[Funland] Đúng trọng điểm, đúng tầm!

kvboto

Xe container
chả luật nào yêu cầu Giá thị trường.
chỉ có luật yêu cầu hợp đồng ghi đúng giá giao dịch.
giá thị trường 10 tỉ/ căn nhà, cụ mua thật với giá 4 tỉ, cứ ghi 4 tỉ, chả ai cấm. công an có điều tra cũng chả có gì sai.
còn giấy viết tay ghi 10 tỉ, trả tiền 10 tỉ, ghi hđ công chứng báo cáo phòng TNMT, thuế, ghi có 4 tỉ, bị điều tra ra, thì là tội trốn thuế. vậy thôi
Giá thị trường ==> ám chỉ là giá giao dịch thực giữa 2 bên mua - bán, còn ông hàng xóm bán nhà 10 tỷ, giá ông bên cạnh bán có 5 tỷ thì rất rất hiếm gặp,...

Hợp đồng ==> mỗi giao dịch mua bán, pháp luật chỉ chấp nhận và bảo vệ hợp pháp cho 1 thỏa thuận, 1 giá mua bán, giao dịch cụ thể

Thuế là Thuế thu nhập cá nhân: Thuế đánh vào tổng giá trị thu nhập cá nhân.
Ví dụ Bán cái nhà 10 tỷ, có 2 cách nếu làm đúng nội hàm, không lách, không luồn:
1. Ghi HĐ mua bán 10 tỷ ==> bên bán thu nhập 10 tỷ ==> tính thuế TNCN phải nộp = 2% x 10 tỷ = 200 triệu
2. Ghi HĐ mua bán 4 tỷ ==> bên bán thu nhập 4 tỷ ==> tính thuế TNCN phải nộp = 2% x 4 tỷ =80 triệu
- Còn 6 tỷ, có thể là bên mua tặng bên bán 6 tỷ (có thỏa thuận cho, tặng) ==> làm thủ tục, tính thuế TNCN theo dạng quà tặng,...
hoặc,
- Còn 6 tỷ, có thể là bên mua đưa bên bán 6 tỷ để làm từ thiện ==> bên bán phải dùng 6 tỷ đó làm từ thiện theo đúng mục đích giao dịch,...
- Hoặc 6 tỷ còn lại, bên bán lại mua của bên mua cái gì đó tương ứng 6 tỷ ==> thì đây nó lại là giao dịch thứ 2,....

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
mua hay bán đều phải hỏi xin ý kiến đàng hoàng đấy chứ, nhà nước quản lý, phê duyệt và cấp phép kia mà sao phải hỏi ý kiến cá nhân 1 ai nữa hả cụ. Việc thu thuế, phí thấp hay cao, bất cập hay ko đều là quy định do nhà nước ban hành, người dân chỉ tuân thủ thực hiện theo đúng quy định cơ mà nhỉ. Khoản lãi gửi tk mà phải chịu thuế thu nhập hình như em chưa gặp thì phải. Mà giả sử có tiền đem găm trong bao tải ko thèm gửi nh nữa thì liệu có bị cho là lãng phí và trái pl ko nhỉ..;))
Quyền sở hữu toàn dân,.... mà cụ, em kaf công dân hợp pháp của VN, em có quyền sở hữu về đất cụ đang ở, :))

Cụ chỉ có quyền sử dụng đất, và chỉ có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó thôi, chứ cụ kg có quyền bán quyền sở hữu đất đó, vì nó không hoàn toàn là thuộc sở hữu của cụ,...

Em có 1 phần 100 triệu quyền sở hữu đất nhà cụ đang ở đấy, cụ biết không ? =))

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Quyền sở hữu toàn dân,.... mà cụ, em kaf công dân hợp pháp của VN, em có quyền sở hữu về đất cụ đang ở, :))
vâng, em có phủ nhận đâu, cơ mà cái quyền sở hữu đó cụ đã ủy cho cho ông nhà nc quản lý thay rồi nên coi như mất ạ:))

Kurumasuki

Xe container
Cụ nói trúng đấy ạ
Luật quy định về thời hạn, về thuế, về chỉ tiêu quy hoạch...
Chúng nó cứ làm bậy mà ko sao
Bây giờ lại đòi phải sửa luật
Haizzz
Một điều mà đã có sẵn quy định, quy chế, giải pháp, chả vướng mắc gì về luật lệ đó là THỜI HẠN THỰC HIỆN DỰ ÁN nhưng hiện giờ không làm hoặc làm không chặt chẽ nên nhiều cđt chây ý, tạo ra sự lãng phí và giảm nguồn cung.
Cứ thực hiện đúng là nếu quá thời hạn thực hiện dự án mà chưa/không thực hiện dự án thì thu hồi. Chưa triển khai thì thu trắng. Triển khai cái gì đang dở dang, không đúng tiến độ đã quy định thì cho gia hạn thêm 1/4 số thời gian ban đầu, và chỉ gia hạn 1 lần để chủ đầu tư tiếp tục hoàn thiện hoặc bán cho chủ đầu tư khác, chủ đầu tư mới có khoảng 1/4 thời gian gia hạn kia để hoàn thiện mà vẫn không xong thì thu hồi trắng, nhà nước tổ chức đấu giá tự do - nghĩa là không cần định giá cho loằng ngoằng, ai trả bao nhiêu thì trả, hết thời hạn quy định, ai trả cao nhất thì được mua. Bán được bao nhiêu thì trừ các chi phí đấu giá đi còn lại đem trả cho nhà đầu tư.
Ví dụ dự án thực hiện trong 12 tháng, tính ra là đến tháng 12/2021 phải xong, mà ông không xong, gia hạn cho ông đến tháng 4 là phải xong hoặc bán xong cho ai thì bán, người mua mới có thêm 4 tháng, nghĩa là đến tháng 8 phải xong. Đến tháng 4 ông chủ cũ, hoặc tháng 8 ông chủ mới không hoàn thiện thì thu lại, đem đấu giá tự do.

Đảm bảo sẽ không có những khu đất trống giữ chỗ chờ thời. mà cđt phải bỏ vốn xây dựng, bỏ vốn rồi thì phải bán mà thu hồi vốn lãi.

Kurumasuki

Xe container
Đất của chung 100tr người nhưng nhà và hoa màu là của riêng.
Nếu 100tr người có nhu cầu dùng đất của 1 người đang ở sẵn, thì 100tr người có trách nhiệm bê nhà và hoa màu của 1 người sang chỗ khác để lấy lại đất.

Cụ chỉ có quyền sử dụng đất, và chỉ có quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó thôi, chứ cụ kg có quyền bán quyền sở hữu đất đó, vì nó không hoàn toàn là thuộc sở hữu của cụ,...

Em có 1 phần 100 triệu quyền sở hữu đất nhà cụ đang ở đấy, cụ biết không ? =))

kvboto

Xe container
vâng, em có phủ nhận đâu, cơ mà cái quyền sở hữu đó cụ đã ủy cho cho ông nhà nc quản lý thay rồi nên coi như mất ạ:))
Chỗ nào bảo em ủy quyền ? và giả dụ, nếu có thì nếu em không ủy quyền nữa thì sao ? Áp đặt em phải ủy quyền ==> cái tự ý áp đặt này thì theo pháp luật hiện hành là không có giá trị pháp lý, nhé

Nhà nước quản lý thay,.... nếu có cũng chỉ là quyền quản lý, trong khi,

Theo Điều 158 Bộ luật Dân sự 2015 thì có quy định đó là quyền sở hữu sẽ bao gồm nội dung về (1) quyền chiếm hữu, (2) quyền sử dụng cũng như (3) quyền định đoạt đối với tài sản của chủ sở hữu theo đúng theo quy định của pháp luật. Theo định nghĩa này thì có thể thấy rằng quyền sở hữu bao gồm ba quyền năng cơ bản đó là quyền sử dụng, quyền chiếm hữu và quyền định đoạt.

==> không thể coi như em mất quyền sở hữu,.... như cụ nêu ạ, lại áp đặt em lần nữa rồi, không được nhé, =))

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Đất của chung 100tr người nhưng nhà và hoa màu là của riêng.
Nếu 100tr người có nhu cầu dùng đất của 1 người đang ở sẵn, thì 100tr người có trách nhiệm bê nhà và hoa màu của 1 người sang chỗ khác để lấy lại đất.
Việc đó cũng dễ cụ à,

và như thế nó mới xảy ra nhiều mâu thuẫn, hệ lụy,... giữa đại diện của 100 triệu người với người đang ở sẵn,... chứ chưa nói đến giữa 100 triệu người với người đang ở sẵn,...

Cụ thấy thế nào, nếu em đến nhà cụ em đòi 1/100 triệu quyền sở hữu đất cụ đang sử dụng, về mặt quyền theo các quy định pháp luật hiện hành, em có hợp pháp không ? nếu không thì chỗ nào quy định ?

Chỉnh sửa cuối:

agrimeco

Xe lăn
Chỗ nào bảo em ủy quyền ? nếu em không ủy quyền nữa thì sao ? Áp đặt em phải ủy quyền ==> cái tự ý áp đặt này thì theo pháp luật hiện hành là không có giá trị pháp lý, nhé

Nhà nước quản lý thay,.... nếu có cũng chỉ là quyền quản lý, trong khi,

Theo Điều 158 Bộ luật Dân sự 2015 thì có quy định đó là quyền sở hữu sẽ bao gồm nội dung về (1) quyền chiếm hữu, (2) quyền sử dụng cũng như (3) quyền định đoạt đối với tài sản của chủ sở hữu theo đúng theo quy định của pháp luật. Theo định nghĩa này thì có thể thấy rằng quyền sở hữu bao gồm ba quyền năng cơ bản đó là quyền sử dụng, quyền chiếm hữu và quyền định đoạt.

==> không thể coi như em mất quyền sở hữu,.... như cụ nêu ạ, lại áp đặt em lần nữa rồi, không được nhé, =))
cụ thắc mắc thì đi hỏi ông nhà nc nhá, ông nhà nc áp đặt là ko phải hỏi ý kiến của cụ chứ đâu phải em :))

kvboto

Xe container

kvboto

Xe container
khôn ngoan lên cửa quan rồi biết. luật sư to đùng còn xộ khám rồi kia kìa. thuế nó trả lại là may đấy. cãi cố, nó chuyển sang công an hay thanh tra thuế thì đi tù.
.....
em thì vừa nghe nói mấy vụ ngược lại. mua bán toàn bắt viết HĐ công chứng còn cao hơn cả giá thực. nộp thuế đầy đủ. chả hiểu sao
Suy luận, thực tế có thể có các trường hợp:
- HĐ công chứng giá cao, để tăng giá trị tài sản,... rồi đem thế chấp, cầm cố,... để vay tiền, để tăng uy tín, giá trị thương hiệu,... giai đoạn trước bank lĩnh đầy, cả đồng chí Trump cũng đang bị xét về hành vi tăng giá tài sản cao hơn giá trị thực,...
- Hợp thức hóa, tạo nguồn gốc hợp lý/pháp cho lượng tiền mặt/tài sản gì đó đang có,...
- Đang nhiều tiền, nộp thuế nhiều hơn cho nhà nước để cống hiến tăng tiền nộp cho thuế nhà nước,...

banmotnucuoi

Xe lăn
Thực ra nếu làm đúng thì chính người dân sẽ được hưởng lợi nhất. Tuy nhiên luật pháp quy định còn nhiều kẽ hở thì những người đại diện cho nhà nước sẽ lợi dụng được nhiều nhất. Hy vọng nhà nước sẽ làm mạnh và coi đây cũng là hành vi tham nhũng thì sẽ hạn chế được rất nhiều. Ví dụ như ông PCT HN điều chỉnh quy hoạch nhà từ 27 tầng lên 37 tầng. Ai có lợi ? Chắc chắn là chủ đầu tư và người dân ở khu vực này thiệt hại nhiều nhất vì môi trường với mật độ dân số cao sẽ ô nhiêm trầm trọng. Đây cũng chính là kẽ hở lớn nhất để những người đại diện nhà nước trục lợi .....
Dân không có lợi ở đây cụ ạ. Có lợi chăng chỉ là nhà nước thu đc nhiều thuế đầu tư hạ tầng để phục vụ đại đa số dân chúng.
Với chưa đến 40% dân số là dân đô thị, trong khi tỷ lệ ở nước khác là 70%, việt nam còn phải làm rất nhiều điều để cho BĐS là nguồn thu chính cho nhà nước, và ko lãng phí nguồn lực cho các đô thị ma. Cần lắm một sự quy hoạch rõ ràng cho 70% dân số đô thị đủ hạ tầng để sống chứ ko phải toàn các nhà ống với 20% diện tích là cầu thang. Ko phải là cây xanh và giao thông

Kurumasuki

Xe container
Cụ thấy thế nào, nếu em đến nhà cụ em đòi 1/100 triệu quyền sở hữu đất cụ đang sử dụng, về mặt quyền theo các quy định pháp luật hiện hành, em có hợp pháp không ? nếu không thì chỗ nào quy định ?
Cụ đến nhà em thì em lại đến nhà cụ :D
Thế là oánh nhau to phải không?
Để việc đó không rắc rối thì vai trò quản lý nhà nước ở đây là quy hoạch lại đất đai hợp lý và phục vụ phát triển, theo đó em và cụ sẽ nhường đất, cùng bê căn nhà ra một chỗ đất mới do nhà nước sắp xếp.
Hiện nay nhà nước( thực chất là quan chức nhà nước) đang làm việc này rất yếu kém, do trình độ hay do tham nhũng không rõ, khiến 70% khiếu kiện trong xã hội là do đất đai.

rasi1

Xe tải
Các cụ dọa em quá, em chỉ muốn hỏi căn cứ nào để xác định "giá thị trường" để tính thuế , hợp đồng mua bán ghi giá cao hơn bảng giá của tỉnh thành phố thì căn cứ nào để bảo vẫn thấp hơn "giá thị trường" - là 1 con số không có văn bản nào để xác định .. vì điều chúng ta vẫn thấy là giá thực tế giao dịch đúng là cao hơn giá của tỉnh thành công bố hàng năm
Bạn lưu ý nhé: Nhà nước ko thu thuế theo “giá thị trường”. Nhà nước thu thuế theo thu nhập thực tế bạn nhận dc từ bán mảnh đất đó. Việc bạn khai thu nhập thực tế từ việc bán mảnh đất đó thấp hơn quá nhiều so với giá thị trường thì cơ quan thuế sẽ yêu cầu bạn kiểm tra lại xem có đúng là bạn bán mảnh đất đó với giá thấp như vậy không. Trong trường hợp bạn vẫn nhất quyết là tôi chỉ bán giá thấp như vậy thì hồ sơ có thể chuyển qua bên công an để xác minh. Nếu thực tế bạn bán giá thấp như vậy thì ko vấn đề gì. Còn nếu bạn khai gian để trốn thuế thì bạn biết hậu quả roiif đấy

cairong_2011

Xe container
Giá thị trường ==> ám chỉ là giá giao dịch thực giữa 2 bên mua - bán, còn ông hàng xóm bán nhà 10 tỷ, giá ông bên cạnh bán có 5 tỷ thì rất rất hiếm gặp,...

Hợp đồng ==> mỗi giao dịch mua bán, pháp luật chỉ chấp nhận và bảo vệ hợp pháp cho 1 thỏa thuận, 1 giá mua bán, giao dịch cụ thể

Thuế là Thuế thu nhập cá nhân: Thuế đánh vào tổng giá trị thu nhập cá nhân.
Ví dụ Bán cái nhà 10 tỷ, có 2 cách nếu làm đúng nội hàm, không lách, không luồn:
1. Ghi HĐ mua bán 10 tỷ ==> bên bán thu nhập 10 tỷ ==> tính thuế TNCN phải nộp = 2% x 10 tỷ = 200 triệu
2. Ghi HĐ mua bán 4 tỷ ==> bên bán thu nhập 4 tỷ ==> tính thuế TNCN phải nộp = 2% x 4 tỷ =80 triệu
- Còn 6 tỷ, có thể là bên mua tặng bên bán 6 tỷ (có thỏa thuận cho, tặng) ==> làm thủ tục, tính thuế TNCN theo dạng quà tặng,...
hoặc,
- Còn 6 tỷ, có thể là bên mua đưa bên bán 6 tỷ để làm từ thiện ==> bên bán phải dùng 6 tỷ đó làm từ thiện theo đúng mục đích giao dịch,...
- Hoặc 6 tỷ còn lại, bên bán lại mua của bên mua cái gì đó tương ứng 6 tỷ ==> thì đây nó lại là giao dịch thứ 2,....
Theo em cách giải quyết 6 tỷ chênh của cụ rất lằng nhằng cho cả hai bên, nhất là khi ko có quan hệ huyết thống để giải trình.
Theo em:
1. NN phải cập nhật thường xuyên giá nhà đất theo TT, có thể cao thấp 1 chút (khoảng 70-80%) và lấy đó làm tiêu chí đánh thuế, cũng như đền bù, GPMB. Chứ như hiện nay bảng giá nhà đất của NN khác xa giá TT nên khó có thể bảo người dân phải theo giá TT khi kê khai.
2. Anh kê khai bao nhiêu để đánh thuế- OK. Nhưng giá trị TS được ghi nhận cũng sẽ được tính theo như vậy hoặc suy ngược (nếu tính theo giá NN) và được cập nhật trong kho CSDL để khi anh cần thế chấp, vay mượn bank ... thì chỉ được tính như thế thôi. Điều này hơi khó khi CSDL này chẳng có, có thì chẳng liên thông với nhau.

Kurumasuki

Xe container
Mấu chốt hiện nay là không có "thị trường đất đai"
Nó đang vận hành một cách quái đản do bị lũng đoạn gây nguy hiểm lâu dài cho xã hội và khó khắc phục trong 100 năm tới.

cairong_2011

Xe container
Đọc kỹ lại thấy cụ Bạc bảo: Quyền sử dụng khác quyển sở hữu mà chưa hiểu lắm. Vậy vợ mình (sở hữu) chưa chắc được dùng (sử dụng) ?

Vifod

[Tịch thu bằng lái]
Đọc kỹ lại thấy cụ Bạc bảo: Quyền sử dụng khác quyển sở hữu mà chưa hiểu lắm. Vậy vợ mình (sở hữu) chưa chắc được dùng (sử dụng) ?
Cái sở hữu toàn dân nhưng do tôi quản lý là như vậy đấy
Vợ anh nhưng quyền quản lý là...của tôi, lêu lêu

PhongFood

Xe điện
Hiện nay mức thuế đóng hằng năm rất thấp. Nên người ta cứ để hoang, ko hoàn thiện gì. Đó là vấn đề lãng phí. Nên sắp tới sẽ có thuế chống đầu cơ để giảm tình trạng này. Đúng tinh thần Nghị quyết cụ Tổng mới phát biểu.
Khó cụ. Trừ khi đánh thuế sở hữu cái thứ 3 + thuế mua bán cao. Cụ không thể thu thuế nhà biết thự để không cao. Như thế nào là cao?? 10tr - 100tr hay 2 tỷ/năm