừa than đèn đếm chưa kệt thúc đã lao như trâu húc mả.

Mrs.Xòa

Xe tải
Cụ Táo giao thông nói rồi, đang tắc thế giờ mà vào quy củ dân nó không quen đâu :))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Ko đc đâu bác ơi, ở VN đến buyt nhanh BRT còn bị lấn làn xuốt ngày thì làm sao mà cái tàu hoả nó chạy được. Cái này chỉ thích hợp với việc làm nó trên cao tốc, mà cao tốc mấy con lợn vẫn lùi xe đi ngược chiều hay dừng đỗ để tự sướng thì ko khả thi.
Tàu điện nhẹ trên cao là thích hợp nhất với Việt nam hiện nay (giá rẻ, vận chuyển khối lượng lớn...) nhưng rất tiếc Tuyến đầu tiên lại bị chính trị hoá nhiều quá nên mãi ko vận hành đc. Chỉ cần 4 tuyến như thế này Hà nội sẽ hết tắc và có thể cấm đc xe máy
Bác lạc quan quá.
Không cấm được xe máy, khi bác vẫn không có đường để đi bộ.
Tôi vui lòng đi từ nhà ra Bến xe, khá xa, nếu ai đó chỉ cho tôi cách luồn lách qua Xe máy + Hàng hóa + Xôi Bún Phở trên hè đường.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bác lạc quan quá.
Không cấm được xe máy, khi bác vẫn không có đường để đi bộ.
Tôi vui lòng đi từ nhà ra Bến xe, khá xa, nếu ai đó chỉ cho tôi cách luồn lách qua Xe máy + Hàng hóa + Xôi Bún Phở trên hè đường.
Khi con người bận rộn hơn, cs nâng lên họ sẽ thấy đi xe máy hay tự lái xe hàng ngày đi làm là cực hình. Hàng quán bán vỉa hè sẽ hết nếu CQ làm mạnh như đợt covit vừa rồi.
Rất tiếc càng tắc đường các quan lại càng dễ vẽ thêm dự án, và thêm dự án là có tiền

Zooom

Xe hơi
em cũng đi làm ở Nguyễn trãi mà may có con lươn giữa đường che nắng không toi

toilatoi0611az

Xe hơi
Bẩm các cụ là dạo này con đường Sa Đôi và Cầu đôi đã làm xong, lại mở thêm con đường chạy thẳng sang đường 70 mới, tạo nên 1 cái ngã tư, bây giờ thay vì tắc cái Cầu Đôi như trước đây thì nó tắc ngay cái ngã tư này. Bố khỉ, cái đường mới mở nó bé tí có 2 làn ngược chiều nhau mà các bố đi ô tô cứ cho nó là đường 1 chiều, các bố lấn luôn sang đó (em thấy nhiều bố gắn logo ọp phân nhà mình lắm), thế là tắc lòi pha, có hôm em cách ngã tư có khoảng 100m mà đi gần 1 tiếng đồng hồ mới qua. Nói dân trí thấp thì lại dỗi. Đúng là.
Đường mới đó nó đâm vào khu flc, eon hà đông cụ ạ, đường sa đôi e tưởng nó làm mới to rộng hơn, ai dè vẫn vậy, làm lại dc cái cầu và trải nhựa, cụ từ khu hà đông đi xuống thì khó, đoạn trên ra tây mỗ, quang tiến thì dễ hơn :)

trunghd_08

Xe tải
Lắp để xải thiện giao thông hay lắp để đớp với hít? Đó lại là chuyện khác bác nhé!
Việc nào ra việc đó.
Bác với cái chữ ký của mình ko khớp với nhau cho lắm, nhỉ! Nhiều khi cũng nên tin tưởng và hướng đến những điều tích cực chứ!

Khanh.Uticom

Xe hơi
Các cụ đợi đường sắt cát linh hà đông đưa vào sử dụng sẽ hết tắc đường nhé.
Đấy là e nghe các lờ đờ nói vậy.

Còn e nghĩ chắc phải chuyển thổ đu về quê em mới đỡ tắc =))

Zin_3_cau

Xe tăng
Đường mới đó nó đâm vào khu flc, eon hà đông cụ ạ, đường sa đôi e tưởng nó làm mới to rộng hơn, ai dè vẫn vậy, làm lại dc cái cầu và trải nhựa, cụ từ khu hà đông đi xuống thì khó, đoạn trên ra tây mỗ, quang tiến thì dễ hơn :)
Em ở gần Eaon Mall HĐ mà cụ, sáng nào cũng đi đường đó ra Đại lộ TL. Chỗ qua Cầu Đôi thì lại còn gặp các bố, các mẹ dừng xe trên đường mua đồ ăn sáng nữa, đến nản.

250cc

Xe tăng
Muốn thăm quan độ lộn xộn bát nháo ở HN thì khách du lịch cứ làm 1 tour Nguyễn Trãi Giải Phóng, 2 con đường to phạc, ô tô mỗi thằng 1 hàng, xiên xẹo, luồn lách, xe máy đông nghịt luồn lách các kiểu.

Còn muốn thăm quan ý thức thì cứ đến thăm đoạn giao cắt có đèn xanh đỏ và không giải phân cách cứng. Thằng đến sau không chịu đứng sau mà đứng cmn sang làn ngược chiều, thằng đến sau nữa kém miếng khó chịu lại lấn thêm 1 tý sang trái, cứ thế, đường 2 làn sau khi đèn xanh sẽ thành 1 làn, rồi bắt đầu lại đè đầu lấn ngược lại để nhích qua. Làn đối diện cũng tương tự, thế là cái đèn xanh được 30s thì đến 25s cho các anh chị nhích dần sang phải để có đường mà đi. Tiếp theo vì chỉ còn có 5s nên các anh chị khác sốt ruột kệ mẹ đèn đỏ, vẫn cố đi, mà có đi được đâu, lại đứng im ở giữa nơi giao cắt, làn kia đèn xanh rồi, đi thôi. Kết quả là chúng ta cùng đứng đan xen vào nhau, mỗi thằng nhìn về 1 hướng, nhưng có đi được đâu, thế là giữa trời nắng mỡ mật, cùng giữ nhau lại để trao cho nhau những làn khói xe thơm nức.
(Chỗ đèn xanh đỏ cầu Dậu Linh Đàm, cụ nào đi qua giờ đi làm, đặc biệt là thứ 2 thì sẽ thấy đặc sản này)

Lại thêm 1 đặc sản khác, các anh chị công sở quần áo là lượt, các mẹ ninja vội đưa con đi học, các bác xe ôm truyền thống mặt mũi khệnh khạng, các anh chị chở hàng nặng không muốn phanh vô tư vượt đèn đỏ như kiểu đường là của nhà tao, tao thích đi kiểu gì kệ mẹ tao.

xe-tac-to

Xe tải
Nói đâu xa. Hàng ngày đi qua khu vực cổng các trường Tiểu Học là thấy nó chán. Chấp nhận thực tế thôi. Hy vọng sau này ý thức mỗi người tham gia giao thông chấp hành tốt, hạ tầng đồng bộ, hoàn thiện để tham gia giao thông được thư thái hơn. Còn bây giờ muốn tốt luôn thì chỉ có bài là thây hết dân mình đi. Tự nhiên ra đường toàn ông chấp hành luật lệ giao thông thì các cụ thấy nó khác ngay. Mà việc đó thì không làm được.