[Funland] Đuổi việc nhân viên dùng đt làm việc riêng trong giờ

hieukon

Xe container
tuyên nhân viên k cụ ơi

Website
www.mocconghoa.com
Có vẻ cụ chưa hiểu điều tôi muốn nói.
Đã là đi làm thì lợi ích giữa chủ và người làm nó luôn phải xong hành và thỏa mãn giữa hai bên nó mới bền.
Nhất là với những người năng lực thì cách làm việc với họ cũng có những ngoại lệ là điều hoàn toàn bình thường.
Còn cái nghỉ dưỡng là cái mà cảm nhận về cơ sở vật chất tại nơi làm việc nó giống như cụ đến những nơi du lịch vì nó có đầy đủ khu vực phục vụ ăn uống, giải trí, thậm trí ngủ nếu nhân viên có nhu cầu.
Đương nhiên là không có chuyện đến đó chỉ ăn chơi và ngủ mà không có làm việc.
Cái tôi nhân mạnh là hiện tại người ta quản lý theo hiệu quả công việc KPI chứ không thằng nào rảnh mà ngồi soi nhân viên nó nghịch điện thoại hay làm việc riêng trong giờ.
Còn nếu nó vẫn đạt KPI thì một là nó giỏi hai là cái KPI của mình chưa đúng, doanh nghiệp của mình vận hành chưa hiệu quả với cơ sở vật chất con người của mình. Cái đó là do chủ doanh nghiệp chứ không phải người làm.
Ah, nói thật là tôi chưa có điều kiện sang bên đó, nhưng ở VN thì cũng có vào một vài công ty thì thấy môi trường về cơ sở vật chất khá là tân tiên.
Còn câu chuyện kia là một đối tác tôi tiếp xúc và họ kể về câu chuyện khi họ sang TQ để mua hàng. Dân mua hàng thì tôi nghĩ họ đi nhiều và họ cũng chả có gì để nói dối hay nói quá.
Có vẻ cụ đang nhẩy cảm quá nên cứ nhẩy dựng lên khi chưa hiểu điều tôi muốn nói.
Tùy thôi, Amazon, big tech nhé, xem nhân viên làm việc ở kho nó mô tả công việc thế nào nhé sếp

Hieumos

Xe container
Ý em nói là Công ty bé tý ạ. Chứ TGĐ Tổng công ty chỉ gọi đến Giám đốc Công ty thôi chứ cũng không gọi đến Trưởng phòng luôn. Vì nick của cụ thủ thớt là Group (Tập Đoàn) thì em tưởng tượng nó cả ngàn nhân viên, cấp TCT chúng em mới có nhõn gần 5k nhân viên.
Cty bé thì mối quan hệ trong cty chắc cũng hục hặc, không đuổi thì sớm muộn nó cũng nhảy chỗ khác. Chỉ chờ tìm được, hoặc chờ thưởng tết thôi.
Cụ thớt 2 năm trước còn đang hỏi thuê nhà ngoại ô giá 6.5 triệu. Chắc là Gờ dúp chứ không phải Group như các cụ nghĩ đâu.

Website
www.mocconghoa.com
Việc cụ dẫn chứng ko liên quan cụ ah.
em làm bên kia thời trẻ nó còn có cả tủ bia luôn, nhưng chỉ là chill cuối tuần. Còn khi có dự án bọn tây nó cày như trâu. Sáng ăn bánh mỳ, cafe cốc đầy là cày đến trưa. Lại bánh mỳ rồi cày đến tối. Ko có chuyện chat chit điện thoại nhảm đâu. Em giờ đang nghỉ chơi nên mới có giờ lên đây tán phét, chứ bt ăn đc đồng lương của tư bản khó lắm, trừ khi nhân viên có khả năng vượt trội.
Ngay đối tác của em ở Vn cũng chiều nhân viên kiểu: ngày làm 8h là đủ, đến muộn ko sao. Thế là có những cô 10h mới đến cty, sếp có muốn giao việc cũng phải đợi.
bộ máy và quy trình cũng như tư duy của ng Vn chưa sẵn sàng cho việc làm việc tự do đâu cụ ah. Giờ đang trong giai đoạn tích luỹ thì toàn dân phải làm hết sức mới bật lên được. Chứ ko mãi lèotèo là anh Vietnam mít thôi :)
Máy nó không cho rót thêm vodka cho bác🍺🍺🍺
Người VN đi sau thiên hạ, cần phải cày cuốc chăm chỉ hơn để tích lũy, chứ túi thì rỗng mà cứ học đòi phong cách thằng " ví ánh kim, c...him ánh thép" thì hài vô cùng.
Các bác xông vào chửi chủ thớt, nhưng nếu (giả sử) chế độ bác ấy trả tương tự anh Vượng trả nhân viên thì sao?
Mr Vượng phong cách đối với nhân viên chắc dịu dàng hòa nhã dễ thương lắm nhỉ:)):)):))
Tóm lại chúng ta cóc có đủ thông tin nên đừng vội mạt sát chủ thớt.
Chí ít đồng chí ấy cũng là người TRẢ LƯƠNG (bằng tiền túi của chính mình), khác xa đa phần những người LĨNH LƯƠNG, nhất là loại lĩnh 50K VND, từ nóc nhà, như em:P

Website
www.mocconghoa.com
Cụ so sánh vị trí kho với vị trí văn phòng có quá khập khiễng không cụ?
Bác có biết nhân viên bị sa thải kia là nhân viên văn phòng hay nhan viên kho như nhân viên Amaon mà tôi đang ví dụ?

Xe nội lước

Xe container
Tất cả chỉ là tương đối. Không có đáp án chuẩn bao giờ.
Vd . Bạn nv kia tài ba , mang đc các lợi ích trực tiếp hay gián tiếp to lớn mà những người nv khác không hoặc khó làm đc cho sự tồn tại hoặc phát đạt của dn thì em e rằng nó alo bảo : cn sếp có bận không , rảnh qua cq tắt hộ em cái máy tính thì cũng phải giả bộ dân chủ dễ dãi mà đi , nếu là sếp khôn.
Ngược lại. Sếp quá giỏi..mang lại kiến thức và tiền bạc quá to cho anh em nv ..mang lại cả niềm vui , tự hào cho họ . Sếp thừa tài kiếm 1 vài nv khác tương đương trong 1 vài ngày thì dám bật là sếp không ưng, không ưng mà sếp khôn thì sếp sẽ khiến nó tự bỏ , bần cùng mới đuổi..

Thực tế em đã từng thấy 1 anh ( nay anh đã không còn ) . Khi liêng biêng anh dám nửa đùa nửa thật .. Tôi và Anh là đôi tình nhân ngang trái nhưng khó bỏ. Tôi biết anh không ưa tính tôi và tôi cũng vậy . Nhưng tôi không dám bỏ anh vì chẳng có thằng nào trả tôi nhiều tiền như anh, và anh cũng buộc phải cưới tôi vì chỉ tôi mới đủ khả năng làm những việc khó mà ở cty này không ai làm đc. Tôi mắng trả anh nhưng lại trung thành bv quyền lợi cho anh khó ai bì được...
Cô dâu đã dại dột. Chú rể nhịn tức mà cười vài năm cho đến khi tìm đc cô dâu mới hài lòng. . Cuộc chia tay diễn ra khi chú rể thay vị trí cv , điều dâu cũ đến 1 nơi xa 1200km, giảm lương và đúng khi bố già, vợ yếu và con thơ..

Chỉnh sửa cuối:

Thích Nói Phét

Xe điện
Đuổi là đúng. Đúng hợp đồng quy định của cty là đuổi thôi.
Tôi ghét nhất nhân viên bố láo .1 năm thường lôi 1 chú láo nhất hay vi phạm nội quy ra đuổi sau đó tìm 1 nhân viên khác tốt hơn trẻ hơn thay thế .
Em nào chăm chỉ 2 năm tăng 1 lần . em nào đóng góp sáng kiến cho làm trưởng nhóm chủ trì tăng lương luôn hưởng % cổ tức
Cá biệt có em giờ là cổ đông . sau 5 năm làm thì 1 số em mở cty thành luôn đối tác cùng chia sẻ công việc.
Cơ bản năm 2023 chậm nhưng không lỗ . tiêu 10% quỹ dự phòng.
Loại cty Điệu tận cung tàn như này vào làm gì nhỉ?:))

RX470_HN

Xe tăng
Loại cty Điệu tận cung tàn như này vào làm gì nhỉ?:))
Tôi chỉ dùng người tài và có kỉ luật. Có kỉ luật sẽ giữ lại làm việc lâu dài.
Nhân viên có tài mà không có kỉ luật đều xét vào hạnh kiểm kém là đổi việc liền . giữ lại làm hại tổ chức, quả thối sẽ làm cả giỏ cây bị mất giá trị.

Website
www.mocconghoa.com
E nói thật chưa cần nói đến việc làm sếp, chỉ nói làm người sống nên biết trước sau phải trái, cái gì nên cái gì không nên. Chủ nhật là ngày nghỉ tối thiểu nhất của người lao động, nhấn mạnh lại là TỐI THIỂU. Nói chuyện công việc trong ngày này là vô duyên, còn đòi người ta hi sinh thì 100% là loại bóc lột.
Để em gửi cái này cho team lãnh đạo Vin :))
Bac gì phía còm trên nói đúng quá cơ (trường hợp lương 100M/tháng và 5M/tháng)

tqppmpc

Xe buýt
Theo e thì chắc cú việc gọi điện ngày nghỉ nhưng nv nó không tiếp nên mới ra cái qđ phạt nv sd điện thoại trong h và bị đuổi nếu phạt quá 3 lần thì phải.
H mà tuyển dụng nv mà yêu cầu cho điện thoại vào locker khóa lại, chỉ h giải lao hoặc về mới được lấy ra chắc chả tuyển được ma nào vào làm.
cty E sx hóa chất , phòng cháy nổ nghiêm ngặt, công nhân đến thì đt cho vào tủ khóa lại, hết giờ mới ra lấy, đồng hồ thì cấm đeo Smart watch, Quatz vào NM , chỉ đc đeo automatic

temuchin

Xe tải
Tôi chỉ dùng người tài và có kỉ luật. Có kỉ luật sẽ giữ lại làm việc lâu dài.
Nhân viên có tài mà không có kỉ luật đều xét vào hạnh kiểm kém là đổi việc liền . giữ lại làm hại tổ chức, quả thối sẽ làm cả giỏ cây bị mất giá trị.
Tư tưởng này cụ có thể lãnh đạo để giành được cả giang sơn thiên hạ. Nhưng trên đời này cụ phải là Lãnh đạo tài ba để người ta tận tâm phục vụ cụ vì cụ thưởng phạt phân minh, nhân viên kính nể... Chứ độc tài chuyên quyền trả công bèo bọt thì chẳng ai toàn tâm phò tá!

Website
www.mocconghoa.com
Chuyện của chủ thớt em ko dám bàn vì mỗi người một tính mỗi công ty một kiểu quản lý.
Em xin học cách của cụ để làm sao được như trên...
hehe, khó hơn lên trời bác ạ.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em không rõ các công ty tư nhân được các bác đề cập quy mô thế nào nhưng trước đây em từng làm cho một công ty cỡ khoảng 150 nhân viên, sếp cùng nhân viên cũng hòa đồng, hát hò, liên hoan, trang tin công ty theo mô hinh STICO như tập đoàn FPT.
Tuy nhiên, sau khi em nghỉ thì có biến, một bạn mới vào làm công ty lại đi theo con đường "cá biệt", viết bài phản biện hình thức xã hội, dùng internet của công ty liên lạc với các phần tử cấp tiến ở bển, chẳng biết thế nào mà để cả bên an ninh đến hỏi thăm. Đối tượng như thế mà bên nhân sự phải khó khăn lắm mới mời được bạn đó nghỉ việc vì sợ ảnh hưởng đến các bạn khác và khách hàng của công ty. Sau vụ đó thấy cậu em bên nhân sự kể sếp phải thuê thêm nhân sự IT để dựng tường lửa, tránh sự vụ tương tự đồng thời cũng hạn chế anh em xao nhãng công việc.

Cuabeo

Xe Cứu Trợ

Linh Net

Xe buýt
Cụ chủ chắc người nhà chủ công ty nên mới làm quản lý

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
đuổi nó đi làm việc khác, cụ lại tuyển thêm người. chẳng có gì to tát mà cụ chủ phải đưa lên đây mà đàm